[Funland] [Căng thẳng] 😡😡😡 Hỏi về hiến đất cho ngõ rộng ra???

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử bề ngang 4m, đem 2m2 đất ra làm "quà ra mắt" dân làng thì e là mình sẽ phải chịu ấm ức còn họ sẽ coi mình như người dễ bóp mũi, sau này cũng chả khá hơn trong việc đối xử với nhau.
Kinh nghiệm của bản thân em ngày còn mặt đất là lúc xây nhà xù lông mạnh lên để được việc, xong rồi đi vào cuộc sống bình thường thì đâu lại vào đấy, chả có gì va chạm nhau nữa lại yên ổn, được thời gian lại còn sang nhờ vả việc này việc kia luôn được dù trước đó khó dễ ra trò luôn...
Vấn đề cụ phân tích cũng rất xác đáng. Người khôn của khó. Tự nhiên "biếu" không 2m2 cho cái lối đi là cái ngõ trong hiện trạng giao thông của chính quyền (không phải ngõ đi chung/riêng). Mà chưa chắc nó đã lấy việc đó để nể, thậm chí còn ngược lại. Dân trong ngõ đó thay vì nể mình vì hành động đó mà bọn nó sẽ nghĩ mình quá dễ bắt nạt. Thậm chí có thể đằng sau lưng mình chúng nó ngồi với nhau cười nói hả hê, ... tưởng tượng ra cảnh đó nghĩ cũng bực, tăng xông cụ ạ!

Huyhoang2102

Xe đạp
Kiểu dân thổ này sống cùng chắc cũng mệt mỏi lắm ấy. Năm ngoái em cũng dính vụ mua nhà thương mại họ mua đất chia lô ra xây bán. Em mua từ lúc nhà đang xây thô. Lúc mình mua thì bình thường vừa xuống tiền hết thì ông hàng xóm đục mở 3 cái cửa sổ từ tầng 1 đến tầng 3 ở chỗ mặt tiền nhà em đang hoàn thiện, mà cái ông chủ thầu cũng tiếp tay ko hề nói với nhà em câu nào dù nhà em đã mua và sang tên rồi. Chắc nghĩ 2 đứa trẻ ranh mới đến để sự đã rồi cũng ko làm gì được. Rồi lúc nhà em bảo ko đồng ý để như vậy vì ảnh hưởng tới thẩm mỹ vì mặt tiền nhà thì bắt đầu cả cụm ra xúm vào nói nhà em ích kỷ rồi sống một mình này nọ. Em nói căng thì lại kiểu thôi giờ đã mở rồi bán anh em xa mua láng giềng gần thông cảm này nọ. Em ko đồng ý bảo bên chủ đầu tư đóng hết vào. Sau đó cả cái khu mấy nhà trong hay chơi với nhau nó hằm hè thái độ với nhà em. Nhưng em cũng éo quan tâm. Hàng xóm tốt thì chơi ko thì next. Kiểu cậy đông ma cũ bắt nạt ma mới thì khỏi phải láng với giềng cho phức tạp.

cunhoang

Xe tăng
Nhà đầu tiên trong ngõ đó không lùi cụ ạ. Bọn trong ngõ nó chỉ bắt 3 miếng đất của chủ cũ bán chia ba lùi vào thôi. Còn những nhà khác hiện trạng vẫn không lùi.
vậy thì sao bạn cụ phải khó xử nhỉ ? nếu bạn cụ lùi vào,họa sau này bán đi,người đi mua ngta nghĩ sao tự dưng lại thụt lùi,theo phong thủy ngta nghĩ tự dưng thụt lùi so với các nhà khác thì ngta sẽ ko mua.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu dân thổ này sống cùng chắc cũng mệt mỏi lắm ấy. Năm ngoái em cũng dính vụ mua nhà thương mại họ mua đất chia lô ra xây bán. Em mua từ lúc nhà đang xây thô. Lúc mình mua thì bình thường vừa xuống tiền hết thì ông hàng xóm đục mở 3 cái cửa sổ từ tầng 1 đến tầng 3 ở chỗ mặt tiền nhà em đang hoàn thiện, mà cái ông chủ thầu cũng tiếp tay ko hề nói với nhà em câu nào dù nhà em đã mua và sang tên rồi. Chắc nghĩ 2 đứa trẻ ranh mới đến để sự đã rồi cũng ko làm gì được. Rồi lúc nhà em bảo ko đồng ý để như vậy vì ảnh hưởng tới thẩm mỹ vì mặt tiền nhà thì bắt đầu cả cụm ra xúm vào nói nhà em ích kỷ rồi sống một mình này nọ. Em nói căng thì lại kiểu thôi giờ đã mở rồi bán anh em xa mua láng giềng gần thông cảm này nọ. Em ko đồng ý bảo bên chủ đầu tư đóng hết vào. Sau đó cả cái khu mấy nhà trong hay chơi với nhau nó hằm hè thái độ với nhà em. Nhưng em cũng éo quan tâm. Hàng xóm tốt thì chơi ko thì next. Kiểu cậy đông ma cũ bắt nạt ma mới thì khỏi phải láng với giềng cho phức tạp.
Vâng. Thì mình dân tứ xứ mà cụ. Sáng đi làm tối về, tốt thì gặp nhau chào hỏi không thì thôi, chẳng ảnh hưởng gì. Mà cũng xác định đời người còn thay đổi chỗ ở nhiều lần nên mấy thứ đó có thì cũng được, không có cũng chẳng sao.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
vậy thì sao bạn cụ phải khó xử nhỉ ? nếu bạn cụ lùi vào,họa sau này bán đi,người đi mua ngta nghĩ sao tự dưng lại thụt lùi,theo phong thủy ngta nghĩ tự dưng thụt lùi so với các nhà khác thì ngta sẽ ko mua.
Ngại va chạm là lý do chính.

Chuyenchovay

Xe máy
Lùi vào thì diện tích nhà nhỏ đi là một, hai là theo phong thủy nhà mình bị tụt so với nhà hàng xóm ai đến sau mua miếng đất ấy sẽ không thích. Theo em phương án cuối cùng mới là lùi vào theo ý dân ở đấy. Trước tiên phải nói cái lý lẽ của mình ra đã, ông chủ cũ hứa mồm thì đi mà hỏi ông ấy ấy còn mình cứ giấy tờ pháp luật mà làm, sau đó là tình cảm trình bày hoàn cảnh lý do. Nếu không được nữa thì phải cứng, mình không làm sai pháp luật thì chả ai dám làm gì mình đâu, chỉ là sau này ở đấy thì khó ở với dân khu đấy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

xebetong

Xe container
Không sẵn sàng chiến đấu thì đừng ở thổ cư :)
Nếu thấy lùi tất thì lùi không thì cứ đúng mà làm, không đủ gấu để làm đúng thì lượn!

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Thế lại ngon. Gọi thằng chủ trước ra dọa làm đơn kiện vì ko bàn giao được mốc giới theo diện tích đã bán để ép nó giảm tiền: Vừa có ngõ rộng lại được giảm tiền
Đáng ra cái này phải làm ngay trước khi công chứng thì nhàn :))

nissantiida

Xe điện
Gần đây nhất bạn em có tham gia họp thôn về những nhà trong ngõ đó về vấn đề lùi (có cả chủ cũ đã bán đất cho bạn em và các hộ dân trong ngõ đó). Chủ đất cũ nói là trước có đồng ý nói mồm cho thôn xóm đổ bê tông vào 0,5m phần đất của mảnh đất mà sau này đã chia 3 mảnh để bán, và khi đổ bê tông ngõ thì có đổ tiến vào 0,5m của mảnh đất bạn em. Hầu hết những nhà trong ngõ đó không ai đồng ý lùi cả.
Giờ không biết giải quyết sao các cụ ạ!
Đm mấy bố không chịu lùi lại đi bắt người khác lùi à. Giờ đẹp nhất là tuyên bố tất cả lùi thì tôi lùi ko thì chẳng nghĩa lý gì. Phương án có vẻ an toàn nhất là đè chủ cũ ra trừ tiền, nhưng cũng tội ông này, có vẻ hiền nhất ngõ mới chịu lùi. Đè ông này ra thì được việc mình nhưng không giúp được gì cho cái chung, nhưng bạn cụ hoàn toàn có quyền.

Patriots

Xe lăn
Chủ cũ hứa thì chủ cũ bớt tiền, không bớt thì next, mình làm đúng sổ thôi, đằng nào cũng chưa về ở, dằn mặt bọn nó một thể từng thằng thích bố láo, cứng thì bọn nó đã không thế. Sau này đâu lại vào đấy thôi

meomun346

Xe container
Ngõ 2m (chưa lùi) cụ ạ. Cả cái ngõ đó rất nhiều nhà nhưng dân nó chỉ ép 3 nhà (chủ cũ 1 miếng cắt ra chia 3 để bán). 3 người mua đất này đều từ nơi khác đến chứ không phải người trong khu đó.
Theo cháu là cụ nên lùi, rồi vươn cái ban công ra. Không gian đó trước mắt cụ đặt giàn dây leo cho mát. Sau này khi cả ngõ nó thỏa thuận đc, cụ vẫn phải lùi mà lúc ấy nó ảnh hưởng đến tổng thể căn nhà của cụ. Em vốn quan niệm: 1 sự nhịn là 9 sự lành cụ ạ, mấy m2 đó, cụ bố trí ngay từ đầu cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều đâu. Lên thêm 1 tầng chẳng hạn. :))

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cũng ngõ rộng 2,5m. Lúc xây trưởng xóm với bà con bảo lùi 20cm e cũng lùi. Nhưng đất lùi đó e trồng cây
Sau làm cống thoát nước và đường bê tông mới. Bọn thợ nói nhổ mấy cái cây đổ Bê tông, bà con đi qua nói nhổ mấy cái cây ...
E nói đất nhà tao trồng cây, ko đổ bê tông. Chỉ thằng cai xây dựng ko được làm vào đất nhà tao. Muốn làm gọi công an xuống mà cưỡng chế nhá, tao không chịu đâu. Bọn xây dựng cũng quen trò này rồi, ko giây rách việc ....
Mẹ, ngõ chung mà thằng lùi thằng ko, cứ bắt nạt dân ngụ cư
Nhà e xe tải còn qua được, phía trong nhỏ hơn xe tải ko lọt. Bọn ở trong ko lùi mắc gì mình lùi các bác nhể

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Lùi vào thì diện tích nhà nhỏ đi là một, hai là theo phong thủy nhà mình bị tụt so với nhà hàng xóm ai đến sau mua miếng đất ấy sẽ không thích. Theo em phương án cuối cùng mới là lùi vào theo ý dân ở đấy. Trước tiên phải nói cái lý lẽ của mình ra đã, ông chủ cũ hứa mồm thì đi mà hỏi ông ấy ấy còn mình cứ giấy tờ pháp luật mà làm, sau đó là tình cảm trình bày hoàn cảnh lý do. Nếu không được nữa thì phải cứng, mình không làm sai pháp luật thì chả ai dám làm gì mình đâu, chỉ là sau này ở đấy thì khó ở với dân khu đấy thôi.
Nói lý lẽ 4-5 hộ dân trong ngõ đó nó không nghe cụ ạ. Nó cứ khăng khăng bảo chủ trước nói là đồng ý cho ngõ đổ bê tông rộng thêm 0,5m vào mảnh đất là bạn em! Thế mới cay cụ ạ. Kiểu chúng nó cố tình không hiểu hoặc không cần biết ấy!
Chuyện ở khó hay không, không quan trọng đâu cụ. Bạn em cán bộ đi làm sáng đi tối về, ...

Dan du an

Xe ba gác
Lý thì chả sợ thằng nào, nhưng e thấy nếu tất cả ngõ đồng ý giảm 0.5 thì ok. Mình hưởng chứ ai, có thể thêm điều kiện rụt vào ở tầng 1 nhưng thò ra ở tầng 2, vừa có ngõ rộng đi, giá bds của mình cũng tăng giá mà không thiệt đi đâu.
30m2 trừ mới sợ chứ 60 bớt tí là bao, ngõ rộng ở sướng hơn nhiều.
Có những nhà đang ở yên ổn thì thôi, lập giấy tờ, nếu sau bán hoặc đập đi xây dựng lại, tất cả đều phải thụt vào 0.5m là ngon cả làng.
Em cũng sẵn sàng lùi vào cả 2 m nếu các nhà khác trong ngõ đồng ý lùi vào 1m thôi. Thậm chí em sẵn sàng lùi vào 4m nếu họ lùi vào 1m. Đất nhà em 70m nói thật em chỉ cần tầm 50m còn ngõ thì cực mong nó rộng ra.

Die_Mannschaft

Xe tăng
Cả cái ngõ mỗi 3 nhà lùi vào nửa mét thì chả giải quyết được gì. Nhờ chính quyền giải quyết trước khi xây thôi, chè nước nhờ vả mấy anh phường tý vậy.

ubisapro

Xe trâu
Cả ngõ lùi thì lùi. Ko thì quên đi cho nhàn đầu :D

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cả ngõ lùi thì lùi. Ko thì quên đi cho nhàn đầu :D
Giờ bạn xem muốn xây nhà, lúc làm móng vài hộ dân trong làng nó ra gay khó dễ với lý do chủ đất cũ hứa mõ.m lùi vào 0,5m thì tính sao cụ?

ubisapro

Xe trâu
Giờ bạn xem muốn xây nhà, lúc làm móng vài hộ dân trong làng nó ra gay khó dễ với lý do chủ đất cũ hứa mõ.m lùi vào 0,5m thì tính sao cụ?
Phải rắn thôi. Đất mình mình xây.

kogenzo

Xe buýt
Nhiều cụ nói lùi vào thì làm ăn thụt lùi nghe chán vđ. Em là trường hợp xây cái nhà thứ 2 bị lùi đây, nhưng chỗ em là cả ngõ thống nhất lùi vào, nhà em là 1 trong những nhà lùi đầu tiên nên ok. Từ lúc đấy đến giờ chả thấy làm ăn thụt lùi gì cả, vẫn đổi nhà mua xe đều.