[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Dream Thai

Xe điện
Em năm nay 56. Nếu như em nhận lương hưu sớm vào năm 62 tuổi thì được khoảng 1800, còn nếu như về đúng thì khoảng 2400.
Cụ có 200k saving thì nên mua căn CC ở TP HCM or HN đâu đó 3 tỷ, còn thích thoáng mát thì mua đất ven biển or trên rừng, budget đâu đó khoảng 3 4 tỷ (150k $), còn lại cụ tuc tắc chờ hưu để lĩnh 1,8k là đẹp

Căn nhà bên mẽo coi như của hồi môn cho F1, còn nếu bí quá thì bán sau

TorienT

Xe container
Nhiều lắm cụ ạ. Mấy triệu người Việt ở nước ngoài, ít nhất 1 phần 10 họ muốn về hưu ở VN giống như em.
Hồi lâu lâu em cũng nghĩ đến việc mở dịch vụ này.
P/s: Trước mắt em nghĩ cụ đừng mua nhà nếu về, cứ thuê trước cụ ạ. Mức lương 1800 của cụ đủ sống bình tĩnh ở Việt Nam rồi. Y tế cụ có ưu thế hơn, em nghĩ vậy là đủ ổn rồi.

Dream Thai

Xe điện
Hồi lâu lâu em cũng nghĩ đến việc mở dịch vụ này.
P/s: Trước mắt em nghĩ cụ đừng mua nhà nếu về, cứ thuê trước cụ ạ. Mức lương 1800 của cụ đủ sống bình tĩnh ở Việt Nam rồi. Y tế cụ có ưu thế hơn, em nghĩ vậy là đủ ổn rồi.
Nếu xác định về vn thì sớm muộn nên mua, vì giá bds vn có xu hướng tăng, tiền của cụ sẽ mất giá 1 cách tương đối

starsn

Xe điện
Em về một mình. Rủ rê mãi không ai đi cùng. Phụ nữ họ ít thích về VN vì đa phần con cháu họ sống bên này.
Đúng vậy, em cũng là phụ nữ mà :) Cụ nhẩm số 1/10 muốn về em nghĩ cũng sát, có thể ít hơn một tí.

Chúc cụ vui với VN, ở một thời gian muốn thế nào lại thay đổi, ko có vấn đề gì cả.

Nếu xác định về vn thì sớm muộn nên mua, vì giá bds vn có xu hướng tăng, tiền của cụ sẽ mất giá 1 cách tương đối
Em đoán cụ ấy thuê nhà thôi, vợ cụ ấy còn ở Mỹ mà, móc hết tiền tk của người ta để về VN mua nhà á :D

Sau này bđs cao khó sống quá lại quay lại bên kia cũng được :)

leua

Xe tăng
Dịch vụ này có thể đón cả cc hưu từ Hàn, Nhật nữa
Cả bọn ngoại quốc nữa. Mấy đứa bạn Mỹ trắng của em nghe em diễn tả kế hoạch về hưu, điều kiện sống, con người VN thân thiện thì cũng rất thích. Người Mỹ có khuynh hướng nghỉ hưu ở nước ngoài rất cao, gần nửa triệu người Mỹ đang nhận lương hưu ở tài khoản nhà băng ngoại quốc, theo số liệu thống kê chính thức của Sở An sinh xã hội quốc gia Hoa Kỳ (Social Security Administration).

Dream Thai

Xe điện
Đúng vậy, em cũng là phụ nữ mà :) Cụ nhẩm số 1/10 muốn về em nghĩ cũng sát, có thể ít hơn một tí.

Chúc cụ vui với VN, ở một thời gian muốn thế nào lại thay đổi, ko có vấn đề gì cả.

Em đoán cụ ấy thuê nhà thôi, vợ cụ ấy còn ở Mỹ mà, móc hết tiền tk của người ta để về VN mua nhà á :D

Sau này bđs cao khó sống quá lại quay lại bên kia cũng được :)
1/10 muốn về, còn thực sự về chắc 1/3 số đó, nên chỉ là 1/30 cc nhỉ

TorienT

Xe container
Cả bọn ngoại quốc nữa. Mấy đứa bạn Mỹ trắng của em nghe em diễn tả kế hoạch về hưu, điều kiện sống, con người VN thân thiện thì cũng rất thích. Người Mỹ có khuynh hướng nghỉ hưu ở nước ngoài rất cao, gần nửa triệu người Mỹ đang nhận lương hưu ở tài khoản nhà băng ngoại quốc, theo số liệu thống kê chính thức của Sở An sinh xã hội quốc gia Hoa Kỳ (Social Security Administration).
Nhưng năng lực chi trả khó bù đắp chi phí cụ ạ. Cản trở do chi phí đất đai quá cao.

Dream Thai

Xe điện
Y em là cc hưu là Người Hàn, Nhật đó cụ. E biết khá nhiều cụ cận hưu or hưu là người Tây sống ở vn, đặc điểm chung của cc này là có bồ or vợ trẻ là người Việt

TorienT

Xe container
Em xin up một bảng thống kê số tiền tiết kiệm của người dân Mỹ các lứa tuổi có được, trong đó có lứa tuổi về hưu. Qua đó em thấy cái mức 10 tỷ của một số cụ trong này đặt ra thật sự là cao ngay cả đối với người Mỹ.

Nói thật bản thân em cũng chỉ có 200k trong bank và 150k trong tài khoản 401k. Chưa đạt nổi mức 10 tỷ ở VN. Cái nhà thì vẫn chưa trả dứt hết nợ nên không thể tính vào, hơn nữa là nhà thì phải để ở không tính vào được.
Em vẫn đang trên đường ngao du Việt Nam để quyết định xem trong tương lai có nên về hưu ở nơi chôn nhau cắt rún hay không? Người thân của em thì khuyên là không nên. Nhưng em thì lại thích.

Nói thêm chuyện về hưu ở Mỹ. Người về hưu tất nhiên họ có tiền hưu hàng tháng ( bình quân khoảng trên dưới 2000 đô / tháng.)
Bảo hiểm y tế thì là mặc định người nào cũng có.
Nói thêm, nếu như người già nào không có lương hưu ( vì lý do nào đó) và nghèo thì sẽ được nhận trợ cấp An sinh xã hội (SSI) khoảng 840 đô/ tháng (vào năm 2022), ngoài ra còn có thẻ mua thực phẩm vài trăm đô mỗi tháng mỗi người ( thẻ này chỉ mua thực phẩm để ăn, các thực phẩm cao cấp như tôm hùm, cá hồi...vẫn được, nhưng không thể mua rượu bia). Người già mà nghèo thì được bảo hiểm y tế miễn phí.

Tiền hưu và tiền trợ cấp An sinh xã hội sẽ được điều chỉnh hàng năm dựa trên tỷ lệ lạm phát giá cả.
Tỉ lệ tích lũy so với thu nhập của Việt Nam thế hệ này vẫn còn rất cao cụ ạ. Nên nhiều lúc người thu nhập trung bình ở Việt Nam lại có tích lũy cao hơn người thu nhập cao hơn ở Mỹ.

YoungVNese

Xe tải
10 năm với ls 7%/nam là x2 rồi ạ
quy luật lãi kép theo con số 72, nếu lãi 7.2% thì 10 năm là x2 ạh
Túm váy là 50 tỷ, còn tốc váy thì 200 tỷ Cụ nhé.
Có cụ 500tr có cụ vít lên 200 tỷ tuỳ nhu cầu .Vậy còn cụ 😬
Uây con số của các cụ biến động biên lớn thế nhỉ.
Cá nhân E đang cố gắng xây dựng tầng 1 tầng thấp nhất đây

1. Tầng 1: e gọi là Độc lập tài chính (dưa trên mức chi tiêu sinh hoạt cơ bản - base 1 tháng)
- Cách tính là lấy chi phí sinh hoạt cơ bản 1 tháng * 12 tháng * 25 năm => ra số tiền cần có nếu gửi tiết kiệm Banks.
- VD: e định khi nghỉ hưu sẽ chi tiêu khoảng 20tr/ tháng (bao gồm cả du lịch base, 1-2 chuyến/ năm)
số tiền e cần có để gửi banks là 20*12*25 = 6 tỷ
- Miễn là có 1 nguồn thu nhập thụ động ổn định 20tr / tháng là e sẽ "nghỉ hưu" các cụ ạh. Cách xây dựng Nguồn thu này e đang nhắm tới là 3 kênh: Cho thuê nhà; cổ tức cổ phần chứng khoán & gửi Banks, được cả 3 thì tốt quá hehe :x

2. Tầng 2: cao hơn rất nhiều, là có nguồn thu nhập thụ động để có thể chi tiêu thoải mái, thậm chí có 1 chút xa xỉ . cái này e chưa tính đến, cố làm tầng 1 đã

TorienT

Xe container
quy luật lãi kép theo con số 72, nếu lãi 7.2% thì 10 năm là x2 ạh

Uây con số của các cụ biến động biên lớn thế nhỉ.
Cá nhân E đang cố gắng xây dựng tầng 1 tầng thấp nhất đây

1. Tầng 1: e gọi là Độc lập tài chính (dưa trên mức chi tiêu sinh hoạt cơ bản - base 1 tháng)
- Cách tính là lấy chi phí sinh hoạt cơ bản 1 tháng * 12 tháng * 25 năm => ra số tiền cần có nếu gửi tiết kiệm Banks.
- VD: e định khi nghỉ hưu sẽ chi tiêu khoảng 20tr/ tháng (bao gồm cả du lịch base, 1-2 chuyến/ năm)
số tiền e cần có để gửi banks là 20*12*25 = 6 tỷ
- Miễn là có 1 nguồn thu nhập thụ động ổn định 20tr / tháng là e sẽ "nghỉ hưu" các cụ ạh. Cách xây dựng Nguồn thu này e đang nhắm tới là 3 kênh: Cho thuê nhà; cổ tức cổ phần chứng khoán & gửi Banks, được cả 3 thì tốt quá hehe :x

2. Tầng 2: cao hơn rất nhiều, là có nguồn thu nhập thụ động để có thể chi tiêu thoải mái, thậm chí có 1 chút xa xỉ . cái này e chưa tính đến, cố làm tầng 1 đã
Chuẩn đấy ạ, lúc em xây dựng kế hoạch về hưu em cũng chia mức sống theo từng mức thu nhập thụ động có được rồi điều chỉnh cho phù hợp.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em năm nay 56. Nếu như em nhận lương hưu sớm vào năm 62 tuổi thì được khoảng 1800, còn nếu như về đúng thì khoảng 2400.
Về VIệt Nam 200k $ cụ kiếm cái nhà ở nơi mình muốn sống, còn lương hưu 1800$/tháng kia là sống một mình quá thoải mái rồi. Phải em là em thuê thêm một cháu để dọn dẹp cho nó vui cửa, vui nhà :))

TorienT

Xe container
Về VIệt Nam 200k $ cụ kiếm cái nhà ở nơi mình muốn sống, còn lương hưu 1800$/tháng kia là sống một mình quá thoải mái rồi. Phải em là em thuê thêm một cháu để dọn dẹp cho nó vui cửa, vui nhà :))
"Ước mơ của mọi xe gắn máy" - Em nhớ đến cái quảng cáo nào đó.

Dream Thai

Xe điện
Chuẩn đó cụ, còn về lâu dài thi kiếm single mum ~30t để đi chơi có bạn có bè :))

leua

Xe tăng
Tỉ lệ tích lũy so với thu nhập của Việt Nam thế hệ này vẫn còn rất cao cụ ạ. Nên nhiều lúc người thu nhập trung bình ở Việt Nam lại có tích lũy cao hơn người thu nhập cao hơn ở Mỹ.
Vâng.
Các bạn Mỹ không phải trải qua thời kỳ khó khăn nào trong cuộc sống như người Việt Nam nên không có truyền thống tiết kiệm. Có đồng nào xào đồng đó. Nhiều đứa bạn Mỹ của em, lương cũng cao nhưng đi làm bao nhiêu năm vẫn ở nhà thuê, mua xe trả góp, tài khoản trong bank chỉ vài nghìn, bởi vì không biết tiết kiệm.

trai tân 2018

Xe đạp
Em nghĩ khi về hưu cụ cứ khỏe mạnh ko có 1 bệnh nào là đã ngon rồi. chứ có nhiều tiền mà kèm đống bệnh thì cũng khổ lắm

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không biết có mợ việt kiều nào nghỉ hưu muốn về Việt Nam sống không nhỉ :))