[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

NgocDmax

Xe tăng
Em đang định lấy em DAC Marantz NA 8005, cụ nào chơi rồi cho em tí nhận xét với!
Em chưa chơi NA8005, nhưng đang có NA6005 (thấp hơn 1 khúc), thì thấy cũng bình thường không có gì xuất sắc (khởi động chậm, nhận app kém, tiếng không linh hoạt- ưu tiên trầm lắng..., so với camb CXN V2 cùng phân khúc mà em cũng đang có thì thua hẳn.
(Em ghép và so sánh cùng ampl bán dẫn Marantz PM8006 và amlp đèn Primaluna)

Theo cá nhân e, Marantz hợp với phong cách nhẹ nhàng đầm ấm, đúng kiểu "Japan", hình như loa của Nhật cũng vậy, trước em có cặp loa Trio cũng đung đưa vậy. (Trước khi đến với marantz em chơi denon nên khi qua MR nó nhẹ nhàng quá, buồn mất một thời gian mới quen và thấy cũng được.)

Nhận xét mang tính cá nhân và trãi nghiệm có hạn!

Món nhạc nhẽo này chắc ai chơi cũng đồng ý rằng, hay hay dỡ còn tùy gu mỗi ng....

Xe gia đình

Xe điện
Hồi đầu e bị thuốc mù lên (bên vnav), cũng xém ôm đôi cs99a Fb gì đấy... nghe cụ nói hãi thật, nó đắt lòi ra dù tuổi cụ kỵ rồi.

Sau ôm đôi Heathkit AS48, củ loa jbl 4 tấc..., giờ vẫn còn, bị ô cụ nhà đổ rượu trúng bong mất tấm đáy nên ko đẩy đi được nữa, cũng may nó hót cũng ổn.

Nhân đây có cụ nào thử nhét bông/mút... vào lỗ thông gió chưa, nếu có chia sẽ chút kinh nghiệm về em thử.
Em đã nghịch cắt mút bịt lỗ thông hơi, nghe tiếng bass chắc hơn nhưng cứng hơn.
Nếu nhà chật, loa to hoặc loa để gần tường quá thì bịt sẽ có tác dụng tốt.

wave-tau

Xe container
Hồi đầu e bị thuốc mù lên (bên vnav), cũng xém ôm đôi cs99a Fb gì đấy... nghe cụ nói hãi thật, nó đắt lòi ra dù tuổi cụ kỵ rồi.

Sau ôm đôi Heathkit AS48, củ loa jbl 4 tấc..., giờ vẫn còn, bị ô cụ nhà đổ rượu trúng bong mất tấm đáy nên ko đẩy đi được nữa, cũng may nó hót cũng ổn.

Nhân đây có cụ nào thử nhét bông/mút... vào lỗ thông gió chưa, nếu có chia sẽ chút kinh nghiệm về em thử.
Cứ nghe thử thôi cụ, bông rồi mút nó cũng nhiều loại nên cứ mạnh dạn thử. Trước b&w mấy cái loa tầm trung hay cho kèm cả miếng xốp nhét lỗ bass reflex. :D
Bass flex sau mà kê sát tường sợ phản âm mí cần thôi, chứ phía trước cứ để cho thoáng. :D

wave-tau

Xe container
Em đang định lấy em DAC Marantz NA 8005, cụ nào chơi rồi cho em tí nhận xét với!
Gọi là nhập môn môn nhạc số thôi cụ, chơi tốt các định dạng số và bẹn của dsd. Em nó có thể dùng như usb dac hay amp cho tai nghe. Nói chung với giá mua cũ quá hay để trải nghiệm. :D
Em hiện tại dùng naim ndx 2 giá 170 củ mà chơi flac cũng ko phải quá khác đâu, mỗi mảng roon +tidal thì nó hơn hẳn. :D
Em nó còn ko dùng được usb dac như na8005. :D

Vinacaptain

Xe tăng
Gọi là nhập môn môn nhạc số thôi cụ, chơi tốt các định dạng số và bẹn của dsd. Em nó có thể dùng như usb dac hay amp cho tai nghe. Nói chung với giá mua cũ quá hay để trải nghiệm. :D
Em hiện tại dùng naim ndx 2 giá 170 củ mà chơi flac cũng ko phải quá khác đâu, mỗi mảng roon +tidal thì nó hơn hẳn. :D
Vâng, cám ơn bác! Em cũng muốn mua mấy em DAC cao cấp hơn nhưng hiềm nỗi ngân sách được cấp eo hẹp quá :D

Vinacaptain

Xe tăng
Em chưa chơi NA8005, nhưng đang có NA6005 (thấp hơn 1 khúc), thì thấy cũng bình thường không có gì xuất sắc (khởi động chậm, nhận app kém, tiếng không linh hoạt- ưu tiên trầm lắng..., so với camb CXN V2 cùng phân khúc mà em cũng đang có thì thua hẳn.
(Em ghép và so sánh cùng ampl bán dẫn Marantz PM8006 và amlp đèn Primaluna)

Theo cá nhân e, Marantz hợp với phong cách nhẹ nhàng đầm ấm, đúng kiểu "Japan", hình như loa của Nhật cũng vậy, trước em có cặp loa Trio cũng đung đưa vậy. (Trước khi đến với marantz em chơi denon nên khi qua MR nó nhẹ nhàng quá, buồn mất một thời gian mới quen và thấy cũng được.)

Nhận xét mang tính cá nhân và trãi nghiệm có hạn!

Món nhạc nhẽo này chắc ai chơi cũng đồng ý rằng, hay hay dỡ còn tùy gu mỗi ng....
Cám ơn bác Ngọc, tại em đang chơi em DAC đèn đời đầu của Thi Văn, nghe cũng được nhưng chỉ có cổng USB-B qua máy tính, không khiển, không cổng USB nên nhiều khi thấy bất tiện. Em 8005 này em thấy vừa ví, chứ lên cao nữa em sợ hết tiền uống bia :D

Bang lang

Xe điện
Cụ Wave-t
em định mua cái này nhưng hội sửa tai nghe nó bảo giá này chắc là fake. Có đúng ko cụ?

honda acura

Xe điện
Em không nghĩ giờ nó ảo nòi thế này

NgocDmax

Xe tăng
Cám ơn bác Ngọc, tại em đang chơi em DAC đèn đời đầu của Thi Văn, nghe cũng được nhưng chỉ có cổng USB-B qua máy tính, không khiển, không cổng USB nên nhiều khi thấy bất tiện. Em 8005 này em thấy vừa ví, chứ lên cao nữa em sợ hết tiền uống bia :D
Vâng cụ,
Có điều nữa e thấy na8005 có hình hài khá thú vị, nếu ghép đôi thì chỉ ghép với amlp maramtz mới dễ nhìn. Nếu hàng JP thì điện 100v, lại 1 vấn đề nữa…
Em đoán nó (hàng used) giá tầm 15-20tr, vậy cụ chọn cambrigde CXNV2 cùng tầm giá … hót tốt hơn
Và cụ chớ vội, tìm hiểu thêm vài con nữa..

wave-tau

Xe container
Cụ Wave-t

em định mua cái này nhưng hội sửa tai nghe nó bảo giá này chắc là fake. Có đúng ko cụ?

Em ko mua ebay bao giờ, kể cả mua đồ cũ cũng phải mua qua hội hifi studio. :D
Léng phéng mất oan tiền mà lại rước cục tức ợ. Mợ cứ ra mấy studio hifi to ở hn, đi cùng đại Da nào hay mua kiểu gì chả được hạ 20-30%. :D

Bang lang

Xe điện
Em ko mua ebay bao giờ, kể cả mua đồ cũ cũng phải mua qua hội hifi studio. :D
Léng phéng mất oan tiền mà lại rước cục tức ợ. Mợ cứ ra mấy studio hifi to ở hn, đi cùng đại Da nào hay mua kiểu gì chả được hạ 20-30%. :D
Em search nó ra mỗi thế này, có shopee thì còn đểu hơn. Em cũng chưa mua eBay bao h. Ai rủ Đại Da đi mua dây cable hả trời. Mà em cũng là đại da đấy:)

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Bẩm các cụ, mợ. Nhà cháu đang có ý định sắm 1 bộ giàn âm thanh nghe được trong tầm giá 20 củ, nhưng kiến thức đang hạn hẹp nên mong các cụ, mợ nào có kiến thức tư vấn giúp cháu. Cháu xin cảm ơn.
Tầm trên dưới 20 triệu Cụ có thể sắm bộ này. Nghe hay bày đẹp. Em mua bày phòng khách thấy khá ổn.

wave-tau

Xe container
Em search nó ra mỗi thế này, có shopee thì còn đểu hơn. Em cũng chưa mua eBay bao h. Ai rủ Đại Da đi mua dây cable hả trời. Mà em cũng là đại da đấy:)
Mợ là đại da nhưng chưa mua hoặc ít mua bọn hãng nó cứ giá niêm yết nó quất, 5% có khi cũng chả bớt ý chứ đừng nói 30%. :))
Nên phải có cụ đại da, chất chơi, đẹp roai mí nói chuyện. :))

wave-tau

Xe container
Vâng, cám ơn bác! Em cũng muốn mua mấy em DAC cao cấp hơn nhưng hiềm nỗi ngân sách được cấp eo hẹp quá :D
Thời em hay nghe em marantz này là nghe loa focal micro utopia + 2 pow đèn, niềm vui của em là đổi pre chứ nói thật cái máy chơi nhạc nó ko làm chất âm thay đổi quá nhiều nếu cùng chơi 1 dạng file flac. Em thấy khá nhiều nguời hơi lẫn huớng đi, loa ở mức trung bình nhưng thêm thiết bị vào lại muốn cả bộ dàn nó lột xác cơ, lấy đâu ra vì loa vẫn là yếu tố quyết định chính. :D
Thế nên em hay đổi loa hơn là đổi các thiết bị khác, ai chơi pow+ pre thì đổi pre cũng là khôn ngoan.
Nói chung em nó ko làm cho bộ dàn duới 150 củ phải xấu hổ đâu ợ. :D

hd-vt

Xe container
Mợ mua dây RFT của Đức, khoảng 60 ng/m, về chập 3 bện như tết tóc đuôi sam. Với em ngon hơn khối dây, vì không bị dây đểu, cho âm thanh sạch cân bằng.

Vinacaptain

Xe tăng
Thời em hay nghe em marantz này là nghe loa focal micro utopia + 2 pow đèn, niềm vui của em là đổi pre chứ nói thật cái máy chơi nhạc nó ko làm chất âm thay đổi quá nhiều nếu cùng chơi 1 dạng file flac. Em thấy khá nhiều nguời hơi lẫn huớng đi, loa ở mức trung bình nhưng thêm thiết bị vào lại muốn cả bộ dàn nó lột xác cơ, lấy đâu ra vì loa vẫn là yếu tố quyết định chính. :D
Thế nên em hay đổi loa hơn là đổi các thiết bị khác, ai chơi pow+ pre thì đổi pre cũng là khôn ngoan.
Nói chung em nó ko làm cho bộ dàn duới 150 củ phải xấu hổ đâu ợ. :D
Cám ơn bác, chính vì bộ dàn nghe bolero của em giá cũng thấp mà (Loa Pioneer S 933, amply Sansui 607MR-Chắc chắn dưới 50 củ :D), em đang dùng DAC đèn đời đầu của Thi Văn cũng OK, chỉ bực là nó không chơi được USB và không có khiển nên định lấy em MZ NA 8005 này. Cũng không hy vọng nhiều là hay hơn mà nó tiện lợi hơn thôi!

chuot08

Xe lăn
Lâu em chỉ nghe, ko thay đổi nâng cấp vì tạm hài lòng; cũng ko dám chém gió vị sợ lung lay! :D
Hiện em nghe cặp Fieldcoil Telefunkel 8” sx 1938 lắp ván hở, amply El84, nguồn cả nhạc số và Cds.
Tự dưng lang thang mạng thấy bài này viết về loa điện động (Field coil), em copi về cho vui:
Trang này dịch cả bài:

Archer

Xe điện
Món loa mành này không hợp khí hậu miền bắc, đặc biệt những ngày nồm thế này. Nhưng được cái tiếng loa mành nghe cực phê, không lẫn vào đâu được.
Bạn ấy chơi lâu rồi. Và vẫn đang say mê nâng cấp.