[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

starsn

Xe điện
Đi Mông Cổ thì cần đi landtour ấy, mình ko biết tiếng chắc ko tự đi được, nó ko phải kiểu đô thị. Em cũng tìm hiểu rồi, wishlist của em nhiều lắm em sẽ đưa con đi dần dần. Chồng em thì chịu ah, rủ dc chuyến nào thì rủ vậy. Lái xe đi loanh quanh 5-600km đổ lại thì ổng ko ngại chứ đi máy bay ổng ngại lắm, chẳng hiểu. Muốn đi xa em phải chờ con em lớn vậy, năm sau bắt đầu triển được ròi.
Có thể tour tùy đoạn thôi ko cần tour từ đầu đến cuối, nếu mợ đi nhiều sẽ thấy tiếng không phải vấn đề. Em đoán thuê xe tự lái cũng được. Dù sao cũng là đoán thôi :)

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
thật may mắn cho đất nước là cụ chỉ làm ọp phơ chứ chưa làm bên ban vật giá CP chứ k thì chết nước hại dân :))
Vâng, em dân ngu cu đen chỉ tính dc như thế làm ví dụ sinh động thôi cụ, cụ cho phản biện bằng số liệu đi chứ ai lại nói chung chung ra vẻ bác học thế này.
Đợi 26 năm nữa xem vật giá thế nào vậy,.
Các cụ tham khảo topic này cũng đề cập đến trượt giá:

Yeuaibaygio

Xe container
e chưa đặt bút tính chi tiết nhưng nếu ai làm dc thì sẽ có 1 khoản tiết kiệm khá ổn bên cạnh lương hưu, chỉ cần quyết tâm hồi tuổi trẻ, có thể k quá khó nhưng bản lĩnh thì sợ thiếu :))
Thế mà cái cụ 30 tuổi lương 12 triệu, tiết kiệm 3 năm mua được ô tô và đang phấn đấu mua nhà... lại bị ném đá tập thể :-?

Yeuaibaygio

Xe container
Các cụ chém khỏe thật, ms mấy ngày đã 50 trang rồi.
Vậy các cụ đã có câu trả lời là bao nhiêu chưa ạh, e ngại lội pages quá, cụ nào túm váy giùm e vs ạh
Túm váy là 50 tỷ, còn tốc váy thì 200 tỷ Cụ nhé.

starsn

Xe điện
Túm váy là 50 tỷ, còn tốc váy thì 200 tỷ Cụ nhé.
=))

Em tóm tắt là nhu cầu đơn giản 10tr là đủ cho 2 người, tương đương chung cư 3 tỷ cho thuê. Còn vẫn đủ khoẻ để ăn chơi thì cứ đi cày lấy tiền chơi, khỏi tính ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Thế mà cái cụ 30 tuổi lương 12 triệu, tiết kiệm 3 năm mua được ô tô và đang phấn đấu mua nhà... lại bị ném đá tập thể :-?
Mợ đọc lại bài đó, cụ đó ăn tiêu ở dạng đặc biệt, k hề giống với số đông và rất ít người thực hiện dc theo phương án đó, nhất là đã có gia đình, con cái thì chi tiêu như vậy là bất khả thi

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ đọc lại bài đó, cụ đó ăn tiêu ở dạng đặc biệt, k hề giống với số đông và rất ít người thực hiện dc theo phương án đó, nhất là đã có gia đình, con cái thì chi tiêu như vậy là bất khả thi
À vì Cụ nói đến quyết tâm và bản lĩnh thì em thấy là cụ đó có đấy (chỉ là hơi cá biệt).
Cụ đó cũng có nói là khi có vợ con thì không tiêu thế được.

starsn

Xe điện
À vì Cụ nói đến quyết tâm và bản lĩnh thì em thấy là cụ đó có đấy (chỉ là hơi cá biệt).
Cụ đó cũng có nói là khi có vợ con thì không tiêu thế được.
Hết like được mợ, cụ ấy bản lĩnh & biết vươn lên trong hoàn cảnh của mình.

Dream Thai

Xe điện
=))

Em tóm tắt là nhu cầu đơn giản 10tr là đủ cho 2 người, tương đương chung cư 3 tỷ cho thuê. Còn vẫn đủ khoẻ để ăn chơi thì cứ đi cày lấy tiền chơi, khỏi tính ạ.
Chuẩn cụ,

Nên chia thành 2 khoản:
1.Cứng: 2 vc tầm 15tr tháng là okie, đó là e tính cho thời điểm hiện tại
2. Mềm: khoản ăn chơi giải trí, travelling, cái này vô cùng, cá nhân e cần thêm 10tr, tháng nào tiêu nhiều tháng sau nghỉ :))

Anhdex

Xe tăng
Các cụ chém khỏe thật, ms mấy ngày đã 50 trang rồi.
Vậy các cụ đã có câu trả lời là bao nhiêu chưa ạh, e ngại lội pages quá, cụ nào túm váy giùm e vs ạh
Có cụ 500tr có cụ vít lên 200 tỷ tuỳ nhu cầu .Vậy còn cụ 😬

leua

Xe tăng
Em xin up một bảng thống kê số tiền tiết kiệm của người dân Mỹ các lứa tuổi có được, trong đó có lứa tuổi về hưu. Qua đó em thấy cái mức 10 tỷ của một số cụ trong này đặt ra thật sự là cao ngay cả đối với người Mỹ.

Nói thật bản thân em cũng chỉ có 200k trong bank và 150k trong tài khoản 401k. Chưa đạt nổi mức 10 tỷ ở VN. Cái nhà thì vẫn chưa trả dứt hết nợ nên không thể tính vào, hơn nữa là nhà thì phải để ở không tính vào được.
Em vẫn đang trên đường ngao du Việt Nam để quyết định xem trong tương lai có nên về hưu ở nơi chôn nhau cắt rún hay không? Người thân của em thì khuyên là không nên. Nhưng em thì lại thích.

Nói thêm chuyện về hưu ở Mỹ. Người về hưu tất nhiên họ có tiền hưu hàng tháng ( bình quân khoảng trên dưới 2000 đô / tháng.)
Bảo hiểm y tế thì là mặc định người nào cũng có.
Nói thêm, nếu như người già nào không có lương hưu ( vì lý do nào đó) và nghèo thì sẽ được nhận trợ cấp An sinh xã hội (SSI) khoảng 840 đô/ tháng (vào năm 2022), ngoài ra còn có thẻ mua thực phẩm vài trăm đô mỗi tháng mỗi người ( thẻ này chỉ mua thực phẩm để ăn, các thực phẩm cao cấp như tôm hùm, cá hồi...vẫn được, nhưng không thể mua rượu bia). Người già mà nghèo thì được bảo hiểm y tế miễn phí.

Tiền hưu và tiền trợ cấp An sinh xã hội sẽ được điều chỉnh hàng năm dựa trên tỷ lệ lạm phát giá cả.

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Em xin up một bảng thống kê số tiền tiết kiệm của người dân Mỹ các lứa tuổi có được, trong đó có lứa tuổi về hưu. Qua đó em thấy cái mức 10 tỷ của một số cụ trong này đặt ra thật sự là cao ngay cả đối với người Mỹ.

Nói thật bản thân em cũng chỉ có 200k trong bank và 150k trong tài khoản 401k. Chưa đạt nổi mức 10 tỷ ở VN. Cái nhà thì vẫn chưa trả dứt hết nợ nên không thể tính vào, hơn nữa là nhà thì phải để ở không tính vào được.
Em vẫn đang trên đường ngao du Việt Nam để quyết định xem trong tương lai có nên về hưu ở nơi chôn nhau cắt rún hay không? Người thân của em thì khuyên là không nên. Nhưng em thì lại thích.

Nói thêm chuyện về hưu ở Mỹ. Người về hưu tất nhiên họ có tiền hưu hàng tháng ( bình quân khoảng trên dưới 2000 đô / tháng.)
Nói thêm, nếu như người già nào không có lương hưu ( vì lý do nào đó) và nghèo thì sẽ được nhận trợ cấp An sinh xã hội (SSI) khoảng 840 đô/ tháng (vào năm 2022), ngoài ra còn có thẻ mua thực phẩm vài trăm đô mỗi tháng mỗi người ( thẻ chỉ dùng này mua thực phẩm, các thực phẩm cao cấp như tôm hùm, cá hồi...vẫn được, nhưng không thể mua rượu bia). Người già mà nghèo thì được bảo hiểm y tế miễn phí.

Tiền hưu và tiền trợ cấp An sinh xã hội sẽ được điều chỉnh hàng năm dựa trên tỷ lệ lạm phát giá cả.
Cụ chỉ cần nguyên lương hưu tối thiểu ở Mẽo về vn là như đại gia, ko nói nhiều

Trên này nhiều cụ mợ chém là chính, còn thật ra trên răng dưới cát tút, e thật :))

TorienT

Xe container

Nói thêm, nếu như người già nào không có lương hưu ( vì lý do nào đó) và nghèo thì sẽ được nhận trợ cấp An sinh xã hội (SSI) khoảng 840 đô/ tháng (vào năm 2022), ngoài ra còn có thẻ mua thực phẩm vài trăm đô mỗi tháng mỗi người ( thẻ chỉ dùng này mua thực phẩm, các thực phẩm cao cấp như tôm hùm, cá hồi...vẫn được, nhưng không thể mua rượu bia). Người già mà nghèo thì được bảo hiểm y tế miễn phí.

Vì nhu cầu già về quê hương và lương hưu Mỹ sống thoải mái ở Việt Nam.

TorienT

Xe container
Chính ra em nghĩ khách hàng như cụ leua nhiều phết nhỉ. Có thể lập kiểu trại dưỡng lão ở các thành phố ven biển.

Thực ra cá nhân em rất thích một dạng "tiểu khu biệt lập" những người có hoàn cảnh gần nhau lập thành một dạng làng nhỏ, chứ em về quê chả biết giao tiếp với hàng xóm thế nào (hồi em đọc "Con nhân mã trong vườn" có tiểu khu dạng này thì phải"

starsn

Xe điện

Nói thêm chuyện về hưu ở Mỹ . Người về hưu tất nhiên họ có tiền hưu hàng tháng ( bình quân khoảng trên dưới 2000 đô / tháng.)
Nói thêm, nếu như người già nào không có lương hưu ( vì lý do nào đó) và nghèo thì sẽ được nhận trợ cấp An sinh xã hội (SSI) khoảng 840 đô vào năm 2022.
Cụ định nhận lương hưu ở tuổi nào, & sắp đến chưa ạ? Tb 2k là 1 người đúng ko cụ? Về hưu với lương hưu ở Mỹ sống ở ĐN NT rồi đi chơi loanh quanh em thấy môi trường cũng được, mà quan trọng là vợ chồng/ con cái hoặc ít nhất là anh em bạn bè ở đâu, không có nhiều lý do để về vùng nào đó 1 mình.

Cụ chỉ cần nguyên lương hưu tối thiểu ở Mẽo về vn là như đại gia, ko nói nhiều

Trên này nhiều cụ mợ chém là chính, còn thật ra trên răng dưới cát tút, e thật :))
Giật mình :))

leua

Xe tăng

TorienT

Xe container
Vâng, càng ngày em càng thiên về quyết định trở về.
Vâng cụ, nhu cầu mỗi cá nhân tự mỗi cá nhân biết. Em về già cũng sẽ quay về chỗ bé bẩn bụi buồn dù chả có gì đáng sống cả, thế mới ngạc nhiên.

leua

Xe tăng
Cụ định nhận lương hưu ở tuổi nào, & sắp đến chưa ạ? Tb 2k là 1 người đúng ko cụ? Về hưu với lương hưu ở Mỹ sống ở ĐN NT rồi đi chơi loanh quanh em thấy môi trường cũng được, mà quan trọng là vợ chồng/ con cái hoặc ít nhất là anh em bạn bè ở đâu, không có nhiều lý do để về vùng nào đó 1 mình.

Giật mình :))
Em năm nay 56. Nếu như em nhận lương hưu sớm vào năm 62 tuổi thì được khoảng 1800, còn nếu như về đúng thì khoảng 2400.

leua

Xe tăng
Chính ra em nghĩ khách hàng như cụ leua nhiều phết nhỉ. Có thể lập kiểu trại dưỡng lão ở các thành phố ven biển.

"
Nhiều lắm cụ ạ. Mấy triệu người Việt ở nước ngoài, ít nhất 1 phần 10 họ muốn về hưu ở VN giống như em.