[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

le_petit

Xe tăng
À em thấy các cụ vẽ kịch bản về hưu toàn về quê, trông cháu, vui thú điền viên. Chứ với em về hưu non là cơ hội để sống một cuộc đời khác, em thích sống nhiều kiểu khác nhau trong một cuộc đời. Cái đấy mới là động lực em về hưu sớm chứ không phải vì đủ tài chính - biết thế nào là đủ ạ.
Rất nhiều năm rồi, tôi luôn ám ảnh bởi mong muốn bỏ tất cả, cả tuần chỉ một mình ở đâu đó, ko điện thoại, ko thông tin để ko biết từ việc con nhóc hôm nay gây sự ở lớp đến việc Tàu đánh Đài hay ngân hàng nào đó ở Hoa kỳ bị sập. Từ sáng đến tối la cà quan sát từ cảnh thiên nhiên đến cuộc sống mọi người, Uư tiên vùng quê nghèo miền núi, biển và hải đảo, tối về ngồi đọc mấy cuốn sách rồi ngủ thật sâu trong tiếng côn trùng.
Vậy mà cuộc sống cày cuốc, bỏ ra một ngày mất thông tin là ruột đã nóng ran rồi!
Vậy là lại phải chờ đến hưu, sau khi đã trả xong nợ đời.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em đang tính về VN nghỉ hưu mà nghe các cụ bàn phải có vài căn hộ và mươi tỷ mới ổn thì em cũng e ngại lắm.
Cụ về thì cứ về thôi. Có nhiều thứ để vui lắm. Chỉ duy nhất có 1 thứ cụ xác định thiệt thòi là cái "class " của cụ giảm dần theo thời gian trừ khi cụ có phương án phòng thủ khác.

le_petit

Xe tăng
:)) tính như cụ thì 10 triệu của năm 2022 tương đương 240 triệu của 2002.
Lương em khi đó mới ra trường tầm hơn 2 triệu, tương đương bây giờ người ta trả cho người mới ra trường 60 triệu? Em đồ rằng không phải vậy, nó áng chừng cũng bằng hơn chục triệu bây giờ thôi ạ.
Lương bình quân trong ngạch công chức, viên chức ngày tôi ra trường (và trước đó, những năm 60) và cho đến bây giờ(40 năm) quy ra vàng vẫn tương đương nhau.
Có khác là mức chênh giữa cao nhất (khối tư nhân) với mức khởi điểm thấp nhất (khối nhà nước) có chênh lệch lớn hơn thôi.
Thêm một điều, để duy trì cuộc sống tối thiểu thì càng ngày càng cần ít đi (so với lương bình quân) nhưng tốc độ chi càng ngày càng nhanh nếu tăng mức sống, ví dụ, mức chênh của dịch vụ càng ngày càng nhanh.

TorienT

Xe container
Rất nhiều năm rồi, tôi luôn ám ảnh bởi mong muốn bỏ tất cả, cả tuần chỉ một mình ở đâu đó, ko điện thoại, ko thông tin để ko biết từ việc con nhóc hôm nay gây sự ở lớp đến việc Tàu đánh Đài hay ngân hàng nào đó ở Hoa kỳ bị sập. Từ sáng đến tối la cà quan sát từ cảnh thiên nhiên đến cuộc sống mọi người, Uư tiên vùng quê nghèo miền núi, biển và hải đảo, tối về ngồi đọc mấy cuốn sách rồi ngủ thật sâu trong tiếng côn trùng.
Vậy mà cuộc sống cày cuốc, bỏ ra một ngày mất thông tin là ruột đã nóng ran rồi!
Tạ dại ta tìm nơi vắng vẻ
Người khôn người đến chốn lao xao
....
Thông tin cũng là một dạng nghiện khó cai đấy cụ. Cảm giác mình cần phải thuộc về một cái gì đó, mình cần phải trở thành một ai đấy khó dứt ra lắm.

Dream Thai

Xe điện
O đây có cụ nào hưu khi mà vẫn còn nợ đời ko nhỉ, ví dụ: tiền saving chưa đủ, con cái con học hành.

Chắc mỗi cái đội bỏ nhà đi tu làm dc thôi nhỉ

TorienT

Xe container
Em kỷ niệm 16 năm làm việc bằng kỳ nghỉ 7 tháng ko làm cho cty nào theo kiểu fulltime. Thấy cũng okie ko chán mấy, dù đúng lúc covid nên lỡ mất kế hoạch đi chơi, cả ngày nấu nướng, cắm hoa, chăm cây, đọc sách, xem phim, em định đi học nấu ăn mà lúc đó covid họ ko mở lớp.
Em thích giao du nên sẽ ko nghỉ kiểu tự kỷ ở nhà suốt ngày mà dự định sẽ:
1. Làm một chút việc parttime, như tư vấn hướng nghiệp, tư vấn theo dự án kiểu external advisor hay business development (em đã và đang làm), chạy business cá nhân nếu nó còn có thể duy trì.
Nhưng chỉ tuần khoảng 1-3 buổi và vài tháng trong năm thôi.
2. Đi học hành linh tinh kiểu nấu ăn, cắm hoa, thể thao..
3. Rủ bạn bè nghỉ hưu cùng thi thoảng còn cà phê giao du, vì chồng em thích đi làm ko thích chơi như em.
4. Đi du lịch, ko ai đi cùng thì đi tour hoặc đi thăm bạn bè ở các nc.
5. thành viên tích cực các loại diễn đàn hay ho, vì em thích tán phét :D

Dự kiến là 5 năm nữa, khi em 50 tuổi và bạn lớn đã học xong đại học, dù bạn bé nhà em lúc đó mới C3, nhưng đợi bạn bé xong thì lâu quá ko đợi đc.
Em hiện giờ nói thế nào nhỉ, là sống vô dụng hơn nhưng thú vị hơn. Thời đi làm em mất dần khả năng "cảm nhận" dù em có được khá nhiều (khá bất công vì em lười). Em mất khả năng cảm nhận sách, mất khả năng cảm nhận nhạc, mất khả năng ngồi nhiều tiếng vơ vẩn không để làm gì, mất đi trí tưởng tượng (hay tưởng bở), mất khả năng làm điều gì đó không mục đích... Nói chung mấy thứ nhảm nhí đó với số đông không quan trọng, nhưng với em nó quan trọng.

Dream Thai

Xe điện
Hồi yêu nhau e cứ thấy ny e mua bán j đểu ghi chép lại. Hỏi thì bạn ấy nói là phải ghi lại để cuối tháng thanh toán với mẹ. :D Sau này lấy nhau về bạn ấy vẫn giữ thói quen đó. Tăt nhiên ko chi tiết như lúc còn đi học. Ban đầu e thấy kiểu này nó cứ thế nào ấy. :)) Nhưng càng về sau e thấy đây 1 cách quản lý chi tiêu rất hay. :D
Ghi chép để khi chia tay nó đòi quà đấy cụ, e fun tí =))

Dream Thai

Xe điện
Em hiện giờ nói thế nào nhỉ, là sống vô dụng hơn nhưng thú vị hơn. Thời đi làm em mất dần khả năng "cảm nhận" dù em có được khá nhiều (khá bất công vì em lười). Em mất khả năng cảm nhận sách, mất khả năng cảm nhận nhạc, mất khả năng ngồi nhiều tiếng vơ vẩn không để làm gì, mất đi trí tưởng tượng (hay tưởng bở), mất khả năng làm điều gì đó không mục đích... Nói chung mấy thứ nhảm nhí đó với số đông không quan trọng, nhưng với em nó quan trọng.
E nghĩ những người hưu sớm là để sống tối giản về vật chất, tối ưu về tình thần trong dk quỹ tgian ko con nhiều

Còn đội có >10 tỷ thì hưu lúc nào chả dc, vì với số tiền đó sinh ra nguồn tiền thụ động cũng kha khá

vnvodoi

Xe điện
Em thử tính cho cụ cái dòng bôi đậm nhé.
20 năm nữa, theo dữ liệu lịch sử, ước tính tương lai, trượt giá độ 100% sau 10 năm. Như vậy 20 năm trượt giá khoảng 4 lần.
Ước chừng GDP tăng 2.5 lần sau 10 năm trong 20 năm tới. Như vậy mức sống tăng lên 6 lần sau 20 năm.
Như vậy sau 20 năm nữa, sức mua của 10 củ hiện tại tương đương sức mua của 10/(6*4) = 416k của thì hiện tại. Tương tự, 15 củ sẽ tương đương 625k thời hiện tại.
Cụ có thể sống được với mức chi tiêu như vậy ?
Cụ tính như vậy tức là nghĩ 20 năm sau bát phở sẽ là 50 *4= 200k à ?

Em có thể cá với cụ là sẽ không bao giờ có giá tối thiểu là 200k / bát phở kể cả là 20 năm sau. Các cụ hưu trí thì chỉ cần nhu cầu cơ bản, và chắc chắn mức sống cơ bản của 15 củ cho 20 năm sau vẫn đủ !

Không nên nghĩ là tiền VN sẽ mãi mất giá nhiều như vậy . Nếu tính như cụ thì 40 năm sau bát phở tối thiểu lên 1 triệu ?

fadco

Xe container
Cụ tính như vậy tức là nghĩ 20 năm sau bát phở sẽ là 50 *4= 200k à ?

Em có thể cá với cụ là sẽ không bao giờ có giá tối thiểu là 200k / bát phở kể cả là 20 năm sau. Các cụ hưu trí thì chỉ cần nhu cầu cơ bản, và chắc chắn mức sống cơ bản của 15 củ cho 20 năm sau vẫn đủ !

Không nên nghĩ là tiền VN sẽ mãi mất giá nhiều như vậy . Nếu tính như cụ thì 40 năm sau bát phở tối thiểu lên 1 triệu ?
Hiện tại nếu hưu thì nhu cầu chắc chỉ loanh quanh 10 củ/ tháng sinh hoạt thoải mái rồi

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu tính như cụ thì 40 năm sau bát phở tối thiểu lên 1 triệu ?
Căng quá, vì 40 năm nữa khả năng em vẫn chén được phở ạ :D.
Như mẹ em lương mất sức giờ được 100 bát phở hạng thường mà.

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ đã tính đến 40 năm rồi à, trong giai đoạn đó có kịch bản đổi tiền & Ukraine chưa :))

mayxanh_hp

Xe tăng
O đây có cụ nào hưu khi mà vẫn còn nợ đời ko nhỉ, ví dụ: tiền saving chưa đủ, con cái con học hành.

Chắc mỗi cái đội bỏ nhà đi tu làm dc thôi nhỉ
Em thì hưu kiểu là ko đi làm công sở nữa thôi còn vẫn phải cày khi còn sức. Một là con cái đứa lớn sắp ra trường nhưng mình vẫn cần hỗ trợ dựng vợ gả chồng, cho nó tí nhà cửa. Con bé thì chưa vào ĐH vẫn phải nuôi 7-8 năm nữa, rồi cũng dựng vợ gả chồng và cho tí nhà cửa. Ngoài ra còn bố mẹ già hai bên. Các cụ tuy có lương hưu nhưng nếu nằm viện mình cũng phải lo. Rồi cũng muốn tích lũy thêm chút tiết kiệm cho chính hai vc sau này. Nhưng em ko ngại làm nếu mình vẫn còn sk vì có chút công việc có vui, não vẫn phải tính tính toán toán 1 chút, vẫn phải lao động chân tay 1 chút cho khoẻ. Tuy nhiên sẽ ko phải làm sống chết như khi còn trẻ nữa.

Smile1102

Xe container
Em thì cviec hiện tại đang phải phát huy trí tưởng tượng hàng ngày cụ ạ. Có điều tưởng tượng và sáng tạo đến kiệt quệ thôi :D
Sếp em toàn giao cho em việc chưa ai làm nên tha hồ phát huy.
Em thì dù bận như thế nào thì thường T7-CN là ko làm gì, và em sẽ đọc sách, truyện, xem phim, đi chơi, ăn uống hay cà phê tán phét với bạn bè, về quê... Thi thoảng mà chán thì em trốn việc tự off để đi la cà thơ thẩn, ko nghĩ gì, ngủ nếu em trót thức khuya quá để xem phim đọc truyện. Em 4x nhưng vẫn hay quá đà, kiểu xem phim xuyên ngày xuyên đêm xong phải ngủ cả 1 ngày. Những lúc đó em bẩu là chị bận lắm ko meeting đc, hay xin luôn nghỉ 1 ngày ở nhà ngủ nghê chơi bời, kệ đời cviec (tất nhiên cũng biết chọn thời điểm mà ko ảnh hưởng lớn), hoặc thay vì meeting chiều mà muốn đi cà phê hay bạn bè thì em sẽ meeting tối. Tóm lại em cũng hơi hư hư ngẫu hứng tự tạo sự linh hoạt cho cviec để phục vụ thú vui cuộc sống.
Thế mà em thấy vẫn chưa đủ, còn muốn thảnh thơi và linh hoạt hơn nữa :D

TorienT

Xe container
Em thì cviec hiện tại đang phải phát huy trí tưởng tượng hàng ngày cụ ạ. Có điều tưởng tượng và sáng tạo đến kiệt quệ thôi :D
Sếp em toàn giao cho em việc chưa ai làm nên tha hồ phát huy.
Em thì dù bận như thế nào thì thường T7-CN là ko làm gì, và em sẽ đọc sách, truyện, xem phim, đi chơi, ăn uống hay cà phê tán phét với bạn bè, về quê... Thi thoảng mà chán thì em trốn việc tự off để đi la cà thơ thẩn, ko nghĩ gì, ngủ nếu em trót thức khuya quá để xem phim đọc truyện. Em 4x nhưng vẫn hay quá đà, kiểu xem phim xuyên ngày xuyên đêm xong phải ngủ cả 1 ngày. Những lúc đó em bẩu là chị bận lắm ko meeting đc, hay xin luôn nghỉ 1 ngày ở nhà ngủ nghê chơi bời, kệ đời cviec (tất nhiên cũng biết chọn thời điểm mà ko ảnh hưởng lớn), hoặc thay vì meeting chiều mà muốn đi cà phê hay bạn bè thì em sẽ meeting tối. Tóm lại em cũng hơi hư hư ngẫu hứng tự tạo sự linh hoạt cho cviec để phục vụ thú vui cuộc sống.
Thế mà em thấy vẫn chưa đủ, còn muốn thảnh thơi và linh hoạt hơn nữa :D
Làm sếp của mợ đau đầu phết nhỉ.

Trongxanh2022

Xe buýt
E nghĩ những người hưu sớm là để sống tối giản về vật chất, tối ưu về tình thần trong dk quỹ tgian ko con nhiều

Còn đội có >10 tỷ thì hưu lúc nào chả dc, vì với số tiền đó sinh ra nguồn tiền thụ động cũng kha khá
Nghĩ vậy thôi cụ. Saving nhiều thì tiêu cũng lắm. Vì không ai sống 1 mình được.

6997

Xe container
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Em cần 50 tỷ! Phân bổ như sau:

Con: 4 đứa x 5 tỷ mỗi đứa - cất riêng để lo ăn học, đi làm, cưới xin, nhà cửa... (nó mà đòi đi học nước ngoài thì một phát hết luôn :( )
Vợ: 10 tỷ - để nuôi con, lo lắng mọi thứ trong nhà
Các cụ: 10 tỷ - chủ yếu là ốm đau, bệnh tật...
Em: 5 tỷ: lo cho cái thân em
5 tỷ: dự phòng, bồ bịch, bạn bè, nhậu nhẹt... blah blah

Tranh thủ 5ph nghỉ, cém thế thôi, chứ giờ em chưa có đủ 50 triệu VND :D :D