[Funland] Các thể loại Mật ong rừng giá ảo?

le_petit

Xe tăng

Mật ong đậm là hoa vải thiều, nhạt là hoa bạc hà, giá chênh 10 lần!

phuongmit

Xe cút kít
Món này nhiều khi tác dụng như nhau hoặc gần như nhau nhưng có khi người dùng lại vô tình thổi giá hộ thị trường :)) cứ mật tự nhiên, k pha tạp, k làm láo giá vừa phải mà dùng chứ chả nhất thiết mò tận rừng, rồi thuốc phiện thuốc hà làm gì cho đắt đỏ lại còn mất công check

le_petit

Xe tăng
Cụ ở đâu mà mua đc nhiều bạc hà thế ạ? Hàng chuẩn như đường ra Giáp Bát không ạ?
Bạn tôi tặng,ko có động cơ vụ lợi nên tin tưởng.
Thường chờ rất lâu mới có được vài lít thôi chứ muốn mua nhiều cũng ko có.

le_petit

Xe tăng
Mà người dùng thường xuyên các loại mật ong từ nhỏ chỉ cần đặt chút mật lên lưỡi là đánh giá được chất lượng mật ong rồi.

.Bo My

Xe container
Mật ong
Cụ trả lời thẳng vào câu em hỏi đi ạ. Ai cũng biết như vậy, nhưng thu mật về họ chế biến, bảo quản, pha chế gì không hay nguyên chất. Cái chuẩn em hỏi mua ở đâu để đc nguyên chất í.
Cụ mua đóng chai có nhãn hiệu, của công ty ông mật Nhà nước ấy, chứ đừng đòi ong rừng. Bên Tây cũng không có ong rừng bán đâu.

Còn nhất thiết đòi mật ong rừng thì vào đây thử, hàng công ty, xưa là Nhà nước nhưng giờ là cổ phần! :D

timeout

Xe điện
Món này nhiều khi tác dụng như nhau hoặc gần như nhau nhưng có khi người dùng lại vô tình thổi giá hộ thị trường :)) cứ mật tự nhiên, k pha tạp, k làm láo giá vừa phải mà dùng chứ chả nhất thiết mò tận rừng, rồi thuốc phiện thuốc hà làm gì cho đắt đỏ lại còn mất công check
Em mà nói hoa thuốc phiện (anh túc) không có mật mà chỉ có phấn nhiều cụ bảo em chém.
Mật ong rừng em nói nguồn mật chủ yếu từ cây cỏ bề mặt thì nhiều cụ chém em toang luôn.
Riêng mật ong bạc hà thì có thể giám định xuất xứ, nhưng ai làm và làm để làm gì là câu chuyện quản lý. Từ khi có phong trào di ong ngoại ồ ạt lên Hà Giang làm mật bạc hà là đã loạn rồi.
Em chưa được thử mật ong ruồi như các cụ trên mô tả, có lẽ bữa nào phải kiếm ít thử xem sao. Ong ruồi bé tý, tổ nhỏ ít quân ít mật, chủ yếu là tự nhiên nên sẽ hiếm.
Nhiều cụ trên này cứ chắc chắn mật ong giả thì mới đông kết thành đường, có điều mật ong thật khi nhiệt độ chỉ thấp chút cũng đông kết như thường. Cụ nào thử cho mật ong vào tủ lạnh mà xem.

le_petit

Xe tăng
Như có cụ đã viết, mật là mật thôi, rừng vườn hay gì cũng là đường ong hút về quạt bớt nước đi dùng dần.Tuy nhiên, ong nuôi đàn lớn sẽ lấy mật ở vùng cây chuyên canh nên sẽ chỉ có duy nhất đường một loại cây như cà phê, vải, đay hay keo....và nó mang hương vị cũng như hàm lượng các chất vi lượng mà mật hoa cây ấy có.
Ong gia đình nuôi tại nhà nó sẽ lấy các loại hoa gần nhà nên nếu nuôi cạnh rừng thì nó lấy hàng trăm, hàng ngàn loại hoa để làm lên một mẻ mật nên hương vị và độ ngọt mật nó cũng có những nét quyến rũ riêng và khác biệt.

.Bo My

Xe container
à, riêng về sữa ong chúa thì các cụ đàn ông cẩn thận, có thể làm giảm nam tính, tốt nhất là đừng động vào.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhà em hay dùng mật ong hàng ngày, thấy nhiều nơi rao các thể loại mật ong rừng 700k/lít, 800k/l, 1 củ/l rồi đến cả 1,5 củ/l. Mà toàn thể loại không nhãn mác! Không hiểu các cụ bán mật ong có ảo giá quá không? Mật ong của hãng Kirkland - Mỹ loại Wildflower sản xuất ở Arghentina xuất vào Mỹ (siêu thị Costco) bán có 650k/5lb = 650k/ 2,27kg. Mỹ bán rẻ hơn Việt Nam là có thật! Chất lượng là US Grade A!
Cụ nào có kinh nghiệm về món này thông não cho em với!
Cuối cùng là mua món này ở đâu là chuẩn ạ?
Công ty ong TW, em đi công trình gặp các lán nuôi ong, họ bảo giá mật 30-50k lấy đâu ra đường mà cho ong ăn. Chỉ cho khi vùng đó hết hoa, phải thu hồi các lồng ong cho vào xe tải chở đi vùng khác có hoa.
Ong Mật Việt nam xuất khá nhiều, tất cả các loại đều được kiểm nghiệm cẩn thận cho các công ty mỹ dập mác, vì vậy các cụ cứ mua của công ty ong cho chắc. H ăn f lượng có thể ít hơn ong rừng nguyên chất dùng gấp đôi gấp 3 vẫn rẻ hơn nhiều lần

tototata

Xe buýt
Mật ong

Cụ mua đóng chai có nhãn hiệu, của công ty ông mật Nhà nước ấy, chứ đừng đòi ong rừng. Bên Tây cũng không có ong rừng bán đâu.

Còn nhất thiết đòi mật ong rừng thì vào đây thử, hàng công ty, xưa là Nhà nước nhưng giờ là cổ phần! :D

Cụ cho em cái web hoặc tên chính xác công ty mật Nhà nước nhé. Mật rừng em cũng kg ham ạ, mật chuẩn là đc. Hồi em ở Trà Vinh gần tháng, ngay gần ks có ông bán mật rừng UMinh mà em cũng kg mua.

phuongmit

Xe cút kít
Em mà nói hoa thuốc phiện (anh túc) không có mật mà chỉ có phấn nhiều cụ bảo em chém.
Mật ong rừng em nói nguồn mật chủ yếu từ cây cỏ bề mặt thì nhiều cụ chém em toang luôn.
Riêng mật ong bạc hà thì có thể giám định xuất xứ, nhưng ai làm và làm để làm gì là câu chuyện quản lý. Từ khi có phong trào di ong ngoại ồ ạt lên Hà Giang làm mật bạc hà là đã loạn rồi.
Em chưa được thử mật ong ruồi như các cụ trên mô tả, có lẽ bữa nào phải kiếm ít thử xem sao. Ong ruồi bé tý, tổ nhỏ ít quân ít mật, chủ yếu là tự nhiên nên sẽ hiếm.
Nhiều cụ trên này cứ chắc chắn mật ong giả thì mới đông kết thành đường, có điều mật ong thật khi nhiệt độ chỉ thấp chút cũng đông kết như thường. Cụ nào thử cho mật ong vào tủ lạnh mà xem.
Món này e k rành nhưng dc cho các loại, đủ các nơi, giá thì e k biết là bao nhiêu. Nhưng trong quá trình dùng thông thường thì thực sự là k thấy nó khác nhau quá nhiều nên e nghĩ nếu giá chênh lệch quá nhiều thì cũng k cần thiết phải theo đuổi sp giá cao, vừa tốn kém vừa khó kiểm soát lại vừa nhức đầu check xem chuẩn k :))

le_petit

Xe tăng
Tôi ko để ý nhưng đúng là ko nhìn thấy mật ở hoa anh túc thật nhưng sáng nào cũng thấy bọn ong quấn lấy hoa đó mà bỏ qua hoa khác, nhưng phấn hoa này thì nhiều thật.

114hangbong

Xe cút kít
Mật hoa bạc hà ở Hà Giang thường hay bị pha mật khác vào nên nếu ko biết mua nguồn tin cậy thì thường sẽ bị lừa. Mật chuẩn cũng phải tầm giá 700k trở lên mới chuẩn. Mật bạc hà này thường hay bị đóng đường nếu để lâu nhưng rất thơm và vị ngọt thanh, dễ chịu. Nhà em từ thập niên 90 đến giờ chỉ dùng loại mật này, rất ưng ý dù giá hơi đắt
Loại chuẩn không hề đóng đường đâu cụ ơi. Em đợt trước mua 1 chai mật ong bạc hà của 1 cụ trên này để lâu đóng đường độ 1/3 chai bị ông xã em chê mãi vì cái can to mật ong em mua của đứa bạn chả bị đóng cặn tý đường nào.

Phỡn

Xe tăng
Các thượng đế thì biết đường nào mà chiều mà lần!
Mật em bán 550k/l xịn rừng thì chê ỏng eo, kêu cũng rừng có 250-300k/l kia kìa ;))

phuongmit

Xe cút kít
View attachment 8212721
Mật ong đậm là hoa vải thiều, nhạt là hoa bạc hà, giá chênh 10 lần!
Có lần e cũng dc cho chai mật bạc hà, bác chụp e mới nhớ lại màu nó nhạt thế kia. Lúc đó cũng k biết giá, giờ bác nói mới biết, cũng may tặng lại họ ít quà đặc sản HN cũng gần gần giá, đỡ áy náy :D

timeout

Xe điện
Tôi ko để ý nhưng đúng là ko nhìn thấy mật ở hoa anh túc thật nhưng sáng nào cũng thấy bọn ong quấn lấy hoa đó mà bỏ qua hoa khác, nhưng phấn hoa này thì nhiều thật.
Phấn hoa anh túc có nhiều keo, vị đắng ngâm ngẩm sẽ tạo nên màu và mùi riêng cho mật ong khi quay vắt nguyên bánh tổ ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Bạn tôi tặng,ko có động cơ vụ lợi nên tin tưởng.
Thường chờ rất lâu mới có được vài lít thôi chứ muốn mua nhiều cũng ko có.
Năm chỉ có 1 mùa hoa bạc hà nên đợi năm cũng chỉ có 1 lần là mật ong bạc hà xịn thôi ạ.

Phỡn

Xe tăng
Mấy năm trước em không biết vứt ngăn mát tủ lạnh 3 tháng chả làm sao đấy cụ ạ, sau cho thằng bạn nó cầm về rơi vỡ cứ khóc mãi ;))

.Bo My

Xe container
Cụ cho em cái web hoặc tên chính xác công ty mật Nhà nước nhé. Mật rừng em cũng kg ham ạ, mật chuẩn là đc. Hồi em ở Trà Vinh gần tháng, ngay gần ks có ông bán mật rừng UMinh mà em cũng kg mua.
hình như họ cổ phần hóa hết rồi, link vừa cho đấy.

Cái mật ong rừng chổ này hình như chỉ là hoa rừng thôi.

Ngoài ra còn có công ty ong mật Hà nội: