Thảo luận Cách trị tiệt nọc lỗi òa ga của gentra

leduy78

Xe máy
Hình của anh là cụm bướm ga, còn cái miếng màu vàng bên trong là bướm ga. Van bù ga, có người còn gọi là cục bù ga, tên tiếng Anh viết tắt là IDLE valve.

Hình này mới đúng là IDLE valve, không rõ tên tiếng Việt, vì có nhiều tên quá: Van bù ga, van không tải, cục bù ga.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Huế

Xe máy
các cụ lói thế lào ấy chứ? em cũng đang đi xe Gentra 2009, bị òa ga, làm mọi cách như các cụ chỉ vẫn không hết
tốt nhất là đem đến ga ra chỉnh lại bộ phận bù ga tự động cho nó đừng bù nữa (khi máy nguội hay mất ga răng ti, vẫn còn hơn òa ga, máy nóng thì hết ngay)
khi nào nó hơi òa (rất hiếm gặp) thì đạp côn, đạp ga mạnh, thả;... đạp ga mạnh, thả liên tục vài lần là sẽ hết, tiếp tục đi thôi
em khẳng định nguyên nhân không phải vì phần điện đâu, chắc do đường truyền của dây ga nó bị kẹt chỗ nào đó thôi
mong các bác chỉ giáo.

leduy78

Xe máy
các cụ lói thế lào ấy chứ? em cũng đang đi xe Gentra 2009, bị òa ga, làm mọi cách như các cụ chỉ vẫn không hết
tốt nhất là đem đến ga ra chỉnh lại bộ phận bù ga tự động cho nó đừng bù nữa (khi máy nguội hay mất ga răng ti, vẫn còn hơn òa ga, máy nóng thì hết ngay)
khi nào nó hơi òa (rất hiếm gặp) thì đạp côn, đạp ga mạnh, thả;... đạp ga mạnh, thả liên tục vài lần là sẽ hết, tiếp tục đi thôi
em khẳng định nguyên nhân không phải vì phần điện đâu, chắc do đường truyền của dây ga nó bị kẹt chỗ nào đó thôi
mong các bác chỉ giáo.
Cụ đang ở đâu? Em đang ở Bình Dương. Nếu đúng như ở Huế. Cụ trả tiền vé máy bay khứ hồi, em sẽ ra Huế làm giống như đã mô tả ở trên, nếu không hết bệnh em sẽ trả lại tiền vé máy bay cho cụ và bay về, xem như đi giao lưu. Nếu hết bệnh, thì xem như cụ bao em ra chơi. Cụ đồng ý không?
@ Janglac và vài bác đang ở HN, nếu như đề nghị trên của em hợp lý, các bác thấy OK thì mua vé cho em, em sẽ ra HN

Chỉnh sửa cuối:

nqa_veritas

Xe máy
1>
+ Cách 2: tìm 1 cây cầu tương đối dài và dốc (càng dài càng tốt, nhưng dốc thì cũng vừa phải thôi, đừng dốc quá). Chạy lên cầu với tốc độ chừng 25-30km/h. Khi đang ở nửa dốc (tối đa là 30km/h nhé), chuyển sang số 5, đạp hết ga. Lưu ý: phải đạp hết ga. Tất nhiên là xe sẽ ì ạch leo lên cầu (nên làm ở chỗ đường vắng, làm ở đường đông dễ bị chửi lắm). Sau khi leo lên đỉnh cầu thì đi bình thường, kiếm chỗ nào dừng xe lại kiểm tra sẽ thấy ga không tải đã giảm hẳn so với trước. Nếu chưa về được 800 rpm thì cứ làm thêm vài lần sẽ được.

5> Sau khi hết òa ga rồi thì làm thế nào để không bị lại?

[video]http://vidmg.photobucket.com/albums/v604/ng_dan_thanh/misc/08092011009.mp4[/video]
Kể ra ở HN kiếm cái dốc dài để làm theo cách này cũng hơi khoai vì nếu có dốc thì phần lớn cũng đông xe nên khó vít lút chân ga đựoc

hongdang

Xe hơi
Bác có thể chỉ dẫn cụ thể là trường hợp òa ga như bác nói thì mình sử lí bằng cách nào?có nên thay cảm biến chân không hay như thế nào ạ?vì bệnh òa ga kiểu cắt côn máy cứ rồ nên và ga về rất chậm,đó mới là căn bệnh khó chữa.thanks.
Bác cho em khoảng 15 ngày em chờ kết quả. Nếu không có gì xẩy ra thì em sẽ hướng dẫn Bác sử lý rất đơn.......... Nhiều khả năng do lỗi lắp rắp.

Xe0m

Xe đạp
Aveo 2012 có bị lỗi này ko cụ?

hz centre

Xe hơi
em đã thử đi thử lại mấy lần mà không được bác nào có cách nào khác chỉ em với.cám ơn các bác nhiều

haipm82

Xe tải
các bac phân tích chuyên sâu quá

nqa_veritas

Xe máy
Gần đây xe mình lại bị Òa ga nặng, mặc dù thay jack lần 2 trong nhà máy rồi, chán quá.
Thời buổi này bán cái xe này cũng chả được mấy...

hongdang

Xe hơi
Gần đây xe mình lại bị Òa ga nặng, mặc dù thay jack lần 2 trong nhà máy rồi, chán quá.
Thời buổi này bán cái xe này cũng chả được mấy...
Nếu bác chưa khắc phục được và đủ can đảm thì bác đến em. Bác là người thứ hai, nếu hết bệnh thì em đã có hướng điều trị cho Gentra

Tarnum

Xe hơi
Em đi Nubira cũng bị òa, bác ở đâu em đến xin cứu net

nqa_veritas

Xe máy
Nếu bác chưa khắc phục được và đủ can đảm thì bác đến em. Bác là người thứ hai, nếu hết bệnh thì em đã có hướng điều trị cho Gentra
Bác có thể nói rõ hơn hướng điều trị thế nào, em xem thấy hợp lý thì em sẽ theo bác

thinhquocltd

Xe tăng
E thử cách lên dốc của cụ với con matiz ghẻ của E nhưng ko được, cuói cùng thay cục cảm biến bướm ga 250K OK ngay. chứng tỏ cái oà ga nhiều nguyên nhân.

khoainuongchip

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi con gentra đi số 5 vận tốc 80km với số vòng gần 3k/phut thì có coi là bị oà ga k?nếu không thì có hợp lý không. Với lại trên bảng điều khiển xe có biểu tượng ô tô và chữ E lồng vào nhau, em không biết nghĩa là gì? mong các bác giải ngố giúp em

ngdanthanh

Xe tải
Các cụ cho em hỏi con gentra đi số 5 vận tốc 80km với số vòng gần 3k/phut thì có coi là bị oà ga k?nếu không thì có hợp lý không. Với lại trên bảng điều khiển xe có biểu tượng ô tô và chữ E lồng vào nhau, em không biết nghĩa là gì? mong các bác giải ngố giúp em
Ở số 5 thì 80km/h tương đương với 2k/phút, nếu bác chạy với số vòng tua 3k/phút tức là côn đã hỏng nặng, cần phải đi thay gấp.
Biểu tượng ô tô là xe chưa đóng cửa.
Chữ E thì... không biết nó là gì? :40:

cuccucukd

Xe tăng
- Xe em lanos. bị oà ga, đặc biệt khi máy nguội, đi khoảng 10km sẽ hết dần. nhưng cứ để một lúc nguội máy xuống là lại bị, em đã đi không biết bao nhiêu gara, mỗi gara vặt của mình vài trăm nghìn, nhưng bệnh vẫn vậy. Em đã thay van không tải, vệ sinh cổ hút, vệ sinh kim phun nhưng vẫn bị. cứ lúc máy nguội, sau khi vào số nhả côn, xe chạy, cắt côn để chuyển số vòng tua ào lên trên 2000, nên cứ phải vừa đi vừa đỡ côn, vừa phanh. mỏi lắm.
Em đã thử mọi cách trên diễn đàn: Tháo ắc quy, Leo dốc số cao, vệ sinh cảm biến, thay van không tải, đều không ăn thua.
- Gần đây em tháo hẳn cái đầu của motơ bước (van không tải), kéo cho lò xo dãn dài ra, lấy dao khứa đứt mấy cạnh ở đầu van ko tải (hình chóp nón) lắp trở lại, đồng thời nổ máy, nới lỏng 2 con vít ở cảm biến bớm ga, điều chỉnh cho nổ nhỏ đều, điều chỉnh ốc gacanti và biến trở cảm biến oxy cho đèn check sáng lên rồi vặn từ từ ngược trở lại cho đến ngưỡng chớm tắt đèn check. bây gìơ thì okay rồi. Bọn gara không vặt oan tiền của mình nữa.

Nam_6600

Xe tải
Gen giống tất cả các dòng deawoo trở về trước, từ
Matiz đến lanos nubira, cách chữa trị là thay :)