[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Smile1102

Xe container
Làm sếp của mợ đau đầu phết nhỉ.
Túm lại em lắm tật hư may chưa hỏng nên vẫn đc các sếp bao dung, có sếp thành bạn 15-17 năm nay rồi. Nhiều sếp hay đồng nghiêpn cũ vẫn rủ em về làm cho sếp, như cviec hiện tại cũng là em đang làm với sếp cũ đây.
Nên mới nói là số em may, gặp toàn ng tốt :)

Giodong2

Xe buýt
Em cũng tâm tư vụ bhxh và bhnt phết nhưng vẫn đóng cả hai. Cái bhnt có khi vài năm nữa em dừng và lấy xiền chuyển qua cái gì đó.:((
Em lại thấy mn đang rủ nhau xin cty ko đóng bhxh mà đóng bhnt để sau này hưởng tiền nhiều hơn, mà chắc luật LĐ ko cho. Bạn bè em cũng toàn lo mua bhnt để dành tiền dưỡng già chứ chẳng mấy ai mặn mà bhxh.

Hự như hoàn cảnh của mợ thì em khuyên thực sự là không nên làm như thế ạ.
Dạ, ý cụ sao em ko hiểu lắm ạ?

alceste

Xe điện
Em lại thấy mn đang rủ nhau xin cty ko đóng bhxh mà đóng bhnt để sau này hưởng tiền nhiều hơn, mà chắc luật LĐ ko cho. Bạn bè em cũng toàn lo mua bhnt để dành tiền dưỡng già chứ chẳng mấy ai mặn mà bhxh.

À vì em thấy kinh tế của mợ cũng chưa quá an toàn qua những bài mợ tâm sự. Nói chung quy luật muôn đời là high risk high return, lợi nhuận cao hơn thì rủi ro cao hơn. BHNT thì cũng chỉ đến 1 tuổi nào đó là ko đóng được nữa, chưa kể các chị em toàn nghe các bạn tư vấn viên mua của mấy công ty BH nước ngoài, ko hiểu hết các điều khoản trigger hợp đồng, các khoản thu và phí quản lý của nó. Chưa kể BHNT cũng có rủi ro, như bảo hiểm AAA ngày xưa nữa.

Còn lương hưu dù chỉ vừa phải nhưng dù sao cũng đảm bảo hơn, 3 năm lại tăng 1 lần, như sắp tới tăng 12.5%, lương cơ bản tăng thì lương hưu cũng tăng, những cái đó tiết kiệm hay BHNT ko bù đắp được.

BHNT rất tốt nếu để phòng trừ rủi ro cho bản thân mình, phục vụ nhiều hơi khi rủi ro xảy ra với mình (chết, tật nguyền, bệnh hiểm nghèo), nhưng nó ko được xây dựng để làm 1 nguồn thu cho người về hưu khi về già mợ ạ. Còn em ko biết mợ tính chưa chứ nếu tính phần saving sau khi trừ phí quản lý của mấy công ty BHNT nước ngoài thì ko còn mấy lãi đâu a.

Cái này là em khuyên chân thành thôi. Nếu mợ kinh tế xông xênh thì chẳng nói, nhưng nếu vẫn phải tính toán, thì vẫn nên có phương án phân chia và chuyển giao rủi ro nữa.

Cá nhân em thì lương hưu vẫn là phương án phòng bị cuối cùng, trừ khi nhà em không còn phương án xoay xở nào khác, con em ko còn cái ăn, hay em ko thể xoay tiền nữa phục vụ cho việc sống còn của chồng con em thì em sẽ không rút BHXH ra đâu, kể cả lúc đó em ko còn đi làm nữa (kiểu đã nghỉ hưu sớm chẳng hạn).

starsn

Xe điện

Mợ trên nói đúng đấy ạ, kinh tế không dư dả thì lương hưu từ bhxh là một nguồn thu rất đảm bảo, chắc chắn, tăng qua thời gian. Mợ đóng 20 năm rồi giờ rút không được bao nhiêu đâu.

koala2023

Xe tải
À vì em thấy kinh tế của mợ cũng chưa quá an toàn qua những bài mợ tâm sự. Nói chung quy luật muôn đời là high risk high return, lợi nhuận cao hơn thì rủi ro cao hơn. BHNT thì cũng chỉ đến 1 tuổi nào đó là ko đóng được nữa, chưa kể các chị em toàn nghe các bạn tư vấn viên mua của mấy công ty BH nước ngoài, ko hiểu hết các điều khoản trigger hợp đồng, các khoản thu và phí quản lý của nó. Chưa kể BHNT cũng có rủi ro, như bảo hiểm AAA ngày xưa nữa.

Còn lương hưu dù chỉ vừa phải nhưng dù sao cũng đảm bảo hơn, 3 năm lại tăng 1 lần, như sắp tới tăng 12.5%, lương cơ bản tăng thì lương hưu cũng tăng, những cái đó tiết kiệm hay BHNT ko bù đắp được.

BHNT rất tốt nếu để phòng trừ rủi ro cho bản thân mình, phục vụ nhiều hơi khi rủi ro xảy ra với mình (chết, tật nguyền, bệnh hiểm nghèo), nhưng nó ko được xây dựng để làm 1 nguồn thu cho người về hưu khi về già mợ ạ. Còn em ko biết mợ tính chưa chứ nếu tính phần saving sau khi trừ phí quản lý của mấy công ty BHNT nước ngoài thì ko còn mấy lãi đâu a.

Cái này là em khuyên chân thành thôi. Nếu mợ kinh tế xông xênh thì chẳng nói, nhưng nếu vẫn phải tính toán, thì vẫn nên có phương án phân chia và chuyển giao rủi ro nữa.

Cá nhân em thì lương hưu vẫn là phương án phòng bị cuối cùng, trừ khi nhà em không còn phương án xoay xở nào khác, con em ko còn cái ăn, hay em ko thể xoay tiền nữa phục vụ cho việc sống còn của chồng con em thì em sẽ không rút BHXH ra đâu, kể cả lúc đó em ko còn đi làm nữa (kiểu đã nghỉ hưu sớm chẳng hạn).
Đúng rồi. Rất nhiều người ko hiểu ý nghĩa của các loại bảo hiểm khác nhau, chỉ tính sơ sơ mấy cái lợi nhuận (mà thường cũng ko biết cách tính cho đủ cho đúng), nên cứ nghĩ BHNT tốt hơn. BHNT để bảo hiểm rủi ro, nên mua khi mình còn trẻ, con còn nhỏ để nếu có gì thì con cái có chút tiền. Còn con cái lớn rồi và mình cũng gần già rồi thì ai mua bảo hiểm nhân thọ nữa. Lúc đó phải dựa vào BHXH để đảm bảo an toàn luôn có nguồn tiền dù mình có sống đến trăm tuổi.

starsn

Xe điện
Cụ tính như vậy tức là nghĩ 20 năm sau bát phở sẽ là 50 *4= 200k à ?

Em có thể cá với cụ là sẽ không bao giờ có giá tối thiểu là 200k / bát phở kể cả là 20 năm sau. Các cụ hưu trí thì chỉ cần nhu cầu cơ bản, và chắc chắn mức sống cơ bản của 15 củ cho 20 năm sau vẫn đủ !

Không nên nghĩ là tiền VN sẽ mãi mất giá nhiều như vậy . Nếu tính như cụ thì 40 năm sau bát phở tối thiểu lên 1 triệu ?
:D

Cụ trên tính về hưu nhưng vẫn phải duy trì "class" trong xh, giống như Bill Gates về hưu nhưng vẫn phải đảm bảo giàu nhất thế giới đến chết ấy. BG còn không làm được mà :))

VN đang thay đổi nên giá nhân công không còn rẻ như trước - chuyện ăn hàng đang và sẽ dần trở nên xa xỉ giống Tây hơn.

Vậy đừng tính giá bát phở, tính giá cân gạo cân thịt đi ạ.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng

Em có thể cá với cụ là sẽ không bao giờ có giá tối thiểu là 200k / bát phở kể cả là 20 năm sau. Các cụ hưu trí thì chỉ cần nhu cầu cơ bản, và chắc chắn mức sống cơ bản của 15 củ cho 20 năm sau vẫn đủ !

Không nên nghĩ là tiền VN sẽ mãi mất giá nhiều như vậy . Nếu tính như cụ thì 40 năm sau bát phở tối thiểu lên 1 triệu ?
Tương lai luôn khó đoán định nhưng nếu ko có những sự kiện kiểu thiên nga đen thì xác suất rất cao cái cụ nghĩ ko thể lại là cái chắc chắn. Nghe cụ có thể thấy ngược đời nhưng sẽ là may mắn cho đất nước nếu điều đó xảy ra. Nếu nó giữ nguyên như bây giờ, sẽ là bất hạnh. Ai biết về kinh tế vĩ mô sẽ hiểu điều em nói.

Giodong2

Xe buýt

Vâng em cảm ơn cụ đã tư vấn. Em đi làm từ 2004 nhưng có thời gian gián đoạn nên sẽ còn 2 năm suy nghĩ cho việc rút bhxh hay ko trước khi bị khóa sổ rút. Dạo này kinh tế chông chênh em cũng nghĩ nhiều đến việc tuổi già. Phần em đơn giản tháng 3tr cũng xong nhưng bao chi phí học hành con cái rồi đau ốm bất trắc cũng khiến em suy nghĩ tính toán nhiều. Nhìn quanh bạn bè ai cũng giắt cái bhnt mà em cũng sốt ruột.
Em lâu mới vào lại mà có cụ vẫn còn nhớ khiến em xúc động lắm ạ.

Mợ trên nói đúng đấy ạ, kinh tế không dư dả thì lương hưu từ bhxh là một nguồn thu rất đảm bảo, chắc chắn, tăng qua thời gian. Mợ đóng 20 năm rồi giờ rút không được bao nhiêu đâu.
Dạ em cảm ơn mợ ạ. Các mợ đã khuyên vậy thì em sẽ giữ dù lương đóng bhxh của em trước giờ toàn đóng mức cơ bản chắc hưu cũng k được bao nhiêu.

Xux2

Xe máy
Em thì chưa bao giờ nghĩ ra 1 số tiền cụ thể cho tuổi già. Cứ kiếm tiền tốt nhất có thể, tiêu tiết kiệm nếu được, sẵn sàng chi tiêu để phục vụ bản thân trong khả năng. Còn lại thì tùy duyên tùy mệnh, nhiều khi người tính không bằng trời tính. Cuộc sống mà vui vẻ mãn nguyện chắc là hơn có cả đống tài sản mà vẫn đầy phiền muộn.

alceste

Xe điện
Vâng em cảm ơn cụ đã tư vấn. Em đi làm từ 2004 nhưng có thời gian gián đoạn nên sẽ còn 2 năm suy nghĩ cho việc rút bhxh hay ko trước khi bị khóa sổ rút. Dạo này kinh tế chông chênh em cũng nghĩ nhiều đến việc tuổi già. Phần em đơn giản tháng 3tr cũng xong nhưng bao chi phí học hành con cái rồi đau ốm bất trắc cũng khiến em suy nghĩ tính toán nhiều. Nhìn quanh bạn bè ai cũng giắt cái bhnt mà em cũng sốt ruột.

Dạ em cảm ơn mợ ạ. Các mợ đã khuyên vậy thì em sẽ giữ dù lương đóng bhxh của em trước giờ toàn đóng mức cơ bản chắc hưu cũng k được bao nhiêu.
Em đã bảo là trừ khi chồng con em không có cái ăn hay nguy hiểm đến tính mạng thì em mới rút mà vẫn "cụ", "cụ" là sao.

Mợ có biết BHNT tư vấn viên được 30% hoa hồng hợp đồng năm đầu, 10 - 15% năm thứ 2, với năm thứ 3 không, nên các em ý chăm sóc tận tình lắm, thoát sao được mà chẳng dắt.

Đóng thấp thì mợ rút ra càng chẳng được mấy, tiêu nhoằng cái cũng hết, con ko học thêm học nếm cũng chưa chết được, nhưng mợ ơi, nữ, già, sống dai mà lại còn nghèo, ko có nguồn thu nào trông vào thì bất hạnh lắm. Mặc dù ai cũng hi vọng những điều tốt nhất (con cái thành đạt, thương bố mẹ, tháng phát cho mẹ già 50 củ tiêu vặt, các khoản đầu tư của mình cứ sinh sôi nảy nở, mình thì khoẻ manh trẻ đẹp sống mãi ko già, chẳng bệnh tật gì), nhưng cũng nên chuẩn bị cho những điều xấu nhất (khổ nhất ko phải là có lương hưu mà chẳng may đi theo các cụ sớm chưa kịp hưởng hết lương hưu đâu, mà là già sống mãi không chết, nhưng nghèo chẳng có đồng nào, dù là 3 triệu/tháng). Mà mợ cắt BHXH là auto cắt bảo hiểm y tế hưu trí đấy mợ nhé.

starsn

Xe điện
:) , làm gìđã 5x , tôi mới 49 thôi, cũng muốn hưu non - thậm chíđã từng chuyện phiếm trên OF này cáchđây 7 năm về chuyện này - nhưng vì có mỗiđứa con trai mới lớp 2 nên cũng phải ráng làm tiếpđể làm role modelcho nóđấy :) . Nói thế chứ nhiều khi chán quá thì cũng nghỉ , làm gì mình thích thôi
Vâng, cs là cân bằng, cân bằng lòng tham, tận hưởng, lao động, nghỉ ngơi.

Để đủ sống tương đối thì 10-15tr đủ rồi, còn có sức khoẻ, còn tham lam thì cố được đến đâu thì cố.

Em thì hưu kiểu là ko đi làm công sở nữa thôi còn vẫn phải cày khi còn sức. Một là con cái đứa lớn sắp ra trường nhưng mình vẫn cần hỗ trợ dựng vợ gả chồng, cho nó tí nhà cửa. Con bé thì chưa vào ĐH vẫn phải nuôi 7-8 năm nữa, rồi cũng dựng vợ gả chồng và cho tí nhà cửa. Ngoài ra còn bố mẹ già hai bên. Các cụ tuy có lương hưu nhưng nếu nằm viện mình cũng phải lo. Rồi cũng muốn tích lũy thêm chút tiết kiệm cho chính hai vc sau này. Nhưng em ko ngại làm nếu mình vẫn còn sk vì có chút công việc có vui, não vẫn phải tính tính toán toán 1 chút, vẫn phải lao động chân tay 1 chút cho khoẻ. Tuy nhiên sẽ ko phải làm sống chết như khi còn trẻ nữa.
Nhà em thì bm em tự lo được, bmc chắc phải lo nhưng sau này ob mất bán nhà đi bù lại cũng vậy, nên em không tính đến chuyện phải lo cho bm.

Em giống mợ đi làm toàn tính tính sau này cho được con cái gì, mình mà chỉ lo cho mỗi mình mình thì mình tiêu tẹt ga luôn :D

bing-bing

Xe tăng
nếu để thế hệ sau chắc ăn thì con số cg ko hề nhỏ. còn nếu chỉ để bản thân thì vài đồng cũng xong.

TorienT

Xe container

Em không rõ hoàn cảnh của mợ nhưng em nghĩ lương hưu nhà nước trả cứ coi là bứơc lùi cuối cùng nên phải vô cùng thận trọng khi lấy nó dùng cho việc khác dù là bất kỳ việc gì. Hãy nhớ bảo hiểm là thứ duy nhất trên đời chúng ta mua mà không mong dùng đến, bhnt không phải là lương hưu đâu.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com

Em nhớ hồi năm 97 ăn suất cơm bụi là 2000đ/ 1 suất, thêm 1 cốc bia 200đ, nếu thêm cơm thì cũng 200đ nữa thì no căng. Giờ cơm bụi cũng 30-50k, pho cung tam do , suy ra là bây giờ gấp 15 lần hồi 97. Vậy, sau 26 năm nữa thi chắc bát phở sẽ tăng 15 lần của 35k= 526k/ 1 bát.
Đấy là chưa so sánh vàng, đô, xe dream, mảnh đất... những tài sản hồi xưa giá trị quy đổi lớn...
Vậy, với lương hưu 15tr thì 26 năm sau chỉ đủ ăn 28 bát phở, tương đương chỉ đủ tiền ăn phở sáng trong 1 tháng.

Goya

Xe buýt
Em đã bảo là trừ khi chồng con em không có cái ăn hay nguy hiểm đến tính mạng thì em mới rút mà vẫn "cụ", "cụ" là sao.

Mợ có biết BHNT tư vấn viên được 30% hoa hồng hợp đồng năm đầu, 10 - 15% năm thứ 2, với năm thứ 3 không, nên các em ý chăm sóc tận tình lắm, thoát sao được mà chẳng dắt.

Đóng thấp thì mợ rút ra càng chẳng được mấy, tiêu nhoằng cái cũng hết, con ko học thêm học nếm cũng chưa chết được, nhưng mợ ơi, nữ, già, sống dai mà lại còn nghèo, ko có nguồn thu nào trông vào thì bất hạnh lắm. Mặc dù ai cũng hi vọng những điều tốt nhất (con cái thành đạt, thương bố mẹ, tháng phát cho mẹ già 50 củ tiêu vặt, các khoản đầu tư của mình cứ sinh sôi nảy nở, mình thì khoẻ manh trẻ đẹp sống mãi ko già, chẳng bệnh tật gì), nhưng cũng nên chuẩn bị cho những điều xấu nhất (khổ nhất ko phải là có lương hưu mà chẳng may đi theo các cụ sớm chưa kịp hưởng hết lương hưu đâu, mà là già sống mãi không chết, nhưng nghèo chẳng có đồng nào, dù là 3 triệu/tháng). Mà mợ cắt BHXH là auto cắt bảo hiểm y tế hưu trí đấy mợ nhé.
Em thấy bảo hiểm xã hội, đặc biệt là bảo hiểm y tế thực sự là chính sách rất nhân văn của nước mình luôn ý ạ, nên chắc chắn em không bao giờ bỏ bhxh. Em nghỉ việc nhà nước xong phải đóng bhxh ngoài ngay luôn.
Khi mình quá nghèo hoặc bệnh nặng thì bhxh, bhyt là cái phao cho đời mình.
Còn khi mình giàu và khỏe mạnh thì mình góp cho những người khó khăn hơn được hưởng.

Goya

Xe buýt
Em nhớ hồi năm 97 ăn suất cơm bụi là 2000đ/ 1 suất, thêm 1 cốc bia 200đ, nếu thêm cơm thì cũng 200đ nữa thì no căng. Giờ cơm bụi cũng 30-50k, pho cung tam do , suy ra là bây giờ gấp 15 lần hồi 97. Vậy, sau 26 năm nữa thi chắc bát phở sẽ tăng 15 lần của 35k= 526k/ 1 bát.
Đấy là chưa so sánh vàng, đô, xe dream, mảnh đất... những tài sản hồi xưa giá trị quy đổi lớn...
Vậy, với lương hưu 15tr thì 26 năm sau chỉ đủ ăn 28 bát phở, tương đương chỉ đủ tiền ăn phở sáng trong 1 tháng.
Chắc cụ tầm tuổi em, năm 97 em ăn cơm sinh viên có 1.5k/suất :))
Tuy nhiên tốc độ mất giá tiền đồng từ 97 đến giờ sẽ cao hơn nhiều so với từ giờ đến 26 năm nữa, vì giờ tiền đồng đang mạnh hơn xưa nhiều. Cụ xem trong 2, 3 năm vừa rồi, tỉ giá usd-vnd gần như không đổi. Ai ôm usd trong 2 năm qua thì thua xa ôm vnđ gửi tiết kiệm

Smile1102

Xe container
Em thấy bảo hiểm xã hội, đặc biệt là bảo hiểm y tế thực sự là chính sách rất nhân văn của nước mình luôn ý ạ, nên chắc chắn em không bao giờ bỏ bhxh. Em nghỉ việc nhà nước xong phải đóng bhxh ngoài ngay luôn.
Khi mình quá nghèo hoặc bệnh nặng thì bhxh, bhyt là cái phao cho đời mình.
Còn khi mình giàu và khỏe mạnh thì mình góp cho những người khó khăn hơn được hưởng.
Em cũng giống cụ, em nghĩ nếu mình ko vào đường cùng thì ko bao giờ rút BHXH, kể cả có thiệt chút cũng đc.
Nếu 5 năm nữa em nghỉ thì em dc 21-22 năm gì đó lúc đó có thể ko đóng nữa mà để đến tuổi thì lấy lương hưu thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng giống cụ, em nghĩ nếu mình ko vào đường cùng thì ko bao giờ rút BHXH, kể cả có thiệt chút cũng đc.
Nếu 5 năm nữa em nghỉ thì em dc 21-22 năm gì đó lúc đó có thể ko đóng nữa mà để đến tuổi thì lấy lương hưu thôi.
Thế thì lương hưu thấp lắm mợ ah. Nếu mợ mới đóng được 21 năm thì kể cả mợ đợi đến đủ tuổi nghỉ hưu cũng chỉ được hưởng lương hưu ở mức 57% thôi!

Smile1102

Xe container
Thế thì lương hưu thấp lắm mợ ah. Nếu mợ mới đóng được 21 năm thì kể cả mợ đợi đến đủ tuổi nghỉ hưu cũng chỉ được hưởng lương hưu ở mức 57% thôi!
Vâng tại em ham.chơi, tròn 27 tuổi mới đi làm cụ ạ.
Đã thế lại ham hố nghỉ ngơi giữa chừng nên giờ mới đóng đc có hơn 16 năm, mà lại còn muốn về hưu sớm nên chắc chấp nhận lương hưu thấp.
Điểm tích cực là có hơn 10 năm đóng kịch mức nên tính ra ko quá tệ, đâu đó năm trc em nghỉ, e tính trung bình em đóng đâu đó tương đương 16tr tháng. Hi vọng làm thêm 5 năm cũng đóng mức cao để nâng lên thêm đc chút