[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

formula_one

Xe tăng
Nếu là băng metal đã ghi rồi bác nhân 4, còn chưa ghi bác nhân khoảng 10.
Đến bây giờ băng trắng em mới chỉ dám mua đến CrO2, còn lại chủ yếu băng ô xuýt sắt Type I.

Em không chém gió đâu, mấy cái băng em mang về đây:

Cuốn sony XR này thu nhạc cổ điển hay lắm bác ah. Nhất là kiểu tam tấu, tứ tấu bộ dây thì nghe ngọt ngào truyền cảm tuyệt vời.

TUCSON9389

Xe điện

em định mua cái này. ko biết có cụ nào có chưa e muốn nghe chút kinh nghiệm ạ

lamhaha191

Xe điện
cụ nào ko có chỗ tiêu tiền thì vào thiên hà audio, bộ vài chục tỉ cũng có

coolpix8700

Xe ngựa
Cuốn sony XR này thu nhạc cổ điển hay lắm bác ah. Nhất là kiểu tam tấu, tứ tấu bộ dây thì nghe ngọt ngào truyền cảm tuyệt vời.
Bây giờ thì em cũng thỉnh thoảng mới nhét chúng nó vào cái đầu Deck Sony KA3ES để nghe thôi. Loại này dùng đầu từ phát to, được chỉnh azimuth tốt nên không làm nhăn băng như loại autoreverse đầu từ quay để đảo chiều. Với mấy cái casstte thì em miễn luôn, em chỉ dùng các loại băng khác.
Em hay nghe nhạc đỏ thu từ trước giải phóng, chất lượng nguồn nhạc rất kém nên cả hệ thống từ đầu Deck đến pre được tối ưu hóa để khắc phục, nên nếu người mới đầu tiên mới nghe qua tưởng đang nghe từ cái Rigonda Liên Xô ngày xưa (tất nhiên có nhiều bài thì có chỉnh thế nào cũng thì cuối cũng bó tay). Nghe kiểu này thì dù rất mất công sưu tầm em cũng không cảm tình với những bản lạm dụng đàn oóc, được thu khoảng đầu những năm 80.

Chỉnh sửa cuối:

berryfun

Xe điện
cụ nào ko có chỗ tiêu tiền thì vào thiên hà audio, bộ vài chục tỉ cũng có
Nó là vòng luẩn quẩn cụ ợ. Cháu biết mấy người, giàn mấy chục tỷ nhưng ko có thời gian nghe. Anh em mê âm thanh thì ít người có điều kiện để vút tầm. Giờ noa đài nó ko là chuyện chơi âm thanh hay nghe nhạc rồi “nó là chỗ để người ta khoe đẳng cấp này nọ” sợ sợ nà

Vinacaptain

Xe tăng
Gọi là mua 1 bộ về nghe thôi. Chứ nâng tầm lên là chơi âm thanh thì ko tới đâu.
Em có 2 bộ, như cụ nói là để "nghe", tiền rẻ rẻ mà các cụ hay gọi là cỏ :P. Bộ 1: Amp Arcam 9, CDP Arcan 8SE, loa RTL3; bộ 2: Loa pioneer S 933, amp LoD 610, DAC Marantz NA 8005 để thỉnh thoảng thay đổi chất âm, nghe nhạc từ ổ cứng NAS. Nghe cũng tạm được, vừa túi tiền và tự bằng lòng với cái mình có. Nhiều lúc cũng muốn đi thẩm mấy dàn tầm cao nhưng em sợ nhảy hố vôi lắm :D.

1.25 ton

Xe điện
Em vừa sưu tầm được mớ này. Nhà rất nhiều băng rồi nhưng thấy rao em vẫn mò đến xem.
Trong cả cái hộp có 3 chục cái băng CrO2, có cả Sony CrO2 120 phút, chỉ có 12 cá băng 60 phút chủ yếu là Sony EF xanh, còn lại là băng 90 và 120.

Mặt băng còn khá tốt, phẳng chưa nhăn

Em phát thử 1 cái băng Maxell UD II

Nhìn đống băng em.lại nhớ năm cuối DH. Nhạc Ráp thịnh hành với bài No limit, em sắm được cái băng xịn để nghe, thì bị thằng đầu gấu trong KTX nó đòi cướp, thế là em.với nó đánh nhau vỡ đầu luôn , nó cầm dai xỉa em, em vác bẩng kê hòm đập nó.

Zizou-Zidane

Xe tải
Nó là vòng luẩn quẩn cụ ợ. Cháu biết mấy người, giàn mấy chục tỷ nhưng ko có thời gian nghe. Anh em mê âm thanh thì ít người có điều kiện để vút tầm. Giờ noa đài nó ko là chuyện chơi âm thanh hay nghe nhạc rồi “nó là chỗ để người ta khoe đẳng cấp này nọ” sợ sợ nà
Có ông sếp nhà lắp bộ gần củ to, chả thấy nghe bao giờ. Nhưng lại rất hay nghe bolero bằng điện thoại, bảo cho tiện :)

NgangNganh

Xe tải
Nhớ 1 thời lấy bút chì quay, bật nghe toàn lấy bút thử điện nghịch chỉnh dầu từ cho nghe hay hơn, toàn bị ăn bợp tai :)) , băng này và băng video. Phải nói hồi nhỏ em nghịch kinh đến đầu video người lớn đi vắng là vật ra lau đầu từ rồi ngồi cắm điện cho chạy xem tại sao nó phát ra hình được, có lần chọc ngoái làm gẫy mất cái mỏm từ đầu video bị ăn đòn gần chết :))
Em cũng vậy, nhưng nếu chỉnh đầu từ hơi lệc đi nghe treble hay lắm. Em còn mua gói giấy cuốn thuốc lá về chuyên đề lau đầu từ video. Nhìn cái đầu video nó nuốt băng, dàn băng, rồi nó chạy ôi sao mà phê thế.

honda acura

Xe điện
Cụ anh chơi lại cát xét đi, giờ băng nhiều như lợn con. Giá rẻ hơn nhiều ngày xưa em mí anh Hà lọ mọ ship từ bển về.
anh cả đống, walkman có chục cái nữa là

honda acura

Xe điện
cứ ông lào bày bộ nghe nhạc ở phòng khách là
audio cốt chỉ để bày......

honda acura

Xe điện
bán xe đi...............bạn vẫn có thể đi bộ

wave-tau

Xe container
Thế ạ cụ. Vậy phòng khách bày gì ạ?
Nhà nhiều phòng thì tiếp khách ở bếp hoặc phòng khách, mà phòng khách là đúng nghĩa, loa đài bày vào phòng giải trí, trong khu giải trí có phòng tập, phòng nghe, phòng xem, phòng đọc sách.... :D
Chứ như đa số nhà ở ta chỉ có phòng khách, bếp và phòng ngủ, ko bày ở phòng khách thì bày ở đâu. :))

hd-vt

Xe container
Nhà nhiều phòng thì tiếp khách ở bếp hoặc phòng khách, mà phòng khách là đúng nghĩa, loa đài bày vào phòng giải trí, trong khu giải trí có phòng tập, phòng nghe, phòng xem, phòng đọc sách.... :D
Chứ như đa số nhà ở ta chỉ có phòng khách, bếp và phòng ngủ, ko bày ở phòng khách thì bày ở đâu. :))
Chào cụ. Hình như cụ từng đóng loa Onken để chơi ạ. Em nhớ cụ xui em đóng nghịch vài bộ thì phải. :D

wave-tau

Xe container
Chào cụ. Hình như cụ từng đóng loa Onken để chơi ạ. Em nhớ cụ xui em đóng nghịch vài bộ thì phải. :D
Do cụ hỏi thì em chia sẻ thoai vì có 1 thời gian cũng đóng các kiểu loa.
Mà em nhớ cụ hỏi thì nhiều trong các thớt loa đài mà thực hành thì cực ít. :D

hd-vt

Xe container
Do cụ hỏi thì em chia sẻ thoai vì có 1 thời gian cũng đóng các kiểu loa.
Mà em nhớ cụ hỏi thì nhiều trong các thớt loa đài mà thực hành thì cực ít. :D
Đóng rồi cụ. Onken petit. Bass hơn tỵ thùng A7 thôi. Đáng lẽ phải hơn nhiều chứ hiccc.
Ván ép Malay 25mm. Chắc như cối đá hiccc. Có thể thay két đượng tiền kkk.
Ý cụ đóng thêm ạ, nhưng phải biết tại sao lại phải đóng thêm chứ?

Bang lang

Xe điện
Bày phòng ngủ là chuẩn, nghe xong rồi ngủ luôn cụ ạ.