[Funland] Cập nhật giá liền kề khu đô thị vành đai 3.5 và vành đai 4

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cảm ơn cụ. Chứ không khu 25 ha Vân canh bao nhiêu hộ như vậy thì bơ vơ quá, người mua đất cũng yên tâm.
E vừa hỏi lại rồi khu dịch vụ vân canh ko nhập dc khẩu đâu cụ

luuanh6789

Xe buýt
Do nguồn gốc đất bác ạ. Đất dịch vụ bản chất là người dân mất ruộng được nhà nước (NN) trả lại bằng đất, mất ruộng là mất cái để sản xuất kinh doanh, vậy nên NN cấp lại đất mục đích để sản xuất kinh doanh. Còn nhà nước không cấm xây, bác vẫn có thể xây để sử dụng SXKD mà (nhưng thường số tầng sẽ bị hạn chế hơn so với đất đấu giá - cái này còn tùy khu vực chứ ko phải khu nào cũng như nhau ạ). Còn việc nhập khẩu và chuyển đổi mục đích sử dụng sang đất ở thì xác định là khó bác ạ, vì NN cấp đất cho có phải để ở đâu. Còn như đất đấu giá (mua thẳng từ nhà nước) hoặc tái định cư (mất nhà ở, nhà nước đền bù cho chỗ ở khác) thì mục đích sử dụng đất là đất ở nên đương nhiên là được xây dựng và nhập khẩu thoải mái ạ.
Không nhập hộ khẩu được đâu cụ ạ. đất đó ở đc nhưng dạng đất cho sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp. k dc coi là chỗ ở hợp pháp nên k nhập dc đâu

bing-bing

Xe tăng
Giờ mua nhà mặt đất dắt túi triệu đô mới tự tin đi hỏi đc nhỉ các cụ :3

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Hik thế là cứ xây với đến ở thôi, ko cần nhập khẩu. Mua đất này cũng gian nan nhỉ.
Cứ thế vẫn ok mà cụ. Tạm trú chắc ok. Trước e tính mua xây cho sinh viên thuê.

BloodOwl87

Xe điện
e cùng suy nghĩ, người tài chính tự do rồi thì ko nói, chứ còn đang đi đầu tư cho tương lai thì với 6-7-8 đồng to cứ ném đấu giá, phân lô vỉa hè ko bao giờ chết được, chỉ có vấn đề bán nhanh hay chậm thôi
Đấu giá đu đọt chết đầy cụ nhé.

23h01

Xe máy
Cụ nhầm rồi, đất đổi cho người mất ruộng với mục đích để xây kđt thì cđt phải trả lại 10% gọi là đất dv. Thường nó nằm sát cạnh kđt của cđt, đầy đủ hạ tầng và đc cấp sổ đỏ như đất ở thông thường. Hơn thế lại còn đc xây tối đa 6 tầng với 100% diện tích chứ ko hạn chế như trong kđt nữa. Còn cái loại hình đất kddv nó lại là dạng khác ah, em ko rõ có phải là dạng đổi đất ruộng của nông dân hay ko :D
Dạ đúng rồi bác, em đồng ý với bác về đất dịch vụ có đầy đủ hạ tầng và được cấp sổ đỏ như đất ở thông thường, được xây dựng bình thường (trong cmt của em em cũng có ghi đó).

Cái em đang nói là việc nhập khẩu được hay không phụ thuộc vào Mục Đích Sử Dụng đất được ghi trong sổ đỏ, nếu trong đó ghi là SXKD thì chắc là rất khó để nhập khẩu bác ạ. Còn việc bác bảo được xây tối đa 6 tầng, em cũng có chú thích là "tùy khu vực chứ không phải khu nào cũng như nhau", có khu chỉ được tối đa 5 tầng 1 tum chứ ko phải 6 tầng 1 tum ạ.

Bác ở Văn Khê có khu dịch vụ Cây Quýt là cũng được xây ở thoải mái, nhưng không nhập khẩu được đó ạ.

23h01

Xe máy
Sổ đỏ các khu đất dịch vụ ở Vân Canh ghi rõ mục đích là đất sản xuất, kinh doanh, dịch vụ phi nông nghiệp cụ ạ. Nhà xây thì dễ rồi nhưng bà con có nhập khẩu không thì không biết, hoặc không cần nhập khẩu ? Cái này những người ở các tỉnh khác về thì không biết giải quyết làm sao.
Nếu sổ đỏ ghi vậy rồi thì bác xác định khó nhập khẩu đấy bác ạ. Em cũng có người quen ở đất như vậy, đã thử và ko nhập khẩu cho con đi học được, cuối cùng vẫn quyết mua thêm chung cư ở gần đó để làm hộ khẩu xin học cho con nữa. Còn xây và ở thì vẫn bình thường ko vấn đề gì.

Gato2009

Xe điện
Các cụ cập nhật đi ạ nay em đi khảo sale mà tăng quá. Giờ 8 đến 9 tỷ mua được liền kề ở đâu ạ
Cụ chịu khó đi xa chút, lên Sài Sơn, Quốc Oai, khu Sunny Gảden, liền kề 100m, xây thô hoàn thiện mặt ngoài, giá thì đâu đó tầm 6,5-7. Hạ tầng khá đầy đủ, ĐLTL thoải mái phóng xe như tên lửa luôn.

ginvkl

Xe đạp
Dạ đúng rồi bác, em đồng ý với bác về đất dịch vụ có đầy đủ hạ tầng và được cấp sổ đỏ như đất ở thông thường, được xây dựng bình thường (trong cmt của em em cũng có ghi đó).

Cái em đang nói là việc nhập khẩu được hay không phụ thuộc vào Mục Đích Sử Dụng đất được ghi trong sổ đỏ, nếu trong đó ghi là SXKD thì chắc là rất khó để nhập khẩu bác ạ. Còn việc bác bảo được xây tối đa 6 tầng, em cũng có chú thích là "tùy khu vực chứ không phải khu nào cũng như nhau", có khu chỉ được tối đa 5 tầng 1 tum chứ ko phải 6 tầng 1 tum ạ.

Bác ở Văn Khê có khu dịch vụ Cây Quýt là cũng được xây ở thoải mái, nhưng không nhập khẩu được đó ạ.
THế có làm được tạm trú không bác. Để sau còn đăng ký cho con đi học nữa

dongnd3

Xe buýt
Là sao bác, em vẫn hộ khẩu 1 chỗ tạm trú 1 chỗ đây bác, chuyện bình thường mà. Ở hà nội nhiều trường hợp thế này lắm.
Về lâu dài sẽ quản lý tạm trú rất chặt. Ko có chuyện ăn ở khác nhau vì họ sẽ hạn chế nhiều thứ (vd thuê nhà mà ko có tạm trú khu times tiền nước 30k/số)
Tạm trú để ở mà bác. E nghĩ là ko.

23h01

Xe máy
Không bác ạ, vì chỗ đó không đc tính là " chỗ ở hợp pháp" (hơi khó nghe nhưng C.A họ bảo vậy bác ạ). Mà em thấy cũng đúng, vì họ có cấp đất cho ở đâu mà mình làm tạm trú hay hộ khẩu ạ.

phamconghung

Xe tăng
Đất Dịch vụ các bác tranh cãi làm gì hộ khẩu hay không, cứ sổ đỏ chót, thời hạn lâu dài mà quất thôi.
Dịch vụ Vạn Phúc Hà Đông thì thời hạn 30 năm, sổ ghép mới ngại, còn lại thoải mái thôi.

duchien04x4

Xe tải
Không bác ạ, vì chỗ đó không đc tính là " chỗ ở hợp pháp" (hơi khó nghe nhưng C.A họ bảo vậy bác ạ). Mà em thấy cũng đúng, vì họ có cấp đất cho ở đâu mà mình làm tạm trú hay hộ khẩu ạ.
Nhưng em thấy vấn đề này ở VN dễ mà. Đất dịch vụ từ trước đến giờ nhà cửa vẫn xây vẫn ở, con cái vẫn đi học bình thường mà.

Tiêu kiêu

Xe tải
Về lâu dài sẽ quản lý tạm trú rất chặt. Ko có chuyện ăn ở khác nhau vì họ sẽ hạn chế nhiều thứ (vd thuê nhà mà ko có tạm trú khu times tiền nước 30k/số)

Tạm trú để ở mà bác. E nghĩ là ko.
Cái tạm trú nó đẻ ra là cho những người ko sinh sống ở nơi thường trú mà bác. Chứ nếu quản lý chặt ai thường trú ở đâu bắt ngta phaỉ sống ở đó thì hà nội láy đâu ra người lao động nữa? Cực nhiều ng lao động, sv đi học là hộ khẩu ở tỉnh và lên hà nội học thì họ chỉ có tạm trú thôi.
Nếu bỏ tạm trú chỉ còn thường trú thì cực khó quản lý vì dân ở tỉnh sẽ tìm mọi cách nhập khẩu thành thường trú lên HN SG, lúc đó là vỡ luôn trận, giá nhà chắc lên mây xanh luôn.

Giờ thời đại 4.0 gõ máy tính bộp 1 cái là biết rõ ông A thường trú ở đâu, tạm trú ở đâu thì có gì mà phải làm chặt chẽ vụ ở sống đâu làm gì? 1 ng có thể sống ở chỗ thường trú hoặc tạm trú là quyền của ngta, miễn họ cung cấp đủ thông tin cho cơ quan quản lý để cơ quan quản lý nắm rõ được tình hình địa bàn, thế là được rồi.

Chỉnh sửa cuối: