[Funland] Cao tốc Hà Nội - Hải Phòng đã làm nghiêm hơn

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Đi quốc lộ thì đầu vào ở đoạn nào cụ nhỉ?
Nếu cụ lên Việt Trì thì đi qua cầu Thăng Long/ Nhật Tân chạy đường 5 kéo dài theo đường Mê Linh lên Hương Canh - đường tránh Vĩnh Yên - Việt Trì cũng khá nhanh.

Leanh65

Xe container
Ý cụ đi Mẹc hay phải nằm đường à 😂
Vâng. Dân kd họ chạy xuyên tỉnh nhiều, đường đèo núi nhiềul. Đến năm thứ 4, thứ 5 Odo 18-20 vạn km thì nằm đường là chuyện thường ngày ở huyện🤣.

Chỉnh sửa cuối:

alffa

Xe tải
Vâng. Dân kd họ chạy xuyên tỉnh nhiều, đường đèo núi nhiềul. Đến năm thứ 3, thứ 4 Odo 18-20 vạn km thì nằm đường là chuyện thường ngày ở huyện🤣.
Dân kinh doanh cũng có nhiều loại.
Chạy tỉnh đèo núi nhiều thì lại ko thấy Lesux, chắc dân buôn chuyến xót xe :))

vkthang

Xe container
Làn trái thoáng thì vượt xong cụ vẫn phải vào trong thì mới chuẩn.Còn cụ bám 120 làn đấy vẫn ko sai,chỉ là đi chưa chuẩn thôi!
Cái cụ nói chưa chuẩn là cụ tự nghĩ thôi. Ai bảo bám làn trái đâu cụ?

nvk155

Xe điện

beSuSu

Xe điện
Đi c

Có ai muốn xâu kim trên cao tốc đâu, vướng cái bọn bò này ko xâu cũng ko đc.
Bọn rùa cứ trách móc sao bọn kia thích xâu kim thế, lấp chỗ trống thế. Trong khi bản chất là rùa đang điền chỗ trống trước :))

redcode

Xe điện
Bọn limo và xe khách đường dài cno đi ko có luật lệ gì. Limo thì phóng như điên cả vào làn khẩn cấp, tạt đầu và dí sau xe khác sát sạt. Còn bọn xe khách cứ bật đèn hazard rồi còi, chuyển làn đánh võng. Ko biết ai bảo kê tụi nó mà bao năm nay vẫn vậy.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chuyển làn ko bật đèn tín hiệu là do thói quen đi xe đạp, xe máy bao năm qua. Những anh, đặc biệt là các chị, đi xe máy ko thích, ko biết nhìn gương bao giờ, thậm chí còn éo thèm lắp, hay lắp mà nó lại ko có tác dụng để quan sát. Thế cho nên nhảy lên con 4b oách hồn rồi cũng làm gì có thói quen nhìn gương, mà ko nhìn gương thì bật đèn xin chuyển làn và rẽ làm gì. Mình thích thì mình rẽ thôi.
Người mà lên xe dù là 2b mà biết nhìn hướng, quan sát trc khi lăn bánh. Người vào hàng ghế ngồi đầu tiên, hàng ghế chỉ có 1 lối vào mà biết ngồi vào sát trong cùng. Người đi qua vũng nước lúc mưa ngập mà biết giảm tốc và đi chậm. Người đèo người khác bằng 2b biết gạt chân sau xuống, khi ko đèo gạt lên. Người đậu, dừng xe biết nhìn trc ngó sau, biết để lại số đt và đỗ dừng ít ảnh hưởng đến xung quanh nhất...1 vài điều trên mà làm đc thì ắt đi xe dù 2b hay 4b lên cao tốc sẽ đi đc tử tế, đúng luật. Các cụ cứ quan sát bạn bè, đối tác xung quanh mà xem.

alffa

Xe tải
Chuyển làn ko bật đèn tín hiệu là do thói quen đi xe đạp, xe máy bao năm qua. Những anh, đặc biệt là các chị, đi xe máy ko thích, ko biết nhìn gương bao giờ, thậm chí còn éo thèm lắp, hay lắp mà nó lại ko có tác dụng để quan sát. Thế cho nên nhảy lên con 4b oách hồn rồi cũng làm gì có thói quen nhìn gương, mà ko nhìn gương thì bật đèn xin chuyển làn và rẽ làm gì. Mình thích thì mình rẽ thôi.
Người mà lên xe dù là 2b mà biết nhìn hướng, quan sát trc khi lăn bánh. Người vào hàng ghế ngồi đầu tiên, hàng ghế chỉ có 1 lối vào mà biết ngồi vào sát trong cùng. Người đi qua vũng nước lúc mưa ngập mà biết giảm tốc và đi chậm. Người đèo người khác bằng 2b biết gạt chân sau xuống, khi ko đèo gạt lên. Người đậu, dừng xe biết nhìn trc ngó sau, biết để lại số đt và đỗ dừng ít ảnh hưởng đến xung quanh nhất...1 vài điều trên mà làm đc thì ắt đi xe dù 2b hay 4b lên cao tốc sẽ đi đc tử tế, đúng luật. Các cụ cứ quan sát bạn bè, đối tác xung quanh mà xem.
Chung quy là những người tử tế, có giáo dục: làm gì cũng nghĩ/ cũng sợ LIỆU MÌNH LÀM THẾ CÓ ẢNH HƯỞNG TỚI NGƯỜI KHÁC KHÔNG?
- Mình rẽ đột ngột (kể cả xi nhan) có làm người làn bên luống cuống ko kịp phản ứng ko?
- Mình đi chậm rề bám làn trái mà người ta đã xin nhan còi đèn xin cho vượt vậy mình có phải kẻ nu dốt ích kỷ ko, nhỡ đâu nta đóng có việc gấp đến bv cần vượt có phải khổ nta ko?
- Mình đỗ xe bá đạo giữa vạch kẻ 2 chuồng, đi dạng háng giữa 2 làn.... liệu có khiến cho người đến sau ko đậu xe dc, ko vượt được, v,v,,,, không?

Tất cả những cách nghĩ trên đối với đbp dân VN thời nay đều ko có khái niệm "tôn trọng người khác" trong đầu, ko được ai giáo dục.
Chỉ nhất nhất 1 điều trong đầu: đường của mình, mình muốn gì mình làm, km đứa đi sau/ đến sau. :))

Mrphamvn

Xe tăng
Mấy ô biển vàng là vô ý thức nhất
90% lỗi này là của biển vàng
1, giữ lane trong cùng nhưng chạy chậm. Mục đích để ko cần phanh nhằm tiết kiệm xăng

2, vứt rác ra đường cao tốc

Cagt làm càng nghiêm càng tốt 😎 phạt chết mẹ bọn nó đi

thichrauxanh

Xe điện
Mấy ô biển vàng là vô ý thức nhất
90% lỗi này là của biển vàng
1, giữ lane trong cùng nhưng chạy chậm. Mục đích để ko cần phanh nhằm tiết kiệm xăng

2, vứt rác ra đường cao tốc

Cagt làm càng nghiêm càng tốt 😎 phạt chết mẹ bọn nó đi
Cái gì cũng cần tgian để học mà cụ. Nhiều ô biển vàng đi ẩu nhưng so với chục năm trc là đỡ nhiều rồi.

Mà tiết kiệm xăng là tốt chứ cụ. Ví dụ tư bản e thấy bỏn tiết kiệm từng xu luôn. Có thể e chỉ quen đội lao động làm thuê, cao hơn tí là ngoài nhà vs xe thì có đc cái Camping car, hoặc du thiền, nhà có bể bơi .. Còn loại chop bu tỉ phú e ko biết nó có tiết kiệm hơm.

Dân mình thì e công nhận giàu, đi Hạ Long về mới thấy nhiều nhà chén một bữa tây nó nhìn nó cũng phải vái cả nón :D
Dĩ nhiên có nh ng ko giàu lắm nhưng vẫn tỏ ra ko tếc xăng, quả đáng sợ :D

Pilota

Xe điện
Vâng. Dân kd họ chạy xuyên tỉnh nhiều, đường đèo núi nhiềul. Đến năm thứ 4, thứ 5 Odo 18-20 vạn km thì nằm đường là chuyện thường ngày ở huyện🤣.

Đi xe sang đến năm thứ 4, thứ 5; odo 18-20 vạn rồi mà chưa thay xe thì cũng không nên đi xe sang làm gì cụ ạ.

meodenminh

Xe điện
E thấy văn hóa nhường đường vẫn kém lắm kể cả trên cao tốc.
Nhiều khi mình xi nhan xin vượt, đá đèn mà xe trước chả có động thái gì lại phải xi nhan phải để chuyển làn vượt lên :(
Vậy là cụ có đang phạm luật không?

Xegiaquaitinh

Đi bộ
Hôm nay em chạy lên ga quốc tế Nội Bài còn có 1 thằng taxi Xanh của Vin bật xi nhan trái, vượt phải lên chặn đầu rồi lại ép phải, lùi xuống để đón khách. Mụ la sát nhà em chửi ầm lên nhưng quên quay lại clip mới đau

VipLand

Xe buýt
Gẩy xi-nhan là hành động rất nhỏ mà sao nhiều tài xế lười bỏ qua bước này nhỉ?
E chạy xe nó có chế độ giữ làn. Nếu ko xin nhan mà chuyển làn là nó giằng lái lại, lâu dần quen thói quen xi nhan.

thichrauxanh

Xe điện
Hôm nay em chạy lên ga quốc tế Nội Bài còn có 1 thằng taxi Xanh của Vin bật xi nhan trái, vượt phải lên chặn đầu rồi lại ép phải, lùi xuống để đón khách. Mụ la sát nhà em chửi ầm lên nhưng quên quay lại clip mới đau
E cũng vừa bị một con phò tủn đi ngu tạt đầu. May e đi nhẹ nhàng chứ giật mình đạp nhầm gas, dũi thẳng bánh sau thì nó lại đc gọi tên thánh lật. Đi liều mà ngu vãi.

The Silent

Xe tăng
Gẩy xi-nhan là hành động rất nhỏ mà sao nhiều tài xế lười bỏ qua bước này nhỉ?
Vì họ chỉ học sao cho có bằng lái xe, họ ko cần biết, ko có thời gian để thuộc, luyện những kỹ năng cơ bản đó. Họ chỉ cần lái được xe chứ họ ko biết lái được xe khác hoàn toàn lái được xe theo cách tử tế. An toàn cho bản thân, an toàn cho người khác.
tóm lại nhận thức của họ chỉ có vậy thì có muốn làm khác cũng không làm được

vingraux

Xe tăng
Chung quy là những người tử tế, có giáo dục: làm gì cũng nghĩ/ cũng sợ LIỆU MÌNH LÀM THẾ CÓ ẢNH HƯỞNG TỚI NGƯỜI KHÁC KHÔNG?
- Mình rẽ đột ngột (kể cả xi nhan) có làm người làn bên luống cuống ko kịp phản ứng ko?
- Mình đi chậm rề bám làn trái mà người ta đã xin nhan còi đèn xin cho vượt vậy mình có phải kẻ nu dốt ích kỷ ko, nhỡ đâu nta đóng có việc gấp đến bv cần vượt có phải khổ nta ko?
- Mình đỗ xe bá đạo giữa vạch kẻ 2 chuồng, đi dạng háng giữa 2 làn.... liệu có khiến cho người đến sau ko đậu xe dc, ko vượt được, v,v,,,, không?

Tất cả những cách nghĩ trên đối với đbp dân VN thời nay đều ko có khái niệm "tôn trọng người khác" trong đầu, ko được ai giáo dục.
Chỉ nhất nhất 1 điều trong đầu: đường của mình, mình muốn gì mình làm, km đứa đi sau/ đến sau. :))
Cứ tâm niệm: điều gì mình không muốn thì đừng làm với người khác (Khổng Tử). Cái này tây nó còn phải học đông:

The golden rule of Confucianism is “Do not do unto others what you would not want others to do unto you.” There is debate over if Confucianism is a religion. Confucianism is best understood as an ethical guide to life and living with strong character.
Việt Nam ở xứ Đông Á mà hình như từ chối tiếp nhận triết lý này thì phải.