[Funland] Cao tốc Hà Nội - Hải Phòng đã làm nghiêm hơn

Quanglinh.phutho

Xe đạp
Website
quanglinhauto.com
Như này có bị tính phạt nguội không các cụ? Lỗi không giữ khoảng cách thì em nghĩ khó cấu thành được lỗi chứ nhỉ? Đang đi xe phía sau tạt lên trước đầu xe mình thì làm sao

taton7983

Xe buýt
Em ôm làn trái 120km/h thì có muốn vượt e hay không cũng còn tuỳ hoàn cảnh lúc đó ntn e mới đổi làn cho vượt. Chứ ko phải cứ nháy loạn xạ là bắt buộc xe trước phải đổi làn cho ông vượt.

Demchinhhang.net

Xe container
Sửa luật, phạt mấy ông đi chậm bám trái giống bên mẽo. Mỗi lần x2 lên thì cao tốc sẽ đỡ tai nạn.
Nói chung đâu cũng có đội đi chậm bám trái hết cụ ạ. Mẽo nó có biển ghi đuổi sang phải thôi.

cusao

Xe lăn
Em ôm làn trái 120km/h thì có muốn vượt e hay không cũng còn tuỳ hoàn cảnh lúc đó ntn e mới đổi làn cho vượt. Chứ ko phải cứ nháy loạn xạ là bắt buộc xe trước phải đổi làn cho ông vượt.
Những người sử dụng làn đường như bác không được số đông ủng hộ đâu ạ
- Hành vi ôm làn trái dù đang đi tốc độ tối đa cho phép chưa bao giờ là hành vi đẹp
- Trong số những xe xin vượt chỉ cần 1 xe có lý do chính đáng là đã thấy hành vi ôm trái gây hậu quả xấu rất không cần thiết
- Những xe có nhu cầu vượt mà chạy quá tốc độ cho phép sẽ có xxx xử lý theo qui định mà không cần nhờ đến xe đang tham gia giao thông trong tinh huống đó can thiệp. Đơn giản là xxx có chức năng xử lý vi phạm, người tham gia có trách nhiệm di chuyển an toàn và đúng luật.

Khi có xe xin vượt, nếu đủ an toàn thì nên nhường cho vượt. Hành vi này chứng tỏ sự hiểu biết và khiêm nhường. Nếu có đủ điều kiện mà không cho vượt thì hành vi này không chứng tỏ được điều gì tốt đẹp hơn so với xe đang cần vượt.

taton7983

Xe buýt
Những người sử dụng làn đường như bác không được số đông ủng hộ đâu ạ
- Hành vi ôm làn trái dù đang đi tốc độ tối đa cho phép chưa bao giờ là hành vi đẹp
- Trong số những xe xin vượt chỉ cần 1 xe có lý do chính đáng là đã thấy hành vi ôm trái gây hậu quả xấu rất không cần thiết
- Những xe có nhu cầu vượt mà chạy quá tốc độ cho phép sẽ có xxx xử lý theo qui định mà không cần nhờ đến xe đang tham gia giao thông trong tinh huống đó can thiệp. Đơn giản là xxx có chức năng xử lý vi phạm, người tham gia có trách nhiệm di chuyển an toàn và đúng luật.

Khi có xe xin vượt, nếu đủ an toàn thì nên nhường cho vượt. Hành vi này chứng tỏ sự hiểu biết và khiêm nhường. Nếu có đủ điều kiện mà không cho vượt thì hành vi này không chứng tỏ được điều gì tốt đẹp hơn so với xe đang cần vượt.
Đi 120km ko ôm làn trái thì ôm làn gì hả cụ. Câu hỏi thứ nhất.
Em ko có nói là không nhường, mà là tuỳ hoàn cảnh.
Nếu đã chấp nhận bị phạt tốc độ thì vượt làn nào chả thế.
Việc đánh ra đánh vào để nhường đường chưa bao h là một hành vi an toàn khi ở tốc độ cao.

TranCB

Xe tăng
Việc đánh ra đánh vào để nhường đường chưa bao h là một hành vi an toàn khi ở tốc độ cao.
Chuẩn rồi, đã đi tốc độ tối đa thì việc chuyển làn có thể mất an toàn, còn ông nào muốn vượt qua cả tốc độ tối đa thì vượt làn nào chả thế, đã vi phạm tốc độ lại còn muốn đi đúng làn thì em cũng không ủng hộ, trừ khi xe ưu tiên theo quy định của nhà nước thì quan sát đủ an toàn em mới chuyển làn, không có chuyện ông hú còi phát là chuyển ngay và luôn đâu.

taton7983

Xe buýt
Chuẩn rồi, đã đi tốc độ tối đa thì việc chuyển làn có thể mất an toàn, còn ông nào muốn vượt qua cả tốc độ tối đa thì vượt làn nào chả thế, đã vi phạm tốc độ lại còn muốn đi đúng làn thì em cũng không ủng hộ, trừ khi xe ưu tiên theo quy định của nhà nước thì quan sát đủ an toàn em mới chuyển làn, không có chuyện ông hú còi phát là chuyển ngay và luôn đâu.
Những ông đó chẳng qua cũng chỉ muốn thuận tiện cũng như an toàn cho bản thân thôi, đẩy rủi ro cho người khác. Đi thẳng thì bao h chả thuận tiện an toàn hơn. Đường có mấy làn, thích vượt làn nào thì vượt.
Tôi lúc vượt xe khác tôi cũng chả sân si người ta có nhường mình trước đó hay không, vẫn hoan hỉ. Nhỡ họ tay lái còn yếu, ko muốn đánh lái nhiều. Đó mới là văn hoá lái xe. Mình có việc gấp, phải chạy quá tốc độ tối đa thì nên tự có trách nhiệm với rủi ro có thể xảy ra cho bản thân.
Tôi cũng chỉ xin vượt làn trái nếu thấy họ đi chậm. Còn nếu thấy họ đủ tốc độ thì mình tự vượt làn khác thôi, vẫn hoan hỉ, rủi ro gì mình chịu.

Chỉnh sửa cuối:

xegicungduoc

Xe tải
các cụ đã ra dc làn ngoài cùng ở tốc độ 120km/h, thì cũng có thể vào dc làn giữa với tốc độ đó, chả có gì là không an toàn cả.

Luật cao tốc ở mình chưa nghiêm thôi, các cụ đi thế sang Nhật hay sang nước ngoài, xem có dám ôm làn trái không. Quan điểm của em là thượng tôn pháp luật và bao giờ cũng đi làn giữa+ làn phải, để trống làn ngoài cùng cho xe có tốc độ cao hơn. Tất nhiên trong bất kỳ trường hợp nào cũng phải quan sát an toàn mới xi nhan - chuyển làn, cứ còi to, xi nhan, đá pha là em cho vượt. :)

Vu_Hai

Xe hơi

Dự thảo thế này thì sau đường đông khỏi vượt luôn các cụ nhỉ

newboyvt

Xe tải
View attachment 8649274
Dự thảo thế này thì sau đường đông khỏi vượt luôn các cụ nhỉ
Cụ xem thông tin này ở đâu thế, em tìm mãi trên Google mà không thấy :-/ .

Gửi cụ tham khảo bài báo về Luật Trật tự an toàn giao thông đường bộ 2024 có hiệu lực từ ngày 01/7/2024, trong đó có quy định về vượt xe và nhường đường cho xe xin vượt.

https://phapluat.suckhoedoisong.vn/huong-dan-vuot-xe-theo-luat-trat-tu-an-toan-giao-thong-duong-bo-2024-69278.html

tranngoclong

Xe buýt
cái cao tốc 120km/h , đường thoáng, mấy bác xe tải và thi thoảng có mấy bác xe con cứ nhất quyết bám trụ làn trái chạy 80km/h , còi đèn nháy mãi các bác chả cho vượt,
chửi thì lại mang tiếng khẩu nghiệp, vượt lên đè đầu để các các ý sang phải thì lại phạm luật
mong là các bác đi chậm cố gắng sang làn phải để xe đi nhanh hơn họ đi cho đỡ ức chế cái thằng người ạ

alffa

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này ở quê em đầy, nhất là các mẹ các chị nhà có đk đi ê tê đi chợ. Cứ lao sang bên trái đỗ ngược chiều và vào mua hàng vô tư, kệ mợ đội tắc đường =)) =)) Nhắc thì lại bảo chị đỗ sát rồi còn gì, em cứ vẽ vời.
Bệ nguyên thói quen đi xe đạp tạt ngang tạt ngửa thời bao cấp sang ê tu :))

alffa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko nói ko nhường nhưng cách viết của cụ tạo cho người đọc thấy sự thách thức, kiểu như chạy 120km bám làn trái sát phân cách là "không sai".
Hơn nữa người đi sau đặt tốc độ 124km để vượt thì họ cũng ko sai, dù cụ chạy 120km hay 80km với lý do "không sai" vẫn là cản trở người đi sau.
Tất nhiên là đủ điều kiện an toàn thì cụ mới sang làn phải được, nhưng cần trên tinh thần "không bám làn trái sát phân cách" bất cứ khi nào có thể.

alffa

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung đâu cũng có đội đi chậm bám trái hết cụ ạ. Mẽo nó có biển ghi đuổi sang phải thôi.
Đâu cũng có nhưng vs tỉ lệ nào, kiểu như vượt đèn đỏ đâu cũng có, nhưng ở Mỹ tỉ lệ 1/1000 thì ở VN tỉ lệ 900/1000.
Cá nhân e chạy freeway bên Mỹ thì chưa gặp chuyện bám làn trái như thế (trừ những xe dc phép chạy ở làn carpool).
Thậm chí đường lạ, ko quen, e chạy làn phải 80km/100km đã bị nhiều xe sau bấm còi và khi vượt ngang xe e thì họ quay sang nhìn e bằng đôi mắt hình viên đạn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

alffa

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ ko được đ.ái dưới vòi xen thì em cũng từ chối hiểu.
Cụ đi đ.ái bên toilet xong có xả nước không, hay đ.ái xong cứ thế chạy ra để thằng sau vào ngửi, mà nghĩ người đ.ái khi tắm dưới hoa sen thì nước nó không xả trôi đi mà thằng sau phải ngửi!
Thế này thì e ạ cụ rồi, và cũng ko ngạc nhiên khi vào nhiều nhà tắm công cộng ở VN mùi khai nồng nàn.
Chắc ở nhà cụ cũng đái xuống sàn khi tắm thay vì đài vào bồn toilet nhỉ =D>
Nói "văn hóa" tắm công cộng ở VN nó "đẹp" thế thì lại nhảy lên tự ái =D>

tuanzs

Xe container
Em hầu như ngày nào cũng chạy 5B, nộp mớ tướng tiền phí rồi. Nói chung ko có nhiều phàn nàn, đi đường này là thoải mái lắm rồi, to rộng và êm ái.
Hôm nào túc tắc em chạy làn 3 sát làn khẩn cấp, hôm nào vội thì làn 2; làn 1 chỉ vượt xong là em về làn 2. Gặp ông ôm làn thì cũng chỉ đi sau 1 tí là vượt được thôi mà, đường này trừ lễ tết, còn đâu vắng, thoải mái đi.
Ở mình thì chấp nhận đi kiểu rắn săn mồi nếu muốn nhanh. He he
Em mới chạy được 5 năm nay ở đường này thôi ợ.

taton7983

Xe buýt
Cụ ko nói ko nhường nhưng cách viết của cụ tạo cho người đọc thấy sự thách thức, kiểu như chạy 120km bám làn trái sát phân cách là "không sai".
Hơn nữa người đi sau đặt tốc độ 124km để vượt thì họ cũng ko sai, dù cụ chạy 120km hay 80km với lý do "không sai" vẫn là cản trở người đi sau.
Tất nhiên là đủ điều kiện an toàn thì cụ mới sang làn phải được, nhưng cần trên tinh thần "không bám làn trái sát phân cách" bất cứ khi nào có thể.
Sao lại là cản trở nhỉ. Họ có thể vượt làn khác mà. Ô hay

duongphong

Xe container
Thế sao cụ không ôm làn bên phải đi. Cứ phải ôm làn trái 120km/h làm gì. Để không phải mất công hỏi 2 câu Đậm trên :D