[Funland] câu hỏi thực tế các cụ ở đâu khi có điều kiện sở hữu 2 nhà.

htn2310

Xe máy
Nếu là e thì nhà nào gần chỗ làm vợ và trường học cho con :)) còn e thì đi xa chút cũng đc.

BMV_HN

Xe điện
em có cái này từ hơn 10 năm, cách Hồ gươm 26km - 35 phút lái xe,
Cách đây 3 tháng em rời Parkhill - Time city về đây làm nhà chính trong giai đoạn dịch bệnh này. Cảm nhận chung là cũng khá thoải mái theo kiểu sống chậm :)

Vậy đợt giãn cách này cụ ở ngôi nhà thứ 2 luôn ah.
Khu này em nhìn như ở Thạch Thất k biết có phải không?

BMV_HN

Xe điện
Đâu e quê Hà Lội đây đi đi về về chả sao cụ ạ
Nhà số 1 của em khu Trung Hòa ra khỏi khu đô thị là đã có trạm kiểm tra giấy tờ rồi.

Xuống Ba La ngã 3 đi chùa Hương 1 Trạm đến nhà thứ 2 của em ở venThị Trấn Xuân Mai 1 trạm nữa .
Giờ thấy thêm mấy trạm nữa nhưng từ đợt giãn cách này em k đi đâu dù có giấy đi đường nên em k rõ.
Mợ ở HN ỏ khu nào mà đi lại thoải mái không phải giấy tờ em nghĩ hơi hiếm đấy.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhà số 1 của em khu Trung Hòa ra khỏi khu đô thị là đã có trạm kiểm tra giấy tờ rồi.

Xuống Ba La ngã 3 đi chùa Hương 1 Trạm đến nhà thứ 2 của em ở venThị Trấn Xuân Mai 1 trạm nữa .
Giờ thấy thêm mấy trạm nữa nhưng từ đợt giãn cách này em k đi đâu dù có giấy đi đường nên em k rõ.
Mợ ở HN ỏ khu nào mà đi lại thoải mái không phải giấy tờ em nghĩ hơi hiếm đấy.
E ở Trường Chinh và đi thẳng Quốc lộ 6 về Chúc Sơn, thực ra có 1 trạm nhưng e chọn đi tối nên k có ai đứng đó cụ ạ. Từ nhà e về chỉ 1 trạm duy nhất vì chắc trục chính nên k có trạm

TÔN

Xe container
E có 2 nhà nhưng 1 cái cho thuê 1 cái để ở,nên ko biết câu trả lời

OTheAh

Xe tăng
Đợi e có 2 nhà e báo cáo cụ sau

PotusTan

Xe buýt
em có cái này từ hơn 10 năm, cách Hồ gươm 26km - 35 phút lái xe,
Cách đây 3 tháng em rời Parkhill - Time city về đây làm nhà chính trong giai đoạn dịch bệnh này. Cảm nhận chung là cũng khá thoải mái theo kiểu sống chậm :)

Mzc

Xe điện
Đang dịch thì ở nơi rộng rãi là ngon nhất rồi.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Em bỏ ý định nhà vườn ở xa rồi. Hiện tại đang hài lòng với cs bên Long Biên
Long biên gần khu bv tâm anh thấy tiện nhất, sthi chợ búa hay khám bệnh ok, đi lại thì chọn cầu chương dương hay vĩnh tuy đều được.

Chembao

Xe container
Ko có thì thiếu có lại thừa, ăn hết nhiều chứ ở hết mấy. Ở quen một chỗ rồi sang chỗ khác ở cảm giác ko thỏa mái :D

Binh Nguyen

Xe buýt
Cho em chọn thì em chọn nhà thứ 2 không ở trung tâm, không có covid, không bị cách ly trong 4 bức tường
Bảo vệ, an ninh đầy đủ, chợ, vinmart cũng có, chiều chiều trẻ con hàng xóm tụ tập bơi lội, bố mẹ tụ tập ăn uống
Bơi ở nhà chán thì ra hồ bơi, câu cá, ngắm hoàng hôn, ngắm mây, hít thở không khí trong lành
Nhà cách Hà nội 10km, cách nhà thứ 1 ở trung tâm 45' lái xe

ly
Ảnh hoàng hôn cụ chụp đẹp quá! Khu B Đại Lải đi từ HN cũng phải suýt soát 1 tiếng chứ cụ đi từ chỗ nào mà hết có 45 phút ạ?

haivina

Xe điện
Em chọn p/án ở chỗ ít nguy cơ lây nhiễm.

quangkhunglong

Xe tăng
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Bỏ qua việc pr sale này nọ em hỏi câu hỏi thực tế là những cụ đã sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học ol, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?
Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì ôn bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2 này.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Hội bạn em một số đứa xây nhà vườn ngoại thành rồi ra đó tránh dịch hầu hết đều kêu oai oái vì thiếu đồ do ship hàng rất khó và lâu, nói chung là rất bất tiện với ai quen ở thành phố. Đứa nào khó tính khoản ăn uống thì thấy khổ rõ rệt vì mua đồ ăn rất khó, chợ quê và tạp hóa quê thực ra đồ ăn lại rất không đa dạng. Hầu hết tụi này đang tìm cách về lại nội thành. Em có đất ở ngoại thành nhưng thấy may vì chưa xây chứ không thì lại để hoang.

Nếu liền kề nội đô có sân vườn nhỏ thì em nghĩ là ổn nhất. Em vẫn ở chung cư, thấy rất ổn về việc đặt đồ ăn đồ uống và xử lý công việc (việc của em hay phải gửi nhận tài liệu, ở ngoại thành gửi nhận chậm là nguy). Tuy nhiên trẻ con ở nhà chung cư cuồng cẳng rất thương.

Thanhz

Xe tăng
Em không đọc hết và không có điều kiện như cụ nhưng cứ mạo muội đặt câu hổ như này
1. Nếu Hà Nội, em dự là cụ đang ở Hà Nội, dịch dã như HCM vừa rồi thì cụ ở ngoại thành yên ổn hơn hay trong phố yên ổn hơn
2. Nếu chả may người nhà bị F0 thì ngoại thành hay nhà phố tốt hơn
3. Nếu hàng xóm có người bị F0 thì chỗ nào, ngoại thành hay phố, cụ quan tâm hàng xóm hơn
4. Nhiều nhà cửa, tài sản và có nhiều mối quan hệ, cái nào cứu sống cụ trong bệnh dịch
5. Nếu được đánh đổi, cụ có từ bỏ hoặc cho đi tài sản để bệnh dịch không đến với khu phố cụ ở và/hoặc không có người phải chết đói, chết bệnh ngay gần nhà cụ
Em hỏi thôi chứ đếch biết trả lời thế nào đâu

quangkhunglong

Xe tăng
Cụ đã ở second home trong resort chưa? Hàng xóm nhà em ở nửa năm nay rồi chưa chán
Cho thuê 1 đêm là đủ phí duy trì cho 1 tháng, vừa ở được, vừa cho thuê được, bds lại tăng giá theo thời gian
Mua second home trong resort như cụ là chuẩn bài nhất rồi. Thích thì về ở, không thì cho thuê. Nhưng chi phí hơi cao. Em hiểu là cụ trên nói về second home ngoại thành kiểu mua đất xây nhà trong làng ở ngoại thành. Nó nói giống hệt thằng bạn em, ở một thời gian thì chán và bất tiện, nhưng không ở vẫn phải thuê người trong và dọn cỏ.

skype0211

Xe tăng
Thực ra 1 số cụ không ở ngoại thành HN không nắm được, giờ ngoại thành ăn uống ship xiếc cũng chả thiếu thứ gì, chả phải tự cung tự cấp đâu.
Điển hình nhà bố mẹ em ở ngoại thành, tháng rồi ông bà toàn đặt ship cá thịt gạo .... đưa đến tận cửa, rau thì đổi món khác ở vườn thì cũng đặt mua, tiền thì chuyển khoản trực tiếp cho người bán hoặc gài ở cổng, chả phải gặp gỡ gì. Người bán và shipper là 1, đúng như kiểu đi phân phát đồ, vì hầu như nhà nào cũng alo đặt đồ kiểu vậy, ko chen chúc ko tiếp xúc, ai ở yên nhà đấy, chỉ người bán hàng là di chuyển. Đặc biệt trạm y tế ưu tiên tiêm vaccine cho đội bán hàng này rồi.
Group zalo khu vực lúc nào cũng nhộn nhịp và chia sẻ nhau thông tin rất nhanh và kịp thời.
Ngoại thành giờ khác rồi các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối: