[Funland] câu hỏi thực tế các cụ ở đâu khi có điều kiện sở hữu 2 nhà.

NGC

Xe tăng
Nhà em đang ở cũng dạng nói theo kiểu VN là " nhà trong phố " dĩ nhiên thuận tiện cho đi làm và tiện ích công cộng...nhưng ở quốc gia nào cũng thế càng gần trung tâm diện tích đất nhỏ nên cảm thấy tù túng. sân trước sân sau có một thẻo , muốn làm gì cũng khó .

Qua mùa côvid thì càng làm em càng quyết tâm rời trung tâm kiếm một căn to to đất đai rộng rãi có đủ chổ cho hồ bơi , play ground, guest house...để sống cho thong thả và tránh xa mấy cái bất tiện vì dịch bệnh.

Trước đây thì cũng phân vân , so sánh nhà trung tâm hay ngoại ô lợi và hại nhưng giờ thì thấy những tiện nghi phố thị không còn đủ mạnh để níu chân he he.

Em ở Cali , nên hơi khác VN chút , trung tâm hay ngoại ô thì các tiện nghi phục vụ cho nhu cầu cuộc sống căn bản như đường xá, chợ búa, trường học, bệnh viện..đều tương đương nhau , trung tâm chỉ hơn ngoại ô cái khoảng ăn chơi nhảy múa... mà tuổi ngày càng lớn càng hông ham he he.

Nên em quyết định move- ngày mai là ngày em đi xem nhà lần cuối và ký tên xuống tiền.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em làm lô đất vùng ven , mặt đường to cho thuê tầng dưới . Tầng thượng làm cái nhà nhỏ cùng sân vườn . Thỉnh thoảng chạy đi chạy lại

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn các cụ OF có nhõn 1 cái nhà chui ra chui vào. Dịch dã đã khổ sùi bọt mép ra lại thấy mấy cụ có điều kiện khoe nhà nghỉ dưỡng với bơi lội ngắm bình minh.. :D Người có trên 1 cái nhà ít lắm. Nên thớt này khiến những cụ thiếu thốn bí bách thêm..
Về mặt tuyên giáo em thấy các cụ có trên 1 nhà không khéo tí nào.. :))

quangkhunglong

Xe tăng
Tổng chi phí hoàn thiện 1 căn cơ bản có thể cho thuê được rơi vào 5-6 tỷ full tiện ích cụ ạ, cả nhà cả đất cả hoàn thiện. Cũng chỉ bằng căn condotel 2pn ở flamingo cát bà của cụ thôi.
Second home có nhiều loại, cứ vừa ở vừa cho thuê được là tốt cụ ạ. Còn không cho thuê được thì chỉ nên làm ở quê, có người thân
Mảnh đất khoảng 3000m2 ở gần hồ cũng là tụi em mua của 1 đôi v/c bán để mua trong Flamingo.
Trong đó có vườn cây, 1 căn nhà cấp 4 và giếng nước.
Nhưng mua lâu rồi (cái hồi Flamingo mới bắt đầu xây chỗ cạnh sân gôn) và cũng chỉ để đấy. Hồi đầu cũng định tìm 1 căn nhà sàn làm nhà nghỉ cuối tuần, sau đến nhà mấy ông bạn chơi là bỏ ý định. Vừa rồi khu ấy sốt đất, người nhờ trông cứ điện liên tục, nhưng tụi em không bán!
Sao cụ lại bảo là cụ bỏ ý định làm nhà cuối tuần? Cái nhà trong anh của cụ là nhà gì?

coolpix8700

Xe ngựa
Sao cụ lại bảo là cụ bỏ ý định làm nhà cuối tuần? Cái nhà trong anh của cụ là nhà gì?
Đấy là nhà văn phòng của XN.
Em vẫn đang phải đi lên đó 2 lần/tuần, nhưng lên xong về luôn trong ngày.
Trên đó đất rộng, có mấy cái ao ở trung tâm, xung quang bọc bằng kênh đào nên chim chóc, thú khá nhiều và cũng tập trung nhiều loại.
Em cho trồng các vành đai cây bảo vệ bằng keo hoặc bạch đàn, bên trong em trồng cây ăn quả (loại dễ trồng, không mất công chăm sóc) và ở khu trung tâm trồng hoa, chủ yếu các giống hồng cổ!

Riêng hoa em không đặt, mà cứ mua dần ở HN mang lên trồng

Chỉnh sửa cuối:

tiqaqa

Xe đạp
Ai cũng nghĩ mình muốn ngôi nhà vườn ở quê nhưng đa số chỉ cần 1 năm 60 ngày ở resort chia nhiều lần, ở nhiều nơi.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn các cụ OF có nhõn 1 cái nhà chui ra chui vào. Dịch dã đã khổ sùi bọt mép ra lại thấy mấy cụ có điều kiện khoe nhà nghỉ dưỡng với bơi lội ngắm bình minh.. :D Người có trên 1 cái nhà ít lắm. Nên thớt này khiến những cụ thiếu thốn bí bách thêm..
Về mặt tuyên giáo em thấy các cụ có trên 1 nhà không khéo tí nào.. :))
chuẩn luôn, nên e nghĩ những người như cụ chủ thớt nên bán bớt nhà đi!!!! (bán bao nhiêu PM e nhé)

nvk155

Xe điện
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Nên em hỏi câu hỏi coi như ae caffe chuyện phiếm nhưng lại thực tế hơn các điều tra xã hội hay báo cáo tổng kết những thứ các cụ thường lướt qua.
Và thực tế là những cụ ĐÃ sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học OL theo chung cả xã hội, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu để thực hiện GIÃN CÁCH 5K theo CT16? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?

Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì Ông, Bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà em lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Không biết có cụ/mợ nào : giá như 2 năm trước xí 1 chỗ dưới Hạ long ?

meunin2013

Xe buýt
Ở chỗ nào hoang vắng quá đi đêm lại sợ, dù sao em cũng thích ở phố tiện nghi đầy đủ. Theo thời gian suy nghĩ có thể thay đổi mặc dù trước đây em cực thích mua mảnh đất rộng, xây nhà rồi thỉnh thoảng nghỉ dưỡng. (Em đã mua và bán trước đợt sốt)

dtrung

Xe điện
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Nên em hỏi câu hỏi coi như ae caffe chuyện phiếm nhưng lại thực tế hơn các điều tra xã hội hay báo cáo tổng kết những thứ các cụ thường lướt qua.
Và thực tế là những cụ ĐÃ sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học OL theo chung cả xã hội, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu để thực hiện GIÃN CÁCH 5K theo CT16? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?

Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì Ông, Bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà em lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Cả hai nhà của cụ ở đâu cũng quá ổn trong tình trạng hiện tại, còn so sánh cái nào hơn cái nào một cách chi li thì nó laị phụ thuộc sở thích, quan điểm mỗi người, đến nhà cụ cũng còn tranh luận không ngã ngũ thì trên OF này cũng 10 ông thì 5 ông thích ở nhà này, 5 ông thích ở nhà kia.

thangsu

Xe buýt
Khu B của Flamingo, Venus resort cụ ạ, hồi bọn em mua rẻ lắm, có trên dưới 10tr/m đất, sổ đỏ lâu dài
Giờ lên cao quá e ko xơi được!? Đợi qua dịch xem có cụ nào thanh lý giá off không 😂

TataDung

Đi bộ
Nhà em cũng giống nhà chủ thớt, đợt dịch này nhà em quyết định về ở hẳn căn nhà thứ 2, tuy chỉ là căn chung cư chứ không phải nhà phố như căn nhà thứ 1 nhưng em thấy mọi thứ rất tuyệt vời. Ngôi nhà thứ 2 của em ở cách HN có hơn chục km nên vẫn di chuyển về khi có vc gấp rất nhanh, ông bà vẫn đi dạo trong công viên, không gian thì rộng rãi thoáng mát cho cu con nhà em khám phá. Chứ ở HN thì bị giam lỏng trong 4 bức tường thì thật sự bí bách lắm. Được cái chỗ khu em đầy đủ các dịch vụ tiện ích chả thiếu thốn thứ gì nên nhà em chả có ai có nhu cầu quay về phố cả.

XSim

Xe container
E đang ở CC, ước mơ có 1 biệt thự nhà vườn ở trung tâm, hoặc cứ quận nội thành là đc. Sẽ trồng 1 cây mít.
Em thì ước mơ giản dị hơn, không cần biệt thự, chỉ cần nhà tranh thôi, nhưng cần thêm ao thả cá nữa, ở một trong 4 quận lõi là được.

BMV_HN

Xe điện
Em không đọc hết và không có điều kiện như cụ nhưng cứ mạo muội đặt câu hổ như này
1. Nếu Hà Nội, em dự là cụ đang ở Hà Nội, dịch dã như HCM vừa rồi thì cụ ở ngoại thành yên ổn hơn hay trong phố yên ổn hơn
2. Nếu chả may người nhà bị F0 thì ngoại thành hay nhà phố tốt hơn
3. Nếu hàng xóm có người bị F0 thì chỗ nào, ngoại thành hay phố, cụ quan tâm hàng xóm hơn
4. Nhiều nhà cửa, tài sản và có nhiều mối quan hệ, cái nào cứu sống cụ trong bệnh dịch
5. Nếu được đánh đổi, cụ có từ bỏ hoặc cho đi tài sản để bệnh dịch không đến với khu phố cụ ở và/hoặc không có người phải chết đói, chết bệnh ngay gần nhà cụ
Em hỏi thôi chứ đếch biết trả lời thế nào đâu
cám ơn cụ đã bớt thời gian đặt câu hỏi khá sát và chi tiết cùng với suy tư như em.
Các câu hỏi của cụ. Em trả lời được câu này sẽ mẫu thuẫn với câu kia.
Em đặt câu hỏi trong topic giống như một câu chuyện giảm stress cũng như muốn biết vào hoàn cảnh như mình thì mọi người sẽ quyết ntn thôi .?
Đúng là cụ gì bên trên nói đúng lúc này lúc khác lại sai nên cũng không thể tuyệt đối được.

BMV_HN

Xe điện
Nhà em cũng giống nhà chủ thớt, đợt dịch này nhà em quyết định về ở hẳn căn nhà thứ 2, tuy chỉ là căn chung cư chứ không phải nhà phố như căn nhà thứ 1 nhưng em thấy mọi thứ rất tuyệt vời. Ngôi nhà thứ 2 của em ở cách HN có hơn chục km nên vẫn di chuyển về khi có vc gấp rất nhanh, ông bà vẫn đi dạo trong công viên, không gian thì rộng rãi thoáng mát cho cu con nhà em khám phá. Chứ ở HN thì bị giam lỏng trong 4 bức tường thì thật sự bí bách lắm. Được cái chỗ khu em đầy đủ các dịch vụ tiện ích chả thiếu thốn thứ gì nên nhà em chả có ai có nhu cầu quay về phố cả.
Cám ơn cụ
Như cụ như này cũng quá ổn rồi. Gần thì kể cả không phải học ol học chính ở thường vẫn được.

luyenok

Xe điện
Em thì ước mơ giản dị hơn, không cần biệt thự, chỉ cần nhà tranh thôi, nhưng cần thêm ao thả cá nữa, ở một trong 4 quận lõi là được.
Gần lăng Bác Hồ có chỗ đúng yêu cầu của cụ luôn.

BMV_HN

Xe điện
Câu hỏi của cụ là ở đâu khi giãn cách chứ không phải là ở đâu nhiều hơn khi có 2 nhà.
Phải em thì em giãn cách ở ngoại thành cho thoáng,trong phố thì cũng nhốt ở trong nhà.Tuy nhiên nhà cụ trong phố rộng rãi như vậy lại là câu chuyện khác.
Cám ơn cụ nhé. Em đang băn khoăn ở đâu trong đợt giãn cách nếu có đợt 5 sau khi hết lockdow đợt này chẳng hạn.
Chắc sau em sẽ ở Nhà 2 và sẽ tự có sự so sánh chuẩn nhất cho mình.
Cám ơn cụ đã đọc kỹ bài hiểu câu hỏi của e.

mmxhung

Xe điện
Nếu toang như SG thì em chọn về quê cho nó an toàn tuyệt đối, còn ngày lèo tèo vài chục ca thì cứ chỗ nào tiện nghi ta ở. Lo xa quá cũng không giải quyết được việc gì