[Funland] câu hỏi thực tế các cụ ở đâu khi có điều kiện sở hữu 2 nhà.

quangkhunglong

Xe tăng
Thực ra 1 số cụ không ở ngoại thành HN không nắm được, giờ ngoại thành ăn uống ship xiếc cũng chả thiếu thứ gì, chả phải tự cung tự cấp đâu.
Điển hình nhà bố mẹ em ở ngoại thành, tháng rồi ông bà toàn đặt ship cá thịt gạo .... đưa đến tận cửa, rau thì đổi món khác ở vườn thì cũng đặt mua, tiền thì chuyển khoản trực tiếp cho người bán hoặc gài ở cổng, chả phải gặp gỡ gì. Người bán và shipper là 1, đúng như kiểu đi phân phát đồ, vì hầu như nhà nào cũng alo đặt đồ kiểu vậy, ko chen chúc ko tiếp xúc, ai ở yên nhà đấy, chỉ người bán hàng là di chuyển. Đặc biệt trạm y tế ưu tiên tiêm vaccine cho đội bán hàng này rồi.
Group zalo khu vực lúc nào cũng nhộn nhịp và chia sẻ nhau thông tin rất nhanh và kịp thời.
Ngoại thành giờ khác rồi các cụ ạ.
Đọc đến đoạn "người bán và shipper là 1" cụ viết là em hiểu tại sao lũ bạn ngu ngốc của em cứ kêu oai oái về vụ đồ ăn và vụ đặt hàng. Bọn bạn em đúng là già rồi mà còn tính công tử, ke ke.

Justforfuntoo

Xe container
Ảnh hoàng hôn cụ chụp đẹp quá! Khu B Đại Lải đi từ HN cũng phải suýt soát 1 tiếng chứ cụ đi từ chỗ nào mà hết có 45 phút ạ?
Em làm ở Phạm văn đồng, cạnh cầu thăng long thì đi quốc lộ 2 còn chưa đến 45' ý chứ

Justforfuntoo

Xe container
Mua second home trong resort như cụ là chuẩn bài nhất rồi. Thích thì về ở, không thì cho thuê. Nhưng chi phí hơi cao. Em hiểu là cụ trên nói về second home ngoại thành kiểu mua đất xây nhà trong làng ở ngoại thành. Nó nói giống hệt thằng bạn em, ở một thời gian thì chán và bất tiện, nhưng không ở vẫn phải thuê người trong và dọn cỏ.
Chi phí cũng không cao lắm, thuê quản gia thì 3-4tr/1 tháng, phí dịch vụ 2-3tr, cho thuê 1 đêm thứ 7 là đủ tiền trả chi phí. Nhà cửa để thoải mái cả tháng ko lo mất trộm vì có an ninh vòng trong vòng ngoài, ngoài cửa resort có đầy đủ nhà hàng ăn uống, cửa hàng tạp hoá, cách 1 quãng thì có cả vinmart lẫn chợ của thị xã to như chợ đồng xuân
Còn second home kiểu trong làng hay 1 mình giữa núi thì em cũng không bao giờ mua/ ở. Suốt ngày lo trộm cắp, buồn chán, xung quanh chả có dịch vụ gì

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e 1 nhà trong phố, 1 nhà ngoại thành và 1 trang trại ở quê. Trong phố cho thuê, ở ngoại thành và cuối tuần về quê! Cơ bản là bây giờ ở đâu cuộc sống cũng đầy đủ, tiện nghi hết rồi, như nhau cả

quangkhunglong

Xe tăng
Chi phí cũng không cao lắm, thuê quản gia thì 3-4tr/1 tháng, phí dịch vụ 2-3tr, cho thuê 1 đêm thứ 7 là đủ tiền trả chi phí. Nhà cửa để thoải mái cả tháng ko lo mất trộm vì có an ninh vòng trong vòng ngoài, ngoài cửa resort có đầy đủ nhà hàng ăn uống, cửa hàng tạp hoá, cách 1 quãng thì có cả vinmart lẫn chợ của thị xã to như chợ đồng xuân
Còn second home kiểu trong làng hay 1 mình giữa núi thì em cũng không bao giờ mua/ ở. Suốt ngày lo trộm cắp, buồn chán, xung quanh chả có dịch vụ gì
Em lỡ con Venus của cụ giờ cũng tiếc đây. Hồi đó Venus chào thì lại đi mua đất trong làng định làm nhà vườn. Đất làng mua thì được cái rộng hơn, nhưng bây giờ ở thì chán mà bán thì khó. Quay lại hỏi Venus thấy gấu thiện thoai xong bảo giá nhà thô căn 250 m giờ đã lên khoảng 5 tỏi rồi đúng không cụ nhỉ?

quangkhunglong

Xe tăng
Nhà e 1 nhà trong phố, 1 nhà ngoại thành và 1 trang trại ở quê. Trong phố cho thuê, ở ngoại thành và cuối tuần về quê! Cơ bản là bây giờ ở đâu cuộc sống cũng đầy đủ, tiện nghi hết rồi, như nhau cả
Vậy com cụ chắc lớn cả ra ở riêng rồi. Con em còn mấy đứa bé đâng đi học, ở như cụ thì nọn nó thấy học luôn.

Justforfuntoo

Xe container
Em lỡ con Venus của cụ giờ cũng tiếc đây. Hồi đó Venus chào thì lại đi mua đất trong làng định làm nhà vườn. Đất làng mua thì được cái rộng hơn, nhưng bây giờ ở thì chán mà bán thì khó. Quay lại hỏi Venus thấy gấu thiện thoai xong bảo giá nhà thô căn 250 m giờ đã lên khoảng 5 tỏi rồi đúng không cụ nhỉ?
Hơn 5 tỏi rồi không có mà mua cụ ạ
Căn 180m giờ còn đòi 5.5 tỏi rồi
Sau mấy đợt dịch ai cũng thấy có second home để tránh dịch nó tuyệt thế nào, ở trong 4 bức tường muốn trầm cảm
Ở venus thì bọn trẻ con hết bơi bể bơi trong nhà lại ra hồ bơi hoặc chèo thuyền

Chỉnh sửa cuối:

Dangminhquan

Xe điện
Câu hỏi của cụ là ở đâu khi giãn cách chứ không phải là ở đâu nhiều hơn khi có 2 nhà.
Phải em thì em giãn cách ở ngoại thành cho thoáng,trong phố thì cũng nhốt ở trong nhà.Tuy nhiên nhà cụ trong phố rộng rãi như vậy lại là câu chuyện khác.

quangkhunglong

Xe tăng

Hơn 5 tỏi rồi không có mà mua cụ ạ
Căn 180m giờ còn đòi 5.5 tỏi rồi
Sau mấy đợt dịch ai cũng thấy có second home để tránh dịch nó tuyệt thế nào, ở trong 4 bức tường muốn trầm cảm
Ở venus thì bọn trẻ con hết bơi bể bơi trong nhà lại ra hồ bơi hoặc chèo thuyền
Chỉ second home trong khu resort thì ở mới thích thôi cụ ơi, vì coi như là ở resort. Có điều là tổng chi phí cho đến khi hoàn thiện sẽ cao. Em cũng vừa mua một căn (không phải đất) ở Flamingo Cát Bà.

Em hiểu là các cụ khác chủ yếu bàn đến nhà vườn tự xây trong làng hoặc trên núi hay ngoài đồng. Mấy cái nhà vườn đó (nếu không phải bố mẹ ở sẵn trông nhà giúp) thì em thấy bạn bè em toàn kêu trời oai oái vì không ở quen, để không mấy tuần mới về thì đồ xuống cấp, cỏ mọc cao, thuê người trông thì tốn.

lum..zzz

Xe điện
Đợt vừa qua cũng có phong trào mua đất, xây nhà vườn vùng ngoại thành , mua đất nhà trong khu đô thị nghỉ dưỡng sinh thái.
Nên em hỏi câu hỏi coi như ae caffe chuyện phiếm nhưng lại thực tế hơn các điều tra xã hội hay báo cáo tổng kết những thứ các cụ thường lướt qua.
Và thực tế là những cụ ĐÃ sở hữu:
1. Đã sở hữu nhà phố to rộng nhà 1 .
2. Đã mua nhà thứ 2, nhà vườn vùng ngoại thành to rộng đầy đủ gồm ( nhà vườn tự xây, nhà ở quê, nhà trong khu nghỉ dưỡng... tương tự)
3. Thời gian công việc tự do, con học OL theo chung cả xã hội, tiền bạc không phải lo ( có nguồn thu nhập ổn định, có tích trữ đủ dùng vài năm...)
Nếu đủ điều kiện như trên ĐÃ CÓ nhé mà tình hình phức tạp này các cụ hiện đang ở đâu để thực hiện GIÃN CÁCH 5K theo CT16? Nếu được chọn thì có chọn lại không .?

Em thực tế đủ 3 điều kiện . quên thì Ông, Bà mất gần hết còn mẹ thì ở cùng rồi nên vừa rồi em vốn ở nhà ngoại thành kiểu nhà vườn nghỉ dưỡng homestay . nhưng khi thấy thông báo 24/7 là HN giãn cách nên em chợt nghĩ không gì bằng trung tâm đầy đủ.
Trang thiết bị cũng đầy đủ hơn ngôi nhà thứ 2.
Nên quyết định về HN.
Hiện giờ sau gần tháng giãn cách và một số thông tin abc về tình hình dịch các cụ cũng thấy rồi. Cả nhà em lại có 2 luồng tranh luận:
1. dịch lây lan vì tập trung, nếu ở ngôi nhà thứ 2 ấy tuy thiếu thốn hơn nhưng ít người thưa dân an toàn là trên hết. Mua gì đợi ship lâu nhưng vẫn có đồ thiết yếu , mất điện, muỗi, abc cũng không bằng tính mạng giờ học ol hết rồi.
2. Không gì bằng giãn cách ở Phố đầy đủ mà nhà rộng ( nhà em 6 tầng thang máy sân thượng có vườn nhỏ 60m2 thỉnh thoảng nhớ rừng cũng mắc võng cafe...bbq được)

Vậy là có 2 luồng tranh luận trên.
Em đưa ra thực tế của mình vì cũng không gì chính xác bằng trải nghiệm thực tế bằng tình hình hiện tại. Giờ dịch thay đổi làm các quan điểm khác cũng thay đổi từng ngày quá nhanh.
Hôm nay nghĩ thế này mai thế khác rồi.
Cám ơn các cụ.
.....
Em có 1 nhà phố cho thuê, đang ở 1 nhà phân lô và có đất vùng ven. Em chốt với gia đình là ở trung tâm tp. Thứ 1 con cái học online trường gửi sách vở giáo cụ tiện, nhà phố đủ rộng để mỗi người phòng, sân chơi tầng 7 cho trẻ con. Có phòng chơi, đọc sách thư giãn riêng. Cv chủ động vì vẫn phải đến ngày trực hơn vì về ven hơn được cái không khí nhưng hàng ngày sẽ bất tiện.

Justforfuntoo

Xe container
Chỉ second home trong khu resort thì ở mới thích thôi cụ ơi, vì coi như là ở resort. Có điều là tổng chi phí cho đến khi hoàn thiện sẽ cao. Em cũng vừa mua một căn (không phải đất) ở Flamingo Cát Bà.

Em hiểu là các cụ khác chủ yếu bàn đến nhà vườn tự xây trong làng hoặc trên núi hay ngoài đồng. Mấy cái nhà vườn đó (nếu không phải bố mẹ ở sẵn trông nhà giúp) thì em thấy bạn bè em toàn kêu trời oai oái vì không ở quen, để không mấy tuần mới về thì đồ xuống cấp, cỏ mọc cao, thuê người trông thì tốn.
Tổng chi phí hoàn thiện 1 căn cơ bản có thể cho thuê được rơi vào 5-6 tỷ full tiện ích cụ ạ, cả nhà cả đất cả hoàn thiện. Cũng chỉ bằng căn condotel 2pn ở flamingo cát bà của cụ thôi.
Second home có nhiều loại, cứ vừa ở vừa cho thuê được là tốt cụ ạ. Còn không cho thuê được thì chỉ nên làm ở quê, có người thân trông nom cho

Easy girl

Xe tăng
Em có 2 nhà. Đợt này dịch nhà số 2 cứ nhắn giục về

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Em là cứ chọn nhà phố ở, tiện đủ đường ạ. Ví dụ, Vn đá bóng thắng là rất vui ạ, những lúc như thế ở nhà phân lô buồn rõ.

Binh Nguyen

Xe buýt
Nhìn cái nhà chán nhỉ ! Đất bé tẹo, nhà vẫn bê tông nhôm kính, chả mấy cây xanh phá nát cả khung cảnh...
Diện tích đất sử dụng ít và chủ đầu tư xây dầy nên cây xanh chủ yếu ở khoảng lưu không thôi! Với khoảng 5-6 tỷ cả hoàn thiện cách HN 45 -50 phút lái xe và vừa ở vừa có thể cho thuê cuối tuần thì cũng không dễ tìm ạ!

coolpix8700

Xe ngựa
...
Mảnh đất khoảng 3000m2 ở gần hồ cũng là tụi em mua của 1 đôi v/c bán để mua trong Flamingo.
Trong đó có vườn cây, 1 căn nhà cấp 4 và giếng nước.
Nhưng mua lâu rồi (cái hồi Flamingo mới bắt đầu xây chỗ cạnh sân gôn) và cũng chỉ để đấy. Hồi đầu cũng định tìm 1 căn nhà sàn làm nhà nghỉ cuối tuần, sau đến nhà mấy ông bạn chơi là bỏ ý định. Vừa rồi khu ấy sốt đất, người nhờ trông cứ điện liên tục, nhưng tụi em không bán!

vuitinhhn

Xe tăng
nhà ở là nhà nào thỏa mãn:
+ Rộng rãi, nhiều nắng, nhiều gió, nhiều cây, gần hồ nước
+ Yên tĩnh, không quá gần phố lớn
+ Khi cần có thể tốc biến vào trung tâm
+ Cơ sở vật chất xung quanh đủ dùng.

lucxury

Xe buýt
E thích ở nhà phố mà rộng như ở quê :D

vinhkhang-arc

Xe buýt
tầm này bảo vệ vùng xanh làm sao về quê hay nhà nghỉ dưỡng được cụ, ai ở đâu ở yên đó

thangsu

Xe buýt
Cho em chọn thì em chọn nhà thứ 2 không ở trung tâm, không có covid, không bị cách ly trong 4 bức tường
Bảo vệ, an ninh đầy đủ, chợ, vinmart cũng có, chiều chiều trẻ con hàng xóm tụ tập bơi lội, bố mẹ tụ tập ăn uống
Bơi ở nhà chán thì ra hồ bơi, câu cá, ngắm hoàng hôn, ngắm mây, hít thở không khí trong lành
Nhà cách Hà nội 10km, cách nhà thứ 1 ở trung tâm 45' lái xe

ly
Khu nào đẹp thế cụ ơi!!!