[Funland] Cầu Tứ Liên nối Tây Hồ với Đông Hội, Đông Anh

stevevuxx

Xe buýt
VCL bán đc 1600 căn rồi ah bạn, bán thế là nhanh đấy chứ nhỉ, nhưng bán cho cá nhân hay cty nhỉ? Về cơ bản nếu mua để ở các cụ nên quan tâm đến quãng đường đi làm của mình và đến trường của con. Giờ mình ở chung cư gần cv cầu giấy, 2vc đi làm khoảng 2km, con 1 đứa archimedes, 1 đứa happy smile, 1 đứa ở nhà. Cv CG cách nhà có độ 100m nhưng 1 tuần buổi chiều cả nhà đi bộ cv đc có 1 buổi, nhiều là 2. 2 đứa bé thì hay ra cv chơi hơn, đứa lớn hôm có hôm không. Thế nên nếu VCL đi làm tiện thì bụp các cụ ạ, trường vs cv trong đấy có nhiều. Đi làm gần thấy sướng lắm, tiết kiệm nhiều thời gian hơn!
Còn nếu mua để đầu tư, có trong tay tầm 12 13 củ là bụp, hoặc tầm 5 củ nếu mỗi năm các cụ để đc tầm 1 củ cũng ok!
:) Tôi cũng ở gần nhà bạn. Đi bộ 500m là đến cv Cầu Giấy. Muốn cho con học Marie Curie (trường cũ của tôi) bên Mỹ Đình nên mua. Cấp 3 thì sang Ams học cũng gần. Ở Cầu Giấy thì ngon nhất về trường học rồi, đếm không nổi số trường.

Cái công viên của nhà nước thì hơi chán, không sạch sẽ, bừa bộn, ánh sáng các thứ cũng lởm. Nên là đi công viên không relax lắm. Cái này Hà Nội quá kém, vào Sài Gòn sẽ thấy một trời một vực, sạch sẽ an ninh, sáng trưng. Ra chỗ Tao Đàn hay Gia Định đi bộ thì mới thấy ở Hà Nội quá tệ.

Nhà tôi mua thì vứt đấy thôi, mua tích luỹ cho con rồi cả cháu nữa nên cũng không care lắm. Tôi trường phái cứ vị trí ngon là mua trong điều kiện cho phép của mình. Đặc biệt là không vay nợ mua đất. Ít nhất cũng phải để vài năm thu nhập của mình ở những tài sản thanh khoản cao để trong trường hợp rủi ro. Mua thế thì không bao giờ chết về dài hạn cả.

dongnd3

Xe buýt
Tuần tới chắc giá VCL lại tung nóc các cụ nhỉ. Đúng là cao thủ thật.
Siu cao cầu r
Sắp vs đang bán thì thông tin (ko biết từ đâu) kiểu sắp làm đến nơi....
Bán hết hàng thì cqcn lại đính chính là còn nâu nhoé =))) chúng tôi cũng đề xuất dc trực típ làm r mà qđ ko cho, thôi các thượng đế chờ đi

Chỉnh sửa cuối:

huydang69

Xe buýt
Khôn vl ra. Sắp vs đang bán thì thông tin kiểu sắp làm đến nơi....
Bán hết hàng thì cqcn lại đính chính là còn nâu nhoé =))) chúng tôi cũng đề xuất dc trực típ làm r mà qđ ko cho, thôi các thượng đế chờ đi
V làm cầu thì tốt mà công bố thời điểm này thì ai cũng nghĩ khôn wá, vơ hết cái lợi vào thân. Làm BT lại đổi lấy đất vàng ĐA vậy thì cái lợi tăng gấp đôi. Đất vàng ĐA nên để xây NOXH bán giá rẻ cho dân nghèo còn đất đổi BT thì qua những vùng kém phát triển như Sóc Sơn, Chương Mỹ để kéo những vùng đó lên.

hoang-tle

Xe tải
Gớm cụ làm gì nghiêm túc thế. Cụ steve chỉ nói là quy hoạch cầu có từ lâu rồi thôi. Ông cụ nhà em hồi xưa cũng làm Viện quy hoạch kiến trúc, về hưu 2x năm rồi. Đúng có những cái đường ngày xưa cụ tham gia vẽ bây giờ vẫn chưa làm / chưa làm xong.
Đúng cụ ạ, như cái đường Láng nhà em lúc mua 2009 đã quy hoạch treo xong lần 1 gần 20 năm. Đến giờ ở thêm được 15 năm nữa rồi. Dễ lại có quy hoạch treo lần 3 tầm 10 năm nữa. Mà đấy là vành đai 2 chứ còn xa xôi như cầu TL thì chắc ko thể nhanh trong 2-3 năm nữa được
Tất cả đều thua đường Trương Định, quy hoạch từ 1986, khi xây chợ Trương định lần 1 ạ.

anphudong

Xe tăng
Các bác nào sau này ở Vin Cổ Loa thì nên quan tâm tìm hiểu Sông Ngũ Huyện Khê nhé. Nó chảy qua Vin Cổ Loa và một số huyện của Bắc Ninh. Đây là con sông ô nhiễm, hôi thối nhất miền Bắc vì đi qua nhiều làng nghề, kcn Bắc Ninh: làm giấy, tái chế nhựa. Sau này bỏ ra hơn 10 tỷ mua căn 2 ngủ, hay 18 tỷ mua căn Liền kề 63m2 mà hít cái ô nhiễm này cũng đáng suy nghĩ đấy. Tầm đó làm căn hộ tương ứng bên Ciputra có lẽ sạch sẽ hơn. Cái này cấm báo chí nào nói cơ. Vừa rồi TP Bắc Ninh cũng cho đóng cửa làng nghề làm giấy xả thải ra sông này đấy, các bác nên Google ra ngay. Cơ mà xử lý môi trường thì 20 năm nữa chưa chắc xong.
Có bao giờ nước chảy ngược ko cụ?

Gà lắm cơ

Xe máy
Đấy như tôi nói ở trên đấy, ở Hà Nội chỗ nào chả ngáo giá. Mấy nhà ở Gia Thuỵ ngõ xe máy vẫn phát giá xấp xỉ 200 củ/m2. Ông Sunshine thì phát cái giá 400-550 củ cho cái Noble Place. Liền kề Bình Minh Garden như cụ nào nó ở trên phát giá 16 tỉ/75m2 diện tích xây dựng còn không bằng căn 62.5m2 ở Cổ Loa, ngay cạnh kho xăng, đường vào thì kinh khủng, mà cũng chỉ có vài căn bán. Vậy thì vấn đề đặt ra là làm sao phải bỏ tiền ra để mua hàng thứ cấp cho chủ nó chém đẹp?

Vấn đề đặt ra là có ngần này tiền, mua nhà ở đâu ở phía Đông này giá cả hợp lý? Có 2,3000 ông đang có mua cầu tầm tiền của Vin Cổ Loa, vậy mua ở đâu?
Tiêu chí như sau:
- Giá ngang Cổ Loa hoặc thấp hơn (250 củ/m2)
- Khu đô thị vận hành bài bản, an ninh
- Cảnh quan sạch sẽ, đẹp
- Đi lại thuận tiện (oto), ông nào bấm giờ thì biết đi từ Vin Cổ Loa đến cầu Chui đúng 5 phút. Đến Vietnam Airlines đúng 10 phút. Đi từ Cổ Loa sang Mã Mây (tôi có khách sạn ở đây nên tôi chỉ đề cập đến chỗ tôi hay đi) nhanh hơn đi từ Việt Hưng sang Mã Mây. Đi từ Cổ Loa sang hồ Gươm nhanh hơn đi từ Riverside (cụ thể là Vincom Plaza) :))
Nếu không đi được Oto thì đi Vinbus. Nếu chỉ đi được xe máy thì chịu, nên mua nhà ngay chỗ làm :))

- Gần trường, gần siêu thị. (Vin Cổ Loa có 3 cái trường Vinstar - Vinschool - Brighton sắp xếp từ học phí thấp nhất đến cao nhất. Vinstar thì chắc cao hơn trường công một tí). Siêu thị có Mega Mall, ăn chơi có Grand World. Đi dạo thì có hơn chục cái công viên + cái hồ lớn hơn hồ Ocean Park.

- Có đủ số căn cho các ông có nhu cầu cần mua. Mấy khu cũ có mỗi mấy căn rao đi rao lại mãi có ông nào mua đâu? Nếu hot thế thì đi lâu rồi làm gì còn hàng mà mua nữa. Trong khi đó thì tính đến tuần trước có 1600 căn ở Vin đã bay. Nếu các khu kia ngon hơn sao các đồng chí đó không chạy vào mà mua?

Các đồng chí cứ chửi Vin Cổ Loa chứ giờ cầm ngần đấy tiền (tôi ví dụ là 14.8 tỷ cho căn rẻ nhất 62.5m2) đố các bạn mua được ở đâu ở phía đông có tiêu chí như tôi nói đấy.
Còn đầu cơ thì chịu, không phải chuyên môn của tôi.
Em luôn thấy với tiền mua VCL em sẽ có nhiều lựa chọn khác. Mỗi người mỗi gu thôi. Thế mới tạo nên thị trường.

Noble Palace theo em nó hơi giống một cú lừa. Em chưa từng thấy khu đô thị mang tiếng cao cấp nào lại xây ngu đến mức như vậy. Mà khu đô thị bé tí, nói là khu đô thị thì thấy hơi sai. Đây chỉ là một dãy nhà phân lô thôi chứ nó đâu đủ mọi tiện ích khép kín đâu. Khi nhìn bảng giá suy nghĩ đầu tiên của em là: phát giá này để dí cho đám trái chủ à? Chứ cầm tiền thịt thì có điên mà ném vào đây.

Gà lắm cơ

Xe máy
Việc Vin đề xuất BT cầu TL theo em không chỉ để kích giá VCL.
Quỹ đất của V ở HN giờ chỉ còn cái Đan Phượng nhỏ nhỏ. Cần phát triển thêm là tất yếu.
Nên V sẽ giải quyết nốt cái khu Tầm Xá 268ha, cái G13 cạnh VCL để tạo thành cụm đô thị của V ở phía Bắc. Tương tự như cụm OCP 1,2,3 phía Đông.
Mà cụm phía Bắc này có cần cái cầu TL không?
Với Luật TĐ và dự kiến thí điểm trở lại BT cho HN và SG, Vin đề xuất BT cho TL hợp lý quá đi chứ. Vốn công làm cái Mễ Sở Hồng Hà và Thượng Cát đã hết hơi rồi.
Ai ko làm được, chứ ông anh sẽ làm được. Đó là nghề của ông anh rồi😄😄
Theo em biết thì Vin còn 1 mảnh khá to ở Gia Lâm gần sông Đuống cũng sẽ xây kdt cụ ạ. Bao giờ xây thì em không biết nhưng đất này lấy xong rồi.

stevevuxx

Xe buýt
Em luôn thấy với tiền mua VCL em sẽ có nhiều lựa chọn khác. Mỗi người mỗi gu thôi. Thế mới tạo nên thị trường.

Noble Palace theo em nó hơi giống một cú lừa. Em chưa từng thấy khu đô thị mang tiếng cao cấp nào lại xây ngu đến mức như vậy. Mà khu đô thị bé tí, nói là khu đô thị thì thấy hơi sai. Đây chỉ là một dãy nhà phân lô thôi chứ nó đâu đủ mọi tiện ích khép kín đâu. Khi nhìn bảng giá suy nghĩ đầu tiên của em là: phát giá này để dí cho đám trái chủ à? Chứ cầm tiền thịt thì có điên mà ném vào đây.
Tầm tiền Vin Cổ Loa mua ở đâu ở phía đông mà có tiêu chí như tôi nói nhỉ? Suggest cho mình mấy chỗ để mình mua. Mình mua mạn phía Đông thôi.

stevevuxx

Xe buýt
Tất cả đều thua đường Trương Định, quy hoạch từ 1986, khi xây chợ Trương định lần 1 ạ.
Trương Định khoai phết. Giải phóng mặt bằng càng để lâu càng tốn tiền mà không phải là trục giao thông mà các anh lớn có lợi tích thì cũng hơi khó.

Gà lắm cơ

Xe máy
Tầm tiền Vin Cổ Loa mua ở đâu ở phía đông mà có tiêu chí như tôi nói nhỉ? Suggest cho mình mấy chỗ để mình mua. Mình mua mạn phía Đông thôi.
Cụ nói cụ mua đầu tư. Mua đầu tư thì nói chuyện khả năng sinh lời trong tương lai. Tương lai là bao lâu thì tuỳ tầm nhìn của cụ dài hạn hay ngắn hạn. Chuyện thứ hai là tính thanh khoản khi cần tiền gấp muốn ra hàng còn chạy được. Sao cụ lại bảo em tìm phía Đông? Trên quan điểm đầu tư thì em chỉ xét kỳ vọng về lợi nhuận và rủi ro, thì cứ gì phải phía Đông mới vào tiền được? Còn nếu cụ mua để ở, thấy vị trí nó ngon tiện với cụ thì cụ cứ mua. Với em thì nó không ngon tiện bằng một số khu khác, em chọn chỗ khác. Cụ thấy tốt thì cụ mua, em không thấy tốt em không mua, đấy mới là thị trường. Tất cả chúng ta khi xuống tiền đều chỉ là thầy bói xem voi thôi. Nhìn không ai nhìn được tất cả mọi thứ, tính không ai tính hết được tương lai. Hơn nữa mắt cụ thấy yếu tố A là quan trọng nhất trong việc định giá nhà, cụ thấy A tốt cụ mua. Em nghĩ quan trọng nhất là B, A tốt mà B dở em cũng không mua. Em có tìm khu khác thì cụ cũng chê thôi, vì tiêu chí vào tiền của em khác cụ.

raul135

Xe tải
Vodka cho cụ phát.

Em cũng thấy sông ô nhiễm là vấn đề cực lớn phải cân nhắc khi mua đất vì em biết để xử lý môi trường cho một con sông đã nát rồi, cực tốn kém và không ai sẵn lòng bỏ ra nhiều tiền thế cả. Cụ còn biết thêm vùng nào có vấn đề cụ cứ thông tin cho mọi người biết với. Cám ơn cụ.
Cụ ý bị nhầm về địa lý đấy, đầu nguồn là từ Đông Anh sông hồng :) nước sao chẩy ngược được!

stevevuxx

Xe buýt
Vodka cho cụ phát.

Em cũng thấy sông ô nhiễm là vấn đề cực lớn phải cân nhắc khi mua đất vì em biết để xử lý môi trường cho một con sông đã nát rồi, cực tốn kém và không ai sẵn lòng bỏ ra nhiều tiền thế cả. Cụ còn biết thêm vùng nào có vấn đề cụ cứ thông tin cho mọi người biết với. Cám ơn cụ.
Cụ ý bị nhầm về địa lý đấy, đầu nguồn là từ Đông Anh sông hồng :) nước sao chẩy ngược được!
:)) Cuối nguồn là sông Cầu, nhìn cái cửa sông là biết. Tít tận Phong Khê mà cụ kia kéo được về sông Hồng được cũng tài.

stevevuxx

Xe buýt
Cụ nói cụ mua đầu tư. Mua đầu tư thì nói chuyện khả năng sinh lời trong tương lai. Tương lai là bao lâu thì tuỳ tầm nhìn của cụ dài hạn hay ngắn hạn. Chuyện thứ hai là tính thanh khoản khi cần tiền gấp muốn ra hàng còn chạy được. Sao cụ lại bảo em tìm phía Đông? Trên quan điểm đầu tư thì em chỉ xét kỳ vọng về lợi nhuận và rủi ro, thì cứ gì phải phía Đông mới vào tiền được? Còn nếu cụ mua để ở, thấy vị trí nó ngon tiện với cụ thì cụ cứ mua. Với em thì nó không ngon tiện bằng một số khu khác, em chọn chỗ khác. Cụ thấy tốt thì cụ mua, em không thấy tốt em không mua, đấy mới là thị trường. Tất cả chúng ta khi xuống tiền đều chỉ là thầy bói xem voi thôi. Nhìn không ai nhìn được tất cả mọi thứ, tính không ai tính hết được tương lai. Hơn nữa mắt cụ thấy yếu tố A là quan trọng nhất trong việc định giá nhà, cụ thấy A tốt cụ mua. Em nghĩ quan trọng nhất là B, A tốt mà B dở em cũng không mua. Em có tìm khu khác thì cụ cũng chê thôi, vì tiêu chí vào tiền của em khác cụ.
Tôi đã nói là tôi chỉ tìm khu vực phía Đông, chạy từ Đông Anh xuống Gia Lâm, không vượt quá ranh giới Hà Nội trong tất cả các topic của tôi. Tôi đẻ ra bên phía Đông, gia đình họ hàng cũng bên này hết. Topic này cũng chỉ bàn về khu vực đó. Vậy nên tất nhiên tôi chỉ hỏi về phía Đông rồi. Trong trung tâm tôi chỉ mua chung cư thôi.

bactet

Xe đạp
Ấy chết. Các cụ cao thủ. Cụ tiên sinh đóng góp ý kiến tốt đấy chứ vì đó cũng là một thông tin tham khảo cho một khía cạnh về môi trường sống mặc dù hiện tại yếu tố đó chưa có tác động đến VCL chứ chưa đến mức kích bác. Bản thân sông Ngũ Huyện Khê là sông đào cũng giống như các sông Nhuệ tại cống Liên Mạc, Sông Bắc Hưng Hải... thì tình trạng ô nhiễm các phía hạ lưu thì các sông đào này đều y trang như nhau nặng nhất là sông Nhuệ, may mắn mỗi thượng lưu thì chưa bị nặng. Sông Hồng mùa nước cạn thì thượng lưu cũng nhức đầu đấy, nhiều khi mực nước thấp trơ đáy máy bơm cũng chả hút được nước để tẩy rửa nên hiện giờ cứ khuất mắt trông coi.

huydang69

Xe buýt
Sông Ngũ Huyện Khê nước bẩn đen sì. Nhưng đầu phía ĐA thì chỉ do chất thải sinh hoạt chứ chưa đến mức ô nhiễm CN. Nó như kiểu sông Nhuệ ko ảnh hưởng gì lớn nhưng từ bên nọ sang bên kia vẫn phải vòng qua cầu.

Duong tien sih

Xe tải
Sông Hồng mùa cạn, Ngũ Huyện Khê như cái ao tù, bẩn, đen xì. Đợt lũ vừa rồi được thau rửa chút nhưng xu hướng cơ bản là nước cạn.

raul135

Xe tải
E chưa thực địa bên VCL nhưng với kiến thức cơ bản và xem ở google map thì nếu cụ nào bảo nước ô nhiễm của mấy làng nghề ở BN chẩy ngược lên VCL là ko chuẩn nhá, chưa kể đầu nguồn có trạm bơm Lại Đà đấy. Thứ 2 về sông ngũ huyện khê như cái ao tù thì e chả rõ, nhưng đầu nguồn là có cái trạm bơm nông nghiệp nên để mà cạn thì sông Hồng, sông Dduống cạn nên mới chả có nc, nước cũng chả từ sông Cầu chảy về sông Đuống được. Thứ 3, dò theo sông thấy có cái cầu lộc hà ở QL3 đang xây (google map) nên đây có thể là 1 nguyên nhân cần dòng chẩy chậm lại để xây cầu nhé.
VCL 260tr/m e kêu là cao, nhưng cụ nào bảo nước mấy làng nghề BN chẩy ngược về VCL thì e thấy vớ vỉn!

bactet

Xe đạp
Cầu Lộc Hà xây xong đi chán rồi cụ nhé. Vấn đề sông đào các cụ trên phản ánh đúng đấy nhưng nó không phải nguyên nhân chính làm làm giá VCL tăng hay giảm. Các cụ ý nói sông Ngũ Huyện Khê không phải màu hồng để tô vẽ cho VCL vì thực tế vì đến kênh Nhiêu Lộc Thị Nghè trong SG ô nhiễm còn chả giảm nổi. Cứ mùa cạn sông Hồng đều phải đóng Cống bơm nước đấy ạ và đương nhiên nước sinh hoạt đổ vào và các dòng sông đào trở thành nước tù mùa cạn đấy cụ ạ mặc dù nước sông không chảy ngược trở lại thượng lưu. Đã là cống thì nào cũng có trạm bơm thuỷ lợi lớn phục vụ mùa nước cạn chứ không phải mỗi Lại Đà có, thậm trí trạm bơm Lại Đà bé nhất ấy. Ở Liên Mạc chỗ sông Nhuệ còn thêm một cống mới sau cống Chèm nối đường Hoàng Tăng Bí cũng chả xử lý được nữa là.... mà đoạn sông Nhuệ ở Liên Mạc cũng phục vụ Nam, Bắc Từ Liêm và cả trục Tây Hồ Tây cũng ảnh hưởng tương tự như Sông Ngũ Huyện Khê cho Đông Anh cụ ạ.