CẢNH BÁO: Một chu kì đi xuống của BĐS cả nước. Mời các cụ cao nhân đàm đạo.

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nước trong thì không có cá
Đẹp zai quá lại không ai yêu
Lúc nói điêu lại được lòng khách
Đôi khi nói thách bán được hàng
Trông tềnh toàng lại rất giàu có
Lúc nghèo khó lại thích khoe khoang
Lúc đang Toang lại hay phông bạt...
Hay ghê :))

Trần Vĩnh An

Xe đạp
Em thấy nó cũng giống Đà nẵng, Phú quốc, Thanh hà... nhưng được cái là bds nó giảm ít hơn vì nó có giá trị sử dụng. Coin thì chỉ là ảo, nó có giảm đến 0d cũng được
Em thì không dừng khi trên đỉnh mà chỉ đến lưng chừng khi đã đạt mức ls kỳ vọng là em chốt, không tiếc, không mua lại kể cả giá nó đã cao gấp đôi giá em bán vì em biết nếu tiếc, vào lại là đúng đỉnh luôn.
Thế nên em hay bị chê là ăn non, khi cảnh báo nđt về việc tăng ảo, sắp vỡ thì bị quy là gato với tiếc nọ kia, em chỉ cười nhạt ;))
Vâng cụ, muốn ăn non được như cụ là cả trình độ kinh nghiệm và bản lĩnh chứ không phải non gan, vì giữa rừng thông tin rất dễ rơi vào tâm lý say chiến thắng.
Chốt lời và tìm món mới đón sóng đầu đâu phải dễ.
Còn em so sánh 1 phần giống nhau giữa coin và bđs mặc dù sản phẩm hoàn toàn khác nhau và đúng là coin ảo có thể giảm về 0, nhưng loại bđs nào mà cuộc chơi chỉ là của nhà đầu tư với nhau thì giống lắm, thằng nào ôm sau cùng thì sẽ ôm lâu, vì khi tiền thoái hết chuyển sang dự án, khu vực sóng khác, thì giá chỗ đó lập tức rơi kể cả trong khi toàn bộ thị trường tốt không khủng hoảng, và tệ nhất là không thanh khoản được.
Còn thổ cư, đất nền trong các khu vực đông dân cư em không nói, vì luôn luôn có nhu cầu thực, dễ thanh khoản hơn nhiều.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vụ đà nẵng thì hồi tháng 3 các bài báo nói đất đà nẵng sốt, xe ôm, bán nước cũng đi làm cò em đã biết ngay sắp sập, vì nó có dấu hiệu y như hà nội sốt 10-20 năm trước
Y như rằng đến tháng 5 thì vỡ và đóng băng

Vụ đất đà nẵng này bên vợ em có ông chú bà cô trong đó ôm mảnh đất đẹp 2 mặt tiền ở Hòa Xuân giá có 1,8 tỷ và bảo em là lên 2,7 tỷ là chú bán. mua mấy tháng nó lên 2,7 tỷ ko bán, rồi vọt lên 4,7 tỷ cũng ko bán và khoe với em thì em bảo sút gấp lấy tiền ra múc ngay 1 lô vân canh hồi đầu năm nay giá còn đang rẻ thì lại bảo để đó dưỡng già, đất ĐN tiềm năng đang lên mạnh lắm vơi bao nhiêu dự án. Em bảo dân HN SG rút là đất ĐN sẽ sập, và bây giờ y như rằng bán 4 tỷ chả ma nào hỏi

hackgirl

[Tịch thu bằng lái]
đất cát nó là cái duyên thôi các cụ ạ
nếu đất nào có giá trị thật thì cũng chả phải lo lắm đâu, đất nc vietnam mới đc mỹ bỏ cấm vận năm 95, vào wto năm 2007, tính ra time phát triển hội nhập thực sự là từ 2007 thôi, mới đc 12 năm, bds nó còn tăng dài, các cụ chốt non rồi ngồi canh sóng ngắn tưởng mình khôn, biết đâu 5 năm nữa nhìn lại nó lại nhân 3 nhân 4 rồi lại chửi mình ngu.... sống ở đời chưa xuống lỗ chưa biết đc ai hơn ai đc đâu mà phán thánh !!!!

Justforfuntoo

Xe container
Vụ đất đà nẵng này bên vợ em có ông chú bà cô trong đó ôm mảnh đất đẹp 2 mặt tiền ở Hòa Xuân giá có 1,8 tỷ và bảo em là lên 2,7 tỷ là chú bán. mua mấy tháng nó lên 2,7 tỷ ko bán, rồi vọt lên 4,7 tỷ cũng ko bán và khoe với em thì em bảo sút gấp lấy tiền ra múc ngay 1 lô vân canh hồi đầu năm nay giá còn đang rẻ thì lại bảo để đó dưỡng già, đất ĐN tiềm năng đang lên mạnh lắm vơi bao nhiêu dự án. Em bảo dân HN SG rút là đất ĐN sẽ sập, và bây giờ y như rằng bán 4 tỷ chả ma nào hỏi
Đất đà nẵng thì được cái cũng có giá trị thật nhưng bị đẩy lên giá ảo quá thôi. Tầm 2.5-3 tỷ thì vừa. 4.7 tỷ thì ảo quá.

Justforfuntoo

Xe container
đất cát nó là cái duyên thôi các cụ ạ
nếu đất nào có giá trị thật thì cũng chả phải lo lắm đâu, đất nc vietnam mới đc mỹ bỏ cấm vận năm 95, vào wto năm 2007, tính ra time phát triển hội nhập thực sự là từ 2007 thôi, mới đc 12 năm, bds nó còn tăng dài, các cụ chốt non rồi ngồi canh sóng ngắn tưởng mình khôn, biết đâu 5 năm nữa nhìn lại nó lại nhân 3 nhân 4 rồi lại chửi mình ngu.... sống ở đời chưa xuống lỗ chưa biết đc ai hơn ai đc đâu mà phán thánh !!!!
:))
=))
Người ta phải nhìn xa trông rộng thì mới chốt lãi được chứ, nhìn ngắn thì còn ôm còn nghĩ nó lên ;))
Cái gì cũng có mức đỉnh của nó. Như đất ngõ 4 quận nội thành 10-20 năm trước tăng gấp 10 lần, xong 10 năm nay chả tăng đáng kể. Nhiều nơi ngõ nhỏ xe ô tô không vào được còn xuống giá, mất thanh khoản ý chứ
Biết chọn sóng và nhẩy đúng sóng mới là giỏi, chứ ôm 1 sóng xong chờ nó tăng gấp 4 năm lần thì chắc chờ đến khi nào đổi tiền :))
Nói chung phải đi thực địa :))
Thầy giáo già, con hát trẻ.
Không trải qua bao nhiêu năm kinh nghiệm, sao nhìn ra, mới có đầu tư từ đầu 2019 đến nay mà lúc nào cũng NÓI TO, bôi đậm ,rao giảng thì :)) =))

Justforfuntoo

Xe container
Vâng cụ, muốn ăn non được như cụ là cả trình độ kinh nghiệm và bản lĩnh chứ không phải non gan, vì giữa rừng thông tin rất dễ rơi vào tâm lý say chiến thắng.
Chốt lời và tìm món mới đón sóng đầu đâu phải dễ.
Còn em so sánh 1 phần giống nhau giữa coin và bđs mặc dù sản phẩm hoàn toàn khác nhau và đúng là coin ảo có thể giảm về 0, nhưng loại bđs nào mà cuộc chơi chỉ là của nhà đầu tư với nhau thì giống lắm, thằng nào ôm sau cùng thì sẽ ôm lâu, vì khi tiền thoái hết chuyển sang dự án, khu vực sóng khác, thì giá chỗ đó lập tức rơi kể cả trong khi toàn bộ thị trường tốt không khủng hoảng, và tệ nhất là không thanh khoản được.
Còn thổ cư, đất nền trong các khu vực đông dân cư em không nói, vì luôn luôn có nhu cầu thực, dễ thanh khoản hơn nhiều.
Thường những chỗ đồng hoang, ít cư dân sinh sống lại bị đánh lên và dễ có bong bóng
Còn những chỗ đông cư dân, có nhu cầu ở thật thì giá đã cao sẵn rồi, ít người muốn bán nên giới đầu cơ lại không đánh lên được

ss.maiphuong.ss

Xe đạp
Tiện ích của Vin mở ra cũng là để kinh doanh phục vụ nhu cầu của mọi người thu về lợi ích chứ không phải hàng free. Nếu không mở ra thì đóng lại phục vụ cư dân, người ngoài có sử dụng được đâu. Nên chuyện các dự án khác la liếm nghe k đúng. Cụ thử nghĩ xem sân trượt băng, nhà hàng, thủy cung mở ra ở Vin nếu k có người ngoài vào sử dụng, chỉ cư dân của Vin dùng thì họ lấy đâu ra tiền mà duy trì. Các trung tâm thương mại không có người thì chung cư của Vin sẽ thế nào? Cụ cuồng Vin thì cũng nên nghĩ thoáng ra 1 chút.
Đâu có, ý của em là những dự án quanh Vin nó dựa hơi Vin thôi í, Vin vốn đi đâu là làm tăng giá trị BDS quanh khu đó lên mà. Còn "la liếm tiện ích" là các dự án quanh đó nó cứ đưa cái key đó vào để quảng cáo tràn lan í. Thật ra cũng la liếm được tí hạ tầng, với lại Vincom, Vinmart, Vinschool, Vinmec thì hàng xóm dùng thoải mái chứ có phải mỗi cư dân dùng đâu bác.
Cá nhân em thì em thấy nhà Vin tốt thì có tốt nhưng giá cao quá thế thì cũng ko hợp lý so vs giá trị thực.

aitymo

Xe điện
Đất đà nẵng thì được cái cũng có giá trị thật nhưng bị đẩy lên giá ảo quá thôi. Tầm 2.5-3 tỷ thì vừa. 4.7 tỷ thì ảo quá.
Khu đó hồi 2017 Em vào đi hỏi là 1 tỷ dân ở đó bảo cao quá rồi trước 500tr thôi... thế mà giờ đẩy lên mức giá khó tin

Justforfuntoo

Xe container
Khu đó hồi 2017 Em vào đi hỏi là 1 tỷ dân ở đó bảo cao quá rồi trước 500tr thôi... thế mà giờ đẩy lên mức giá khó tin
2.5-3 tỷ là mức max, mua để ở thôi chứ kinh doanh hay luớt lát thì cao quá
Cái giá 4.7 tỷ kia sợ 10 năm nữa không lên lại được, ở hà nội cũng có nhiều nơi giờ chưa về được giá của 10 năm trước

chuyenchemgio

Xe tăng
2.5-3 tỷ là mức max, mua để ở thôi chứ kinh doanh hay luớt lát thì cao quá
Cái giá 4.7 tỷ kia sợ 10 năm nữa không lên lại được, ở hà nội cũng có nhiều nơi giờ chưa về được giá của 10 năm trước
Em có ông anh hơi dại vụ Quảng Nam, mua từ thời 1,4 tỉ 1 căn lk FPT Quảng nôm, đợt vừa rồi nh khách trả 4,5 tỉ ko thèm bán, Đùng 1 cái bjio về hơn 3 tỉ ko có ai thèm hỏi .

Justforfuntoo

Xe container
Em có ông anh hơi dại vụ Quảng Nam, mua từ thời 1,4 tỉ 1 căn lk FPT Quảng nôm, đợt vừa rồi nh khách trả 4,5 tỉ ko thèm bán, Đùng 1 cái bjio về hơn 3 tỉ ko có ai thèm hỏi .
Tham quá. Em cứ chênh được 50-100% là bán không hối tiếc :D

Goya

Xe buýt
Chung cư của Vin tỷ suất cho thuê 5-6% là em thấy khá cao rồi
Cụ cho em tên cc nào 1 tỷ cho thuê được 7tr để em mở mang tầm mắt phát. Em hỏi thật.
Cc times 1-2 năm nay 2 tỷ mới cho thuê được 10tr chứ trước đấy cũng chỉ 7-8tr, tương đương 3-4%
Vin Greenbay căn studio tầm 1 tỉ cho thuê 7.5tr đó cụ, nội thất chủ đầu tư

Yeuphunu

Xe điện
Giá 7tr gần như là tối thiểu cho một căn hộ, dù nó nhỏ ở trong một khu đô thị có khá nhiều tiện ích như Vinhome.
Tuy nhiên đây là giá thời gian đầu chủ đầu tư còn thao túng. Kiểu như hàng loạt căn chưa bán được ở Times City cho nhân viên ở thử, cho khách hàng trải nghiệm theo chính sách cam kết thuê lại giá cao.
Cái này Vin quá giỏi mị dân, nhưng sao mị được những người hiểu biết.
Seach vài chục giây ra hàng loạt căn biệt thự, liền kề bên Vinhome Riverside và Harmony mới giá từ 15-25 tỉ, cho thuê cũng chỉ 30-40tr (nội thật đôi khi còn full rồi chứ không "chủ đầu tư" như kia.
Tỉ suất lợi nhuận dạng này cháu còn tính ra chỉ 3.5% kia.

Đây là cho thuê:
https://batdongsan.com.vn/cho-thue-nha-rieng-vinhomes-the-harmony
Còn đây là bán:
https://batdongsan.com.vn/ban-nha-biet-thu-lien-ke-vinhomes-the-harmony

Soikom

Xe máy
ở Greenbay, căn Studio view hồ, e hoàn thiện full đồ 1ty3, hiện e dg cho thuê 10tr. Hd 1 năm. E định bán mà lại cho thuê được ngay. Còn tương lai thì e chưa biết.

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Giá 7tr gần như là tối thiểu cho một căn hộ, dù nó nhỏ ở trong một khu đô thị có khá nhiều tiện ích như Vinhome.
Tuy nhiên đây là giá thời gian đầu chủ đầu tư còn thao túng. Kiểu như hàng loạt căn chưa bán được ở Times City cho nhân viên ở thử, cho khách hàng trải nghiệm theo chính sách cam kết thuê lại giá cao.
Cái này Vin quá giỏi mị dân, nhưng sao mị được những người hiểu biết.
Seach vài chục giây ra hàng loạt căn biệt thự, liền kề bên Vinhome Riverside và Harmony mới giá từ 15-25 tỉ, cho thuê cũng chỉ 30-40tr (nội thật đôi khi còn full rồi chứ không "chủ đầu tư" như kia.
Tỉ suất lợi nhuận dạng này cháu còn tính ra chỉ 3.5% kia.

Đây là cho thuê:
https://batdongsan.com.vn/cho-thue-nha-rieng-vinhomes-the-harmony
Còn đây là bán:
https://batdongsan.com.vn/ban-nha-biet-thu-lien-ke-vinhomes-the-harmony
Không phải chỗ nào của Vin cho thuê cũng tốt, đặc biệt mấy căn biệt thự thì tỉ suất lợi nhuận cực thấp, nhưng Greenbay giá cho thuê căn studio (25m2) như thế thật ạ và không còn chỗ cho nhân viên ở thử hay khách hàng trải nghiệm đâu (em biết vì em ở greenbay mà). Mấy căn to thì tỉ suất lợi nhuận thấp hơn nhiều. Nhưng lưu ý mấy căn studio này là sở hữu 50 năm thôi ạ.

Justforfuntoo

Xe container
Không phải chỗ nào của Vin cho thuê cũng tốt, đặc biệt mấy căn biệt thự thì tỉ suất lợi nhuận cực thấp, nhưng Greenbay giá cho thuê căn studio (25m2) như thế thật ạ và không còn chỗ cho nhân viên ở thử hay khách hàng trải nghiệm đâu (em biết vì em ở greenbay mà). Mấy căn to thì tỉ suất lợi nhuận thấp hơn nhiều. Nhưng lưu ý mấy căn studio này là sở hữu 50 năm thôi ạ.
Phàm những bds không tăng giá/giảm giá theo tg như cc hoặc sở hữu 50 năm như officetel, condotel thì lợi nhuận cho thuê sẽ cao hơn các bds có giá trị bền vững như nhà mp, lk, bt
Cái giá cho thuê không bù lại được giá giảm/ không tăng của bản thân bds so với các phân khúc đất nền khác

Trần Vĩnh An

Xe đạp
Phàm những bds không tăng giá/giảm giá theo tg như cc hoặc sở hữu 50 năm như officetel, condotel thì lợi nhuận cho thuê sẽ cao hơn các bds có giá trị bền vững như nhà mp, lk, bt
Cái giá cho thuê không bù lại được giá giảm/ không tăng của bản thân bds so với các phân khúc đất nền khác
Loại bỏ mất khả năng tăng giá nên về bản chất thì loại hình này giống như bỏ một cục tiền thuê 600 tháng trả trước cho chủ đầu tư rồi nhặt tiền lẻ hàng tháng. Lãi chênh lệch không bằng bỏ bank, nhược điểm nữa là khi có cơ hội đầu tư món khác thì lại không rút được vốn ra do thanh khoản thấp. Đồng thời trống vài tháng là âm.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
:))
=))
Người ta phải nhìn xa trông rộng thì mới chốt lãi được chứ, nhìn ngắn thì còn ôm còn nghĩ nó lên ;))
Cái gì cũng có mức đỉnh của nó. Như đất ngõ 4 quận nội thành 10-20 năm trước tăng gấp 10 lần, xong 10 năm nay chả tăng đáng kể. Nhiều nơi ngõ nhỏ xe ô tô không vào được còn xuống giá, mất thanh khoản ý chứ
Biết chọn sóng và nhẩy đúng sóng mới là giỏi, chứ ôm 1 sóng xong chờ nó tăng gấp 4 năm lần thì chắc chờ đến khi nào đổi tiền :))
Nói chung phải đi thực địa :))
Thầy giáo già, con hát trẻ.
Không trải qua bao nhiêu năm kinh nghiệm, sao nhìn ra, mới có đầu tư từ đầu 2019 đến nay mà lúc nào cũng NÓI TO, bôi đậm ,rao giảng thì :)) =))
Cụ Tùng làm Bitexco phát triển The Manor từ thời đầu (cụ ấy thi thoảng vẫn lượn quanh khu cafe này) hồi đó còn chọn mua ở ngõ phố chứ ko chọn mua rẻ quanh mấy làng cạnh The Manor, sau này tính về tỷ lệ tăng giá thì quanh The Manor tăng vài chục đến cả trăm lần, còn đất trong phố tăng vài lần thôi. So sánh để thấy thực tế thì các khu đô thị ổn định thì giá đã phản ánh hết tương lai rồi, các khu đang và sẽ phát triển như các khu vực ngoại ô sẽ có xu hướng tăng tốt hơn cùng khoản đầu tư

Bopbi_hsgs

Xe container
Em vào hóng tềnh hềnh đất cát dư lào :D

Trạng thái
Thớt đang đóng