[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

phuongmit

Xe cút kít
Hihi chỉ 2tr 1 tháng, 20 năm nữa sẽ cầm thêm dc 1 cái sổ tiết kiệm bên cạnh sổ hưu, khi đó vẫn có lực để gồng cho trượt giá các kiểu, còn hơn là chả có đồng nào. Sợ là tiết kiệm dc vài năm oải quá thôi chứ lãi kép nó là kì quan thứ 8 của TG :))

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy sao em ăn nhiều ngủ nhiều chơi càng nhiều vậy mà học dốt 😢 hay tại vấn đề về trí tuệ nhỉ 😀
Khác nhau ở chỗ có gì trong đầu ấy ạ.
Ví dụ 2 người cùng ngủ đến trưa mới nấu ăn. Một người thì đầy thực phẩm sơ chế sẵn trong tủ, đồ bếp cũng xịn sò nên 20 phút là thức ăn đầy bàn. Một người thì động đến gạo hết gạo, mắm hết mắm... lại còn không biết nấu ăn, bếp hết gas...
Em biết Cụ fun thôi nhưng em cũng không có ý gì ạ. Nếu áp dụng cách thức như nhau ra kết quả như nhau thì anh chị em ruột đã không có đứa giỏi đứa dốt. :)

caisua

Xe lăn
Nhà nc có hệ số trượt giá rồi cụ ạ, vả lại tiền lương sẽ tính trên trung bình các năm đóng sau khi nhân hệ số trượt giá. Nói chung em cũng chỉ cần tầm 8-10tr tháng là okie rồi.

Không 16tr là em đã tính hệ số trượt giá các năm rồi mợ ạ. Nên có thể nói là đc tầm 10-12tr tháng lương hưu, em thấy thế cũng okie rồi.
Nói 10tr thì ít cũng là rất ít nhưng nhiều cũng rấ nhiều. Mấy hôm trc em hết tiền, em với bạn bé tìm mãi đc 20k cho nó đi ăn sáng mà mừng như bắt đc vàng, thấy 20K hóa ra cũng to phết :D
ơ thế tóm lại 10tr là ít hay nhiều vậy, em mới vay nyc 15tr để mua xe nhưng em định khi nào đủ tiền nộp thuế trước bạ và ra được biển sẽ chở nó đi chơi đi ăn hết chỗ đấy thì có phải trả nữa ko ạ

TorienT

Xe container
Hihi chỉ 2tr 1 tháng, 20 năm nữa sẽ cầm thêm dc 1 cái sổ tiết kiệm bên cạnh sổ hưu, khi đó vẫn có lực để gồng cho trượt giá các kiểu, còn hơn là chả có đồng nào. Sợ là tiết kiệm dc vài năm oải quá thôi chứ lãi kép nó là kì quan thứ 8 của TG :))
Thực ra môn võ công này mới là thiên hạ vô địch đáng sợ nhất đấy ạ. Lái sang thể thao một tí ngày xưa em chơi thể thao nghiệp dư cũng rất khá, em không sợ tất cả các loại hoa chiêu mà chỉ sợ bọn nó bảo đập 5 quả không chết thì đập 50 quả khắc chết.
Công thức đơn giản (mà em không làm được) là năm bắt đầu đi làm mỗi năm bỏ 20% thu nhập tiết kiệm bất kể lí do thì năm 60 sẽ là con số khủng khiếp.

Smile1102

Xe container
Cái này làm em nhớ hồi em phải gặp riêng cô chủ nhiệm F1 nhà em vì em khuyên nó là muốn điểm cao thì học ít thôi, ngủ nhiều, chơi nhiều lên xong nó đi tuyên truỳên cho cả lớp bí quyết gia truyền.
À, hồi đại học mọi ng hỏi em sao ngủ nhiều thế, em bảo ngủ nhiều cho nó thông minh cụ ạ. Vì em toàn ngủ hết tiết 2 mới đi học nếu buổi sáng, còn học chiều thì em ngủ luôn cả buổi chiều :), cô TA hồi đại học bảo em đi học ko ngủ gật thì nói chuyện, ko nói chuyện thì ngủ gật.

TorienT

Xe container
À, hồi đại học mọi ng hỏi em sao ngủ nhiều thế, em bảo ngủ nhiều cho nó thông minh cụ ạ. Vì em toàn ngủ hết tiết 2 mới đi học nếu buổi sáng, còn học chiều thì em ngủ luôn cả buổi chiều :), cô TA hồi đại học bảo em đi học ko ngủ gật thì nói chuyện, ko nói chuyện thì ngủ gật.
Vâng, đây nhân chứng đây rồi không lại không ai tin. Hồi học đại học lúc thông báo danh sách học bổng có em mà cả lớp nó nhìn em như thứ không phải người vì em lên giảng đường chỉ để ngủ với rủ bạn đi chơi bi a. Ngủ tốt cho việc học mà nói thì mọi người cứ không tin là thế nào.

Smile1102

Xe container
ơ thế tóm lại 10tr là ít hay nhiều vậy, em mới vay nyc 15tr để mua xe nhưng em định khi nào đủ tiền nộp thuế trước bạ và ra được biển sẽ chở nó đi chơi đi ăn hết chỗ đấy thì có phải trả nữa ko ạ
Ít hay nhiều thì tùy vào hoàn cảnh ạ. Nếu bần cùng khó khăn thì nó rất lớn, có thể nuôi gia đình cả tháng no đủ, nếu giàu có thì nó rất nhỏ, chưa bằng giá bữa ăn hay đôi dép. Thế nên NYC của cụ hoàn cảnh thế nào thì nó là thế ấy, đi ăn đc 1 bữa 15tr thì chắc quên luôn khoản vay rồi :D

TorienT

Xe container
Theo kinh nghiệm là bọn đấy nó 2 tháng lại tính lãi khoản nợ 100% một lần.

starsn

Xe điện
Không 16tr là em đã tính hệ số trượt giá các năm rồi mợ ạ. Nên có thể nói là đc tầm 10-12tr tháng lương hưu, em thấy thế cũng okie rồi.
Nói 10tr thì ít cũng là rất ít nhưng nhiều cũng rấ nhiều. Mấy hôm trc em hết tiền, em với bạn bé tìm mãi đc 20k cho nó đi ăn sáng mà mừng như bắt đc vàng, thấy 20K hóa ra cũng to phết :D
10tr nhiều chứ, có câu "nhất sỹ nhì nông, hết gạo chạy rông nhất nông nhì sỹ". Lúc sao đó không có là ra vấn đề ngay, mà nhà mợ cả 2 vc lương hưu thế đủ rồi.

Khoe lương hưu của em: nếu em làm ở đây 10-15 năm đóng bhxh thì đến 67 tuổi lương hưu 2 vc được 3-5k/ tháng, nếu khó khăn quá mang số tiền ấy về VN sống thoải mái.

Nếu em về Úc, ngoài cái nhà ra ts dưới 600k (& thu nhập dưới bn đó) thì được 3.5k úc/ tháng cho cả 2 vc. 67 tuổi mới được, chắc em không có cơ hội nhận khoản này, chỉ là nếu sa cơ lỡ vận vẫn có cái để trông vào.

Cái số lương hưu kia em nghĩ tương đương 30-35tr/ tháng ở VN, đối với em là đủ lắm rồi.

Ngoài ra Mỹ/ Úc đều miễn/ giảm thuế cho các khoản tiết kiệm hưu trí (tự quản lý hoặc góp quỹ đầu tư), giới hạn 22.5/ người/ năm + chủ lao động góp thành 25-27k/ năm. Tự thấy sướng.

Khác nhau ở chỗ có gì trong đầu ấy ạ.
Ví dụ 2 người cùng ngủ đến trưa mới nấu ăn. Một người thì đầy thực phẩm sơ chế sẵn trong tủ, đồ bếp cũng xịn sò nên 20 phút là thức ăn đầy bàn. Một người thì động đến gạo hết gạo, mắm hết mắm... lại còn không biết nấu ăn, bếp hết gas...
Em biết Cụ fun thôi nhưng em cũng không có ý gì ạ. Nếu áp dụng cách thức như nhau ra kết quả như nhau thì anh chị em ruột đã không có đứa giỏi đứa dốt. :)
Em đọc đâu đó nói là thường anh chị em IQ sẽ chênh nhau vài điểm thôi. Cái khác biệt lớn giữa ace ruột là cách bố mẹ/ gia đình kỳ vọng/ cư xử khác nhau với từng đứa.

Nhà em chúng nó lớn dần lên em thấy về đầu óc mà nói ko chênh quá, mỗi đứa một thế mạnh thì đúng hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
... Còn nếu muốn nghĩ 1 khoản ngoài lương hưu thì mợ có thể tiết kiệm ngay từ bây giờ, 1 tháng sau chi tiêu mợ để ra bao nhiêu đó phụ thuộc vào mức thu nhập, ném hết vào bank và cố gắng…quên nó đi. Từ giờ đến lúc nghỉ hưu sẽ có thêm 1 khoản tiết kiệm nho nhỏ bên cạnh hưu. Chỉ sợ k đủ bản lĩnh để tiết kiệm kiểu này thôi :))
Xã hội Việt Nam đến thời điểm hiện tại thì phụ huynh có thể hàng tháng bỏ tiền vào giành cho tương lai, hiện tại tạm quên không động đến, nhưng F1 của họ lại rất nhớ!
Ngay trong Ọp này, những tiếng nói F1 bây giờ mới cần tiền để kinh doanh, đợi đến lúc phụ huynh quy tiên mới để lại đã làm mất cơ hội của họ.
Nhà chỉ có 1 F1 còn đỡ, 2 trở lên là người này đã lo người kia lấy được nhiều tiền của phụ huynh hơn, nhất lại là 2 hay 3,... ông con trai.
Những nhà rất nhiều tài sản, phụ huynh gia trưởng chắc có nhiều khả năng giữ được hơn, còn rất nhiều người già từng có những tài sản lớn, nhưng về già trắng tay không ít, mà cũng chẳng phải vì bản thân họ được tiêu hết!

Anhdex

Xe tăng
Phụ thuộc vào NYC của cụ có thấy sướng ko sướng có khi cụ đc nhiều hơn còn ko cẩn thận cụ sẽ mất nhiều hơn 😛

TorienT

Xe container
Xã hội Việt Nam đến thời điểm hiện tại thì phụ huynh có thể hàng tháng bỏ tiền vào giành cho tương lai, hiện tại tạm quên không động đến, nhưng F1 của họ lại rất nhớ!
Ngay trong Ọp này, những tiếng nói F1 bây giờ mới cần tiền để kinh doanh, đợi đến lúc phụ huynh quy tiên mới để lại đã làm mất cơ hội của họ.
Nhà chỉ có 1 F1 còn đỡ, 2 trở lên là người này đã lo người kia lấy được nhiều tiền của phụ huynh hơn, nhất lại là 2 hay 3,... ông con trai.
Những nhà rất nhiều tài sản, phụ huynh gia trưởng chắc có nhiều khả năng giữ được hơn, còn rất nhiều người già từng có những tài sản lớn, nhưng về già trắng tay không ít, mà cũng chẳng phải vì bản thân họ được tiêu hết!
Em có 2 F1 quan điểm của em rõ ràng từ giờ là nuôi đến 18 + quỹ giáo dục là hết trách nhiệm. Cái em yêu cầu ngược lại là trách nhiệm về tinh thần, vật chất em tự lo. Lúc nào khó về với em thì có ba bữa cơm với một cái giường. Chấm hết.
P/s: Em từng chứng kiến do giáo dục (chủ yếu em nghĩ thế) không ổn nên bố mẹ 70-80 tuổi vẫn phải đi dọn rác cho con cái. Lúc đấy thì hưu với trí gì nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
Em đọc đâu đó nói là thường anh chị em IQ sẽ chênh nhau vài điểm thôi. Cái khác biệt lớn giữa ace ruột là cách bố mẹ/ gia đình kỳ vọng/ cư xử khác nhau với từng đứa.

Nhà em chúng nó lớn dần lên em thấy về đầu óc mà nói ko chênh quá, mỗi đứa một thế mạnh thì đúng hơn.
Em nghĩ IQ là một con số thể hiện tiềm năng, biến tiềm năng thành kết quả thực tế lại tùy mỗi cá thể, trong đó có yếu tố gia đình như Mợ nói (rất quan trọng).

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Ngó cái tít em nhiệt huyết phi vào để học hỏi, mà đọc một hồi hơn ba chục trang toàn thấy phải có mấy nhà với mấy chục tỏi em ù hết tai, rối loạn tiền đình luôn.
Quê chồng em cách HN 80km sau này chồng em đòi về thì em kệ thôi. Nơi gắn bó với chồng em chứ em có gì thân thuộc đâu. Nếu có cơ sở hai càng tốt, thời thanh xuân em hưởng hết rồi. Giờ đến lúc già cả khó tính ốm đau có người khác ôm hộ em lại mừng quá. Em ở đây với con em và em em thôi.
Thôi em đặt mục tiêu có 1 căn cho thuê và 3 tỏi tiền gửi tk cho nó dễ phấn đấu vậy. Hi vọng thớt này tồn lại cùng thời gian của chúng ta để 5,10 năm nữa ngó lại.
À em còn phải cần 2 tỏi chữa bệnh nữa cơ, chả công ty bảo hiểm nào bán cho em cả nên em phải tự set 2 tỏi vậy. Thế thì còn phải cày lâu lâu nữa.
e cộng nhẩm nhu cầu của m ợ là 10 tỷ, phỏng ạ?

Yeuaibaygio

Xe container
Với lãi suất 6%/năm, sau 20 năm là có gần 1 tỷ rồi :)

caisua

Xe lăn
Em có 2 F1 quan điểm của em rõ ràng từ giờ là nuôi đến 18 + quỹ giáo dục là hết trách nhiệm. Cái em yêu cầu ngược lại là trách nhiệm về tinh thần, vật chất em tự lo. Lúc nào khó về với em thì có ba bữa cơm với một cái giường. Chấm hết.
P/s: Em từng chứng kiến do giáo dục (chủ yếu em nghĩ thế) không ổn nên bố mẹ 70-80 tuổi vẫn phải đi dọn rác cho con cái. Lúc đấy thì hưu với trí gì nữa.
Em cũng nghĩ như cụ và cũng chuẩn bị sẵn sàng nuôi F2 tới khi đi làm luôn nếu F1 thất cơ lỡ vận để F2 ko đủ đk ăn học

phuongmit

Xe cút kít
Thực ra môn võ công này mới là thiên hạ vô địch đáng sợ nhất đấy ạ. Lái sang thể thao một tí ngày xưa em chơi thể thao nghiệp dư cũng rất khá, em không sợ tất cả các loại hoa chiêu mà chỉ sợ bọn nó bảo đập 5 quả không chết thì đập 50 quả khắc chết.
Công thức đơn giản (mà em không làm được) là năm bắt đầu đi làm mỗi năm bỏ 20% thu nhập tiết kiệm bất kể lí do thì năm 60 sẽ là con số khủng khiếp.
Mới nghe thì con số 2tr rất buồn cười vì nó manh mún quá :)) những ai đi làm lương cao, 1 năm để ra dc 100tr trở lên thì k tính còn e thấy nếu mặt bằng bthuong, thu nhập gọi là đủ chi tiêu thì để ra dc 2tr đều đặn sau chi tiêu cũng k phải nhiều người để dc. Con số này thậm chí nếu 2vc cùng chung chi, mỗi người 1tr cũng là quý đối với mức lương họ kiếm dc
vấn đề bác đề cập nó vẫn luôn tồn tại mà, nhưng e nghĩ giờ thế hệ bố mẹ 8x 9x thì cũng giáo dục con cái cấp tiến hơn, để chúng nhận thức là phải làm phải ăn chứ k phải trông ngóng vào đồng tiền tiết kiệm của bố mẹ nữa. Kịch bản tiết kiệm này e đưa ra là có mợ đang đề cập đến bhnt bên cạnh bhxh đang tham gia
Với lãi suất 6%/năm, sau 20 năm là có gần 1 tỷ rồi :)
vâng con số k hề nhỏ với các cụ về hưu chỉ với số tiền tiết kiệm có thể thực hiện dc ngay lúc còn trẻ khoẻ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Kịch bản tiết kiệm này e đưa ra là có mợ đang đề cập đến bhnt bên cạnh bhxh đang tham gia

vâng con số k hề nhỏ với các cụ về hưu chỉ với số tiền tiết kiệm có thể thực hiện dc ngay lúc còn trẻ khoẻ :D
Tham gia BHNT mà tài chính không dư dả thì nên có sự tính toán kỹ lưỡng. Nên tham gia gói đóng hàng năm với số tiền nhỏ thôi (dưới 10 triệu), thời gian đóng khoảng 15 năm, chọn mức bồi thường tử vong lớn nhất (đồng nghĩa với số tiền nhận về là thấp nhất sau thời gian tham gia bảo hiểm mà sự kiện bảo hiểm không xảy ra). Độ tuổi tham gia bảo hiểm + thời gian đóng BH nên tính toán trong khoảng thời gian mình đang phải nuôi F1 ăn học, để đảm bảo nếu có rủi ro với mình thì F1 còn 1 khoản đủ để học hết ĐH. Xác định tầm 40 tuổi trở lên mới tham gia BHNT thì "lỗ" nặng.
Song song với BHNT thì nên có BHXH để sau này nhận lương hưu + thẻ BHYT, và tiết kiệm dạng gửi góp để nhận lãi suất kép như trên.
Theo em đó là cách làm tương đối an toàn, hiệu quả đối với người có thu nhập trung bình, ổn định và chủ yếu từ tiền lương.

coolpix8700

Xe ngựa
...
vấn đề bác đề cập nó vẫn luôn tồn tại mà, nhưng e nghĩ giờ thế hệ bố mẹ 8x 9x thì cũng giáo dục con cái cấp tiến hơn, để chúng nhận thức là phải làm phải ăn chứ k phải trông ngóng vào đồng tiền tiết kiệm của bố mẹ nữa. Kịch bản tiết kiệm này e đưa ra là có mợ đang đề cập đến bhnt bên cạnh bhxh đang tham gia
...
Vấn đề cái suy nghĩ tiền của phụ huynh là tiền của mình nó thành như hiển nhiên rồi.
Thế hệ trẻ rất thích hô cấp tiến, sống phải theo tây,... nhưng không muốn học tụi tây mũi lõ cái quyền sở hữu: Tiền phụ huynh kiếm ra là của phụk huynh, họ sinh ra nên có trách nhiệm nuôi, cho đi học đến lúc trưởng thành, còn sau đó cuộc sống của mình là trách nhiệm của riêng mình.
Nhiều người cũng từ bé đã sang tây sống, nhưng vẫn về đòi phụ huynh chia tiền, phụ huynh thăng thiên rồi về đòi quyền thừa hưởng không nói, mà phụ huynh vẫn sống sờ sờ.
Những người do số phận, khả năng,... đến cuối đời làm vẫn không đủ sống để phụ huynh phải lo cũng chẳng nói, ngay cả những người số may, tài sản đếm không hết mà thấy phụ huynh tiêu tiền của chính phụ huynh làm ra cũng thấy đau, cứ như mỗi đồng các bậc phụ huynh sử dụng là đang lấy từ cái túi của mình.
Các bậc phụ huynh mà kiên quyết để giữ lại chút tiền choi đến hết đời không nói, nhưng không hiếm người chỉ có 1 chỗ ở nhỏ, mấy đồng tiết kiệm cũng bán đỉ, lấy tiền chia hết, lũ F1 lấy được tiền xong, tỵ nhau để không dám bỏ ra đồng nào lúc phụ huynh cần. Chỉ 1 chút tiền lương hưu, bảo hiểm cho họ lúc đó là rất cần thiết!

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Vấn đề cái suy nghĩ tiền của phụ huynh là tiền của mình nó thành như hiển nhiên rồi.
Thế hệ trẻ rất thích hô cấp tiến, sống phải theo tây,... nhưng không muốn học tụi tây mũi lõ cái quyền sở hữu: Tiền phụ huynh kiếm ra là của phụk huynh, họ sinh ra nên có trách nhiệm nuôi, cho đi học đến lúc trưởng thành, còn sau đó cuộc sống của mình là trách nhiệm của riêng mình.
Nhiều người cũng từ bé đã sang tây sống, nhưng vẫn về đòi phụ huynh chia tiền, phụ huynh thăng thiên rồi về đòi quyền thừa hưởng không nói, mà phụ huynh vẫn sống sờ sờ.
Những người do số phận, khả năng,... đến cuối đời làm vẫn không đủ sống để phụ huynh phải lo cũng chẳng nói, ngay cả những người số may, tài sản đếm không hết mà thấy phụ huynh tiêu tiền của chính phụ huynh làm ra cũng thấy đau, cứ như mỗi đồng các bậc phụ huynh sử dụng là đang lấy từ cái túi của mình.
Con cái kiểu này em chấp nhận rằng mình đã giáo dục thất bại và chỉ tay ra cửa luôn.