[Funland] [Căng thẳng] 😡😡😡 Hỏi về hiến đất cho ngõ rộng ra???

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Đất có thổ công, sông có Hà Bá. Đừng đùa với làng. Không thì đi chỗ khác ở.
Ý cụ là đất của nhà ai thổ công nhà người đó phải không? Vậy đất của bạn em mua có phạm sang đất nhà người khác như lấn chiếm, trưng dụng cái gì đó không tốt không nhỉ?

nvh_hn

Xe container
Thực ra miếng đất đó khá đẹp trong tầm tiền cụ ạ. Tìm miếng khác tầm tiền đó là cực khó. Giải quyết xong vụ này chắc bạn em bản lĩnh (trưởng thành) nhân đôi.
Cái phương án bỏ nửa mét là phương án cuối cùng, tự dưng mất oan chứ sung sướng, thoải mái gì. Còn găng lên thì hên xui, gặp mấy thằng chí phèo xây được cái nhà cũng mệt mỏi đấy; ở được nữa còn mệt mỏi hơn;)

Elias

Đi bộ
Cái phương án bỏ nửa mét là phương án cuối cùng, tự dưng mất oan chứ sung sướng, thoải mái gì. Còn găng lên thì hên xui, gặp mấy thằng chí phèo xây được cái nhà cũng mệt mỏi đấy; ở được nữa còn mệt mỏi hơn;)
Nói chung mua đất Làng cũng mệt

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Sao bạn cụ dễ bị bắt nạt thế, đất của mình thằng nào động vào cùng lắm là xiên chứ sợ gì hehe, trừ khi cả lũ cùng lùi nhá
Khô máu là mệt cụ ạ 😩
Chắc dân nó nghĩ cứ dân tứ xứ lên đất khách là lành và nghiễm nhiên phải chịu cái thiệt này thòi kia nên tư tưởng dân nó thích bắt nạt. Em sống trong dân làng hơn chục năm thì thấy dân làng chỗ em thỉnh thoảng cũng ba trợn nhưng mình sáng đi tối về không quan tâm lắm.

cuongdiv

Xe container
Vấn đề là ví dụ báo xong, mai mình xây, nó lại ra cản trở, mình lại báo, mai mình xây nó lại ra cản trở, ... mình mệt nhoài ngay.
Trc hết cụ nên ngồi nói chuyện lại với mấy nhà và đưa bằng chứng dù chủ đất cũ có hứa trừ 0.5 nhưng khi bán thì nhân tiền tất chứ có trừ tí nào đâu để họ hiểu, hoặc phương án khác là nếu cụ ko muốn dây dưa thì chịu khó lùi vào ở tầng 1 và đua ra tối đa từ tầng 2 lên nhưng phần đua thì cụ phải làm cái văn bản có xác nhận cả ngõ đồng ý

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Sáng đi tối về, bạn bè thập phương nhiều nên ở trong làng không vấn đề cụ ạ. Phương châm: tốt cui vẻ thì thỉnh thoảng cùng giao lưu còn không thì thôi. Phố xá nói chung nhà ai biết nhà người ấy!

poiuy

Xe ba gác
Lùi vào cho ngõ rộng ra trăm cái lợi, chỉ sợ không lùi vào được sau này mới tiếc. Tuy nhiên đã xảy ra cơ sự này thì nên họp chung cả lại yêu cầu lập văn bản có công chứng hẳn hoi về việc cùng lùi, không nói mồm nữa. Sau này ai sai có cớ mà kiện.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Băng
Trc hết cụ nên ngồi nói chuyện lại với mấy nhà và đưa bằng chứng dù chủ đất cũ có hứa trừ 0.5 nhưng khi bán thì nhân tiền tất chứ có trừ tí nào đâu để họ hiểu, hoặc phương án khác là nếu cụ ko muốn dây dưa thì chịu khó lùi vào ở tầng 1 và đua ra tối đa từ tầng 2 lên nhưng phần đua thì cụ phải làm cái văn bản có xác nhận cả ngõ đồng ý
Bằng chứng trong cuộc họp là những lời hứa mõ.m cụ ơi. Chả có ký kết giấy tờ gì liên quan đến hứa lùi đâu. Thế mới cần giải quyết êm đẹp vụ này. Kiểu dân nó nghĩ mấy người ở chỗ khác đến mua, cứ toáng lên thế (căn cứ trên những lời nói mõ.m lúc còn mặn nồng) được thì được mà không được thì thôi (gặp người mua rắn là chúng nó chùn và bớt nhố nhăng).

HAMATA

Xe tải
Nhà đầu tiên trong ngõ đó không lùi cụ ạ. Bọn trong ngõ nó chỉ bắt 3 miếng đất của chủ cũ bán chia ba lùi vào thôi. Còn những nhà khác hiện trạng vẫn không lùi.
Người ta đang ở yên ổn chả nhẽ đập nhà đi lùi à =)). Viết giấy cả xóm ký sau nếu bán hoặc xây lại thì lùi thôi

HAMATA

Xe tải
Ko thích thì chả cần lùi, cũng chả chần hỏi cho mệt. Căng thì gọi phường vào, địa chính đo đến đâu xây đến đấy.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Lùi vào cho ngõ rộng ra trăm cái lợi, chỉ sợ không lùi vào được sau này mới tiếc. Tuy nhiên đã xảy ra cơ sự này thì nên họp chung cả lại yêu cầu lập văn bản có công chứng hẳn hoi về việc cùng lùi, không nói mồm nữa. Sau này ai sai có cớ mà kiện.
Cái nhà đầu tiên nó không lùi và hấu hết các nhà trong ngõ đó không lùi. Những nhà không lùi đó nó lại dựa vào lời nói mõ.m của chủ đất cũ đồng ý lùi cho 0,5m để có cớ ép người nơi khác đến mua bắt phải lùo vào như lời nói mõ.m

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Ko thích thì chả cần lùi, cũng chả chần hỏi cho mệt. Căng thì gọi phường vào, địa chính đo đến đâu xây đến đấy.
Cụ ngắn gọn nhưng sáng ý. Cứ làm thôi cụ nhỉ?Tốn mấy đồng chè thuốc cho địa chính cùng nhóm trắc đạc vào đo rồi xây cụ nhỉ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Mà em cũng đang không hiểu là cả ngõ hầu hết không lùi mà ép mấy nhà bên trong lùi để làm gì các cụ nhỉ?

Pilota

Xe điện
Có 3 phương án như sau:

1. PA1:

Bán mảnh đất đi. Giờ đất đang có giá, bán được ối tiền. Kiếm cái chung cư ngon ngon nào mà ở. Méo phải gặp cảnh mấy bà già sắn quần đến bẹn, đứng thì thào đầu ngõ hôm nay nhà thằng này ăn cái gì, uống cái kia. Không phải gặp mấy bố vừa bán đất xong, mặt lúc nào cũng vênh như bờ đê, chả làm việc gì suốt ngày lê la, lại còn phải chào nó rõ to. Càng không phải gặp mấy thằng choai choai. Dở dăng dở đèn, nóng mắt nó phát là nó xông vào táng mình ngay mà mình không làm gì được.

2. PA2:

Cứng, cứ xây, có thuê dân rắn mặt đứng ra bảo kê. Cứ xây cho hết đất. Mấy ông bà trong ngõ chẳng làm gì được mình, chỉ gây khó dễ thêm tý chút khi xây nhà vì vật liệu vương vãi thôi. Nhưng PA này bị hạn chế là độ cay cú nó tăng n lần, nên những hạn chế em nêu ra trong PA1 nó cũng sẽ tăng lên và sẽ theo bạn cụ đến những ngày cuối cùng ở trong cái ngõ ấy.

3. PA3:

Lùi lại không hẳn là 0,5m mà còn tùy vào cu thiết kế nó vẽ cho ở tầng 1. Nhưng cũng có ranh giới vừa đủ so với cả tuyến ngõ đi chung, để biết đâu là đất của tao, đâu là đất ngõ đi chung. Tầng 2 trở lên thì cứ đua ra đúng hết đất nhà bạn của cụ. Cái chỗ mà mình lùi vào ở tầng 1 ấy, thỉnh thoảng xe đi về mà chưa kịp cất vào, hoặc có khách đến chơi nhà thì cứ để ở đấy. Hoặc làm chậu cây cảnh. Vừa tiện mình mà lại xuôi ý người ta, thêm thắm tình làng xóm. Coi như là quà ra mắt bọn họ. Với vài ba m2 đất trên tổng cộng 60m2 thì nó không làm nhà bạn cụ bé đi bao nhiêu đâu. Các cụ bảo rồi "Bán anh em xa, mua láng giềng gần". Khi đã xác định ở đấy thì sau này còn bao nhiêu việc va chạm với nhau nữa, không tránh được đâu.
Nói về luật thì mình xây hết đất nhà mình chẳng có gì sai trái cả. Nhưng còn cái tình làng, nghĩa xóm. Tuy bây giờ bọn họ rất quá đáng, nhưng nếu bạn cụ xử lý tốt vụ này thì pha ghi điểm sẽ rất thuyết phục. PA này tuy thiệt chút diện tích đất ở tầng 1, nhưng nó sẽ hóa giải được khá nhiều bất tiện ở trên kia. Cụ nói với bạn cụ nên cân nhắc cẩn trọng trước khi đưa ra quyết định cuối cùng. Đừng lo lắng quá, mất vui. 😊

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Có 3 phương án như sau:

1. PA1:

Bán mảnh đất đi. Giờ đất đang có giá, bán được ối tiền. Kiếm cái chung cư ngon ngon nào mà ở. Méo phải gặp cảnh mấy bà già sắn quần đến bẹn, đứng thì thào đầu ngõ hôm nay nhà thằng này ăn cái gì, uống cái kia. Không phải gặp mấy bố vừa bán đất xong, mặt lúc nào cũng vênh như bờ đê, chả làm việc gì suốt ngày lê la, lại còn phải chào nó rõ to. Càng không phải gặp mấy thằng choai choai. Dở dăng dở đèn, nóng mắt nó phát là nó xông vào táng mình ngay mà mình không làm gì được.

2. PA2:

Cứng, cứ xây, có thuê dân rắn mặt đứng ra bảo kê. Cứ xây cho hết đất. Mấy ông bà trong ngõ chẳng làm gì được mình, chỉ gây khó dễ thêm tý chút khi xây nhà vì vật liệu vương vãi thôi. Nhưng PA này bị hạn chế là độ cay cú nó tăng n lần, nên những hạn chế em nêu ra trong PA1 nó cũng sẽ tăng lên và sẽ theo bạn cụ đến những ngày cuối cùng ở trong cái ngõ ấy.

3. PA3:

Lùi lại không hẳn là 0,5m mà còn tùy vào cu thiết kế nó vẽ cho ở tầng 1. Nhưng cũng có ranh giới vừa đủ so với cả tuyến ngõ đi chung, để biết đâu là đất của tao, đâu là đất ngõ đi chung. Tầng 2 trở lên thì cứ đua ra đúng hết đất nhà bạn của cụ. Cái chỗ mà mình lùi vào ở tầng 1 ấy, thỉnh thoảng xe đi về mà chưa kịp cất vào, hoặc có khách đến chơi nhà thì cứ để ở đấy. Hoặc làm chậu cây cảnh. Vừa tiện mình mà lại xuôi ý người ta, thêm thắm tình làng xóm. Coi như là quà ra mắt bọn họ. Với vài ba m2 đất trên tổng cộng 60m2 thì nó không làm nhà bạn cụ bé đi bao nhiêu đâu. Các cụ bảo rồi "Bán anh em xa, mua láng giềng gần". Khi đã xác định ở đấy thì sau này còn bao nhiêu việc va chạm với nhau nữa, không tránh được đâu.
Nói về luật thì mình xây hết đất nhà mình chẳng có gì sai trái cả. Nhưng còn cái tình làng, nghĩa xóm. Tuy bây giờ bọn họ rất quá đáng, nhưng nếu bạn cụ xử lý tốt vụ này thì pha ghi điểm sẽ rất thuyết phục. PA này tuy thiệt chút diện tích đất ở tầng 1, nhưng nó sẽ hóa giải được khá nhiều bất tiện ở trên kia. Cụ nói với bạn cụ nên cân nhắc cẩn trọng trước khi đưa ra quyết định cuối cùng. Đừng lo lắng quá, mất vui. 😊
Cảm ơn cụ nhé.
Cụ thông thái cho em hỏi thêm có PA4 không ạ?

darthvader

Xe điện
Giả sử bề ngang 4m, đem 2m2 đất ra làm "quà ra mắt" dân làng thì e là mình sẽ phải chịu ấm ức còn họ sẽ coi mình như người dễ bóp mũi, sau này cũng chả khá hơn trong việc đối xử với nhau.
Kinh nghiệm của bản thân em ngày còn mặt đất là lúc xây nhà xù lông mạnh lên để được việc, xong rồi đi vào cuộc sống bình thường thì đâu lại vào đấy, chả có gì va chạm nhau nữa lại yên ổn, được thời gian lại còn sang nhờ vả việc này việc kia luôn được dù trước đó khó dễ ra trò luôn...

Chelski

Xe điện
Nói mồm không có giá trị pháp lý gì cả ! Cứ sổ đỏ và giấy phép xây dựng mà xây, một mặt làm việc với Phường, Quận ....mặt khác thì tìm đội thợ cứng một chút,