CẢNH BÁO: Một chu kì đi xuống của BĐS cả nước. Mời các cụ cao nhân đàm đạo.

Trạng thái
Thớt đang đóng

hackgirl

[Tịch thu bằng lái]
các cụ để ý cũng như bitcoin hay các vụ bong bóng khác ấy, khi nào mà người người nhà nhà ai cũng lao vào đầu tư bđs, thậm chí ra chợ đến bà bán rau cũng biết bđs chỗ nào đang tăng nhanh, hỏi a bán nước chè cũng đang đầu tư bđs thì lúc đó là giai đoạn sắp vỡ.... nhớ thời 2017 hỏi ông bán nước chè cũng biết bitcoin, hội thảo tràn ngập, đi đâu lên mạng cũng tổ chức hội thảo công nghệ blockchain này nọ..... còn bây giờ thì hỏi ông nào đất cũng bảo 2019 vỡ, 2020 vỡ, 2021 vỡ thì nó sẽ chả vỡ đc đâu, chỉ vỡ cục bộ vài điểm vì đã tăng quá ảo như các đặc khu hoặc mấy khu công nhân như bắc ninh bắc giang, vì bản chất khu công nhân là nó lên xuống theo nhà máy, đây là loại hình đâu tư không bền vững !!!

chichbong08

Xe buýt
Sau hơn 1 năm tìm toét cả mắt ra em mới được 1 mảnh hẻo lánh giá rẻ được họ bán cho vì thua bạc cách đây vài tháng, vì cứ nghe các chiên gia gieo quẻ phán vỡ nên chờ suốt hai năm nay. Vẫn còn ít tiền mặt muốn tìm thêm, bác nào phán được thời điểm nó vỡ để em chờ rình thì tốt quá.

Jiren198

Xe điện
Sau hơn 1 năm tìm toét cả mắt ra em mới được 1 mảnh hẻo lánh giá rẻ được họ bán cho vì thua bạc cách đây vài tháng, vì cứ nghe các chiên gia gieo quẻ phán vỡ nên chờ suốt hai năm nay. Vẫn còn ít tiền mặt muốn tìm thêm, bác nào phán được thời điểm nó vỡ để em chờ rình thì tốt quá.
Bác ôm đâu đấy, e với

Mrphamvn

Xe tăng
Một cơ số cụ năm trước đã tèo Phú Quốc, Vân Đồn, Bắc Vân Phong.
Không biết đợt này có tèo tiếp ở mấy quận huyện Hà Nội không nữa:-@
Hn đợt này có tăng mấy đâu mà tèo

Nhiều khu giá đất hiện tại còn rẻ hơn năm 2010 :))

vnvodoi

Xe điện
Xóm em.. mấy nhà có con học ha nội đều mua 1 con chung cư
Còn số già già về hưu lên ở với con thì nhiều lắm... bán căn mhaf 2..3 tỉ.. mua con chung cư 1 tỉ.. vẫn thừa tiền chán
Có bà về khoe.. ở 1 năm thuộc hết đường phố cổ..
Thế thì đổi lại vùng cụ dân sẽ thưa đi, tất cả lên thành phố lớn hết khéo lại thừa ra đống đất chả ai dùng, và tương lai sẽ xuất hiện những vùng như Nhật bản trắng dân .

vnvodoi

Xe điện
Topic rất ý nghĩa, là nơi để mọi người nhận định theo cảm nghĩ riêng của mình.
Theo tôi khả năng xảy ra khủng hoảng diện rộng là 30%
Phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố vĩ mô của nền kinh tế thế giới và của Việt Nam. Nếu xét về mặt quản lý nhà nước thì thời điểm này cũng đang phải xiết dần nếu không sẽ bung ngay, Tình trạng đầu cơ là có! để tránh cái này thì phải dừng việc phân lô bán nền lại, hoặc xiết mạnh bằng thuế, phân lô bán nền rất dẽ dẫn đến tình trạng đầu cơ để đó và qua tay nhiều người trong một thời gian ngắn. Nên chăng nhà nước ra ngay quy định CĐT bắt buộc phải xây xong mới được bán và phải xuất ngay hóa đơn cho người mua, khi đó ai mua thì nhu cầu thực sẽ nhiều hơn vì không ai dại gì mua đi bán lại nhiều lần để phải nộp thuế cả nhà lẫn đất, kể cả đầu cơ mà có nhà rồi họ cũng ngại đầu cơ vì đất có thể lên chứ nhà thì không lên thậm trí để lâu còn mất giá trị! Các chủ đầu tư khi mới chỉ phân lô mà đã bán suất, hợp đồng góp vốn.... sau đó chuyển nhượng suất mua hoặc hợp đồng góp vốn thì phải tuýt còi hoặc thu hồi giấy phép đầu tư là các bố tịt ngay. Quy định tiếp thời gian hoàn thành dự án phần nào đến hạn không hoàn thành thì kiên quyết thu hồi, tránh tình trạng cđt tay không bắt giặc cứ chạy dự án, bán được thì làm không bán được để dành hoặc bán cho nhà đầu cơ...
Về Chung cư: thực tế nhu cầu người cần nhà ở vẫn rất lớn, mà là nhu cầu thực, chứ hiện tại rất ít người đầu cơ chung cư để bán chênh lệch, khá khó nhai vì chung cư là dạng tiêu sản, giá trị sẽ giảm dần theo thời gian, chưa đến mức cung vượt cầu, tuy nhiên CĐT có vẻ vẫn đang neo một mức giá cao hơn giá trị thực điều này do chi phí chạy dự án loby quá lớn dẫn đến giá thành phẩm cao, nếu bớt được cái này thì sẽ giảm được giá, thêm nữa khi giá cao họ không bán được thì sẽ phải cắt lãi để ra hàng chứ cđt ko dại gì ôm chờ giá cao mới bán. Cái này do quy luật cung cầu thôi không đáng ngại lắm, nếu còn nhiều CC giá cao thì lý do đó là còn nhiều người sẵn sàng trả giá cao thôi. Khi mà hết loạt khách đó sẽ đến loạt sau cứ như thế nó sẽ dần về giá trị thực. Suy ra chung cư trong 1-2 năm tới sẽ có mặt bằng giá giảm ( cái đó không phải do suy thoái nhé! mà do những phân tích ở trên)
Trên đây là một vài nhận định mang tính cá nhân, mời các cụ chém nhưng chém tiếp
Em thấy cụ chuẩn. Nhưng mà không đời nào các quan làm như cụ nói, tự cấu thịt mình đâu:)).

tung1311 .

Xe container
Khi nào còn bàn tán rôm rả, ôm tiền chờ mua thì giá sẽ ko xuống đâu. Bao giờ các cụ thấy sốt ruột vào tiền thì sẽ là lúc nó chuẩn bị lên đỉnh và lao xuống. Các cụ chán nản, vứt sổ vào tủ thì nó sẽ bắt đầu lừ lừ đi lên :D

hoanganhdhyhp

Xe điện
Khi nào còn bàn tán rôm rả, ôm tiền chờ mua thì giá sẽ ko xuống đâu. Bao giờ các cụ thấy sốt ruột vào tiền thì sẽ là lúc nó chuẩn bị lên đỉnh và lao xuống. Các cụ chán nản, vứt sổ vào tủ thì nó sẽ bắt đầu lừ lừ đi lên :D
Em mua lô đất làm nhà ở theo dõi cả năm nó chạ lên, đùng 1 phát nó boom lên gấp đôi.

Chỉnh sửa cuối:

hoanganhdhyhp

Xe điện
Hn đợt này có tăng mấy đâu mà tèo

Nhiều khu giá đất hiện tại còn rẻ hơn năm 2010 :))
Khu nào cụ hú em với để em làm lô>:D<
Trừ khu Thanh Hà cienco5 thì không nói, giá bây giờ vẫn còn rẻ hơn thời điểm sốt nhất:-j

tieubao169

[Tịch thu bằng lái]
Đất đai là thế mà các cụ. Nhiều khi nó cứ thủng thẳng vài năm, đùng cái mở đường thông đường, dân tình đi qua đi lại thấy thuận tiện là lại tìm mua đất, thế là nó lại phọt lên gấp rưỡi gấp đôi

Chỉnh sửa cuối:

hoanganhdhyhp

Xe điện
Đất đai là thế mà các cụ. Nhiều khi nó cứ thủng thẳng vài năm, đùng cái mở đường thông đường, dân tình đi qua đi lại thấy thuận tiện là lại tìm mua đất, thế là nó lại phọt lên gấp rưỡi gấp đôi
Nhiều khi không biết đâu mà lần cụ nhề=))

Yeuphunu

Xe điện
Quận hoàng mai ô tô vào làm gì còn giá 50 tr, e tìm lòi mắt ra ko có, chắc khu cụ bảo tít ngoài rìa giáp Thanh trì
Mình ghi rõ mấy phường đó, Lĩnh Nam, Yên Sở, Trần Phú. Mấy phường này trước là xã của Thanh Trì.
Trần Phú ở chân cầu Thanh Trì kéo dài đến Gamuda và gần dưới chợ Lĩnh Nam.
Lĩnh Nam chân cầu Thanh Trì rẽ phải đi Mai Động và rẽ trái ra phía đê, ngoài đê rẻ hơn chút nếu ra phía gần bờ sông (15-20tr/m2).
Yên Sở ven Gamuda, cách Mai Động 2-3km nằm trong vành đai 3: có Metro, gần Gamuda, Geleximco, công viên Yên Sở...vv khu này khá ổn.
Cơ bản nó có trùng nhu cầu của mình hay không thôi. Nếu chỗ làm cách vài kilomet là quá ổn. Ở đây mức chi cho tiêu dùng khá hợp lý, an toàn, gần nội đô.

quyetnn

Xe máy
BDS đi xuống mà sao nhà với chung cư ở HN vẫn đắt phát khiếp thế :-<chung cư lườm qua lườm lại mấy khu toàn 5x 6xtr / m2. anh MIK đang chuẩn bị xây cái toà ở tận Lê Quang Đạo mà còn tự tin hô giá 70-77tr / m2 kia kìa, chắc bán cho khỉ hết.
Đất dự án, đầu cơ thì xuống chứ chỗ có nhu cầu thực thì xuống làm sao đc hả cụ. Thằng bạn e muốn tìm cái nhà 3 tỏi ngõ hơn 2m khu Nam Từ Liêm mà mãi k tìm được đây.

quyetnn

Xe máy
Vỡ từ 2018 với phú quốc bắc vân phong
Vân đồn dù cò quẫy liên tục đầu 2019 nhưng vẫn k vực dậy đc
Bây giờ đi tỉnh nào cũng cao, tính ra bét nhất 1 lô tàm tạm ở bất cứ tỉnh nào cũng phải trên 1 tỉ rồi
Trong khi hn các quận nội thành vẫn đầy chỗ chỉ 1 tie hơn là mua đc đất phân lô sổ đỏ nhà nước
Vậy thì sóng cuối chắc chắn sẽ về hn trước khi sập hẳn
Cụ chỉ e chỗ nào HN đc như cụ nói e làm vài lô.

Mrphamvn

Xe tăng
Khu nào cụ hú em với để em làm lô>:D<
Trừ khu Thanh Hà cienco5 thì không nói, giá bây giờ vẫn còn rẻ hơn thời điểm sốt nhất:-j

Cụ qua bên văn quán, văn phú, linh đàm, mỹ đình.... giá bây giờ đang rẻ hơn giá năm 2010. Cụ muốn mua bao nhiêu cũng có

dzungvn79

Xe tải
Khu vực q Lòng biên xây mới nhiều chung cư, giá mở bán cao ngất.Khu vực quanh Bồ đề,Ngọc lâm giá toàn 33 đổ lên.Mấy năm nay giá chung cư cứ tăng đều nhưng đất kg tăng mấy.Lạ!
Cùng quan điểm lạ với cụ

Thanhvuóng71

Xe container
Cccm phi lên khu công nghệ cao Hòa Lạc mà mua , nhà em thấy tiềm năng đấy. Giá cũng chỉ 5 - 7 tr / m2 thôi. Đầu tư và đầu cơ đều ổn vì dư địa tăng giá vẫn còn rất lớn.

Trạng thái
Thớt đang đóng