[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

coolpix8700

Xe ngựa
em đáng giá gì đâu bác? mà bác đang nói cái UPS nào thế , cho em xin cái tên và cái spec của nó với.
mà hát karaoke thì cần gì UPS hả? cứ cắm thằng vào tường cho xong, sáng mặt ăn tiền là được mà ?
Chắc bác đọc sai: em không nói dùng UPS cho karaoke, mà em viết là bác đừng đánh giá thấp về cấp nguồn cho karaoke khi nói về tiếng bass!

Leean

Xe tăng
Chắc bác đọc sai: em không nói dùng UPS cho karaoke, mà em viết là bác đừng đánh giá thấp về cấp nguồn cho karaoke khi nói về tiếng bass!
Ôi thế em không hiểu ý bác rồi, nói về cấp nguồn cho karaoke chắc bác nói là khách sạn 5 sao hay karaoke vip hay sao ấy, chứ hàng xóm của em nó cũng chỉ dùng loa kẹo kéo tra tấn mọi người hàng ngày, cũng đinh tai nhức óc thôi, hay mới sáng ra đã bị mấy cái hội dân vũ ở chung cư nó tra tấn bằng mấy cái nhạc dance âm ỹ, em để ý thấy chỉ là kéo dây cắm qua cái ổ phíc cắm bèo nhèo tầm 30K hàng trung quốc thôi. bản thân mấy cái loa kéo tích hợp amplier thì là loại rẻ tiền , chắc không có bộ nguồn xịn xò cho nó, đa số chúng đều dùng nguồn xung loại rẻ tiền, chắc không phải là loại loa đài hát karaoke mà bác đang nói nhỉ

Chắc cấp nguồn cho karaoke của bác nói chắc là ở level khác rồi, em chưa có duyên được biết.

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe điện
Nhiễu thiết bị khác, kể cả thang máy cũng chưa mạnh bằng ông hàn sắt bên nhà dùng loại máy hàn cơ (nhất lại là cùng pha điện).
Những cái tv lọc nguồn kém sẽ hiển thị tốt hơn cả ốt xi lô. Chắc chúng sẽ là đồ hiếm để mấy bác chơi dây nguồn tết mở mắt (chứ không phải tết mù)!
Vầng, e vd vì hiện nay nhà dân họ dùng thang máy nhiều, còn hàn xì, hay gần nhà xưởng thì còn rõ nữa....

Leean

Xe tăng
Bọn e làm driver, mạch lọc này cũng là 1 phần, em có xem các mạch lọc bán trên mạng, thì k ổn bằng cái bọn e làm, còn em ko dân chuyên, e chỉ biết là khi điện lưới của mình, nó có nhiễu, đặc biệt nhà nào có 3 pha ( thang máy...) thì xung nó khác hẳn, nếu dùng osilo đo, còn lại thì tùy mỗi ng cảm nhận, trước e dùng cái này với bộ lux570 + jpl e thấy ổn, giờ giải tán loa đài, còn mấy bộ cỏ nghe yt thôi, mấy bộ nhà sếp e thì e để ý đều mua lọc, em cũng k hỏi nhiều, có điều nếu cắm , kể cả 220v qua cái biến áp lọc, và mạch lọc thì nó sẽ ổn hơn là thẳng điện lưới
Nhiễu nói chung thì cần phân biệt cái nào là noise ( nhiễu trên miền analog) và jitter ( nhiễu trên miền digital) , và phải xử lý chúng thế nào , chống nhiễu không chỉ vài cái lọc là xong cụ ạ
Nếu chỉ chơi thuần analog, ( băng đĩa cassette , đĩa cối, đĩa than...) thì thôi không nói, nhưng sang lĩnh vực digital/streaming thì còn nhiều cái phải quan tâm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Em trước nay ít chú ý tới âm thanh karaoke, vì lúc âh bận kinh lên được ý.
Vừa rồi, tỷ phú thời gian em mở nhac trên dàn karaoke. Ô, tiếng bass, độ động hay nhé, phòng cũng cực quan trọng.
Tóm lại, nghe tầm hai giờ phê pha mà người nhẹ nhàng đầu không ong ong như chưa nghe là...chuẩn hehe.

Leean

Xe tăng
Vừa rồi, tỷ phú thời gian em mở nhac trên dàn karaoke. Ô, tiếng bass, độ động hay nhé, phòng cũng cực quan trọng.
Tóm lại, nghe tầm hai giờ phê pha mà người nhẹ nhàng đầu không ong ong như chưa nghe là...chuẩn hehe.
em giờ nghe qua cái loa Alexa cũng thấy hay, nghe nhạc qua FM radio trên xe cũng thấy cảm xúc, trình nghe nhạc thẩm âm giờ còi cọc mất rồi he he he

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
em giờ nghe qua cái loa Alexa cũng thấy hay, he he he
Nghe nhạc hay khi âm thanh ngập tràn khắp phòng, các dải cân bằng phù hợp với cơ địa và gu nghe cá nhân. Em thích nghe vừa, nhẹ nhàng nhưng da phải cảm nhận được độ rung rinh lan tỏa của âm thanh, thế mới đểu hehe.
Nên tai nghe là...bỏ ngoài tai, nghe lưu riu "roắn phủ l.. mèo" em cũng chạ. :D

Leean

Xe tăng
Nghe nhạc hay khi âm thanh ngập tràn khắp phòng, các dải cân bằng phù hợp với cơ địa và gu nghe cá nhân. Em thích nghe vừa, nhẹ nhàng nhưng da phải cảm nhận được độ rung rinh lan tỏa của âm thanh, thế mới đểu hehe.
Nên tai nghe là...bỏ ngoài tai, nghe lưu riu "roắn phủ l.. mèo" em cũng chạ. :D
với gu của bác như thế tfhi nên sắm một cặp Magnepan về nghe là được, em trước hay nghe qua cặp Magnepan 1.7s thấy cứ da nó gai gai chút chút, da mình nó rung theo cộng hưởng của cặp Magnepan nó phát ra

hd-vt

Xe container
với gu của bác như thế tfhi nên sắm một cặp Magnepan về nghe là được, em trước hay nghe qua cặp Magnepan 1.7s thấy cứ da nó gai gai chút chút, da mình nó rung theo cộng hưởng của cặp Magnepan nó phát ra
Em chưa nghe nhiều loại ấy. Dàn nghe hay phụ thuộc nhiều đồ và con người hehe.

1.25 ton

Xe điện
Em đang định mua con này về chơi nhạc TV : Em thấy công suất nó hơi bé ( 50W /4 ohms ) Các cụ tư vấn em đôi loa phù hợp ạ
Pioneer NC-50DAB

landaumuaxe

Xe điện
Nhiễu nói chung thì cần phân biệt cái nào là noise ( nhiễu trên miền analog) và jitter ( nhiễu trên miền digital) , và phải xử lý chúng thế nào , chống nhiễu không chỉ vài cái lọc là xong cụ ạ
Nếu chỉ chơi thuần analog, ( băng đĩa cassette , đĩa cối, đĩa than...) thì thôi không nói, nhưng sang lĩnh vực digital/streaming thì còn nhiều cái phải quan tâm hơn.
vâng, nói chung e cũng nói rồi, e k phải quá hiểu món âm thanh, nhưng bằng những cái thiết bị e đang có, thì e chắc chắn là có việc nhiễu ở điện lưới ạ, em làm để khử thôi,

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là chất lượng âm thanh của karaoke không thể so với âm thanh của những bộ giàn nghe nhạc xịn được, nhưng cũng giống như âm thanh sự kiện, tạo được 1 cái phòng karaoke không dễ, nhất là khi tận dụng phòng, không như ở quán họ đầu tư cả hút lẫn tán âm rất cẩn thận.
Để tiếng bass không dội, cửa và các đồ vật trong nhà không bị cộng hưởng,... gây méo tiếng sẽ cực mất công. Nhưng karaoke không chỉ mỗi tiếng bass, đầu tư nghiêm chỉnh để hát được hay, mua xong không chán rồi vứt xó còn phải quan tâm đến các thành phần khác, từ cái vang, mic đến loa lời. Loa lời cho karaoke không khác loa toàn dải để nghe nhạc. Nó chủ yếu phát tiếng người hát+cách chỉnh vang và cái mic đủ tốt mới nịnh được người hát.
Còn trên kia em viết về cung cấp nguồn cho karaoke. Thực ra với cái main (họ viết tắt của mainpower) thi bên trong thường họ đã lắp đủ từ cục biến thế đến mớ tụ nguồn để nó hoạt động. Nếu không đủ cho cặp loa thì ngay lúc test để mua ở cửa hàng người ta đã nhận ra để phải chọn cái khác, mà vấn đề chính là lúc bass hút công suất sẽ làm ảnh hưởng đến các thành phần khác, từ cái vang cho đến nguồn âm, nặng thì tiếng ngắt quãng, nhẹ thì tiếng nghe bị nghẹt,... do sụt áp trên dây nguồn. Những cái bộ phân phối nguồn của tầu chắc cũng khó đáp ưng nếu người mua không để ý đến cái dây nguồn của nó có đủ tiết diện và dây đến ổ cắm ở nhà cũng vậy, có đủ tiết diện hay không. Chẳng phức tạp, mà chỉ là dây nguồn đủ tiết diện để không làm sụt áp khi bass "hút nguồn"!

Leean

Xe tăng
Em đang định mua con này về chơi nhạc TV : Em thấy công suất nó hơi bé ( 50W /4 ohms ) Các cụ tư vấn em đôi loa phù hợp ạ
Pioneer NC-50DAB

View attachment 7677442
50W 4Ohms thì hơi bé, kiếm được cặp loa 4 Ohms mà hay thì giá chát lên trời, ở loa 8Ohms thì cái công xuất kia chỉ tầm 20W thôi cụ ơi. tầm 20W mà phòng nghe nhỏ thì cũng không tệ. Không phải cứ to , mạnh thì mới oai và hay đâu cụ

Chơi All-in_one thì tuỳ người, nhưng là em thì thà lên Youtube kiếm mấy bộ dùng rồi, hàng like new do nâng cấp, kiếm một bộ DAC rời, một con integrated Amplifier cho tiện, sau chán thì ghép với thằng khác nếu thích, hàng like new cũng không đắt đâu cụ ơi. Chụi khó tìm

Pioneer trước còn dùng chip của AKM nên cho chất âm rất khá, sau này khi bị giảm nguồn cung và AKM bị cháy nhà máy nên Pioneer chuyển sang Sabre nên mất cái chất rồi, âm thanh mỏng và nhạt

Cụ lên kiếm mấy con DAC kiêm transport như Pioneer N50 ( dùng chip AKM) và máy con ampli tích hợp Pioneer A50 để ghép chung, cặp này nghe cũng khá.

hd-vt

Xe container
Đúng là chất lượng âm thanh của karaoke không thể so với âm thanh của những bộ giàn nghe nhạc xịn được, nhưng cũng giống như âm thanh sự kiện, tạo được 1 cái phòng karaoke không dễ, nhất là khi tận dụng phòng, không như ở quán họ đầu tư cả hút lẫn tán âm rất cẩn thận.
Để tiếng bass không dội, cửa và các đồ vật trong nhà không bị cộng hưởng,... gây méo tiếng sẽ cực mất công. Nhưng karaoke không chỉ mỗi tiếng bass, đầu tư nghiêm chỉnh để hát được hay, mua xong không chán rồi vứt xó còn phải quan tâm đến các thành phần khác, từ cái vang, mic đến loa lời. Loa lời cho karaoke không khác loa toàn dải để nghe nhạc. Nó chủ yếu phát tiếng người hát+cách chỉnh vang và cái mic đủ tốt mới nịnh được người hát.
Còn trên kia em viết về cung cấp nguồn cho karaoke. Thực ra với cái main (họ viết tắt của mainpower) thi bên trong thường họ đã lắp đủ từ cục biến thế đến mớ tụ nguồn để nó hoạt động. Nếu không đủ cho cặp loa thì ngay lúc test để mua ở cửa hàng người ta đã nhận ra để phải chọn cái khác, mà vấn đề chính là lúc bass hút công suất sẽ làm ảnh hưởng đến các thành phần khác, từ cái vang cho đến nguồn âm, nặng thì tiếng ngắt quãng, nhẹ thì tiếng nghe bị nghẹt,... do sụt áp trên dây nguồn. Những cái bộ phân phối nguồn của tầu chắc cũng khó đáp ưng nếu người mua không để ý đến cái dây nguồn của nó có đủ tiết diện và dây đến ổ cắm ở nhà cũng vậy, có đủ tiết diện hay không. Chẳng phức tạp, mà chỉ là dây nguồn đủ tiết diện để không làm sụt áp khi bass "hút nguồn"!
Bộ dàn kara tương đối như cụ nói, làm cái mic vài trăm triệu, rượu ngon và ...ấy đẹp nữa thì mấy dàn tiền tỷ chán phèo nhạt như nước ốc. :P
Ơ, bỏ mọe, em cổ vũ kara à, cái thứ em ghét vì chúng ( dàn máy và người) ảnh hưởng ô nhiễm môi trường sống chung. >:)

coolpix8700

Xe ngựa
Bộ dàn kara tương đối như cụ nói, làm cái mic vài trăm triệu, rượu ngon và ...ấy đẹp nữa thì mấy dàn tiền tỷ chán phèo nhạt như nước ốc. :P
Ơ, bỏ mọe, em cổ vũ kara à, cái thứ em ghét vì chúng ( dàn máy và người) ảnh hưởng ô nhiễm môi trường sống chung. >:)
Mic có dây không đến vài trăm đâu (như cái SM59 hội ca sỹ chuyên nghiệp vẫn dùng thì chỉ hơn 3 triệu thôi, không dây mới đến 100).
1 bộ karaoke chỉnh tốt nghe tiếng bass (em chỉ mô tả tiếng bass thôi) rất sâu và ấm, dễ hơn tìm 1 đôi loa nghe nhạc có tiếng bass hay rất nhiều. Vì nó cho phép cắt đi tất cả những tần số không như ý!

Trungpv

Xe điện
Cá nhân em thấy nghe nhạc số thì điều đầu tiên phải quan tâm là chất lượng file nhạc và DAC.
Có thể em mới chỉ chơi hàng bình dân nên thấy thế.
Em lại thấy nghe nhạc gì thì Loa-Amp (Pow+Pre)-phòng nghe quan trọng nhất. Em cũng chơi bộ bình dân thôi ạ. món này sở thích đúng mỗi người một khác nhau :)

1.25 ton

Xe điện
50W 4Ohms thì hơi bé, kiếm được cặp loa 4 Ohms mà hay thì giá chát lên trời, ở loa 8Ohms thì cái công xuất kia chỉ tầm 20W thôi cụ ơi. tầm 20W mà phòng nghe nhỏ thì cũng không tệ. Không phải cứ to , mạnh thì mới oai và hay đâu cụ

Chơi All-in_one thì tuỳ người, nhưng là em thì thà lên Youtube kiếm mấy bộ dùng rồi, hàng like new do nâng cấp, kiếm một bộ DAC rời, một con integrated Amplifier cho tiện, sau chán thì ghép với thằng khác nếu thích, hàng like new cũng không đắt đâu cụ ơi. Chụi khó tìm

Pioneer trước còn dùng chip của AKM nên cho chất âm rất khá, sau này khi bị giảm nguồn cung và AKM bị cháy nhà máy nên Pioneer chuyển sang Sabre nên mất cái chất rồi, âm thanh mỏng và nhạt

Cụ lên kiếm mấy con DAC kiêm transport như Pioneer N50 ( dùng chip AKM) và máy con ampli tích hợp Pioneer A50 để ghép chung, cặp này nghe cũng khá.
Thx cụ đã tư vấn em.

tinhhn

Xe hơi
Em cũng đang muốn đầu tư 1 bộ nghe nhạc và 1 bộ karaoke, ngân sách thấp. Cụ cho em tham khảo mấy bộ của cụ với ạ!
Tất cả bộ Chính em đặt phòng khách, hát karaoke cũng tại đây
Xong em kéo dây loa tới 2 phòng nữa, điều khiển từ MacBook airplay, tắt mở power bằng wifi hoặc remote
Bộ Chính gồm 1AR 10pi + AR 98ls 1 Apple TV + dac+ pretubs+pre transistor +pioneer bãi chỗ này hết tầm $1000 Nó sẽ nghe nhạc và phát nhạc karaoke, thường thì chỉ xài 1 trong 2 cặp loa thôi , buồn buồn thì chơi 2 cặp luôn, lúc ấy phải on 1 cái power khác nữa, chứ 1 cái main Nó sẽ cháy ngay !!!!

Thêm 1 amplifier mix karaoke + bose 301 V + mic chỉ dùng cho tiếng hát thôi, khi nào karaoke thì on Nó lên, chỗ này hết khoảng 500$

2 phòng kia mỗi phòng 1 cặp ar3a , Còn dư ra 1 AR 2ax , 1 AR 4x cộng các thứ linh tinh ổ cắm wireless vv vào khoảng chưa tới 500$
Tổng cộng cứ cho là $2000 = dưới 50t

Lý ra phải tính tv và MacBook vào nhưng nó cũ quá rồi nên không tính , tv hơn 10 năm rồi, Còn mac thì 2013 coi như khấu hao xong rồi hihi

Dây rợ này nọ nhà tự làm, hãng em có làm về cables nên các loại connection và dây rợ không thiếu, toàn made in USA hết
Không nhiều tiền nên em toàn chơi hàng rẻ vậy thôi cụ !!!!
[/QUOTE]
Vâng ah! Cám ơn Cụ nhiều!

Được gửi từ iPhone - Otofun

honda acura

Xe điện
Lọc hay không thì nó cũng giống như uống nước chưa lọc với đã lọc ấy, lọc hết chất thì chưa chắc đã tốt . Với lại trong các thiết bị đều có biến âp để cho ra các mức điện áp khác nhau. Sau đó nắn sang một chiều rồi lại lọc nữa
Thôi tốt hơn hết là khi nghe nhạc mà đuýt nó cứ kênh một bên lên là hay hết

Xe gia đình

Xe điện
Em lại thấy nghe nhạc gì thì Loa-Amp (Pow+Pre)-phòng nghe quan trọng nhất. Em cũng chơi bộ bình dân thôi ạ. món này sở thích đúng mỗi người một khác nhau :)
Vâng cụ nói đúng.
Ví dụ như cụ sẽ là tìm kiếm chất âm phù hợp nhất có thể được. Còn em thì là tìm kiếm âm thanh rõ nhất có thể được. :)