[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

tinhhn

Xe hơi
hehe do cụ máu lửa thì mới tốn nhiều xèng
Em không tốn nhiều lắm tầm 50T cho 3 bộ 3 phòng nghe rất vừa tai là thích rồi 👍 à quên tính luôn cả karaoke mới hết tầm ấy ạ
[/QUOTE]
Em cũng đang muốn đầu tư 1 bộ nghe nhạc và 1 bộ karaoke, ngân sách thấp. Cụ cho em tham khảo mấy bộ của cụ với ạ!

hd-vt

Xe container
Coi tấm hình này, vê mặt kỹ thuât, các khối máy nó tỏa nhiệt ra thì sao nhỉ, liệu có phải lắp thêm cái quạt thổi cho khối nhiệt nóng sau mấy cục máy phân tán tỏa đi nhanh hơn không?
Em thấy, những cục vật vã bán dẫn này ít tỏa nhiệt hơn đèn, thường là vỏ nhôm dày, tản nhiệt tốt ạ. Và hội nhà rầu này có máy lạnh nữa cụ. :P

chuot08

Xe lăn
Mình nghĩ là "tri túc": Biết đủ là đủ, "thính túc" chưa nghe bao giờ :D.
Hì, e chém vui ngoài lề tí. Trong chữ Thính (Hán tự) gồm có 10 cái mắt, 1 cái tai, 1 tấm lòng thanh thản và 1 chữ Vua. Như thế là tai và lòng là chính, ko đủ 10 mắt thì nhắm lại, ngả lưng là sướng như vua rồi! Mở mắt lại trông núi nọ núi kia mất hay! :D

Vinacaptain

Xe tăng
Em thấy, những cục vật vã bán dẫn này ít tỏa nhiệt hơn đèn, thường là vỏ nhôm dày, tản nhiệt tốt ạ. Và hội nhà rầu này có máy lạnh nữa cụ. :P
Em vẫn còn cái amply đèn của Thi Văn (trước em mua cả bộ), giờ không dùng nhưng mấy hôm rét vừa rồi em lôi ra nghe cho ấm nhà :D

hd-vt

Xe container
Em vẫn còn cái amply đèn của Thi Văn (trước em mua cả bộ), giờ không dùng nhưng mấy hôm rét vừa rồi em lôi ra nghe cho ấm nhà :D
Năm 2010, em mua 1 trong 10 cái amply đèn đầu tiên của TV chế tạo, tên Dl 60 hay gần như thế, 6 bóng biến áp xuyến, ấm chảy mỡ cụ.

chuot08

Xe lăn
Năm 2010, em mua 1 trong 10 cái amply đèn đầu tiên của TV chế tạo, tên Dl 60 hay gần như thế, 6 bóng biến áp xuyến, ấm chảy mỡ cụ.
Lão máu nhỉ! Đợt đấy em cũng hóng, may có mấy bác can kịp! :D

Vinacaptain

Xe tăng
Hehe, em mua sau này, khi amply đèn TV đã tiến hóa đến DL 50 MKII, lúc ấy em còn làm cả em DAC TMP five star nữa, rồi còn em pre đèn không nhớ tên vì cho nghỉ lâu rồi. Giờ em vẫn đang nghe em DAC, mấy cái khác bỏ xó, không phải không nghe được mà vì nó nóng quá :D

hd-vt

Xe container
Hehe, em mua sau này, khi amply đèn TV đã tiến hóa đến DL 50 MKII, lúc ấy em còn làm cả em DAC TMP five star nữa, rồi còn em pre đèn không nhớ tên vì cho nghỉ lâu rồi. Giờ em vẫn đang nghe em DAC, mấy cái khác bỏ xó, không phải không nghe được mà vì nó nóng quá :D
Giờ cụ ý còn làm loa nữa. Mấy năm trước, triển lãm âm thanh ở tp HCM, em có nghe.

Euro2CityStar

Xe lăn
Coi tấm hình này, vê mặt kỹ thuât, các khối máy nó tỏa nhiệt ra thì sao nhỉ, liệu có phải lắp thêm cái quạt thổi cho khối nhiệt nóng sau mấy cục máy phân tán tỏa đi nhanh hơn không?
toả nhiệt dư chỉ dưới 300W thôi .
phòng này có to đâu

cadilac30

Xe tăng
hehe do cụ máu lửa thì mới tốn nhiều xèng
Em không tốn nhiều lắm tầm 50T cho 3 bộ 3 phòng nghe rất vừa tai là thích rồi 👍 à quên tính luôn cả karaoke mới hết tầm ấy ạ
Em cũng đang muốn đầu tư 1 bộ nghe nhạc và 1 bộ karaoke, ngân sách thấp. Cụ cho em tham khảo mấy bộ của cụ với ạ!
[/QUOTE]
Tất cả bộ Chính em đặt phòng khách, hát karaoke cũng tại đây
Xong em kéo dây loa tới 2 phòng nữa, điều khiển từ MacBook airplay, tắt mở power bằng wifi hoặc remote
Bộ Chính gồm 1AR 10pi + AR 98ls 1 Apple TV + dac+ pretubs+pre transistor +pioneer bãi chỗ này hết tầm $1000 Nó sẽ nghe nhạc và phát nhạc karaoke, thường thì chỉ xài 1 trong 2 cặp loa thôi , buồn buồn thì chơi 2 cặp luôn, lúc ấy phải on 1 cái power khác nữa, chứ 1 cái main Nó sẽ cháy ngay !!!!

Thêm 1 amplifier mix karaoke + bose 301 V + mic chỉ dùng cho tiếng hát thôi, khi nào karaoke thì on Nó lên, chỗ này hết khoảng 500$

2 phòng kia mỗi phòng 1 cặp ar3a , Còn dư ra 1 AR 2ax , 1 AR 4x cộng các thứ linh tinh ổ cắm wireless vv vào khoảng chưa tới 500$
Tổng cộng cứ cho là $2000 = dưới 50t

Lý ra phải tính tv và MacBook vào nhưng nó cũ quá rồi nên không tính , tv hơn 10 năm rồi, Còn mac thì 2013 coi như khấu hao xong rồi hihi

Dây rợ này nọ nhà tự làm, hãng em có làm về cables nên các loại connection và dây rợ không thiếu, toàn made in USA hết
Không nhiều tiền nên em toàn chơi hàng rẻ vậy thôi cụ !!!!

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái lưới chỗ jack cắm có tác dụng gì cụ nhỉ?

Cái amply nhà e có ậm ạch ko ổn định chỗ đường tiếng vào, bực mình quá, ko lẽ đổi e khác ~X(

Bộ của ông bẹn em và chưa biết khi nào thì dừng lại

honda acura

Xe điện
Mấy cái lưới chỗ jack cắm có tác dụng gì cụ nhỉ?

Cái amply nhà e có ậm ạch ko ổn định chỗ đường tiếng vào, bực mình quá, ko lẽ đổi e khác ~X(
Nó là cái bảo vệ đồ như kiểu cụ mua hoa quả có cái lưới mút thôi mà
Sợi dây nguồn màu đỏ, cách ly bằng khí heli giá đâu đó hơn trăm một sợi

landaumuaxe

Xe điện
toàn thấy đồ âm thanh, hôm nào e có cái bộ lọc nguồn, bọn e mua đồ tự làm , mà cũng đến gần 5 củ hii,
các bác chơi hiend như này thì dùng lọc như nào ạ? Tự chế đây ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
toàn thấy đồ âm thanh, hôm nào e có cái bộ lọc nguồn, bọn e mua đồ tự làm , mà cũng đến gần 5 củ hii,
Như thế này là bác mua kit về hàn rồi nên giá mới cao như vậy.
Chỉ linh kiện rời làm theo sơ đồ (kể cả có thuê gia công mạch in) thì giá rẻ lắm!

Leean

Xe tăng

Có lọc và không lọc có khác nhau nhiều không cụ ? xưa giờ em chẳng thèm dùng lọc, có cũng đem cho, cắm vào chỉ được cái nhìn nó có vẻ high-end và nhìn có vẻ "nguy hiểm", nghe thì thấy tệ hơn không có lọc.
Power filter cũng năm cha bảy mẹ, quảng cáo thì ngon mà thực tế nó khác nhau nhiều. Cơ bản thì cái điện nó phải sạch đã. nếu không cắm vào thì nó cũng chỉ lọc được vài dải tần cao mà thôi, những tạp âm dưới 5khz thì chịu, cái này ảnh hưởng khá nhiều đến âm trầm tổng thể, lọc cao quá thì dynamic range nó bị giảm , tổng thể chất âm cũng phai màu nhiều

ps: không dùng lọc , mà chỉ dùng power regenerator thì có được khoe không hả cụ ?
ví như cái này chẳn hạn ?

và con này

em dùng thấy ổn và khá hay

em nghe đĩa là nhiều, chủ yếu nhạc cổ điển nên thấy dùng power plant nó cho chất âm khá hơn nhiều

cụ nào cùng sở thích, ta giao lưu với nhau ?

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container

Cụ gắn cái gì vào dàn cũng được, hay dở cụ nghe rồi quyết thôi, đừng nghe ai cả. Với em, chả thấy gì hay ho. Trong khi với nhiều người không thể không có lọc.
Cũng như phòng nghe im phăng phắc và phòng thỉnh thoảng đệm tiếng treb con ngan ruýtt lên phụ họa. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Có lọc và không lọc có khác nhau nhiều không cụ ? xưa giờ em chẳng thèm dùng lọc, có cũng đem cho, cắm vào chỉ được cái nhìn nó có vẻ high-end và nhìn có vẻ "nguy hiểm", nghe thì thấy tệ hơn không có lọc.

Power filter cũng năm cha bảy mẹ, quảng cáo thì ngon mà thực tế nó khác nhau nhiều. Cơ bản thì cái điện nó phải sạch đã. nếu không cắm vào thì nó cũng chỉ lọc được vài dải tần cao mà thôi, những tạp âm dưới 5khz thì chịu, cái này ảnh hưởng khá nhiều đến âm trầm tổng thể, lọc cao quá thì dynamic range nó bị giảm , tổng thể chất âm cũng phai màu nhiều

Ở nhà bác mà có 1 cái tv thiết kế nguồn chưa tốt mà hàng xóm lại làm đồ sắt thì có hay không có lọc sẽ dễ nhận thấy nhất. Ở cái điều kiện này cũng để cho các bác thích những sợi dây nguồn cả chục triệu đồng thử nghiệm tác dụng.
Còn cái thứ power genertor chắc nguyên lý của chúng giống như loại UPS online nhưng không có ắc quy, không sử dụng chế độ bypass để nguồn được công véc tơ 2 lần AC-DC rồi DC lại AC. Power genertor thì hơi mới, chứ UPS online được giới ô đi o phai cãi nhau chán rồi!

Leean

Xe tăng
Ở nhà bác mà có 1 cái tv thiết kế nguồn chưa tốt mà hàng xóm lại làm đồ sắt thì có hay không có lọc sẽ dễ nhận thấy nhất. Ở cái điều kiện này cũng để cho các bác thích những sợi dây nguồn cả chục triệu đồng thử nghiệm tác dụng.
Còn cái thứ power genertor chắc nguyên lý của chúng giống như loại UPS online nhưng không có ắc quy, không sử dụng chế độ bypass để nguồn được công véc tơ 2 lần AC-DC rồi DC lại AC. Power genertor thì hơi mới, chứ UPS online được giới ô đi o phai cãi nhau chán rồi!
Nope, PP có nhiều nguyên lý, loại của mình dùng tụ siêu nạp để xuất ra, nó không phải AC-DC-AC lại như kiểu UPS online double conversion, với loại UPS online thì không nên cắm vào làm gì trừ ông nào cứ thích thế!

PS- Audio nó không làm powerplant theo kiểu các hàng khác ( passive powerplant - một dạng nâng cấp của passive power conditioner), cách làm của họ là cho input đầu vào qua mạch chỉnh lưu đầu vào ( rectifier) -> lọc thông hạn -> ổn định (bù -giảm) điện áp -> sinewave re-generate -> capacitors ->clean waves/multi-waves output

Về cơ bản nó giúp lọc và triệt tiêu đến hơn 85% các hài bậc lẻ trên đầu vào ( wall plug input) , phần méo các đỉnh sine đầu vào sẽ được tái tạo lại trên đầu ra nên không bị ảnh hưởng bởi điện hàng xóm, vì nó cũng không dùng kiểu chuyển đổi kép double conversion như bọn UPS đắt tiền hay làm, cho nên peak của nó có thể kéo gấp 3 lần công xuất danh định trong khoảng 30 seconds
Dây nguồn vài chục triệu vs dây tầm chục triệu đổ lại không khác biệt nếu nó đứng sau powerplant như nói ở trên, thay vì đổ tiền quá nhiều vào dây nguồn, thì nên cố làm con powerplant ( cỡ >=10K hàng dùng rồi điện 230V., chứ đừng dùng 120V rồi qua mấy cái biến thế cách ly -> thảm hoạ âm thanh ), dây dợ chỉ cần tầm 6K đổi lại là ổn

Chỉnh sửa cuối: