[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Em cũng đang tự học tiếng Trung đây. Mơ ước được đi TQ 1 lần. Giờ thì em hay cày phim TQ, cả cổ trang lẫn hiện đại ngôn tình. Em lại có bệnh thích xem phim có trai xinh gái đẹp nữa.
Trung Quốc dễ đi mà cụ. Đi ngay thôi.

TorienT

Xe container
Đi du lịch để lại nhiều kỷ niệm đẹp, hồi mới ra trường em đến Quế Lâm, hồi đấy cũng lười thể thao, trên đường đi gặp 2 đứa backpacker người Sing, cùng nhau đi bộ từ thị trấn này đến thị trấn kia, hình như đâu đó 30km theo đường mòn dọc 1 con sông - nó đẹp & thoáng đãng lắm lắm, sông sông núi núi, nước trong như ngọc, vắng vẻ, người ta nói Quế Lâm là thiên đường nơi hạ giới không sai tí nào. Trên đường đi gặp 1 anh nhà quanh đó, anh ý kể chuyện đi làm công nhân đâu đó abc xyz xong bỏ về, giờ đang kiếm việc làm. Anh ý cứ lẽo đẽo đi theo làm tour guide miễn phí cả mấy tiếng. Đến 4h chiều anh ý kêu có gd chị họ gần đó có 1 quán ăn nhỏ, hỏi đến ăn ko. Thế là đến - đến nơi họ cho chọn món - chọn xong họ đi bắt gà thịt ra vườn hái rau nấu cho mình ăn. Chén xong cô đấy lấy thuyền chèo tay đưa bọn em đến nốt quãng đường thị trấn định đi - chỉ nhớ mọi thứ đều rất rẻ.

Nói Nội Mông nhớ mấy câu trong film chưởng mợ ơi "chúng ta cùng nhau đi đến nơi cùng trời cuối đất, cùng nhau chăn dê blah blah blah", tại cứ chăn dê chăn ngựa là nghĩ đến NM. Lần trước chồng em đi NM cũng là đi camp như mợ nói. Bọn Úc còn có trò đi camp châu Phi theo mùa, lần theo dấu chân xem cs hoàng dã của động vật - kiểu đấy phải đi cả tháng. Hồi bé viết truyện linh tinh thế ai mà biết nếu có cơ hội đã lập team viết được truyện chưởng, làm film hài mợ nhỉ :))

Hình như cụ TorienT có con nhỏ mà vẫn vào NT kìa mợ, hay mợ dọn vào đấy enjoy life rồi thuê/ nhờ cụ ấy kèm con học cho :D Nhớ boa nhiều nhiều tí :D

Hình như mới mở cửa rồi mợ, nếu đi với chồng con mỗi năm được 2-3 lần có khi đi đến già chưa hết vui, chưa hết chỗ ý.
Em đi Mông Cổ rồi, nói chung thỏa giấc mơ. Em đang chuẩn bị cho đi chuyến này.

TorienT

Xe container
À còn mợ nào ở trên chia sẻ việc đủ điều kiện trừ F1 nhỏ. Em nghĩ F1 là chuyện rất quan trọng với chúng ta nhưng em không chọn hy sinh cho F1. Em chọn có mặt những thời điểm quan trọng trong đời F1 là đủ. Ví dụ như hết tháng này em sẽ về Hà Nội đóng cửa học cùng F1 chuẩn bị kỳ thi cấp 3. F1 đen vì có ông bố ham chơi, phải chịu vậy.

baogiomuaduocxe

Xe điện
Thụ động là sao cụ
Và mức sống cỡ nào cho số$ đó ?
chắc ý cụ ấy là không phải làm gì vẫn có 30 củ/tháng.
với 30 củ/th ở hà nội thì cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu thôi, chưa có gì dư dật
thêm 5 tỏi găm mình, thì kể cũng khá an tâm (điều kiện đã có nhà riêng, k phải đi thuê)

cadilac30

Xe tăng
chắc ý cụ ấy là không phải làm gì vẫn có 30 củ/tháng.
với 30 củ/th ở hà nội thì cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu thôi, chưa có gì dư dật
thêm 5 tỏi găm mình, thì kể cũng khá an tâm (điều kiện đã có nhà riêng, k phải đi thuê)
Em lại tưởng thụ động là tiền không chắc chắn chứ !!!

baogiomuaduocxe

Xe điện
Em lại tưởng thụ động là tiền không chắc chắn chứ !!!
theo ngu ý của e thì vừa phải có 5 tỷ vừa có thu nhập thụ động chừng 30 củ/tháng thì có thể đạt tự do tài chính ở hà nội (Thu nhập thụ độngthu nhập nhận được mà không cần sử dụng sức lao động của chính mình. Nó là nguồn thu nhập từ những tài sản của mình như bản quyền âm nhạc, tài sản sở hữu trí tuệ, bất động sản...).

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em đang học tiếng Trung để đi chơi Trung Quốc cho thoải mái đây. Thật sự hồi trẻ em đọc nhiều sách Trung Quốc nên lúc nào cũng đến các nơi như trong truyện. Với lại em thấy em gần gũi văn hóa Trung Hoa.
Cụ cho em 10 quyển truyện cụ nhớ đầu tiên xem em với cụ trùng bao nhiêu.
Em có 3 năm cấp 2 chuyên luyện truyện TQ.
À mà thôi 20 đi chứ 10 sợ hơi ít :D

Smile1102

Xe container
Đi du lịch để lại nhiều kỷ niệm đẹp, hồi mới ra trường em đến Quế Lâm, hồi đấy cũng lười thể thao, trên đường đi gặp 2 đứa backpacker người Sing, cùng nhau đi bộ từ thị trấn này đến thị trấn kia, hình như đâu đó 30km theo đường mòn dọc 1 con sông - nó đẹp & thoáng đãng lắm lắm, sông sông núi núi, nước trong như ngọc, vắng vẻ, người ta nói Quế Lâm là thiên đường nơi hạ giới không sai tí nào. Trên đường đi gặp 1 anh nhà quanh đó, anh ý kể chuyện đi làm công nhân đâu đó abc xyz xong bỏ về, giờ đang kiếm việc làm. Anh ý cứ lẽo đẽo đi theo làm tour guide miễn phí cả mấy tiếng. Đến 4h chiều anh ý kêu có gd chị họ gần đó có 1 quán ăn nhỏ, hỏi đến ăn ko. Thế là đến - đến nơi họ cho chọn món - chọn xong họ đi bắt gà thịt ra vườn hái rau nấu cho mình ăn. Chén xong cô đấy lấy thuyền chèo tay đưa bọn em đến nốt quãng đường thị trấn định đi - chỉ nhớ mọi thứ đều rất rẻ.

Nói Nội Mông nhớ mấy câu trong film chưởng mợ ơi "chúng ta cùng nhau đi đến nơi cùng trời cuối đất, cùng nhau chăn dê blah blah blah", tại cứ chăn dê chăn ngựa là nghĩ đến NM. Lần trước chồng em đi NM cũng là đi camp như mợ nói. Bọn Úc còn có trò đi camp châu Phi theo mùa, lần theo dấu chân xem cs hoàng dã của động vật - kiểu đấy phải đi cả tháng. Hồi bé viết truyện linh tinh thế ai mà biết nếu có cơ hội đã lập team viết được truyện chưởng, làm film hài mợ nhỉ :))

Hình như cụ TorienT có con nhỏ mà vẫn vào NT kìa mợ, hay mợ dọn vào đấy enjoy life rồi thuê/ nhờ cụ ấy kèm con học cho :D Nhớ boa nhiều nhiều tí :D

Hình như mới mở cửa rồi mợ, nếu đi với chồng con mỗi năm được 2-3 lần có khi đi đến già chưa hết vui, chưa hết chỗ ý.
Nhưng năm nay em ưu tiên đi Mỹ ạ, và có thể đi một đảo thuộc địa Pháp. Nói chung KH thế mà giờ đang chết dấp với 1 dự án ko biết khi nào mới xong đây.

TorienT

Xe container
Cụ cho em 10 quyển truyện cụ nhớ đầu tiên xem em với cụ trùng bao nhiêu :D
Tam Quốc, Đông Chu, Thủy Hử, Tây Du, Nhật Ký Ngừoi Điên, Totem Sói, Anh Hùng Xạ Điêu, Tiểu Lý Phi Đao, Đàn Hương Hình

Smile1102

Xe container
Tam Quốc, Đông Chu, Thủy Hử, Tây Du, Nhật Ký Ngừoi Điên, Totem Sói, Anh Hùng Xạ Điêu, Tiểu Lý Phi Đao, Đàn Hương Hình
Ôi thế trùng có 5/10 thôi ạ, 4 cái đầu và AHXĐ. Em đọc kiểu Liêu trai chí dị, Bao Công, Tây Thi, Hồng Lâu Mộng, Chung Vô Diệm, Phong Thần... À em còn thích AQ chính truyện của Lỗ Tấn, các tác phẩm sau này cũng có đọc nhưng ít hơn kinh điển. Còn riêng truyện Ngôn tình TQ thì em đọc vô biên cương vì ko đếm đc bao nhiêu luôn :D

TorienT

Xe container
Ôi thế trùng có 5/10 thôi ạ, 4 cái đầu và AHXĐ. Em đọc kiểu Liêu trai chí dị, Bao Công, Tây Thi, Hồng Lâu Mộng, Chung Vô Diệm, Phong Thần... À em còn thích AQ chính truyện của Lỗ Tấn, các tác phẩm sau này cũng có đọc nhưng ít hơn kinh điển. Còn riêng truyện Ngôn tình TQ thì em đọc vô biên cương vì ko đếm đc bao nhiêu luôn :D
Em đàn ông mà cổ sử và chưởng là đương nhiên. À thêm Liêu Trai Chí Dị với Phong Thần nữa.

ncs

Xe buýt
Vâng tại em ham.chơi, tròn 27 tuổi mới đi làm cụ ạ.
Đã thế lại ham hố nghỉ ngơi giữa chừng nên giờ mới đóng đc có hơn 16 năm, mà lại còn muốn về hưu sớm nên chắc chấp nhận lương hưu thấp.
Điểm tích cực là có hơn 10 năm đóng kịch mức nên tính ra ko quá tệ, đâu đó năm trc em nghỉ, e tính trung bình em đóng đâu đó tương đương 16tr tháng. Hi vọng làm thêm 5 năm cũng đóng mức cao để nâng lên thêm đc chút
Ai cho mợ đóng 16tr tháng. Mức lương tối đa đóng bhxh bằng 20 lần lương cơ sở là 1,49tr =30 tr.Đóng bhxh 22% của 30tr thôi.

Anhdex

Xe tăng
Cụ cho em 10 quyển truyện cụ nhớ đầu tiên xem em với cụ trùng bao nhiêu.
À mà thôi 20 đi chứ 10 sợ hơi ít :D
Cổ Long
Kim Dung
Trần Thanh Vân
Ưu Đàm Hoa
Nhất Giang
Mợ xem có trùng với em ko =))

Smile1102

Xe container
Em đàn ông mà cổ sử và chưởng là đương nhiên. À thêm Liêu Trai Chí Dị với Phong Thần nữa.
Chưởng Kim Dung em đọc AHXĐ Và Cô gái Đồ Long thôi, sau đọc thêm thấy motif nó giống nhau nên em ko đọc nữa.

Smile1102

Xe container
Cổ Long
Kim Dung
Trần Thanh Vân
Ưu Đàm Hoa
Nhất Giang
Mợ xem có trùng với em ko =))
Truyện chưởng em đọc mỗi Kim Dung cụ ơi, đọc đến quyển thứ 3 thì chán ko đọc nữa nên bỏ hẳn mảng đó. Trc em toàn đọc kinh điển, giờ em quay qua Ngôn tình xàm xí giết thời gian. À phim ngôn tình TQ toàn giai xinh gái đẹp nên en cũng hay xem phết, mỗi tội xem đee quên nên ko nhớ tên mấy.

nickthu2

Xe buýt
Nhà cháu chỉ mong con cháu trưởng thành, các cụ mạnh khỏe.
Tiền cháu có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít ạ. Cháu sẽ cố linh hoạt để không phải nghỉ hưu :D

Smile1102

Xe container
Ai cho mợ đóng 16tr tháng. Mức lương tối đa đóng bhxh bằng 20 lần lương cơ sở là 1,49tr =30 tr.Đóng bhxh 22% của 30tr thôi.
16tr là mức đóng, còn tiền bỏ ra em chả quan tâm vì cty đóng,em chỉ để ý phần nhận về :D
Nhưng khi em làm cty nc ngoài thì đóng mức tối đa.

Anhdex

Xe tăng
Truyện chưởng em đọc mỗi Kim Dung cụ ơi, đọc đến quyển thứ 3 thì chán ko đọc nữa nên bỏ hẳn mảng đó. Trc em toàn đọc kinh điển, giờ em quay qua Ngôn tình xàm xí giết thời gian. À phim ngôn tình TQ toàn giai xinh gái đẹp nên en cũng hay xem phết, mỗi tội xem đee quên nên ko nhớ tên mấy.
Em mê truyện quên cả học . Giờ vẫn đọc giết thời gian lúc rảnh đây 😀 tivi fim giờ hầu như ko xem chứ thời trẻ trâu thanh niên cũng cầy thâu ngày đêm luôn 😂

Xux2

Xe máy
Em nghĩ giữa chiều chuộng và giáo dục là 2 chuyện khác nhau chứ.
Thiển ý của em thì chiều con đã là một cách giáo dục không tốt rồi ah, người được chiều tức là có được mọi thứ dễ dàng, từ đó sẽ không nỗ lực phấn đấu như những người phải tự thân vận động.