[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Cây vả thuộc họ sung. Có lẽ người Thừa Thiên - Huế trồng vả theo thói quen nhiều hơn là hiệu quả vì cây vả lá to như lá sen, tán rộng, mỗi cây vả chiếm cả chục mét vuông đất vườn, trong khi trái vả lại có rất ít giá trị kinh tế. Tuy vậy ở Huế từ đồng bằng, trung du và ngược lên cả miền núi đi đến đâu cũng có thể gặp đây đó bóng dáng cây vả.
Trái vả và trái sung hoàn toàn giống nhau về hình dáng cấu tạo: vỏ xanh - thịt trắng - lòng hồng, tuy trái và lá sung đều nhỏ hơn vả. Cả trái sung lẫn vả đều ăn được nhưng vị của sung hơi chát, còn vị vả béo, bùi và thơm ngon hơn. Từ trái vả các bà nội trợ cố đô chế biến nhiều món ăn và để làm thuốc hỗ trợ chữa bệnh.

Cây & trái vả

Vả trộn tôm thịt

Vả trộn thịt heo

Ăn kèm với bánh tráng (bánh đa) nướng

Vả ăn sống với các món ăn khác

Vả nấu canh

Vả muối chua

Cơm trái vả thịt heo luộc chấm mắm ruốc
Ở chỗ em cũng có rất nhiều cây vả nhưng chỉ biết ăn quả vả chín, giờ em mới biết vả xanh chế biến đc nhiều món như vậy, cảm ơn mợ nhé :x

xebokeooto

Xe tăng
Mình ngu thật. Tầm giờ này lại đâm đầu vào cái thớt của mợ 2.
Chẹp chẹp..... E đi về đây.

Mo Hai SG

Xe tải
Ở chỗ em cũng có rất nhiều cây vả nhưng chỉ biết ăn quả vả chín, giờ em mới biết vả xanh chế biến đc nhiều món như vậy, cảm ơn mợ nhé :x
Vả cũng không cần chế biến gì cầu kỳ đâu cụ ạ, đơn giản nhất là rửa sạch, gọt vỏ, thái mỏng ngâm qua với nước muối + nuốc cốt chanh cho khỏi bị đen. Xong rồi vớt ra ăn kèm mí thịt luộc hay thịt kho cá kho thôi :))
Vả nấu canh mí thịt nặc hay sườn non cũng là 1 món ngon & lạ lắm ạ.
Nếu muốn ăn vả trộn thì cụ cũng làm các công đoạn như gọt vỏ ngâm nước, sau đó vớt ra để ráo nước. Phi thơm hành & cho vả vào xào, nêm nếm vừa ăn rồi cho thêm rau húng dũi xắt nhỏ + mè + đậu phộng. Ăn kèm mí bánh tráng (bánh đa nướn) ngon tuyệt cú mèo cụ ợ :))

Mo Hai SG

Xe tải
Miền Bắc có nem rán, miền Nam có chả giò còn Huế nói riêng & miền Trung nói chung thì lại có RAM.
Thành phần nguyên liệu không khác gì nem rán hay chả giò, chỉ có điểm khác biệt duy nhất là bánh đa nem (bánh tráng) để cuốn ram thì dầy hơn so với các loại bánh đa nem của miền Bắc & bánh tráng của miền Nam.
Bánh tráng cuốn ram là lại bánh giống như bánh đa nướng của người Bắc nhưng mỏng hơn & có mè (vừng). Trước khi cuốn ram thì bánh tráng được cắt nhỏ cho vừa gói & nhúng vào nước ấm cho bánh tráng mềm. Sau khi chiên, ram giòn rụm, cũng ăn kèm với bún hay ăn với cơm + nước mắm chua ngọt.

Ram cuốn

Mo Hai SG

Xe tải
Ai đã thử qua các món hến ở Huế sẽ mãi không quên hương vị đặc biệt của con hến, mùi thơm cay nồng của hỗn hợp gia vị tiêu, ớt, chanh và rau răm.
Ngoài cơm hến thì hến xúc bánh tráng mè đen dòn rộm (bánh đa) lại càng thêm hấp dẫn & cho người thưởng thức 1 phong vị mới trong ẩm thực Huế.

meoluoi_ftu

Xe máy
Mợ Hai SG thực sự rất có tâm hồn ăn uống (giống em nhé). Em mời mợ món này làm quen, đặc sệt Hà Nội, món này tự tay em làm nhé.

Sen tươi hồ Tây gần nhà em đấy, nhãn thì chắc là từ Hưng Yên, hì.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Mợ sai rồi, miền bắc có món gỏi đới, như gỏi cá mè chẳng hạn, món gỏi ở miền bắc là món ăn sống, không như trong nam.
Ý cụ nì là đem mợ ra làm gỏi đó ..hehe
Hô hô hô, học đòi, miền Bắc làm gì có gỏi?
Chữ gỏi chỉ áp dụng cho miền Nam thôi nhá :P

Mo Hai SG

Xe tải

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Em mới vào đc 1 tuần,đang ở quận gò vấp mợ tư véo cho em 1 món đỡ phải đi xa, em thích ăn ngon nhưng ngại đi lắm?? Thank mợ

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Em cảm ơn mợ 2 nhiều :x em cũng là mợ mà ko đc khéo tay hay làm như mợ, giờ biết thớt của mợ rồi, em sẽ vào hóng thường xuyên. Thỉnh thoảng mất món gì mợ đừng kêu nhá :))

hoalocvung

Xe điện
Mợ Hai SG thực sự rất có tâm hồn ăn uống (giống em nhé). Em mời mợ món này làm quen, đặc sệt Hà Nội, món này tự tay em làm nhé.
Các món ở thớt trông bầy đẹp, bắt mắt. Nhưng quả thật, món nào cũng nhiều thịt quá :D
Em thích món này, trông thanh tịnh. Thỉnh thoảng vợ em cũng có nấu món này.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Không thấy mợ 2 giới thiệu về món chả rươi nhỉ...
Món ăn này cũng rất ngon

XACURA

Xe tải
Em mới vào đc 1 tuần,đang ở quận gò vấp mợ tư véo cho em 1 món đỡ phải đi xa, em thích ăn ngon nhưng ngại đi lắm?? Thank mợ
GV chẳng có quán j ăn ra hồn, trừ quán 2SG, chuyên phục vụ các món ăn 3 miền, mỗi tội quán khó tìm, 2 thằng bợm nhậu như e bật cả GPS, bật cả thiết bị dẫn đường, kèm 4 cái alo hỏi bằng mồm liên tục vẫn k thể tìm ra :-?? Cuối cùng phải chọn phương án alo cho chủ quán :D

Khó tìm đến mức chiều tối nay bọn e tính đến đấy ăn thịt mèo, nhưng quên mất đường òi :D