[Funland] [Căng thẳng] 😡😡😡 Hỏi về hiến đất cho ngõ rộng ra???

boyboy1990

Xe điện
Chào các cụ. Chả là em có cậu bạn mua 1 miếng đất, có sổ đỏ ghi là 60m2 sử dụng riêng. Chủ cũ bán cho cậu bạn em là 60m2. Có mốc giới rõ ràng trên sổ đỏ.
Khi bạn em hoàn tất thủ tục mua bán sang tên sổ đỏ xong, gọi thợ đến để xây quây rõ ràng hơn, trước chỉ đặt tạm ít gạch 4 góc chỗ mốc giới.
Hôm gọi thợ đến để xây quây đúng theo mốc giới thì có 4-5 hộ dân trong ngõ đó kéo ra không cho xây đúng mốc giới và bảo là chủ đất trước kia đồng ý lùi vào 0,5m để cho ngõ rộng ra, nhưng chỉ là nói mồm không có văn bản gì cả. Bạn em cũng không biết giải quyết sao các cụ ạ. Vì đúng là chủ cũ có nói mồm với các hộ dân trong ngõ đó là lùi lại 0,5m cho ngõ rộng ra. Miếng đất đấy trước kia là đất ao thổ cư chuyển đổi thành đất ở lâu dài. Phần ngõ trước miếng đất không ghi ngõ đi chung, riêng gì các cụ ạ, chỉ ghi là ngõ đi thôi. Theo các cụ phải xử lý thế nào ạ?
Sơ hoạ vị trí như này: (Ngõ trước đất đang là 2m)
Lô góc ngoài cùng ko lùi thì cụ lùi vào làm méo giề nhể? Dân ở đấy bị điên à? Cụ cứ chi ít tiền huy động anh em xăm trổ đến xây tường, cắm mốc 1 vài hôm, cắm con dao phay găm vào tường cho dân nó nhớ.

Nana2015

Xe tăng
Đấy là việc sau này cụ ạ. Mà xin giấp phép xây dựng mà quy định trong giấy phép bắt lùi vào như nào thì phải có quy định, quy phạm dẫn theo thông tư nào, luật nào. Chứ cấp giấy phép ghi láo thì dân nó kiện cho tù mọt gông cụ ơi!
Cụ làm nhà đi xem em nói đúng ko ạ. Cụ muốn xây đủ đất cũng dc nhưng mất thêm tiền. Nhưng mà cụ muốn nhà cụ ngõ nhỏ quay cái xe cũng ko dc ko ạ. Trước e ở nhà đất cũng vậy. Thằng chủ đất nó bán em no để 1,5m đất ngõ. E tụt 50 phân đất nữa vào ngõ rộng. Sau mấy nhà làm sau cũng tụt lại. Nhà đep hẳn. Thằng chủ đất có người đến chơi toàn phải ra chỗ khu e để quay xe thôi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Hầu hết ngõ đó các hộ không lùi cụ ạ. Chỉ có phần đất của bạn em (được tách từ 1 mảnh to, mảnh to tách làm 3 mảnh) bị ép lùi vào do chủ cũ nói mồm với các hộ dân trong ngõ.
Cụ bảo khôn như các ông, quê tôi đầy.

samoclan

Xe điện
giờ có ông nào vui mồm chém gió bảo tao cho nửa phần đất nhà tao để ngõ đổ bê tông vào làm sân chơi cho trẻ con. Vậy mai kia dân nó đòi đập nửa nhà ra để đổ ngõ vào à cụ nhỉ? Bố láo ăn cắp quen thân!
Suy cho cùng thì vụ này ma cũ nẹt ma mới. Khổ ma cũ cháu thấy ngu ngu kiểu gì ý. Mỗi nhà vứt mịa nó 2,5m2 zá trị mấy trục triệu thì cả phiến đất 60-100m2 chỉ cần tăng dăm ba triệu/m2 thì zá trị lên đến cả trăm có lẻ, mà đất hiên nhà vẫn của nhà. Xây đua thoải mái. Ngu thì hay thấy cái lợi trước mắt.

Nana2015

Xe tăng
Lô góc ngoài cùng ko lùi thì cụ lùi vào làm méo giề nhể? Dân ở đấy bị điên à? Cụ cứ chi ít tiền huy động anh em xăm trổ đến xây tường, cắm mốc 1 vài hôm, cắm con dao phay găm vào tường cho dân nó nhớ.
Làm như cụ nói thì sau này về làm gì còn hàng xóm nữa. Làm thế mình cũng ko ở đây được ý

emphailamsao

Xe tăng
Em cũng là người hiền lành dĩ hoà vi quý lắm nhưng em cũng *** nghe đâu. Lùi 3 thằng thì ngõ rộng dc ra đâu? Lùi thì phải tất cả chứ, lại phải 2 bên nữa. Tóm lại cụ cứng lên, mình có làm gì sai đâu mà phải sợ, nếu nó cản trở thì quay phim lại và dụ cho nó động thủ trước. Thời buổi này làm ăn yên ổn còn chưa ăn ai lại bày trò bắt nạt. Lên báo lên mxh lại sáng nhất phố ngay.

Vụ này mà có bung bét hay có va chạm gì thì cụ nghĩ ngta ủng hộ cụ hay là mấy thằng vớ vẩn với yêu cầu vô lý mà ng có não là có thể nhận ra.

appco

Xe buýt
Tầng 1 cụ cứ lùi cột 0,5 m , xây tường để làm hè riêng, tầng 2 trở lên đua ra hết đất. Cụ cam kết khi nào các nhà khác cũng hiến thì phá tường để cả ngõ đi lại, sẽ rất OK nếu tất cả lùi lại ngõ 3 m ôtô vào được.

boyboy1990

Xe điện
Làm như cụ nói thì sau này về làm gì còn hàng xóm nữa. Làm thế mình cũng ko ở đây được ý
Thể loại hàng xóm như thế thì cụ mong chờ gì nữa?
Nhà phố như này em thấy chả cần xóm xiếc mẹ gì, ai biết nhà đấy, cho họ biết mình cứng ngay từ đầu để tránh các vấn đề không đáng có về sau.

Chào các cụ. Chả là em có cậu bạn mua 1 miếng đất, có sổ đỏ ghi là 60m2 sử dụng riêng. Chủ cũ bán cho cậu bạn em là 60m2. Có mốc giới rõ ràng trên sổ đỏ.
Khi bạn em hoàn tất thủ tục mua bán sang tên sổ đỏ xong, gọi thợ đến để xây quây rõ ràng hơn, trước chỉ đặt tạm ít gạch 4 góc chỗ mốc giới.
Hôm gọi thợ đến để xây quây đúng theo mốc giới thì có 4-5 hộ dân trong ngõ đó kéo ra không cho xây đúng mốc giới và bảo là chủ đất trước kia đồng ý lùi vào 0,5m để cho ngõ rộng ra, nhưng chỉ là nói mồm không có văn bản gì cả. Bạn em cũng không biết giải quyết sao các cụ ạ. Vì đúng là chủ cũ có nói mồm với các hộ dân trong ngõ đó là lùi lại 0,5m cho ngõ rộng ra. Miếng đất đấy trước kia là đất ao thổ cư chuyển đổi thành đất ở lâu dài. Phần ngõ trước miếng đất không ghi ngõ đi chung, riêng gì các cụ ạ, chỉ ghi là ngõ đi thôi. Theo các cụ phải xử lý thế nào ạ?
Sơ hoạ vị trí như này: (Ngõ trước đất đang là 2m)
gọi chủ cũ ra “thương lượng” lại thôi cụ

kimanh281beo

Xe hơi
Em vote bạn cụ làm đúng/đủ diện tích đất hợp pháp, ko phải nể nang thằng nào hết.
Nhà em dính 1 vụ: Mẹ em mua mảnh đất từ chủ cũ, dân trong ngõ đó làm đường lấn 40cm vào đất của mẹ em. Mẹ em kiện ra tòa, sau tòa hòa giải mỗi bên chịu 20 cm (tức là chỗ 40cm lấn kia chỉ trả lại nhà em 20cm). Mẹ em ok cho nhẹ đầu, chứ ban đầu kiện sơ thẩm mẹ em nhất quyết đòi lại 40cm. Sau xóm nó lại đòi giữ nguyên (tức vẫn lấn 40cm), kiện phúc thẩm. Thế là mẹ em bực quá đòi tòa xử trả lại đủ 40cm cho nhà em. Nhưng cuối cùng phúc thẩm lại xử là trả lại nhà em có 20cm thôi (theo như sơ thẩm). Từ đây kinh nghiệm cho thấy, mình ko được hiền, ko được nhân nhượng. Cứ đúng pháp luật mà làm.
Bác ơi thế kiện tụng tốn kém nhiều không? Mình không nhân nhượng thì cũng mệt.
Bố mẹ em cũng có mảnh đất mà mua xong mới biết bị lấn tầm 1m2 (rộng 5cm, dài 20m). Hàng xóm xây tường lấn và cãi khăng khăng đất họ ở đó. Gia đình em tính mời địa chính đo đạc.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm nhà đi xem em nói đúng ko ạ. Cụ muốn xây đủ đất cũng dc nhưng mất thêm tiền. Nhưng mà cụ muốn nhà cụ ngõ nhỏ quay cái xe cũng ko dc ko ạ. Trước e ở nhà đất cũng vậy. Thằng chủ đất nó bán em no để 1,5m đất ngõ. E tụt 50 phân đất nữa vào ngõ rộng. Sau mấy nhà làm sau cũng tụt lại. Nhà đep hẳn. Thằng chủ đất có người đến chơi toàn phải ra chỗ khu e để quay xe thôi.
Cụ ơi. Đúng hay không thì phải theo luật, thông tư hướng dẫn. Đối với từng trường hợp có quy định cụ thể. Không phải cứ thích là "nói mồm" là được xây hết 100% hay <100% đâu cụ.
Em thì quan điểm cứ theo quy phạm pháp luật:

Chỉnh sửa cuối:

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Thể loại hàng xóm như thế thì cụ mong chờ gì nữa?
Nhà phố như này em thấy chả cần xóm xiếc mẹ gì, ai biết nhà đấy, cho họ biết mình cứng ngay từ đầu để tránh các vấn đề không đáng có về sau.
Đúng là nhà phố hiện nay hầu như không cần xóm xiếc gì cho nhức đâu vì có thể chính họ (hàng xóm) cũng không muốn thế.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà đầu tiên trong ngõ đó không lùi cụ ạ. Bọn trong ngõ nó chỉ bắt 3 miếng đất của chủ cũ bán chia ba lùi vào thôi. Còn những nhà khác hiện trạng vẫn không lùi.
Kệ mịa ấy.
Hoặc cốp tiền vào hoặc chủ cũ back lại tiền thì lùi K thì miễn.
chỉ bắt nạt dân ngụ cư thôi thì next. Rắn lên.
Mà của bạn hay của cụ đấy.
Lên of thế quái nào toàn chuyện của bạn với em.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Câu chuyện cụ chủ thớt nói em hiểu thế này:
Trước đây thôn đổ đường bê tômg chủ cũ nói mồm là hiến 0,5m đất để ngõ rộng ra. Hiện nay đường bê tông đã đổ vào 0,5m đất của bạn cụ.
Sau khi bạn cụ mua toàn bộ khổ đất theo sổ va xây quây lại (bao gồm cả phần đường bê tông) nhưng bị dân làng ngăn cản.
Chủ cũ cũng ko dám động dân làng cắt đường và cũng không chịu trả lại tiền phần đất đã hiến.
Giờ muốn làm theo lý là lấy đủ đất là phải ăn thua đủ với dân không được để bắt nạt!
Thế thì khó rồi. Đã đổ đường bê tông thì chịu.
Sai là chưa điều chỉnh sổ đỏ thôi.

Taihoatu

Xe lăn
Nếu là em, thì tự em cũng lùi vào 0.5m để cho nó dễ dắt xe lên xuống.

Shadow381

Xe điện
Kệ mịa ấy.
Hoặc cốp tiền vào hoặc chủ cũ back lại tiền thì lùi K thì miễn.
chỉ bắt nạt dân ngụ cư thôi thì next. Rắn lên.
Mà của bạn hay của cụ đấy.
Lên of thế quái nào toàn chuyện của bạn với em.
Bây giờ làm gì có khái niệm “ngụ cư” nữa; cụ chủ lên đây hỏi là biết người “hiền quá” (cách nói tế nhị) hoặc xin lỗi cụ là “đần” (nói hơi phô)! Việc này đơn giản là nếu cả ngõ cùng hiến mỗi người 05m thì Oke (có cam kết bằng văn bản các nhà) để đẹp ngõ còn chỉ 3 nhà thì làm làm đíu gì? Cái thằng vác mồm đến hỏi cụ chủ cũng cần hỏi lại thần kinh mày có vấn đề ko? Chính quyền giờ bắt dân lùi vào mà ko có căn cứ cụ thể như quy hoạch.... còn khó nữa là mấy người ở cùng ngõ, tư cách *** gì!

TrumpVietnam

Xe tăng
Nếu để ở và xây lên nhà thì với em cứ lùi vào tầng 1, tầng 2 đua ra đủ đất - cho yên ổn xây nhà cửa đã - sau này về ở đó - thik thì để cho tiện đánh xe lên xuống. K thik ( dân xóm chả ưa ) em xây bịt phát là xong hoặc hàn sắt vào :)

giólangthang

Xe điện
Lùi vào cũng tốt, mình lùi trước để mọi người làm sau cũng lùi, ngõ chung sẽ rộng hơn, đi lại dễ dàng hơn, chả cần phải căng thẳng

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ làm gì có khái niệm “ngụ cư” nữa; cụ chủ lên đây hỏi là biết người “hiền quá” (cách nói tế nhị) hoặc xin lỗi cụ là “đần” (nói hơi phô)! Việc này đơn giản là nếu cả ngõ cùng hiến mỗi người 05m thì Oke (có cam kết bằng văn bản các nhà) để đẹp ngõ còn chỉ 3 nhà thì làm làm đíu gì? Cái thằng vác mồm đến hỏi cụ chủ cũng cần hỏi lại thần kinh mày có vấn đề ko? Chính quyền giờ bắt dân lùi vào mà ko có căn cứ cụ thể như quy hoạch.... còn khó nữa là mấy người ở cùng ngõ, tư cách *** gì!
Đúng là trên phố xá giờ ít người nhắc đến khái niệm dân ngụ cư cụ ạ!

Dungha

Xe điện
Nếu tất cả cùng lùi thì cũng tốt. Ngõ rộng ra ở sướng hơn. Giá nhà cũng tốt hơn. Mỗi mình mình lùi thì tùy mục đích của cụ. Nhưng ngõ 2m không cần thiết. Nhiều nhà ngõ nhỏ 1m họ cũng tự lùi để rộng rãi dễ dắt xe.