[Funland] Cải tạo chung cư cũ ở Hà Nội

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Như trên OF hôm nọ có cụ nào rao bán căn tầng 1 ở nam đồng ấy , sổ vài chục mét nhưng lấn thành 200m có sân vườn nuôi cá hẳn hoi . bảo đền 1,5 theo sổ thì có điên mà chịu :))

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước cứ phát triển khu mới, kệ mẹ mấy khu cũ này. Chính các cơ quan nhà nước, bộ ngành cũng dự định chuyển hết ra Tây Hồ Tây hoặc Nam Từ Liêm cơ mà. Tập thể cũ nào mà quá xuống cấp, ko thể ở được thì nhà nước có luật bắt dân phải rời đi, để nhà nước cho xây mới. Xây lại đúng số căn hộ như cũ thôi, (có thể thêm tầng để cho điện tích lớn hơn). Nhưng tất cả chủ nhà phải đóng tiền xây lại (bình thường nhà cũ, ai chả phải tự bỏ tiền xây lại, có ai được cho ko nhà mới đâu). Nếu ai ko có tiền đóng thì nhà nước đền bù cho 1 khoản rồi đi đâu thì đi, căn hộ đó đem bán.

TÔN

Xe container
Chế độ bao cấp NN bỏ tiền thuế xây nhà cho dân ở thì không còn - Nay muốn ở an toàn khang trang thì bỏ tiền ra thuê nhà đầu tư hoặc nhà thầu mà làm lại thôi. Nếu xây thì đương nhiên phải theo quy hoạch và giấy phép do chính quyền cấp; tưởng đơn giản mà gian nan nhỉ! Thế mới thấy chế độ làm chủ tập thể chả khác gì làm dâu trăm họ;
Chủ đầu tư ko có lãi còn lâu nó nhảy vào
Khu vực giảng võ thì cũng đc đúng mặt tiền đẹp đc có toà.
E ở khu D1.theo cụ khu nào đẹp nhất

TÔN

Xe container
Như trên OF hôm nọ có cụ nào rao bán căn tầng 1 ở nam đồng ấy , sổ vài chục mét nhưng lấn thành 200m có sân vườn nuôi cá hẳn hoi . bảo đền 1,5 theo sổ thì có điên mà chịu :))
Nhà e ở cạnh ks HN,nằm đầu hồi.cũng phải 150m,đang cho thuê cafe.trước có thằng nhận đền k=3 xong mất hút

Longpd90

Xe máy

NhimKenkute

Xe hơi
Như nhà em ở tầng 1 khu C3 Kim Liên, sổ đỏ hình như chưa đến 25m2 nhưng tổng DTSD cơi nới gần 55m! Bu em bảo nếu cải tạo, xây mới đc ở căn hơn 50m2 mà ko phải bù tiền vào thì cũng đc, chứ h mà bảo các cụ hưu bù thêm vài trăm tỏi để đc ở nhà mới thì còn lâu các cụ mới ok! Với cả 40 năm ở đây quen rồi, lụt lội, ẩm thấp dù là đặc sản nhưng các cụ vẫn thik ở!
Nói thẳng ra là ở khu nhà em bây h chỉ toàn nhà đủ ăn, hơi khá giả thôi, còn giàu thì họ chuyển đi hết rồi.

TÔN

Xe container
ko phải ô nào cũng số đỏ đc đền bù cái căn hộ như ở T-Place chỗ góc ngã 4 Hàng Bài- Lý Thường Kiệt đâu? :D
Nhà e ngày xưa nằm góc trần hưng đạo - hàng bài.năm 78 nhường chỗ đấy cho bên CAP bây giờ để lấy 2 căn hộ tầng 1 ở giảng võ.lúc ấy nó khác gì Time bây giờ
Thực ra h chỉ cần nhà nước mạnh tay đòi laị diện tích lấn chiếm, nhảy dù, cơi nới, chuyển thành vườn, sân chơi, tiện ích chung, là bộ mặt đã khác ngay. Có tiêu chuẩn an toàn nhà ở, cứ nhà nào an toàn mơi cho ở, ko thì ko cho dọn vào ở thế thôi. Còn nếu an toàn, chật hay ko chật họ đồng ý ở, ở được và họ ko có nhu cầu dời đi, thì cứ ở đó thôi
Chỗ Trần Huy Liệu, các quá cơm, cafe lấn chiếm vỉa hè kinh khủng
Đất lấn chiếm cũng phải đóng thuế đất hàng năm chứ ko phải ở ko đc đâu ạ
Khu nhà e mặt đường trần huy liệu chỗ dải cây cọ,vỉa hè rộng thênh thang

Chỉnh sửa cuối:

phamhungbs

Xe điện
Đây nhé:
500 tỷ này phục vụ đo đạc, khảo sát thôi cụ; chủ đầu tư sẽ đầu tư xây dựng.
Cái giá trị nhất của cc cũ là diện tích đất mà cả toà sd chung mà k biết tận dụng, nếu có quy định cho các căn trong 1 tập thể dc bán cả toà kèm đất thì mới biết nó giá trị ntn
- cdt thì nhìn ra cái này
- dân trừ t1 đa số ko nhìn ra cái này, chỉ chăm chăm đòi dc thêm m2 nhà hoàn thiện sau
Cái này dân và chính quyền đều biết chứ cụ.
Như nhà em ở tầng 1 khu C3 Kim Liên, sổ đỏ hình như chưa đến 25m2 nhưng tổng DTSD cơi nới gần 55m! Bu em bảo nếu cải tạo, xây mới đc ở căn hơn 50m2 mà ko phải bù tiền vào thì cũng đc, chứ h mà bảo các cụ hưu bù thêm vài trăm tỏi để đc ở nhà mới thì còn lâu các cụ mới ok! Với cả 40 năm ở đây quen rồi, lụt lội, ẩm thấp dù là đặc sản nhưng các cụ vẫn thik ở!
Nói thẳng ra là ở khu nhà em bây h chỉ toàn nhà đủ ăn, hơi khá giả thôi, còn giàu thì họ chuyển đi hết rồi.
Cụ ơi, cụ nhà số mấy, cầu thang mấy :)

Xe bọ xít

Xe container
Nát nhất là Nguyễn Công trứ, năm 1959 - 1960, sau đó là Kim Liên, 1960 - 1968. Còn Thanh Xuân là sau cùng 1985-96 mới có nên vẫn thuộc loại mới nhất.
Các bác bảo đấy là việc nhỏ thôi, thử làm xem. tình hình các căn sổ đỏ 21m, diện tích thực tế 80m2 (đang rao ngay trên chợ BĐS kìa), nhiều vô kể. 1 căn 48m 3 hộ khẩu, thì tính làm sao?
Thực ra h chỉ cần nhà nước mạnh tay đòi laị diện tích lấn chiếm, nhảy dù, cơi nới, chuyển thành vườn, sân chơi, tiện ích chung, là bộ mặt đã khác ngay. Có tiêu chuẩn an toàn nhà ở, cứ nhà nào an toàn mơi cho ở, ko thì ko cho dọn vào ở thế thôi. Còn nếu an toàn, chật hay ko chật họ đồng ý ở, ở được và họ ko có nhu cầu dời đi, thì cứ ở đó thôi
Cụ có hiểu đất mà trước năm 91 ko, NN cho hợp thức hóa ko? Tại sao Nhà tập thể cũ lại mất trắng ???? Hãy nghĩ tới quyền lợi của tất cả ở đất nước này về đất cát. Còn đừng nói kiểu ntn và hệ số 1,5 hay 2. Còn về 1 gđ mấy hộ khẩu ko quan tâm, cứ diện tích thực tế đang sử dụng là bao nhiêu x với hệ số lên.

TÔN

Xe container
Cụ có hiểu đất mà trước năm 91 ko, NN cho hợp thức hóa ko? Tại sao Nhà tập thể cũ lại mất trắng ???? Hãy nghĩ tới quyền lợi của tất cả ở đất nước này về đất cát. Còn đừng nói kiểu ntn và hệ số 1,5 hay 2. Còn về 1 gđ mấy hộ khẩu ko quan tâm, cứ diện tích thực tế đang sử dụng là bao nhiêu x với hệ số lên.
E thấy các cụ mạnh mồm toàn các cụ ko ở tập thể hoặc có thì ở tàng trên.thử hỏi nếu ở tầng 1 mỗi tháng kinh doanh trên chục triệu thì thử hỏi các cụ có sẵn sàng di dời chuyển lên tầng trên để VÌ LƠI ÍCH TẬP THỂ ko ?

vnstockduke

Xe hơi
Các cụ ở đây bảo dân tham nhưng cũng phải hiểu là diện tích đất ở chung cư là diện tích sử dụng chung của từng đó căn hộ cũ. Giờ xây mới, dẫn cũ lại phải chia sẻ cới người mua mới về quyền sử dụng đất chung, trong khi đó diện tích căn hộ được thêm mấy đâu nếu như đền bù có 1.5 lần rồi lại sống chung với gấp mấy lần dân nữa. Có khi nhiều người cũng không muốn đâu. Vậy nn phải hiểu dân và doanh nghiệp và đứng giữa tạo mọi điều kiện cho 2 bên, chứ giờ đứng lệnh 1 bên e rằng khó làm lắm.

vnvodoi

Xe điện
Nhà nước cứ phát triển khu mới, kệ mẹ mấy khu cũ này. Chính các cơ quan nhà nước, bộ ngành cũng dự định chuyển hết ra Tây Hồ Tây hoặc Nam Từ Liêm cơ mà. Tập thể cũ nào mà quá xuống cấp, ko thể ở được thì nhà nước có luật bắt dân phải rời đi, để nhà nước cho xây mới. Xây lại đúng số căn hộ như cũ thôi, (có thể thêm tầng để cho điện tích lớn hơn). Nhưng tất cả chủ nhà phải đóng tiền xây lại (bình thường nhà cũ, ai chả phải tự bỏ tiền xây lại, có ai được cho ko nhà mới đâu). Nếu ai ko có tiền đóng thì nhà nước đền bù cho 1 khoản rồi đi đâu thì đi, căn hộ đó đem bán.
Em đồng ý hầu hết trừ vụ bỏ tiền thẩm định nhà xuống cấp và ép di dời nhé. Như nhà riêng của em thì em cũng phải tự xây, rồi sau tự lo phần thẩm định xem có thể ở được nữa không chứ có ông nhà nước nào bỏ tiền thẩm định hộ em đâu ?
Nên là nhà tập thể cũ em đề nghị không chi bất kì 1 khoản nào thẩm định hay dự án nào cả . Dân đó tự chịu, tự bỏ tiền thẩm định, cũng không báo là nhà đó sắp sập hay gì mà do dân đó tự xem là nhà đó sẽ sập hay không ? Và sau đó có rủi ro thì không dân tập thể nào được quyền kiện cả !

Chứ như cụ nói thì tự dưng dân tập thể cũ lại được chăm lo quá mức so với dân nhà đất riêng à ? Tiền thuế em đóng có ít hơn dân tập thể đâu ?

L.C.D

Xe container
Dạo này e ít đi vào hn vì chả có việc gì… hqua lên khu giảng võ, chỗ sau cục thuế… thấy ngán ngẩm, nhà cửa cũ nát, cơi nới tạm bợ… đi về dọc đường Hoàng cầu cũng thế… đất thì đẹp, đắt vs trung tâm nhưng cơ sở vật chất thì sập sệ, bẩn thỉu,… hqua đi đúng lúc vừa mưa xong nữa, ngập lội, hôi hám :(, gấu bảo có cho cũng chả ở những khu này ;)).
Hoàng Cầu nhà em có xập xệ lắm đâu cụ :P. Mà nguyên khu Giảng Võ, Hoàng Cầu, Láng Hạ chính ra là ít chung cư vì toàn khu tập thể lúp xúp, mật độ dân cư ko đông như mấy khu đô thị mới. Em mong nó đừng xây cất gì nữa để cho thoáng đãng. Khu này xây đc toà nào là toà đó đắt lòi tòi phòi luôn. Vì vị trí quá tiện điện đường trường trạm mà.

bentley8

Xe điện
Cụ nào thik ẩm thấp thì nhìn khu 328 330 Nguyễn Trãi TXT mà ngẫm nhé, đợt này con delta nó ko vào chung cư mới đâu. Chưa kể ẩm thấp là nguồn lây đủ thứ bệnh, rồi phòng cháy chữa cháy, cứu nạn, đủ thứ cơi nới xuống cấp nó mà đổ mà sập thì trời cứu.

haiphdt

Xe buýt
-E làm cái nghề tk và tc xd đc có 30 năm thôi nên chả có lý thuyết…suông đâu? Ng ta xây cho cái căn hộ mới với hs 1,5 là ok rồi, còn thích to hơn thì bỏ thêm tiền ra. Mà 1 cái nhà mới nó ko chỉ là riêng cái căn hộ mà nó còn đi kèm với 1 lô các tiện ích khác nữa, nó làm cho ko gian sống văn minh hơn lên rất nhiều đấy, ko phải ô nào cũng số đỏ đc đền bù cái căn hộ như ở T-Place chỗ góc ngã 4 Hàng Bài- Lý Thường Kiệt đâu? :D
Làm nghề của cụ nhưng cụ có ở đâu mà cụ biết,em ở hơn 40 năm rồi em hiểu.Trước không có điều kiện cải tạo ở cực chật,giờ có điều kiện rồi ở nó dễ dàng hơn.Nhà em ngày đó được phân cho 1 cán bộ ở gồm tivi,xe đạp,tủ đứng,giường 1 và 1 bộ bàn ghế,phân năm 1979.Tức là căn hộ 32m2 tiêu chuẩn là chỉ 1 người chứ không phải 5-6 người ở đâu,nhưng hoàn cảnh vậy phải chịu vậy.Chỉ có những người ở đó thực sự họ mới hiểu được,cụ làm nghề thiết kế cụ làm sao biết được cuộc sống của những người ở tập thể.Nếu có điều kiện mua được nhà đất khác họ đã đi hết hoặc chia nhau đi ở hết rồi cụ à.
Thế nên cụ chỉ biết tính toán trên giấy,còn lại cụ chả biết 1 tý gì về cuộc sống nhà tập thể cả nên thôi cái bỉ bôi đi.Em thật cụ đừng giận hay tự ái.

darthvader

Xe điện
Chỗ khách sạn Asean ngày trước thấy rào lại , đang xây lại khách sạn hay thứ gì vậy cụ?
Xây tổ hợp văn phòng và chung cư của tổng công ty 36 cụ ạ , hình như là 1 khối vp ngoài mặt đường và 2 khối chung cư phía trong .. em chưa hỏi giá cụ thể nhưng nghe nói là cũng đắt

haiphdt

Xe buýt
Đúng là thế, đang yên thân tự dưng phải tốn thêm tiền. Em nghĩ đa số muốn để nguyên. Nên xây dựng ở những khu mới để giải quyết vấn đề nhà ở cứ nhòm ngó vào mấy khu này làm gì.
Kể ra xây to đẹp cũng thích,nhưng nếu tính hệ số theo diện tích sử dụng thì dân họ đồng ý ngay.Chỗ em ở xe máy dắt lên tận nhà,mà ngồi phi lên được (em toàn phi lên) tháng 2 xe cũng tiết kiệm được đôi lít,không phải đóng lủng củng các loại phí nọ phí kia.Giờ xây xong hàng tháng trăm thứ phí đè lên đầu.
Muốn sinh thái tốt mà thì chỉ có về quê ở chung cư giống kiểu Ecopak,Vinocean...thì mới gọi là sinh thái,chứ dăm ba cái chung cư trong thành phố có được cái sân con con trải cỏ nhân tạo mà đòi là Sinh Thái nghe nó buồn ..
Thấy trước có bài phân tích “Nghịch lý tập thể cũ còn đắt hơn chung cư mới”

alceste

Xe điện
Nhà e ngày xưa nằm góc trần hưng đạo - hàng bài.năm 78 nhường chỗ đấy cho bên CAP bây giờ để lấy 2 căn hộ tầng 1 ở giảng võ.lúc ấy nó khác gì Time bây giờ

Đất lấn chiếm cũng phải đóng thuế đất hàng năm chứ ko phải ở ko đc đâu ạ
Khu tập thể ví dụ PM hay Trung tự diện tích cơi nới có phải đóng thuế ý ạ? Bác có nhầm ko? Khu nhà em cũ chẳng phải đóng đòng nào cả. Tầng 1 thì thực ra em ko rõ nhưng từ tầng 2 trở lên em chắc chắn ko đóng đồng nào hết.

TÔN

Xe container
Khu tập thể ví dụ PM hay Trung tự diện tích cơi nới có phải đóng thuế ý ạ? Bác có nhầm ko? Khu nhà em cũ chẳng phải đóng đòng nào cả. Tầng 1 thì thực ra em ko rõ nhưng từ tầng 2 trở lên em chắc chắn ko đóng đồng nào hết.
Nhà e ở GV,tầng 1.năm nào cũng đóng chục triệu đều như vắt chanh

vingraux

Xe tăng
Ổn đấy bác. Khả thi nhất về tài chính, kỹ thuật.

Xây lại đúng 5 tầng thôi. Không hệ số gì cả. Để hạ chi phí, thực chất là để cho mỗi hộ phải bỏ ra chi phí ban đầu không quá lớn thì có thể chỉ xây thô các căn hộ và hoàn thiện phần chung như hành lang, cầu thang thôi. Phần hoàn thiện cho các hộ tự làm. Ông nào thích lắp thiết bị vệ sinh điện đóm sang chảnh vào thì tùy điều kiện tài chính của ông ấy.