[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

starsn

Xe điện
Vâng tại em ham.chơi, tròn 27 tuổi mới đi làm cụ ạ.
Đã thế lại ham hố nghỉ ngơi giữa chừng nên giờ mới đóng đc có hơn 16 năm, mà lại còn muốn về hưu sớm nên chắc chấp nhận lương hưu thấp.
Điểm tích cực là có hơn 10 năm đóng kịch mức nên tính ra ko quá tệ, đâu đó năm trc em nghỉ, e tính trung bình em đóng đâu đó tương đương 16tr tháng. Hi vọng làm thêm 5 năm cũng đóng mức cao để nâng lên thêm đc chút
Gần 60% của 20tr ~ 12tr, x 2 người là khỏi cần thêm tiền khác rồi ạ. Mà VN phụ nữ 55 tuổi được nhận lương hưu rồi.

Sửa số, tính thế này lương hưu bmc em cao phết, hồi lâu lâu rồi em nghe nói cả 2 được 15tr. Hình như làm nn được hệ số tốt hơn.

P.S. 16tr là tính trung bình nhưng phải x hệ số thời gian nữa. Em đoán trung bình thật là 26tr, nghĩa là lương hưu khoảng 15tr/ tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Em thì cviec hiện tại đang phải phát huy trí tưởng tượng hàng ngày cụ ạ. Có điều tưởng tượng và sáng tạo đến kiệt quệ thôi :D
Sếp em toàn giao cho em việc chưa ai làm nên tha hồ phát huy.
Em thì dù bận như thế nào thì thường T7-CN là ko làm gì, và em sẽ đọc sách, truyện, xem phim, đi chơi, ăn uống hay cà phê tán phét với bạn bè, về quê... Thi thoảng mà chán thì em trốn việc tự off để đi la cà thơ thẩn, ko nghĩ gì, ngủ nếu em trót thức khuya quá để xem phim đọc truyện. Em 4x nhưng vẫn hay quá đà, kiểu xem phim xuyên ngày xuyên đêm xong phải ngủ cả 1 ngày. Những lúc đó em bẩu là chị bận lắm ko meeting đc, hay xin luôn nghỉ 1 ngày ở nhà ngủ nghê chơi bời, kệ đời cviec (tất nhiên cũng biết chọn thời điểm mà ko ảnh hưởng lớn), hoặc thay vì meeting chiều mà muốn đi cà phê hay bạn bè thì em sẽ meeting tối. Tóm lại em cũng hơi hư hư ngẫu hứng tự tạo sự linh hoạt cho cviec để phục vụ thú vui cuộc sống.
Thế mà em thấy vẫn chưa đủ, còn muốn thảnh thơi và linh hoạt hơn nữa :D
Em thấy mợ rất thú vị nhé, em ước được hư như mợ, em cũng tầm tuổi mợ mà sao em già quá thể :(( .
Em hiện tại chưa hưu hẳn nhưng làm tự do, công việc dạo này ít nên chẳng khác gì về hưu rồi. Em đang gặp vấn đề là không biết mình nên làm gì trong cuộc đời quý giá này. Giờ đi làm thuê thì em rất ngại với thu nhập không cao, em cũng thử khởi nghiệp việc khác về giáo dục, gắng sống có ích nhưng nhận ra mình cũng chẳng thích nên không tận tâm cho việc đó, vừa làm vừa lỗ. Còn về sở thích thì bỗng dưng bây giờ mọi đam mê của e ngày xưa đều biến mất hết cả. Không biết có phải bao năm vất vả kiếm tiền đã làm cho em cằn cỗi đến thế này không. Em giờ phải tập cảm nhận lại âm nhạc, cố nuôi lại sở thích đọc sách, vẽ vời nhưng mà không dễ. Bạn bè đều rất bận nên em dù có bạn thân nhưng không có ai đi chơi cùng. Con còn nhỏ nên lại cũng không thảnh thơi đi xa dài ngày được. Nghe thì đơn giản nhưng thực sự là vấn đề của em, em đang thấy phí hoài thời gian mà tìm mãi chưa ra mình thực sự muốn làm gì trong đời. Không biết có cụ mợ nào gặp vấn đề như em không?

---
Đúng chủ đề em quan tâm nên em lướt một mạch luôn cả 44 trang. Nhà em ít người nên với em thì để tự do tài chính em cần 1 căn cc đang ở (2.5 tỉ), 2 căn cc cho thuê được tầm 30tr/tháng (cần tầm 6 tỉ). Số tiền cho thuê này đủ tiêu pha và đóng học phí cho con, sau này con trưởng thành tự lo được rồi thì đủ để làm lương hưu, khi quá già thì thuê người chăm sóc hoặc vào trại dưỡng lão. Cứ 2 căn cho thuê thì có thể bao được lạm phát.
Ngoài ra cần khoảng 200tr tiền mặt nữa thôi. Có thêm 1 mảnh đất để lại cho con nữa thì càng tốt. Vậy với em tầm 10-11t là ok rồi ạ. Các cụ mức sống cao thì cần nhiều hơn

BivaMin

Xe buýt
Em nhớ hồi năm 97 ăn suất cơm bụi là 2000đ/ 1 suất, thêm 1 cốc bia 200đ, nếu thêm cơm thì cũng 200đ nữa thì no căng. Giờ cơm bụi cũng 30-50k, pho cung tam do , suy ra là bây giờ gấp 15 lần hồi 97. Vậy, sau 26 năm nữa thi chắc bát phở sẽ tăng 15 lần của 35k= 526k/ 1 bát.
Đấy là chưa so sánh vàng, đô, xe dream, mảnh đất... những tài sản hồi xưa giá trị quy đổi lớn...
Vậy, với lương hưu 15tr thì 26 năm sau chỉ đủ ăn 28 bát phở, tương đương chỉ đủ tiền ăn phở sáng trong 1 tháng.
Cụ ko tính hệ số trượt giá ah. Năm 1997 lương hưu của Thiếu tướng là bao nhiêu? 2023 là bao nhiêu?

Bigmoto

Xe container
Khét thật, tuyền cụ tiền gỉ ko hà, thôi đi da:(

stevevuxx

Xe tải
Em nhớ hồi năm 97 ăn suất cơm bụi là 2000đ/ 1 suất, thêm 1 cốc bia 200đ, nếu thêm cơm thì cũng 200đ nữa thì no căng. Giờ cơm bụi cũng 30-50k, pho cung tam do , suy ra là bây giờ gấp 15 lần hồi 97. Vậy, sau 26 năm nữa thi chắc bát phở sẽ tăng 15 lần của 35k= 526k/ 1 bát.
Đấy là chưa so sánh vàng, đô, xe dream, mảnh đất... những tài sản hồi xưa giá trị quy đổi lớn...
Vậy, với lương hưu 15tr thì 26 năm sau chỉ đủ ăn 28 bát phở, tương đương chỉ đủ tiền ăn phở sáng trong 1 tháng.
Tính thế sai bét. Ko lấy quy chiếu cho thời đó với bây giờ được. Vì hồi đó Việt Nam vẫn rất nghèo. Bây giờ khá hơn rồi và giá cả cũng ngang với thế giới rồi, không có chuyện tăng bằng 15 lần nữa đâu. Tôi lấy ví dụ năm 2000, một cái Big Mac ở Mẽo là 4.21 đồng, năm nay là 5.94 đồng, như vậy sau 23 năm tăng bao nhiêu lần vậy? Hay ví dụ một cái iphone thời 2010 là 599 đồng, giờ một cái iphone tương đương cũng chỉ tầm giá đấy, tăng không đáng kể. Tính như cụ 26 năm sau một cái big mac giá hơn 100 đồng, dát vàng hay sao vậy.

Tính như vậy thì phần lớn các cụ 50 tuổi thì 20 năm nữa ra đường ăn xin hết.

stevevuxx

Xe tải
Cụ ko tính hệ số trượt giá ah. Năm 1997 lương hưu của Thiếu tướng là bao nhiêu? 2023 là bao nhiêu?
Nói chung là ở Việt Nam nghèo vl, đi làm công ăn lương còn khó sống nữa là về hưu. Cái này là em nói thật vì chi phí thực phẩm ở Hà Nội tương đương với London mà các cụ xem lương dân Hà Nội so với London thì thế nào. Nhà em trả lương cho các bạn lễ tân tầm 10 củ một tháng, tiền ăn đã mất gần nửa rồi, tầm 4 củ. Trước em ở bên UK em mua thức ăn về tự nấu thì một tháng cũng chắc tầm 5, 6 củ là ổn rồi. Giờ so sánh giá thực phẩm ở Aoen với giá ở Tesco thì Tesco còn rẻ hơn mới hài. Nói chung sinh ra ở VN em thấy là do ăn ở kiếp trước thế nào mới mới bị heh heh.

caisua

Xe lăn
Chuẩn luôn, chưa cần nói đến nghỉ hưu hay tuổi già. Thằng bạn c3 với em ở quê lương nó chưa bao giờ nổi 10tr, vợ là giáo viên lương cũng thấp, nhưng cảm giác cuộc sống của gia đình nó em thấy rất sướng. Về nhà nó chơi ăn uống ngon, nhà cửa cũng đàng hoàng, con cái lại học giỏi mà ngoan thôi rồi, tối nó toàn đi câu cá. Thấy cuộc sống gia đình nó thanh bình, an nhiên hơn cảnh cày cuốc cơm áo gạo tiền của mình luôn ~o)
Cứ thanh bình an nhiên thế nhưng biết đâu chỉ ước 1 lần được đi máy bay, 1 lần xuyên Việt, 1 lần xuất cảnh, ... và được biết các địa đầu đất nước
Như ông bô em là vậy, cứ tằn tiện cả đời lo cho con cháu đến khi phát hiện K em mới dám hỏi xem bố thích những gì và sắp xếp đưa ông đi càng nhiều càng tốt trong 2 năm cuối cùng
Giờ em cũng nghĩ ko cần chờ tới lúc đó mà phải chủ động thôi. Vừa đáo hạn các thể loại sổ làm con Everest để phục vụ món lượn lờ mọi miền tổ quốc với chạy Lào, Cam đã

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Bố mẹ em ở quê lương 2 ông bà cũng 7-8 tr thôi cũng đủ sống, con cái biếu thì cuối năm lại thấy đc cái sổ tk.
Tất nhiên mọi khoản mua to bé đều do con mua, nhưng ở quê đúng là tầm 10tr là thoải mái.
Ở quê không khí trong lành, hoa lá đầy nhà.
Mấy anh chị em đang bảo là già rủ nhau về quê làm nhà dưỡng lão, kể cả đất nhà, vườn và ruộng xung quanh thì tầm hơn 3000m2, tha hồ trồng rau nuôi gà thả cá. Em bảo anh chị là nhà mình thuê hẳn 3 giúp việc cho sướng (vì em lười ko thích làm gì). Tính vậy thì khéo tháng chỉ hết 10-15tr thật :D

Nhà có dàn hoa xung quanh đẹp quá mợ ạ! Thiên đường là đây chứ đâu? Cccm cứ mơ nhiều tỏi để làm gì nhể? Cơ mờ em cũng mơ có nhiều tỏi...để em để em còn xào rau muống với xào bò cccm ơi. :((

Haiau69

Xe buýt
Thế thì lương hưu thấp lắm mợ ah. Nếu mợ mới đóng được 21 năm thì kể cả mợ đợi đến đủ tuổi nghỉ hưu cũng chỉ được hưởng lương hưu ở mức 57% thôi!
Các mợ lợi hơn các cụ nhiều vì các mợ đóng 15 năm bhxh đã được 45%. Trong khi nam giới 20 năm đóng bhxh mới đc 45%. Có lợi thế mà ko theo thì phí.

Haiau69

Xe buýt
Như vậy mợ tính gần 50 tuổi nghỉ hưu. Nếu không đóng tiếp đến đúng tuổi hưu thì người ta sẽ tính lương hưu theo mức đóng 1 số năm cuối nhưng sau 6-7 năm mợ mới bắt đầu đc lĩnh mà trong 6-7 năm đó sẽ có trượt giá. Nếu cố đóng tiếp 6-7 năm nữa kịch khung thì lúc đến tuổi lĩnh sẽ được rất cao vì mức % tăng thêm đồng thời nếu mức đóng tăng thì càng ngon.

Em cũng giống cụ, em nghĩ nếu mình ko vào đường cùng thì ko bao giờ rút BHXH, kể cả có thiệt chút cũng đc.
Nếu 5 năm nữa em nghỉ thì em dc 21-22 năm gì đó lúc đó có thể ko đóng nữa mà để đến tuổi thì lấy lương hưu thôi.

alceste

Xe điện
Nói chung là ở Việt Nam nghèo vl, đi làm công ăn lương còn khó sống nữa là về hưu. Cái này là em nói thật vì chi phí thực phẩm ở Hà Nội tương đương với London mà các cụ xem lương dân Hà Nội so với London thì thế nào. Nhà em trả lương cho các bạn lễ tân tầm 10 củ một tháng, tiền ăn đã mất gần nửa rồi, tầm 4 củ. Trước em ở bên UK em mua thức ăn về tự nấu thì một tháng cũng chắc tầm 5, 6 củ là ổn rồi. Giờ so sánh giá thực phẩm ở Aoen với giá ở Tesco thì Tesco còn rẻ hơn mới hài. Nói chung sinh ra ở VN em thấy là do ăn ở kiếp trước thế nào mới mới bị heh heh.
Haizza đừng so sinh viên ăn uống nghèo nàn so với mức sống gia đình cụ a.

Smile1102

Xe container
Em thấy mợ rất thú vị nhé, em ước được hư như mợ, em cũng tầm tuổi mợ mà sao em già quá thể :(( .
Em hiện tại chưa hưu hẳn nhưng làm tự do, công việc dạo này ít nên chẳng khác gì về hưu rồi. Em đang gặp vấn đề là không biết mình nên làm gì trong cuộc đời quý giá này. Giờ đi làm thuê thì em rất ngại với thu nhập không cao, em cũng thử khởi nghiệp việc khác về giáo dục, gắng sống có ích nhưng nhận ra mình cũng chẳng thích nên không tận tâm cho việc đó, vừa làm vừa lỗ. Còn về sở thích thì bỗng dưng bây giờ mọi đam mê của e ngày xưa đều biến mất hết cả. Không biết có phải bao năm vất vả kiếm tiền đã làm cho em cằn cỗi đến thế này không. Em giờ phải tập cảm nhận lại âm nhạc, cố nuôi lại sở thích đọc sách, vẽ vời nhưng mà không dễ. Bạn bè đều rất bận nên em dù có bạn thân nhưng không có ai đi chơi cùng. Con còn nhỏ nên lại cũng không thảnh thơi đi xa dài ngày được. Nghe thì đơn giản nhưng thực sự là vấn đề của em, em đang thấy phí hoài thời gian mà tìm mãi chưa ra mình thực sự muốn làm gì trong đời. Không biết có cụ mợ nào gặp vấn đề như em không?

---
Đúng chủ đề em quan tâm nên em lướt một mạch luôn cả 44 trang. Nhà em ít người nên với em thì để tự do tài chính em cần 1 căn cc đang ở (2.5 tỉ), 2 căn cc cho thuê được tầm 30tr/tháng (cần tầm 6 tỉ). Số tiền cho thuê này đủ tiêu pha và đóng học phí cho con, sau này con trưởng thành tự lo được rồi thì đủ để làm lương hưu, khi quá già thì thuê người chăm sóc hoặc vào trại dưỡng lão. Cứ 2 căn cho thuê thì có thể bao được lạm phát.
Ngoài ra cần khoảng 200tr tiền mặt nữa thôi. Có thêm 1 mảnh đất để lại cho con nữa thì càng tốt. Vậy với em tầm 10-11t là ok rồi ạ. Các cụ mức sống cao thì cần nhiều hơn
Tại tính em ham chơi mợ ơi, em bảo sao tâm hồn em nó ko cùng lứa tuổi với thể chất, giờ em vẫn cứ tưởng em 2x thôi. Ko chững chạc lên tí nào, lanh chanh, phù phiếm, thiếu kỷ luật và lười mợ ạ, suốt ngày chỉ mơ đc như con mèo, nằm cuộn tròn lơ mơ sưởi nắng :D

TorienT

Xe container
Nói về lạm phát về giá cả các mặt hàng thì theo quy luật thứ gì có thể sản xuất công nghiệp thì sẽ giảm (tương đối) trong giỏ hàng tiêu dùng (xe máy, ô tô, quần áo), thứ nào sản xuất thủ công không tăng được năng suất thâm dụng lao động nhiều sẽ tăng theo thời gian vì lương sẽ tăng (dịch vụ, quần áo thời trang...). Nhưng đấy là các cụ tính trên các biến có tham số ở dạng hằng số, phải tính các sự kiện ngẫu nhiên và các tham số chạy trong dải nữa chứ ạ :( (đấy ai bảo học toán để làm gì nữa đi)

Goya

Xe buýt
Cứ thanh bình an nhiên thế nhưng biết đâu chỉ ước 1 lần được đi máy bay, 1 lần xuyên Việt, 1 lần xuất cảnh, ... và được biết các địa đầu đất nước
Như ông bô em là vậy, cứ tằn tiện cả đời lo cho con cháu đến khi phát hiện K em mới dám hỏi xem bố thích những gì và sắp xếp đưa ông đi càng nhiều càng tốt trong 2 năm cuối cùng
Giờ em cũng nghĩ ko cần chờ tới lúc đó mà phải chủ động thôi. Vừa đáo hạn các thể loại sổ làm con Everest để phục vụ món lượn lờ mọi miền tổ quốc với chạy Lào, Cam đã
Đúng cụ, chờ đến già thì đã muộn. Em mới 4x mà đã chẳng thiết cả đi chơi nữa rồi đây này, cho dù ngày xưa em máu lửa đến độ phượt xe máy lên hà giang với Lào cai đấy

TorienT

Xe container
Tại tính em ham chơi mợ ơi, em bảo sao tâm hồn em nó ko cùng lứa tuổi với thể chất, giờ em vẫn cứ tưởng em 2x thôi. Ko chững chạc lên tí nào, lanh chanh, phù phiếm, thiếu kỷ luật và lười mợ ạ, suốt ngày chỉ mơ đc như con mèo, nằm cuộn tròn lơ mơ sưởi nắng :D
Cái này làm em nhớ hồi em phải gặp riêng cô chủ nhiệm F1 nhà em vì em khuyên nó là muốn điểm cao thì học ít thôi, ngủ nhiều, chơi nhiều lên xong nó đi tuyên truỳên cho cả lớp bí quyết gia truyền.

Anhdex

Xe tăng
Cái này làm em nhớ hồi em phải gặp riêng cô chủ nhiệm F1 nhà em vì em khuyên nó là muốn điểm cao thì học ít thôi, ngủ nhiều, chơi nhiều lên xong nó đi tuyên truỳên cho cả lớp bí quyết gia truyền.
Vậy sao em ăn nhiều ngủ nhiều chơi càng nhiều vậy mà học dốt 😢 hay tại vấn đề về trí tuệ nhỉ 😀

phuongmit

Xe cút kít
Em lại thấy mn đang rủ nhau xin cty ko đóng bhxh mà đóng bhnt để sau này hưởng tiền nhiều hơn, mà chắc luật LĐ ko cho. Bạn bè em cũng toàn lo mua bhnt để dành tiền dưỡng già chứ chẳng mấy ai mặn mà bhxh.
À vì em thấy kinh tế của mợ cũng chưa quá an toàn qua những bài mợ tâm sự. Nói chung quy luật muôn đời là high risk high return, lợi nhuận cao hơn thì rủi ro cao hơn. BHNT thì cũng chỉ đến 1 tuổi nào đó là ko đóng được nữa, chưa kể các chị em toàn nghe các bạn tư vấn viên mua của mấy công ty BH nước ngoài, ko hiểu hết các điều khoản trigger hợp đồng, các khoản thu và phí quản lý của nó. Chưa kể BHNT cũng có rủi ro, như bảo hiểm AAA ngày xưa nữa.

Còn lương hưu dù chỉ vừa phải nhưng dù sao cũng đảm bảo hơn, 3 năm lại tăng 1 lần, như sắp tới tăng 12.5%, lương cơ bản tăng thì lương hưu cũng tăng, những cái đó tiết kiệm hay BHNT ko bù đắp được.

BHNT rất tốt nếu để phòng trừ rủi ro cho bản thân mình, phục vụ nhiều hơi khi rủi ro xảy ra với mình (chết, tật nguyền, bệnh hiểm nghèo), nhưng nó ko được xây dựng để làm 1 nguồn thu cho người về hưu khi về già mợ ạ. Còn em ko biết mợ tính chưa chứ nếu tính phần saving sau khi trừ phí quản lý của mấy công ty BHNT nước ngoài thì ko còn mấy lãi đâu a.

Cái này là em khuyên chân thành thôi. Nếu mợ kinh tế xông xênh thì chẳng nói, nhưng nếu vẫn phải tính toán, thì vẫn nên có phương án phân chia và chuyển giao rủi ro nữa.

Cá nhân em thì lương hưu vẫn là phương án phòng bị cuối cùng, trừ khi nhà em không còn phương án xoay xở nào khác, con em ko còn cái ăn, hay em ko thể xoay tiền nữa phục vụ cho việc sống còn của chồng con em thì em sẽ không rút BHXH ra đâu, kể cả lúc đó em ko còn đi làm nữa (kiểu đã nghỉ hưu sớm chẳng hạn).
Mợ khuyên như này là chuẩn bài rồi, lương hưu có tác dụng là an sinh xã hội, đem lại sự ổn định 1 cách tương đối cho nhân dân khi về hưu, để bảo đảm 1 cuộc sống chủ động, k phụ thuộc con cái, k trở thành gánh nặng cho xh, còn ăn tiêu như nào thì bản thân phải tự cân đối chứ nhiều người 5tr cũng k hết mà 10tr cũng chả đủ. Lương hưu nó còn tăng theo lộ trình, tuy k đủ bù trượt giá như kì vọng nhưng nó cũng k đến nỗi bi đát như cc đang tính vo giá phở như trên này đâu :)) Quan sát xung quanh thì những người có lương hưu họ an nhàn hơn rất nhiều so với đội k có, sự thật đó k phủ nhận dc. Còn nếu muốn nghĩ 1 khoản ngoài lương hưu thì mợ có thể tiết kiệm ngay từ bây giờ, 1 tháng sau chi tiêu mợ để ra bao nhiêu đó phụ thuộc vào mức thu nhập, ném hết vào bank và cố gắng…quên nó đi. Từ giờ đến lúc nghỉ hưu sẽ có thêm 1 khoản tiết kiệm nho nhỏ bên cạnh hưu. Chỉ sợ k đủ bản lĩnh để tiết kiệm kiểu này thôi :))

TorienT

Xe container
Vậy sao em ăn nhiều ngủ nhiều chơi càng nhiều vậy mà học dốt 😢 hay tại vấn đề về trí tuệ nhỉ 😀
Đã bảo là bí quyết gia truyền mà cụ. Võ công phổ thông là luyện nhiều mới giỏi.

TorienT

Xe container
Mợ khuyên như này là chuẩn bài rồi, lương hưu có tác dụng là an sinh xã hội, đem lại sự ổn định 1 cách tương đối cho nhân dân khi về hưu, để bảo đảm 1 cuộc sống chủ động, k phụ thuộc con cái, k trở thành gánh nặng cho xh, còn ăn tiêu như nào thì bản thân phải tự cân đối chứ nhiều người 5tr cũng k hết mà 10tr cũng chả đủ. Lương hưu nó còn tăng theo lộ trình, tuy k đủ bù trượt giá như kì vọng nhưng nó cũng k đến nỗi bi đát như cc đang tính vo giá phở như trên này đâu :)) Quan sát xung quanh thì những người có lương hưu họ an nhàn hơn rất nhiều so với đội k có, sự thật đó k phủ nhận dc. Còn nếu muốn nghĩ 1 khoản ngoài lương hưu thì mợ có thể tiết kiệm ngay từ bây giờ, 1 tháng sau chi tiêu mợ để ra bao nhiêu đó phụ thuộc vào mức thu nhập, ném hết vào bank và cố gắng…quên nó đi. Từ giờ đến lúc nghỉ hưu sẽ có thêm 1 khoản tiết kiệm nho nhỏ bên cạnh hưu. Chỉ sợ k đủ bản lĩnh để tiết kiệm kiểu này thôi :))
:D Lãi kép vô địch.

Smile1102

Xe container
Như vậy mợ tính gần 50 tuổi nghỉ hưu. Nếu không đóng tiếp đến đúng tuổi hưu thì người ta sẽ tính lương hưu theo mức đóng 1 số năm cuối nhưng sau 6-7 năm mợ mới bắt đầu đc lĩnh mà trong 6-7 năm đó sẽ có trượt giá. Nếu cố đóng tiếp 6-7 năm nữa kịch khung thì lúc đến tuổi lĩnh sẽ được rất cao vì mức % tăng thêm đồng thời nếu mức đóng tăng thì càng ngon.
Nhà nc có hệ số trượt giá rồi cụ ạ, vả lại tiền lương sẽ tính trên trung bình các năm đóng sau khi nhân hệ số trượt giá. Nói chung em cũng chỉ cần tầm 8-10tr tháng là okie rồi.
Gần 60% của 20tr ~ 12tr, x 2 người là khỏi cần thêm tiền khác rồi ạ. Mà VN phụ nữ 55 tuổi được nhận lương hưu rồi.

Sửa số, tính thế này lương hưu bmc em cao phết, hồi lâu lâu rồi em nghe nói cả 2 được 15tr. Hình như làm nn được hệ số tốt hơn.

P.S. 16tr là tính trung bình nhưng phải x hệ số thời gian nữa. Em đoán trung bình thật là 26tr, nghĩa là lương hưu khoảng 15tr/ tháng.
Không 16tr là em đã tính hệ số trượt giá các năm rồi mợ ạ. Nên có thể nói là đc tầm 10-12tr tháng lương hưu, em thấy thế cũng okie rồi.
Nói 10tr thì ít cũng là rất ít nhưng nhiều cũng rấ nhiều. Mấy hôm trc em hết tiền, em với bạn bé tìm mãi đc 20k cho nó đi ăn sáng mà mừng như bắt đc vàng, thấy 20K hóa ra cũng to phết :D