[Funland] [Căng thẳng] 😡😡😡 Hỏi về hiến đất cho ngõ rộng ra???

Camontinhyeu

Xe điện
Nên thống nhất bằng biên bản với tất cả các hộ trong ngõ, nếu lùi thì tất cả các nhà phải lùi vì lùi giá trị mảnh đất cũng tăng lên, xe đi lại thuận tiện hơn. Nếu cả ngõ ko đồng ý thì nhà cụ xây bố chúng nó cũng trả làm gì. Tuy nhiên Cụ lưu ý đua ban công ra ngoài vượt qua đất nhà mình là ko dc đâu nhé nếu xóm họ phản đối . Do vậy cụ cân nhắc mà quyết định.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nên thống nhất bằng biên bản với tất cả các hộ trong ngõ, nếu lùi thì tất cả các nhà phải lùi vì lùi giá trị mảnh đất cũng tăng lên, xe đi lại thuận tiện hơn. Nếu cả ngõ ko đồng ý thì nhà cụ xây bố chúng nó cũng trả làm gì. Tuy nhiên Cụ lưu ý đua ban công ra ngoài vượt qua đất nhà mình là ko dc đâu nhé nếu xóm họ phản đối . Do vậy cụ cân nhắc mà quyết định.
Cụ ơi. Đau đầu là ví dụ trong ngõ đó khoảng hơn chục hộ. Hầu hết họ không lùi, ngay cả khi đã tổ chức họp thôn/xóm các kiểu. Những nhà không lùi đó thì có 4-5 nhà nó cứ khư khư nói là chủ đất cũ trước kia bảo lùi 0,5m để ngõ đổ bê tông và thực tế đã đổ bê tông vào. Khi chuyển đổi đất ao thổ cư thành đất ở lâu dài thì chia tách sổ, xác định lại chính xác mốc giới vào có đóng cọc sắt đánh dấu sơn nằm trên đường bê tông.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Phải hiến đều từ trong ra ngoài, được cả hai bên càng tốt

Chứ tự dựng một ông thụt vào thì cũng thành cái sân nhà ông ấy mà thôi; chứ hàng xóm hưởng lợi đếc gì từ cái khoảng bé tý thế

Lý thì chả sợ thằng nào, nhưng e thấy nếu tất cả ngõ đồng ý giảm 0.5 thì ok. Mình hưởng chứ ai, có thể thêm điều kiện rụt vào ở tầng 1 nhưng thò ra ở tầng 2, vừa có ngõ rộng đi, giá bds của mình cũng tăng giá mà không thiệt đi đâu.
30m2 trừ mới sợ chứ 60 bớt tí là bao, ngõ rộng ở sướng hơn nhiều.
Có những nhà đang ở yên ổn thì thôi, lập giấy tờ, nếu sau bán hoặc đập đi xây dựng lại, tất cả đều phải thụt vào 0.5m là ngon cả làng.
Nếu các nhà kia cũng đều lùi 0.5m thì e cũng Vote lùi. Ngõ rộng ra có khi miếng đất lại giá trị hơn.
Em nói thật nhế. Ngõ rộng thì càng có zá. Một con ngõ chỉ 2,5m hay 3,5m ko đủ xe taxi vao giờ mỗi nhà rụt 0,5m thành đường 3-4m mà mạt tiền nhà 5m thì mất 2,5m. Nếu miếng đất 60m-100m thì zá tăng hơn 2,5m nhiều. Còn vê lý thì mồm ko “zá trị”
Chết cười, thằng bên trái ko lùi thì cụ lùi làm ếch gì. Cụ bảo tôi xây để bán nên cứ xây hết đất, trừ phi thằng kia cũng lùi thì cụ lùi ngay cho em để nhà lên giá.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết miếng bánh nó tròn. Đứng ở đâu nhìn cũng vào tâm, à, ổn. Nhà em hồ Tây. Mình cạp đất hồ đắp vườn, thằng bên cạnh cứ sang bảo mày đào vào đất nhà tao, vì nhìn chiếu ra nó thế. Mà cách hơn 200 mét từ bờ :)). Em đạp mẹ nó phát xuống ao đỡ phải nói nhiều. Hồi đấy luật hồ vui lắm.
Á à, em đã tìm ra kẻ đạp em cách đây 20 năm :))

Camontinhyeu

Xe điện
Cụ ơi. Đau đầu là ví dụ trong ngõ đó khoảng hơn chục hộ. Hầu hết họ không lùi, ngay cả khi đã tổ chức họp thôn/xóm các kiểu. Những nhà không lùi đó thì có 4-5 nhà nó cứ khư khư nói là chủ đất cũ trước kia bảo lùi 0,5m để ngõ đổ bê tông và thực tế đã đổ bê tông vào. Khi chuyển đổi đất ao thổ cư thành đất ở lâu dài thì chia tách sổ, xác định lại chính xác mốc giới vào có đóng cọc sắt đánh dấu sơn nằm trên đường bê tông.
Cụ xác định sổ đỏ quy định đất nhà mình đến đâu thì mình làm đến đó. Chủ cũ ko xác nhận trong hợp đồng mua bán với cụ để chừa 0.5 mét thì Cụ ko phải chịu trách nhiệm gì cả. Diện tích trên sổ đỏ là quyền sở hữu của Cụ được pháp luật bảo vệ chả thằng nào làm gì dc Cụ đâu.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]

Chứ tự dựng một ông thụt vào thì cũng thành cái sân nhà ông ấy mà thôi; chứ hàng xóm hưởng lợi đếc gì từ cái khoảng bé tý thế
Ấy thế mà có mấy hộ trong ngõ đó cứ khăng khăng ép bạn em phải lùi vào 0,5m. Trong khi các nhà ép bạn em thì không lùi cụ ạ. Không hiểu với mục đích gì?

TPS

Xe điện
Nhà đầu tiên trong ngõ đó không lùi cụ ạ. Bọn trong ngõ nó chỉ bắt 3 miếng đất của chủ cũ bán chia ba lùi vào thôi. Còn những nhà khác hiện trạng vẫn không lùi.
Chết cười, nếu cả các nhà khác cùng lùi thì cụ hãy lùi nhé.

chẳng có tên

Xe tăng
Cụ bảo chủ cũ nó hứa là việc của chủ cũ. Giờ tôi mới là chủ hợp pháp . Tôi bỏ tiền ra để mua cả mảnh đất bao gồm cả chỗ chủ cũ hứa lùi. vậy h muốn tôi lùi cả xóm bỏ tiền ra mà trả cho tôi thì tôi lùi. Còn không thì thôi. Đất nhà cụ đến đâu xay đến đấy. Cái này cụ nên mời 1 luật sư làm từ đầu đến cuối để có sự phản biện rõ ràng với dân ở đấy với cả CQ Phường sở tại

Parejo_10

Xe điện
Câu chuyện thế này : Chủ cũ có đất 60m2 sổ đỏ và đồng ý lùi vào 0,5 m để làm lối đi. Sau khi bán thì hộ dân quanh đấy yêu cầu chủ mới cũng phải làm như vậy. Chuyện nàu nó cũng na ná chuyện Ông A có con xe Camry 2,5 Q và thứ 7 tuần nào cũng cho thằng e B hàng xóm mượn đi tán gái. Sau đó ông A bán xe cho ông C lấy tiền tiều nhưng anh B sang yêu cầu ông C thứ 7 hàng tuần phải cho anh B mượn đi tán gái :D

tommy2015

Xe tăng
Cụ bảo bạn cụ họp ngõ: đồng ý lùi khi cả ngõ cùng thực hiện để tăng giá trị. Còn hiện tại chưa ai lùi thì mình cứ xây ra, cam kết khi nào tất cả lùi thì mình sẽ lùi theo.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo chủ cũ nó hứa là việc của chủ cũ. Giờ tôi mới là chủ hợp pháp . Tôi bỏ tiền ra để mua cả mảnh đất bao gồm cả chỗ chủ cũ hứa lùi. vậy h muốn tôi lùi cả xóm bỏ tiền ra mà trả cho tôi thì tôi lùi. Còn không thì thôi. Đất nhà cụ đến đâu xay đến đấy. Cái này cụ nên mời 1 luật sư làm từ đầu đến cuối để có sự phản biện rõ ràng với dân ở đấy với cả CQ Phường sở tại
Nói lý lẽ, luật lá dân nó không nghe hoặc cố tình lờ đi cụ ạ! Thế mới cay. Em nghĩ dân nó thừa hiểu nhưng vẫn cố tình ép thế để cái ngõ to 1 số vị trí ra (kiểu to được chỗ nào thì hay chỗ ấy). Bạn em nó bảo dân cũng không trưng ra được giấy trắng mực đen liên quan đến lùi 0,5m đó mà tất cả chỉ nói mồm với nhau.
Em cũng đặt câu hỏi với bạn em: giờ có ông nào say rượu vui mồm bảo tao cho nửa phần đất nhà tao để ngõ đổ bê tông vào làm sân chơi cho trẻ con. Vậy mai kia dân nó đòi đập nửa nhà ra để đổ ngõ vào à? ...

tinhoc6a

Xe tải
Cụ không phải xoắn, đừng sợ bố con thằng nào, cứ đúng luật mà làm :|

pifather

Xe hơi
Em vote bạn cụ làm đúng/đủ diện tích đất hợp pháp, ko phải nể nang thằng nào hết.
Nhà em dính 1 vụ: Mẹ em mua mảnh đất từ chủ cũ, dân trong ngõ đó làm đường lấn 40cm vào đất của mẹ em. Mẹ em kiện ra tòa, sau tòa hòa giải mỗi bên chịu 20 cm (tức là chỗ 40cm lấn kia chỉ trả lại nhà em 20cm). Mẹ em ok cho nhẹ đầu, chứ ban đầu kiện sơ thẩm mẹ em nhất quyết đòi lại 40cm. Sau xóm nó lại đòi giữ nguyên (tức vẫn lấn 40cm), kiện phúc thẩm. Thế là mẹ em bực quá đòi tòa xử trả lại đủ 40cm cho nhà em. Nhưng cuối cùng phúc thẩm lại xử là trả lại nhà em có 20cm thôi (theo như sơ thẩm). Từ đây kinh nghiệm cho thấy, mình ko được hiền, ko được nhân nhượng. Cứ đúng pháp luật mà làm.

omerta77

Xe điện
Lý thì chả sợ thằng nào, nhưng e thấy nếu tất cả ngõ đồng ý giảm 0.5 thì ok. Mình hưởng chứ ai, có thể thêm điều kiện rụt vào ở tầng 1 nhưng thò ra ở tầng 2, vừa có ngõ rộng đi, giá bds của mình cũng tăng giá mà không thiệt đi đâu.
30m2 trừ mới sợ chứ 60 bớt tí là bao, ngõ rộng ở sướng hơn nhiều.
Có những nhà đang ở yên ổn thì thôi, lập giấy tờ, nếu sau bán hoặc đập đi xây dựng lại, tất cả đều phải thụt vào 0.5m là ngon cả làng.
Phương án của cụ rất ok. Và cả ngõ phải cùng ký cam kết như vậy tránh nhà làm, nhà không.
Thậm chí tầng 1 nhà mình có thể lùi vào thêm 1m nữa để làm sân (có cổng tường rào). Nếu sau không thực hiện thì mình xây tường ra hết đất thì sân rộng ra thành 1,5m.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Quy mét vuông ra tiền. Ông chủ cũ không trả tiền cho bạn cụ thì chả việc méo gì phải lùi :)

Nana2015

Xe tăng
Sau này xin giấy phép xây dựng nó cũng bắt bạn cụ xây tụt lại ấy mà. Đại loại đất mình thì mình xây. Muốn ngõ to đep thì để to đẹp đất sẽ có giá trị hơn là nhà nhỏ ngõ lại nhỏ nữa

samoclan

Xe điện

Cần thông não cho chúng nó biết, ko muốn biết thì đếch rụt, vb mồm ko có “zá trị”

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Phương án của cụ rất ok. Và cả ngõ phải cùng ký cam kết như vậy tránh nhà làm, nhà không.
Thậm chí tầng 1 nhà mình có thể lùi vào thêm 1m nữa để làm sân (có cổng tường rào). Nếu sau không thực hiện thì mình xây tường ra hết đất thì sân rộng ra thành 1,5m.
Cả ngõ nó họp nó có ký lùi đâu cụ. Nhà đầu tiên trong ngõ nó giữ nguyên đang xây nhà rồi. Họ vẫn xây đúng phần đất của họ (có nghĩa là không lùi). Bạn em lùi vào nửa mét thì cả cái ngõ dài đằng đẵng nhà bạn em thụt vào, nhìn lú lắm!

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Sau này xin giấy phép xây dựng nó cũng bắt bạn cụ xây tụt lại ấy mà. Đại loại đất mình thì mình xây. Muốn ngõ to đep thì để to đẹp đất sẽ có giá trị hơn là nhà nhỏ ngõ lại nhỏ nữa
Đấy là việc sau này cụ ạ. Mà xin giấp phép xây dựng mà quy định trong giấy phép bắt lùi vào như nào thì phải có quy định, quy phạm dẫn theo thông tư nào, luật nào. Chứ cấp giấy phép ghi láo thì dân nó kiện cho tù mọt gông cụ ơi!

omerta77

Xe điện
Cả ngõ nó họp nó có ký lùi đâu cụ. Nhà đầu tiên trong ngõ nó giữ nguyên đang xây nhà rồi. Họ vẫn xây đúng phần đất của họ (có nghĩa là không lùi). Bạn em lùi vào nửa mét thì cả cái ngõ dài đằng đẵng nhà bạn em thụt vào, nhìn lú lắm!
Thế thì nghỉ. Cứ xây hàng rào ra hết đất để làm sân với chỗ để xe cho thoáng thì hợp lý hơn