[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

coolpix8700

Xe ngựa
Con cái kiểu này em chấp nhận rằng mình đã giáo dục thất bại và chỉ tay ra cửa luôn.
Chưa chắc họ được coi là thất bại bác ạh!
Nó là cái tâm lý khá chung, em chứng kiến trực tiếp không chỉ 1 vài ba trường hợp và nhiều trường hợp cha mẹ rất tự hào về sự thành đạt của F1!

TorienT

Xe container
Chưa chắc họ được coi là thất bại bác ạh!
Nó là cái tâm lý khá chung, em chứng kiến trực tiếp không chỉ 1 vài ba trường hợp và nhiều trường hợp cha mẹ rất tự hào về sự thành đạt của F1!
Quan điểm cá nhân thôi ạ. Con cái kiểu nhòm tiền bố mẹ thì em cho rằng cơ bản là do bố mẹ giáo dục và với em thế là giáo dục thất bại. "Vọng tử thành long" là tâm lý chung nhưng em cho rằng đạo đức là quan trọng.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái câu rất thịnh hành trên ọp này chắc cũng nói lên nhiều điều: "Cha mẹ vợ không giầu là lỗi của bạn!"!

Goya

Xe buýt
Em có 2 F1 quan điểm của em rõ ràng từ giờ là nuôi đến 18 + quỹ giáo dục là hết trách nhiệm. Cái em yêu cầu ngược lại là trách nhiệm về tinh thần, vật chất em tự lo. Lúc nào khó về với em thì có ba bữa cơm với một cái giường. Chấm hết.
P/s: Em từng chứng kiến do giáo dục (chủ yếu em nghĩ thế) không ổn nên bố mẹ 70-80 tuổi vẫn phải đi dọn rác cho con cái. Lúc đấy thì hưu với trí gì nữa.
Em dạy con thì vẫn nói với con như mợ, nghĩa là nuôi ăn học xong là hết trách nhiệm. Tuy nhiên em vẫn âm thầm để dành cho con 1 khoản làm bàn đạp. Em không được gia đình hỗ trợ nên rất vất vả, em không muốn để con quá vất vả như em. Thế hệ chúng mình mua nhà đã khó khăn rồi, bọn nhóc lớn lên để kiếm đủ tiền mua nhà thì còn khó khăn gấp bội

Smile1102

Xe container
Vấn đề cái suy nghĩ tiền của phụ huynh là tiền của mình nó thành như hiển nhiên rồi.
Thế hệ trẻ rất thích hô cấp tiến, sống phải theo tây,... nhưng không muốn học tụi tây mũi lõ cái quyền sở hữu: Tiền phụ huynh kiếm ra là của phụk huynh, họ sinh ra nên có trách nhiệm nuôi, cho đi học đến lúc trưởng thành, còn sau đó cuộc sống của mình là trách nhiệm của riêng mình.
Nhiều người cũng từ bé đã sang tây sống, nhưng vẫn về đòi phụ huynh chia tiền, phụ huynh thăng thiên rồi về đòi quyền thừa hưởng không nói, mà phụ huynh vẫn sống sờ sờ.
Những người do số phận, khả năng,... đến cuối đời làm vẫn không đủ sống để phụ huynh phải lo cũng chẳng nói, ngay cả những người số may, tài sản đếm không hết mà thấy phụ huynh tiêu tiền của chính phụ huynh làm ra cũng thấy đau, cứ như mỗi đồng các bậc phụ huynh sử dụng là đang lấy từ cái túi của mình.
Các bậc phụ huynh mà kiên quyết để giữ lại chút tiền choi đến hết đời không nói, nhưng không hiếm người chỉ có 1 chỗ ở nhỏ, mấy đồng tiết kiệm cũng bán đỉ, lấy tiền chia hết, lũ F1 lấy được tiền xong, tỵ nhau để không dám bỏ ra đồng nào lúc phụ huynh cần. Chỉ 1 chút tiền lương hưu, bảo hiểm cho họ lúc đó là rất cần thiết!
Thế này là do bố mẹ dung túng rồi bác ạ. Em bảo con lớn nhà em là học xong thì nuôi em cho mẹ, nó bảo là con có đẻ ra nó đâu mà sao mẹ bắt con nuôi, em bảo ờ thế thì hỗ trợ mẹ nuôi em, nó bảo thế thì còn được :)

Dream Thai

Xe điện
Các mợ lợi hơn các cụ nhiều vì các mợ đóng 15 năm bhxh đã được 45%. Trong khi nam giới 20 năm đóng bhxh mới đc 45%. Có lợi thế mà ko theo thì phí.
Các mợ đc hưu sớm hơn năm, nam lại chết sớm hơn các mợ nữa

Dream Thai

Xe điện
Em có 2 F1 quan điểm của em rõ ràng từ giờ là nuôi đến 18 + quỹ giáo dục là hết trách nhiệm. Cái em yêu cầu ngược lại là trách nhiệm về tinh thần, vật chất em tự lo. Lúc nào khó về với em thì có ba bữa cơm với một cái giường. Chấm hết.
P/s: Em từng chứng kiến do giáo dục (chủ yếu em nghĩ thế) không ổn nên bố mẹ 70-80 tuổi vẫn phải đi dọn rác cho con cái. Lúc đấy thì hưu với trí gì nữa.
Hưu rồi ko yên cc nhỉ, về con cái thì các cụ cứ nói do giáo dục, nhưng bme sinh con trời sinh tính, bọn ma túy, lô đề, cờ bạc nhiều khi toàn còn nhà gia giáo

Xux2

Xe máy
Đúng cụ, chờ đến già thì đã muộn. Em mới 4x mà đã chẳng thiết cả đi chơi nữa rồi đây này, cho dù ngày xưa em máu lửa đến độ phượt xe máy lên hà giang với Lào cai đấy
Em đồng quan điểm ah, dường như khi mình đến tuổi càng đủ điều kiện đi nhiều nơi thì niềm vui các chuyến đi mang lại càng ít, haiza, đúng là đời không như là mơ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ bàn luận sôi nổi quá. Hưu hay chưa hưu, khi nào mới nghỉ nó phụ thuộc vào sức khỏe, cách sống và điều kiện tài chính, hoàn cảnh gia đình của từng người thôi các cụ ah chứ chả có một mốc cụ thể nào đâu.

Chả cần nói đến lúc nghỉ hưu sống như thế nào, chi tiêu bao nhiêu là được mà ngay tại bây giờ khi chúng ta đang còn trẻ thì các yêu cầu/mong muốn về thu nhập của từng người cũng khác nhau một trời một vực rồi. Người đi làm được 10-20tr/tháng đã thấy tốt rồi, kẻ thì vài chục triệu vẫn nhăn nhó kêu thấp và tìm chỗ làm mới. Chi tiêu trong gia đình cũng vậy, có gia đình tháng tiêu 15-20tr vẫn thấy ổn, nhà thì nguyên tiền cho con cái học, thuê giúp việc rồi xăng xe với tiêu vặt đã cả 100 triệu rồi. Cuộc sống mà, có ai giống ai đâu, tất cả phụ thuộc vào khả năng và điều kiện của từng người, liệu cơm mà gắp mắm thôi các cụ ơi ~o)

Hổ Con

Xe tăng
Vợ em giao nhiệm vụ có 5 tỏi trước khi về hưu, nhưng em nghỉ chỉ cần 1 tỏi là em đủ rồi. Nhưng em không cãi vợ bao giờ:)

Em đang nói là VND.
Giống em !! Bị khoán tiền tươi. Cày như thế nào đây ?

Xux2

Xe máy
Em nghĩ IQ là một con số thể hiện tiềm năng, biến tiềm năng thành kết quả thực tế lại tùy mỗi cá thể, trong đó có yếu tố gia đình như Mợ nói (rất quan trọng).
Từ kinh nghiệm bản thân em thấy rằng trong cùng 1 hoàn cảnh gia đình, con nào được chiều nhiều hơn (VN mình xưa giờ thường là con trai, con trưởng) thì lại ít thành đạt hơn, thậm chí không bao giờ trưởng thành được. Và dù có cùng bố mẹ, thì thực ra mỗi cá thể hoàn toàn khác nhau các cụ ah, đơn giản là người giống cha, người lại giống mẹ, hoặc gien trội lại được truyền tự đời nào.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cụ bàn luận sôi nổi quá. Hưu hay chưa hưu, khi nào mới nghỉ nó phụ thuộc vào sức khỏe, cách sống và điều kiện tài chính, hoàn cảnh gia đình của từng người thôi các cụ ah chứ chả có một mốc cụ thể nào đâu.

Chả cần nói đến lúc nghỉ hưu sống như thế nào, chi tiêu bao nhiêu là được mà ngay tại bây giờ khi chúng ta đang còn trẻ thì các yêu cầu/mong muốn về thu nhập của từng người cũng khác nhau một trời một vực rồi. Người đi làm được 10-20tr/tháng đã thấy tốt rồi, kẻ thì vài chục triệu vẫn nhăn nhó kêu thấp và tìm chỗ làm mới. Chi tiêu trong gia đình cũng vậy, có gia đình tháng tiêu 15-20tr vẫn thấy ổn, nhà thì nguyên tiền cho con cái học, thuê giúp việc rồi xăng xe với tiêu vặt đã cả 100 triệu rồi. Cuộc sống mà, có ai giống ai đâu, tất cả phụ thuộc vào khả năng và điều kiện của từng người, liệu cơm mà gắp mắm thôi các cụ ơi ~o)
Ơ thì em đã ý kiến từ mấy trang trước là "theo điều kiện của chính mình" cơ mà. Với cụ thớt cũng cho phép chém gió mở rộng thoải mái. Còn thật ra như cụ thớt là tự do tài chính rồi, không phải hưu thông thường ạ.

Theo em có một số ý kiến đang đánh đồng giữa "cần"" và "muốn". Chẳng hạn như em cần 5 tỷ để có thể nghỉ hưu (và em có thể đạt được trong các điều kiện cụ thể). Nhưng em muốn có 50 tỷ cơ. Xong em đọc còm của 1 số cụ mợ trong thớt thì em lại muốn 200 tỷ. :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ơ thì em đã ý kiến từ mấy trang trước là "theo điều kiện của chính mình" cơ mà. Với cụ thớt cũng cho phép chém gió mở rộng thoải mái. Còn thật ra như cụ thớt là tự do tài chính rồi, không phải hưu thông thường ạ.

Theo em có một số ý kiến đang đánh đồng giữa "cần"" và "muốn". Chẳng hạn như em cần 5 tỷ để có thể nghỉ hưu (và em có thể đạt được trong các điều kiện cụ thể). Nhưng em muốn có 50 tỷ cơ. Xong em đọc còm của 1 số cụ mợ trong thớt thì em lại muốn 200 tỷ. :D
Vâng, em cũng thế. Nhu cầu của con người là vô cùng, nó thường thay đổi theo thời gian. Khi các điều kiện thay đổi thì nhu cầu/quan điểm của con người cũng thường sẽ thay đổi theo. Túm lại là có 1 lại muốn có 2, có 3 có 4 lại nài có 5 mà :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Từ kinh nghiệm bản thân em thấy rằng trong cùng 1 hoàn cảnh gia đình, con nào được chiều nhiều hơn (VN mình xưa giờ thường là con trai, con trưởng) thì lại ít thành đạt hơn, thậm chí không bao giờ trưởng thành được. Và dù có cùng bố mẹ, thì thực ra mỗi cá thể hoàn toàn khác nhau các cụ ah, đơn giản là người giống cha, người lại giống mẹ, hoặc gien trội lại được truyền tự đời nào.
Nhà em em đc chiều hơn nhiều, nhưng em lại học tốt hơn, tự lập hơn trong cuộc sống. Em trai em bị bố em rèn kiểu đàn ông nhưng học hành lại không bằng chị. Trộm vía đến giờ hai chị em công việc cuộc sống khá ổn, chăm sóc yêu thương nhau và chăm lo bố mẹ (chủ yếu là động viên và đưa bố mẹ đi du lịch chứ kinh tế thì ông bà giàu nhất :D, chưa ốm đau gì nhiều). Các vấn đề xử lý trong cuộc sống thì em lại dứt khoát tốt hơn em trai em.
Em bảo con em là hết 18 tuổi nếu học đại học thì mẹ nuôi tiếp đến hết đại học. Nó xin là mới ra trường chưa có thu nhập mấy mẹ cho con ở nhờ 2 năm nữa :)), chết cười với bạn nhỏ đó. Bạn lớn thì chả nghĩ gì đâu.

Xux2

Xe máy
Nhà em em đc chiều hơn nhiều, nhưng em lại học tốt hơn, tự lập hơn trong cuộc sống. Em trai em bị bố em rèn kiểu đàn ông nhưng học hành lại không bằng chị. Trộm vía đến giờ hai chị em công việc cuộc sống khá ổn, chăm sóc yêu thương nhau và chăm lo bố mẹ (chủ yếu là động viên và đưa bố mẹ đi du lịch chứ kinh tế thì ông bà giàu nhất :D, chưa ốm đau gì nhiều). Các vấn đề xử lý trong cuộc sống thì em lại dứt khoát tốt hơn em trai em.
Em bảo con em là hết 18 tuổi nếu học đại học thì mẹ nuôi tiếp đến hết đại học. Nó xin là mới ra trường chưa có thu nhập mấy mẹ cho con ở nhờ 2 năm nữa :)), chết cười với bạn nhỏ đó. Bạn lớn thì chả nghĩ gì đâu.
Bao giờ cũng có ngoại lệ mà cụ. Những người có ý thức sẽ vượt qua đc hoàn cảnh (trường hợp cụ là được chiều mà không bị hư)).

TorienT

Xe container
Em nghĩ giữa chiều chuộng và giáo dục là 2 chuyện khác nhau chứ.

Smile1102

Xe container
Nhà em em cũng đc chiều nhất nhà, tới học đh rồi em cũng chả làm việc nhà gì cả, đến giờ vẫn lười như hủi. Nhưng em lại học giỏi nhất ạ :D, còn cviec hay thu thập và tài sản thì ngang ngang nhau, đc cái ko phải lo cho nhau, đứa nào có thân đều tự lo được.
Chồng em bảo em được bố mẹ bạn bè chiều quá nên hơi hư hư :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà em em cũng đc chiều nhất nhà, tới học đh rồi em cũng chả làm việc nhà gì cả, đến giờ vẫn lười như hủi. Nhưng em lại học giỏi nhất ạ :D, còn cviec hay thu thập và tài sản thì ngang ngang nhau, đc cái ko phải lo cho nhau, đứa nào có thân đều tự lo được.
Chồng em bảo em được bố mẹ bạn bè chiều quá nên hơi hư hư :D
Chồng em cũng nói y như thế luôn!

TieuFu

Xe container
Xã hội Việt Nam đến thời điểm hiện tại thì phụ huynh có thể hàng tháng bỏ tiền vào giành cho tương lai, hiện tại tạm quên không động đến, nhưng F1 của họ lại rất nhớ!
Ngay trong Ọp này, những tiếng nói F1 bây giờ mới cần tiền để kinh doanh, đợi đến lúc phụ huynh quy tiên mới để lại đã làm mất cơ hội của họ.
Nhà chỉ có 1 F1 còn đỡ, 2 trở lên là người này đã lo người kia lấy được nhiều tiền của phụ huynh hơn, nhất lại là 2 hay 3,... ông con trai.
Những nhà rất nhiều tài sản, phụ huynh gia trưởng chắc có nhiều khả năng giữ được hơn, còn rất nhiều người già từng có những tài sản lớn, nhưng về già trắng tay không ít, mà cũng chẳng phải vì bản thân họ được tiêu hết!
Vậy hóa ra già mà dại ! Kk !