[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

bearbie

Xe điện
Cụ ấy hỏi là cụ lấy số liệu ở đâu mà nói năm 2022 giá điện than đắt gấp đôi đmt + gió cơ mà, link của cụ đưa có nói thế đâu?
Bác chịu khó đọc hết bài chứ đã gửi link còn phải cầm tay trích dẫn giùm thì khổ tui quá

Trong năm 2022, giá điện than đã đạt khoảng 4.000 đồng/kWh, điện năng lượng tái tạo theo giá FIT theo quyết định 11 và 13 về cơ chế khuyến khích từ 2017 (trong thời hạn 20 năm) khoảng trên 2.000 đồng/kWh

Còn thằng evn nói xạo so với bạn bác Ip Man thì tui cũng bó tay, có khi nó nói vậy để có cơ sở tăng giá điện. Tui chỉ thấy năm rồi cả thế giới tăng tiền điện than. Bạn bác Ip Man có khi nào trữ được than giá rẻ từ 2021 không, chứ mua than giá tăng gấp 5 mà bán ra tăng có gấp rưỡi thì lỗ chết.

tqt77

Xe điện
Cá nhân em là 1 người tiêu dùng, em cũng mong giá điện sẽ giảm hoặc ít nhất không tăng. Nhưng thực tế là điều này khó xảy ra.

Theo em hiểu thì giá điện tăng do chi phí đầu vào tăng, chưa kể EVN còn phải thực hiện an ninh năng lượng của CP.

Trong khi các nước trên thế giới đã tăng giá điện từ năm trước.

1. Giá các thứ nguyên, nhiên liệu đầu vào có giảm không bác? giá than rất cao
2. giá điện ở VN so với các nước khác thì như thế nào (có bác đưa ra so sánh với Thailand rồi đấy) - mình còn rẻ chán.
3. Điện mặt trời, NLTT hiện đang là 1 cú lừa ngoạn mục cho các nước phát triển mà thiếu quy hoạch, ở bển (trời âu), giá mua điện từ NLTT, ko cao hơn các loại điện khác nhiều, nhưng nhà sản xuất phải cam kết/ buộc chỉ đc phát (thường là 50%) lên lưới còn phải tự dùng, ko như ở VN, giả vờ để sản xuất nhưng bán 100% lên lưới và có giá bán cao ngất ngưởng - để khuyến khích đầu tư nhưng lại đầu tư quá mức.
4. mặt khác, NLTT rất phụ thuộc vào môi trường, nên nếu hệ thống điện dựa vào NLTT thì sẽ sập trong nháy mắt khi 1 đám mây bay qua hoặc cơn gió ngừng thổi - các NLTT ở VN để tiết kiệm hầu như ko sử dụng phương án tích điện mà phát thẳng lên lưới - 1 sai lầm của chính sách khuyến khích đầu tư.

IP man

Xe lăn
Bác chịu khó đọc hết bài chứ đã gửi link còn phải cầm tay trích dẫn giùm thì khổ tui quá

Trong năm 2022, giá điện than đã đạt khoảng 4.000 đồng/kWh, điện năng lượng tái tạo theo giá FIT theo quyết định 11 và 13 về cơ chế khuyến khích từ 2017 (trong thời hạn 20 năm) khoảng trên 2.000 đồng/kWh

Còn thằng evn nói xạo so với bạn bác Ip Man thì tui cũng bó tay, có khi nó nói vậy để có cơ sở tăng giá điện. Tui chỉ thấy năm rồi cả thế giới tăng tiền điện than. Bạn bác Ip Man có khi nào trữ được than giá rẻ từ 2021 không, chứ mua than giá tăng gấp 5 mà bán ra tăng có gấp rưỡi thì lỗ chết.
Dạ năm 2002 lãi sơ sơ gần nghìn tỷ thôi cụ ;))
Đấy là giá bán điện có 1,6k, chứ cụ chỉ được nhà máy nào bán giá 4k thì báo em. Em nghiêm túc cảm ơn và hậu tạ.

trungthu2020

Xe điện

Cụ bị anh Vũ báo Công thương chơi chữ rồi, anh ấy nói trong năm 2022 giá điện than đã đạt, tức là trong năm 2022 có lúc đạt tới mức 4.000, đó là giá cao nhất tại 1 (hoặc 1 vài) thời điểm trong năm, chứ không phải giá điện than lúc nào cũng thế và bình quân cả năm gấp đôi điện tái tạo như cụ nói đâu

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Cụ bị anh Vũ báo Công thương chơi chữ rồi, anh ấy nói trong năm 2022 giá điện than đã đạt, tức là trong năm 2022 có lúc đạt tới mức 4.000, đó là giá cao nhất tại 1 (hoặc 1 vài) thời điểm trong năm, chứ không phải giá điện than lúc nào cũng thế và bình quân cả năm gấp đôi điện tái tạo như cụ nói đâu
Thị trường điện nó có cơ chế bidding, những lúc hệ thống thiếu điện thì có thằng nào hứng lên bid 4-5k/kwh có khi vẫn khớp :D
Nhưng chỉ vài kwh được như thế thôi, chứ làm sao đại diện cho vài tỷ kwh trong cả hệ thống được ạ.
Ông lều báo dạng văn vở thì đã đành mà các cụ Ọp phơ thì cũng nhẹ dạ cả tin quá thể ;))

congchi

Xe điện
Thị trường điện nó có cơ chế bidding, những lúc hệ thống thiếu điện thì có thằng nào hứng lên bid 4-5k/kwh có khi vẫn khớp :D
Nhưng chỉ vài kwh được như thế thôi, chứ làm sao đại diện cho vài tỷ kwh trong cả hệ thống được ạ.
Ông lều báo dạng văn vở thì đã đành mà các cụ Ọp phơ thì cũng nhẹ dạ cả tin quá thể ;))
Bác đề cao trình ofer nhỉ.
Trinh ofer có lẽ kém nhất trong các diễn đàn em từng chơi.
Tiếng là diễn đàn ô tô, mà chả có mọe gì thông tin về ô tô để thu nạp kiến thức cả. Mỗi cái quán cafe này vô chưởi nhau là chính

Đông86

Xì hơi lốp
3.5 cent là nước nào vậy bác? Chắc chắn không phải phổ biến trên thế giới.

Fit1 vn thấp hơn nhiều so với giá fit khởi điểm của các nước. Nó bắt buộc phải cao để mở thị trường, các nhà nhập khẩu cho tới dân đầu tư là người đi tiên phong, không ưu đãi ai dám làm. Hơn nữa thời điểm 2019 chi phí làm đmt còn cao, giá 9.25c mọi người còn thấy ngại. Ngay trên of này bà con toàn chê giá thấp, đầu tư 7, 8 năm mới hoàn vốn, k0 ai thèm làm, bác lục lại topic cũ sẽ thấy. Năm đó tui vật nhau với mấy ông toàn bị bảo là dân bán tấm pin vào đây lùa gà.

Qua fit2 thì giá nhà máy còn có hơn 7c.

Thái đi trước VN bao lâu, mà 2022 vẫn còn ra fit mới tới 9c, tuy nhiên có điều kiện sao đó. Đức còn kinh hơn, đã giảm fit rồi, 2022 lại tăng lên lại, tối đa lên tới 0.13 euro/kwh.
3,5 cent là giá đấu thẩu tại 1 xứ có vị trí địa lý thuận lợi, thời điểm cũng khác, chỉ dùng để so sánh tương đối.
Cần nhấn mạnh là vn mình mua điện MT theo giá FIT cao (khoảng 1800đ/kwh), bán theo giá bù lỗ, EVN tư vấn không đầy đủ, khiến vụ ĐMT lỗ, điện xanh mang tiếng.

tqt77

Xe điện
Cứ cổ phần hóa cho tư nhân làm là giá giảm ngay. Bao bọc mãi thì chỉ có lỗ và tăng giá.
nếu ko biết thì tìm hiểu rồi hãy nói, mà thôi nhân tiện em chỉ cho babs vài điểm, bác có biết hiện EVN chỉ chiếm có 40% nguồn phát điện ko? và phần lớn là đa nhiệm vụ điều tiết thủy lợi kèm phát điện, bù đắp thiếu hụt khi thiếu điện - tức là đốt tiền để bù cho những nguồn tư nhân/ doanh nghiệp. Về phân phối điện, bác cứ để ý xem ở các vùng nông thôn bà con hiện nay dùng điện giá như thành phố còn trước kia, khi dùng điện qua các đơn vị phân phối tư nhân thì gia gấp vài lần là ít.

tieunhupha

Xe điện
ĐMT có nhiều nhược điểm nhưng xây nhanh, xuất đầu tư thấp, đóng góp tỷ lệ nhất định cho lưới điện cũng tốt mà.
Chuyện khác là EVN tham mưu sao mà ta cho giá FIT cao quá, ko qua đấu thầu, kinh nghiệm thế giới đấu giá chỉ còn 3,5 cent/kwh
Cụ ko biết việc tham mưu giá FIT cao là Bộ công thương đang phải giải trình à, kết luận của Thanh tra chính phủ là BCT ko quan tâm đến ý kiến từ EVN về việc đầu tư điện tái tạo bằng mọi giá để phù hợp với khả năng chi trả của người dùng cuối lẫn độ phù hợp của lưới truyền tải. Vậy nên EVN có lỗi sai trong Tổng sơ đồ 7 nhưng ko phải việc quy hoạch và quyết định giá FIT cụ nhé.

Đông86

Xì hơi lốp
Cụ ko biết việc tham mưu giá FIT cao là Bộ công thương đang phải giải trình à, kết luận của Thanh tra chính phủ là BCT ko quan tâm đến ý kiến từ EVN về việc đầu tư điện tái tạo bằng mọi giá để phù hợp với khả năng chi trả của người dùng cuối lẫn độ phù hợp của lưới truyền tải. Vậy nên EVN có lỗi sai trong Tổng sơ đồ 7 nhưng ko phải việc quy hoạch và quyết định giá FIT cụ nhé.
View attachment 7833001
View attachment 7832935
Ok cụ.
Ko hỏi gì thêm.
Nhưng ở ta nhiều việc cứ đá bóng sang nhau, khi có lỗi giải trình cũng mệt.

tieunhupha

Xe điện
Điện mặt trời và giò chiếm 12% tổng sản lượng là quá cao...ngay cả nước Anh cũng chỉ có 5-6% từ 2 nguồn này.
Việc phải phát điện khẩn lên hệ thống điện ( thủy điện, điện khí...) để bù đắp lúc điện mặt trời và giò phập phùng làm giảm tuổi thọ cũng như chi phí gia tăng của các nhà máy nay. Hiện nay vẫn chưa tính vào giá điện nhưng sau này chắc phải tính vào vì các chi phí này là thực tế...không thể bắt các nhà máy phát điện chịu như hiện nay.
Làm gì có chuyện nhà máy phát điện phủ đỉnh phải chịu chi phí này chứ cụ. Chính EVN phải chịu trong phần lỗ hàng năm nên họ mới kêu oan vì "em bị dí vào bắt dùng chứ em có mua về hoặc được quyết định dùng hay ko đâu". Còn cộng đồng mạng thì ko quan tâm lắm đến việc NLTT đang có vấn đề mà chỉ xoáy vào việc đầu tư ngoài ngành bị thua lỗ trước đây. Vậy nên cái oan Thị Mầu này cũng khó tỏ tường phết.

IP man

Xe lăn
nếu ko biết thì tìm hiểu rồi hãy nói, mà thôi nhân tiện em chỉ cho babs vài điểm, bác có biết hiện EVN chỉ chiếm có 40% nguồn phát điện ko? và phần lớn là đa nhiệm vụ điều tiết thủy lợi kèm phát điện, bù đắp thiếu hụt khi thiếu điện - tức là đốt tiền để bù cho những nguồn tư nhân/ doanh nghiệp. Về phân phối điện, bác cứ để ý xem ở các vùng nông thôn bà con hiện nay dùng điện giá như thành phố còn trước kia, khi dùng điện qua các đơn vị phân phối tư nhân thì gia gấp vài lần là ít.
Hehe… công ty điện tư nhân, cổ phần hoá đầy rẫy trên thị trường ck. Cụ nào thích làm ông chủ đi sản xuất điện thì bỏ ít tiền mua cổ phiếu là xong :D
Lom dom như em cũng có cổ phần trong chục nhà máy điện, oai phết. Thi thoảng làm 1 vòng đi thăm thú từ Bắc vào Nam thấy sang hẳn cái thằng người :))

VuNgoanMuc

Xe điện
ĐMT có nhiều nhược điểm nhưng xây nhanh, xuất đầu tư thấp, đóng góp tỷ lệ nhất định cho lưới điện cũng tốt mà.
Chuyện khác là EVN tham mưu sao mà ta cho giá FIT cao quá, ko qua đấu thầu, kinh nghiệm thế giới đấu giá chỉ còn 3,5 cent/kwh
Điện mặt trời ngay từ đầu đáng lẽ phải có quy định làm hệ thống lưu trữ mới đúng, có quy định đó thì đã không xảy ra nhà nhà làm dự án rồi bán cái lung tung.. Nói chung là điện xanh phải đi kèm bộ lưu điện mới có tác dụng hỗ trợ.

theanh90

Xì hơi lốp
Điện mặt trời ngay từ đầu đáng lẽ phải có quy định làm hệ thống lưu trữ mới đúng, có quy định đó thì đã không xảy ra nhà nhà làm dự án rồi bán cái lung tung.. Nói chung là điện xanh phải đi kèm bộ lưu điện mới có tác dụng hỗ trợ.
E cũng đặt câu hỏi nayd ngày xưa nhưng sau biết chi phí đêt làm việc này lớn quá, đội giá nhiều nên chuyển sang đầu tư hệ thống lưới điện thông minh có lẽ tối ưu hơn.
Chuyện sai cungz sai rồi, quan trọng giờ là sửa lỗi bằng quy hoạch điện 8 chứ mấy thằng chủ nghĩa tư nhân hoá nói lỗi lad do 1 mình evn mua nên phải mở thị trg mua điện cạnh tranh thì đáng xỏ khuyên mũi buộc chúng nó lại.

Đông86

Xì hơi lốp
Bộ lưu điện đắt, ngay cả bộ hoàn hảo như của a Musk giỏi lắm cũng chỉ được 6000 chu kỳ nạp, ai dại gì lắp đặt.
Nhà em áp mái, buổi trưa điện thừa mỗi người ôm một điều hòa cho sướng.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Năm nay có những nhà máy phát điện nào đi hoạt động các cụ nhỉ? Mới thấy Thái Bình...

trungthu2020

Xe điện
Bộ lưu điện đắt, ngay cả bộ hoàn hảo như của a Musk giỏi lắm cũng chỉ được 6000 chu kỳ nạp, ai dại gì lắp đặt.
Nhà em áp mái, buổi trưa điện thừa mỗi người ôm một điều hòa cho sướng.
Công suất nhà cụ bao nhiêu ah? Cụ cho chút kinh nghiệm em đang nghiên cứu món này cho nhà em
Thkss cụ

Đông86

Xì hơi lốp
Công suất nhà cụ bao nhiêu ah? Cụ cho chút kinh nghiệm em đang nghiên cứu món này cho nhà em
Thkss cụ
Em ở miền Bắc, công suất 6,4 Kw, giá 100tr, ngày tùy thòi tiết nhưng chỉ tương đương quanh "2-3h điện" thôi, tức tối đa chỉ được 18 số (điện)/ngày.
Tại miền Nam chắc là cao hơn.

Vongai

Xe buýt
Cụ là dân điều độ hệ thống điện mới thấu hiểu sự vất vả và rủi ro của hệ thống điện khi tỉ trọng điện mặt trời phát lên lưới tăng cao.
Điện mặt trời ở VN là loại điện không ổn định, chỉ phát điện khi có nắng, không có lưu trữ, nên khi không có nắng là không có điện, đồng thời có những lúc thừa mứa ban ngày nhưng đổ đi vì không lưu lại phát cho ban đêm được. Vì không ổn định nên không thể để điện mặt trời là xương sống của lưới điện, mà chỉ là hỗ trợ cho hệ thống. Khi phát triển 1 lượng công suất điện mặt trời thì đồng thời phải phát triển 1 lượng công suất điện truyền thống (thủy, nhiệt, khí, dầu) tương ứng để đối ứng vì điện ông mặt trời chỉ phát ban ngày, khi có nắng, tắt nắng là về mo. Mà mưa nắng thì thất thường, không ai đoán trước được. Ông điện mặt trời đang phát điện, bỗng có đám mây hay cơn mưa ngang qua, ông tụt luôn công suất gần về mo, ngay lập tức lưới điện phải phát lên thay thế lượng công suất hao hụt do ông mặt trời để lại bằng 1 lượng công suất điện truyền thống khác không là rã lưới. Mà muốn phát ngay một lượng công suất lớn ông mặt trời để lại thì mấy ông thủy điện, nhiệt điện phải chạy nền không tải chờ sẵn rồi, chứ đợi lúc đó mới khởi động thì chờ nửa ngày mới phát điện lên cứu được. Đó là nỗi khổ và rủi ro rất lớn của an toàn hệ thống điện.
Ví dụ đơn giản là nhà cụ có 1 xe ô tô chạy bằng điện mặt trời, xe chỉ chạy đc khi có nắng. Thì kiểu gì cụ cũng phải mua thêm xe chạy bằng xăng khác để chạy lúc hết nắng. Khổ cái là khi cụ lái xe điện mặt trời trên đường, cái xe chạy xăng kia cũng phải chạy cùng cụ, để cứu cụ lúc nhỡ may cụ đang đi thì trời chuyển râm, mưa, xe mặt trời tắt ngóm, xe xăng phải cứu ngay tức thì. Lúc đó cụ mới thấy nỗi khổ của việc vận hành cả 2 xe cùng lúc
Chứng tỏ cụ chủ trong ngành điện rồi.
Điện tái tạo đi kèm với hệ thống lưu trữ như thủy điện tích năng, hệ lưu trữ năng lượng nhiệt (TES) mới thực sự hiệu quả và an toàn về kỹ thuật, nhg khi đó suất đầu tư tăng lên nhiều

Ở Bình thuận, thấy có dự án thủy điện tích năng từ năm 2019 nhg giờ chả biết đã triển khai gì đc chưa