[Funland] câu hỏi thực tế các cụ ở đâu khi có điều kiện sở hữu 2 nhà.

nvk155

Xe điện
Nhà thứ 2 của e cách trung tâm tầm 40km . xung quanh 2km có chợ cóc, siêu thị điện máy xanh và tiện ích cũng đủ dùng
Cháu tự dưng muốn về quê với ông già cụ ạ. Nhà đất ông cha, độ 800m2, bác ruột chung sân thêm 600m2 nữa . Có bàn bóng bàn rồi, mua thêm cái bàn bi-a, hàng xóm láng giềng, anh em họ hàng qua chơi. Làm 1 cái chòi nho nhỏ thi thoảng diy đồ gỗ, làm mấy thứ linh tinh (lười thì gọi hàng xóm nhàn rỗi sang phụ), săn đc con cá ngon thì ới người qua vừa làm vừa ăn cùng, kiếm mấy cân chè ngon đợi người sang bốc phét với nhau …cháu mới 36, dư thế có già quá ko ???

Chỉnh sửa cuối:

Thanhz

Xe tăng
cám ơn cụ đã bớt thời gian đặt câu hỏi khá sát và chi tiết cùng với suy tư như em.
Các câu hỏi của cụ. Em trả lời được câu này sẽ mẫu thuẫn với câu kia.
Em đặt câu hỏi trong topic giống như một câu chuyện giảm stress cũng như muốn biết vào hoàn cảnh như mình thì mọi người sẽ quyết ntn thôi .?
Đúng là cụ gì bên trên nói đúng lúc này lúc khác lại sai nên cũng không thể tuyệt đối được.
Em không biết nếu vào lúc khác, không có bệnh dịch hay mối đe dọa gì, thì cụ có đặt câu hỏi sẽ ở chỗ nào hay làm cái gì hay không.
Cơ mà với tình hình thực tế đang diễn ra tại HCM và, giả sử rằng Hà Nội sẽ có thể có ngày như vậy, câu hỏi dễ hơn và không có mâu thuẫn với bất kỳ câu hỏi nào: cụ sẽ làm gì ngay từ bây giờ để chuẩn bị cho tình huống trên.

TataDung

Đi bộ
Cám ơn cụ
Như cụ như này cũng quá ổn rồi. Gần thì kể cả không phải học ol học chính ở thường vẫn được.
Vâng, cố cày kiếm thêm ô tô nữa là ở hẳn không phải nghĩ chủ thớt ạ

BMV_HN

Xe điện
Cháu tự dưng muốn về quê với ông già cụ ạ. Nhà đất ông cha, độ 800m2, bác ruột chung sân thêm 600m2 nữa . Có bàn bóng bàn rồi, mua thêm cái bàn bi-a, hàng xóm láng giềng, anh em họ hàng qua chơi. Làm 1 cái chòi nho nhỏ thi thoảng diy đồ gỗ, làm mấy thứ linh tinh (lười thì gọi hàng xóm nhàn rỗi sang phụ), săn đc con cá ngon thì ới người qua vừa làm vừa ăn cùng, kiếm mấy cân chè ngon đợi người sang bốc phét với nhau …cháu mới 36, dư thế có già quá ko ???
Vậy là anh nhiên. Chu toàn mọi nhẽ không xây nhà thứ 2 ở đâu trên chính quê hương mình khi bố mẹ người thân còn sống và còn cần.
Chúc cụ sớm thực hiện thành công khi hết dịch .

Demchinhhang.net

Xe container
Em thì ước mơ giản dị hơn, không cần biệt thự, chỉ cần nhà tranh thôi, nhưng cần thêm ao thả cá nữa, ở một trong 4 quận lõi là được.
Cụ về quê em, cách bờ Hồ 4km là đạt yêu cầu rồi chứ:))

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chạy đi chạy lại, ban ngày thì về 1 nhà ăn cơm sinh hoạt tối lại mò sang 1 nhà để ngủ, e may cách nhau có 1.7 km mà ko có chốt nào ko thì toang🤣

XSim

Xe container
Cụ về quê em, cách bờ Hồ 4km là đạt yêu cầu rồi chứ:))
Oh đẹp đấy cụ, đất bao nhiêu m2 thế cụ?

Ngày xưa em có lần đi câu ở mấy cái ao cuối đường Nguyễn Sơn, không biết chỗ này có gần ao nhà cụ không?

Demchinhhang.net

Xe container
Oh đẹp đấy cụ, đất bao nhiêu m2 thế cụ?

Ngày xưa em có lần đi câu ở mấy cái ao cuối đường Nguyễn Sơn, không biết chỗ này có gần ao nhà cụ không?
Không ạ, em ngay bên đầu cầu Long Biên cụ ạ. Chỗ này tầm 2ha và chỉ có nhà lá:D

saphia2008

Xe tải
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Nên em hỏi câu hỏi coi như ae caffe chuyện phiếm nhưng lại thực tế hơn các điều tra xã hội hay báo cáo tổng kết những thứ các cụ thường lướt qua.
Và thực tế là những cụ ĐÃ sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học OL theo chung cả xã hội, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu để thực hiện GIÃN CÁCH 5K theo CT16? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?

Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì Ông, Bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà em lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Điều kiện em cũng như nhà cụ chủ, nhà phố to thoải mái, nhà vườn ở quê tiện nghi sang trọng đầy đủ nhưng em vẫn khoái ở HN cụ à, tháng về quê 2-3 lần vào cuối tuần ngủ lại là thích thôi chứ ở cả tuần em ko ở được. Có thể em chưa nhiều tuổi để cảm nhận được

quangkhunglong

Xe tăng
Điều kiện em cũng như nhà cụ chủ, nhà phố to thoải mái, nhà vườn ở quê tiện nghi sang trọng đầy đủ nhưng em vẫn khoái ở HN cụ à, tháng về quê 2-3 lần vào cuối tuần ngủ lại là thích thôi chứ ở cả tuần em ko ở được. Có thể em chưa nhiều tuổi để cảm nhận được
Cụ để nhà không 2-3 tuần về có bị ẩm mốc vả cỏ mọc um tùm không? Em hỏi thật vì em thấy đội bạn em sợ vụ này

Mi Mo Sa

Xe tải
Em thì cứ ưu tiên trung tâm

saphia2008

Xe tải
Cụ để nhà không 2-3 tuần về có bị ẩm mốc vả cỏ mọc um tùm không? Em hỏi thật vì em thấy đội bạn em sợ vụ này
Em ở quê vẫn có ông ngoại ở cụ à chứ ko phải là ko có ai, nếu ko nhà sẽ bị hôi em biết cảm giác đó vì em có 1 cái nhà nữa ở quê nội năm về 2 lần, mỗi lần về mất nguyên 1 ngày dọn dẹp ngán lắm cụ ah

quangkhunglong

Xe tăng
Em ở quê vẫn có ông ngoại ở cụ à chứ ko phải là ko có ai, nếu ko nhà sẽ bị hôi em biết cảm giác đó vì em có 1 cái nhà nữa ở quê nội năm về 2 lần, mỗi lần về mất nguyên 1 ngày dọn dẹp ngán lắm cụ ah
Cảm ơn cụ. Em có mảnh đất ngoại thành đang muốn xây cái nhà thỉnh thoảng về nghỉ. Nhưng bạn em nó can em với lý do như cụ nói. Cứ để khoảng 2-3 tuần mới về thì dọn chết mệt. Thuê người dọn thường xuyên để thỉnh thoảng mới về thì không hợp lý lắm, mà cũng không dễ tìm người sẵn giúp mình. Rốt cục thì để hoang mấy tháng nay. Chắc đợi lên giá rồi bán, ke ke.

saphia2008

Xe tải
Cảm ơn cụ. Em có mảnh đất ngoại thành đang muốn xây cái nhà thỉnh thoảng về nghỉ. Nhưng bạn em nó can em với lý do như cụ nói. Cứ để khoảng 2-3 tuần mới về thì dọn chết mệt. Thuê người dọn thường xuyên để thỉnh thoảng mới về thì không hợp lý lắm, mà cũng không dễ tìm người sẵn giúp mình. Rốt cục thì để hoang mấy tháng nay. Chắc đợi lên giá rồi bán, ke ke.
Em đồng quan điểm với cụ, vì nhà em ở quê ngoại có ông ngoại ở nên em mới đầu tư xây cất đàng hoàng, còn không thì phải lúc nào bỏ phố về quê em mới xây. Cảm giác về có 2 ngày mất 1 ngày dọn dẹp, nhà ẩm mốc cực kỳ khó chịu cụ ah. Giờ về quê nội lần nào em cũng gọi điện nhờ thím ở quê dọn trước mở cửa cho thoáng nhà rồi mình về lau chùi một lần nữa mới dám ngủ.

blackhole1

Xe tăng
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Nên em hỏi câu hỏi coi như ae caffe chuyện phiếm nhưng lại thực tế hơn các điều tra xã hội hay báo cáo tổng kết những thứ các cụ thường lướt qua.
Và thực tế là những cụ ĐÃ sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học OL theo chung cả xã hội, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu để thực hiện GIÃN CÁCH 5K theo CT16? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?

Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì Ông, Bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà em lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Dịch bệnh này nhà ngoại thành là nhất
1 An toàn khả năng lây nhiễm rất thấp
2 Rộng rãi có chỗ cho trẻ em chơi chạy nhẩy ,mình đi bộ đỡ bí bách chân tay
3 thực phẩm mua xung quanh hàng xóm , tuy không đầy đủ nhưng an toàn và sạch .

Doublegreen

Xe tải
Dịch bệnh này nhà ngoại thành là nhất
1 An toàn khả năng lây nhiễm rất thấp
2 Rộng rãi có chỗ cho trẻ em chơi chạy nhẩy ,mình đi bộ đỡ bí bách chân tay
3 thực phẩm mua xung quanh hàng xóm , tuy không đầy đủ nhưng an toàn và sạch .
Ổn nếu cụ không phải đi làm trong nội thành và f1 cũng học trường làng. Tuy nhiên nếu cụ không may có bệnh gì thì y tế ngoại thành không bằng TP được.