[Funland] Các thể loại Mật ong rừng giá ảo?

le_petit

Xe tăng
Năm chỉ có 1 mùa hoa bạc hà nên đợi năm cũng chỉ có 1 lần là mật ong bạc hà xịn thôi ạ.
Hình như mợ nhầm, nhỏ tôi trồng bạc hà mà, nếu ko khai thác làm tinh dầu thì vài tháng nó lại ra hoa, nhưng hoa tập trung vào cuối thu, tức là vừa mới hết vụ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em mà nói hoa thuốc phiện (anh túc) không có mật mà chỉ có phấn nhiều cụ bảo em chém.
Mật ong rừng em nói nguồn mật chủ yếu từ cây cỏ bề mặt thì nhiều cụ chém em toang luôn.
Riêng mật ong bạc hà thì có thể giám định xuất xứ, nhưng ai làm và làm để làm gì là câu chuyện quản lý. Từ khi có phong trào di ong ngoại ồ ạt lên Hà Giang làm mật bạc hà là đã loạn rồi.
Em chưa được thử mật ong ruồi như các cụ trên mô tả, có lẽ bữa nào phải kiếm ít thử xem sao. Ong ruồi bé tý, tổ nhỏ ít quân ít mật, chủ yếu là tự nhiên nên sẽ hiếm.
Nhiều cụ trên này cứ chắc chắn mật ong giả thì mới đông kết thành đường, có điều mật ong thật khi nhiệt độ chỉ thấp chút cũng đông kết như thường. Cụ nào thử cho mật ong vào tủ lạnh mà xem.
Nhà e mật ong rừng chuẩn , cho vào ngăn mát vẫn lắng đường bình thường mà . Mai e mang ra uống mỗi sáng xem sao , nhà có sẵn mà lười

le_petit

Xe tăng
Mật ong nào thì cũng là đường nên chắc mật hàm lượng nước ít nó sẽ dễ đóng cục hay sợi hơn bọn loãng!
Mật ong nuôi tại nhà tôi có mẻ cũng đóng đường sau nửa năm nhưng có mẻ để vài năm ko sao.
Còn đun nước đường lên thì để mãi nó cũng ko đóng.

timeout

Xe điện
Mấy năm trước em không biết vứt ngăn mát tủ lạnh 3 tháng chả làm sao đấy cụ ạ, sau cho thằng bạn nó cầm về rơi vỡ cứ khóc mãi ;))
Mật nhãn mà mấy ông anh em quay vắt xong, chê loãng nên cho hạ thuỷ phần hết cỡ, kết quả mẻ đó sau đó đều bị đông kết hết. Quan trọng là tỷ lệ F:G trong mật và thuỷ phần là bao nhiêu thì mức độ kết tinh đường sẽ khác nhau thôi ạ.

namdh8x

Xe điện
E mua online thử cái mật ong hoa sâm ngọc linh gì của tiemphonui, 300k/ 500ml. Uống thấy lạ lạ, mật màu xanh lá cây, ko biết có thật ko =))

114hangbong

Xe cút kít
Hình như mợ nhầm, nhỏ tôi trồng bạc hà mà, nếu ko khai thác làm tinh dầu thì vài tháng nó lại ra hoa, nhưng hoa tập trung vào cuối thu, tức là vừa mới hết vụ.
Tức là cứ tầm này là có mật ong hoa bạc hà chính vụ. Người nuôi sẽ mang đàn ong đến chỗ tập trung nhiều hoa để làm mật. Năm 1 lần còn gì cụ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đang xơi Ngọc cẩu đây cụ ạ. Cứ món gì ông xã chê thì em tiếc của lại mang đến văn phòng dùng dần. :))
Nhưng mật ong thì nhà em dùng nhiều, trước cứ mỗi lần mua cả chục lít. Nhưng chỉ mua mật ong hoa bạc hà vì nó thơm, tê tê cay cay đầu lưỡi, dùng xong không thích dùng loại khác nữa. Bây giờ được cho đâm ra cứ loại gì cũng phải dùng cố cho hết.
Thừa cho em hũ. Đang thiếu nhé ;)

Kiabuoisang

Xe container
Mật rừng là nguồn thu nhập tốt của bà con đồng bào. Lấy được lit mật phải đánh cược rất nhiều hiểm nguy. Mật Mẽo lấy nó có khó như vậy ko cụ thớt? Và có cái gì là bằng chứng mật Mẽo nó tốt hay ko? :-?

Dzon

Xe điện
Loại chuẩn không hề đóng đường đâu cụ ơi. Em đợt trước mua 1 chai mật ong bạc hà của 1 cụ trên này để lâu đóng đường độ 1/3 chai bị ông xã em chê mãi vì cái can to mật ong em mua của đứa bạn chả bị đóng cặn tý đường nào.
Thế thì lạ nhỉ? Ông cậu ruột nhà em nuôi ong ở Mèo Vạc từ thập niên 90 gửi tặng cho nhà em dùng mấy chục năm nay, đảm bảo chuẩn 100% mà sau một thời gian đều bị một lớp kết tinh ở dưới đáy (có lần thì trên miệng chai), nó trắng vàng và quánh như mỡ lợn. Em hỏi ông thì ông bảo mật bạc hà thật sẽ luôn bị đóng đường, nhất là khi trời lạnh. Một năm chỉ có một mùa mật này vào tầm mùa đông. Ngoài mùa này người nuôi ong sẽ di chuyển đàn vào vùng núi đất ăn hoa khác, loại mật này rẻ hơn rất nhiều và gian thương thường trộn mật này với mật bạc hà để lừa khách mua giá cao

Kiabuoisang

Xe container
Chả ai nấu được đường ra mật cả.
Chẳng qua mật ong từ đường là các vị ấy cho ong ăn nước đường để tạo mật, khi ong lấy đầy hũ chưa làm mũ thì quay luôn để được nhiều mật.
Cụ có biết lá chuối + đường, mật mía, nước lã,…thành mật oong siêu rẻ ko ?:P

tototata

Xe buýt
hình như họ cổ phần hóa hết rồi, link vừa cho đấy.

Cái mật ong rừng chổ này hình như chỉ là hoa rừng thôi.

Ngoài ra còn có công ty ong mật Hà nội:
Ở VN mình nó cứ nhập nhằng, không quản lý nên những đồ ăn uống kiểu này em ưu tiên mua loại được đăng ký hàng hóa, sản phẩm, mã số mã vạch đầy đủ (hoặc phải mua của người quen, thân). Cty nhà nước giờ họ Cp hóa cũng không sao, sản phẩm vẫn là nó, có sự quản lý và chịu trách nhiệm.

Dzon

Xe điện
Tức là cứ tầm này là có mật ong hoa bạc hà chính vụ. Người nuôi sẽ mang đàn ong đến chỗ tập trung nhiều hoa để làm mật. Năm 1 lần còn gì cụ.
Hình như 2 cụ bị nhầm về mật ong bạc hà, mật ong bạc hà mà mọi người hay nói đến là loại mật ong đặc sản ở vùng cao nguyên đá ở Hà Giang (chủ yếu là Đồng Văn, Mèo Vạc, Yên Minh, Quản Bạ). Cây bạc hà mà ong lấy mật ở đây ko phải là cây bạc hà thông thường mà các cụ hay thấy ở vùng đồng bằng trồng để chiết xuất tinh dầu hay làm rau thơm đâu. Cây bạc hà ở cao nguyên đá là cây bạc hà dại mọc hoang trên các khe kẽ núi đá, nó chỉ ra hoa vào tầm đầu đến giữa mùa đông thôi nên chỉ tầm này mới có mật bạc hà mới.
Em tìm cái ảnh trên mạng cho các cụ rõ về cây bạc hà dại ở cao nguyên đá này

Chỉnh sửa cuối:

Phỡn

Xe tăng
Mật nhãn mà mấy ông anh em quay vắt xong, chê loãng nên cho hạ thuỷ phần hết cỡ, kết quả mẻ đó sau đó đều bị đông kết hết. Quan trọng là tỷ lệ F:G trong mật và thuỷ phần là bao nhiêu thì mức độ kết tinh đường sẽ khác nhau thôi ạ.
Vậy chắc do mật nuôi, chứ mật em lấy từ rừng để hai năm hết hạn nó vẫn như lúc ban đầu thôi. Chỉ có lọc không kỹ còn phấn hoa để lâu nó sẽ có váng lên men trên miệng chai.

timeout

Xe điện
Hình như 2 cụ bị nhầm về mật ong bạc hà, mật ong bạc hà mà mọi người hay nói đến là loại mật ong đặc sản ở vùng cao nguyên đá ở Hà Giang (chủ yếu là Đồng Văn, Mèo Vạc, Yên Minh, Quản Bạ). Cây bạc hà mà ong lấy mật ở đây ko phải là cây bạc hà thông thường mà các cụ hay thấy ở vùng đồng bằng trồng để chiết xuất tinh dầu hay làm rau thơm đâu. Cây bạc hà ở cao nguyên đá là cây bạc hà dại mọc hoang trên các khe kẽ núi đá, nó chỉ ra hoa vào tầm đầu đến giữa mùa đông thôi nên chỉ tầm này mới có mật bạc hà mới.
He he. Đúng cây này ạ. Em cũng ăn trộm cái ảnh trên fb chụp 2 hôm trước về cho các cụ ngắm đây ạ.

Đông Gioăng

Xe buýt
Chính quyền và người dân Hà Giang đã có những cố gắng, tâm huyết và thành công nhất định để phát triển thương hiệu mật bạc hà, từ những năm 2010 cụ ạ. Gần đây nhất em search được đây....