[Funland] Các thể loại Mật ong rừng giá ảo?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
nấu từ đường + phụ gia nữa; còn mùa ít hoa, thì phải cho ong ăn đường là bình thường;
Thế này thì siêu lợi nhuận.
Khéo bán công thức này ra cũng thu khối tiền.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cccm cho em hỏi mật ong em mua có lắng lớp đường dưới đáy chai có phải là người bán cho ong ăn đường không ạ. Hỏi mọi người bảo mật ong ko có lắng cặn đường mới là mật chuẩn, có người lại bảo kiểu gì cũng lắng đường chỉ có là nhiều hay ít thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cccm cho em hỏi mật ong em mua có lắng lớp đường dưới đáy chai có phải là người bán cho ong ăn đường không ạ. Hỏi mọi người bảo mật ong ko có lắng cặn đường mới là mật chuẩn, có người lại bảo kiểu gì cũng lắng đường chỉ có là nhiều hay ít thôi.
Mật không lắng đường: loại này chuẩn ( chỉ có nhà dùng ).
Chứ bán ra thị trường thì hiếm lắm.

Grandtouring

Xe điện
Sáng ngủ dậy, làm cốc vại 200ml nước ấm 30 độ, một nửa quả chanh, một thìa cafe mật ong nguyên chất, thì thập toàn đại bổ.
Món yêu thích mỗi sáng của em đấy ạ.

Tv1912

Xe buýt
Không ảo cụ chủ nhá! Mật ong rừng nó đắt ở công đi lấy còn chất lượng cũng thượng vàng hạ cám như mật ong nuôi hoa thôi! :))

Đồ rừng chỉ có ưu thế đối với những loại cần thời gian sinh trưởng lâu chứ cái loại mùa vụ như mật ong, trái cây cũng khác đếch gì loại nuôi trồng! Nhưng tác dụng tâm lý với người đông tiền khi dùng hàng giới hạn là có thật, cụ chủ không nên nói xấu ảnh hưởng tới nồi cơm của những người kinh doanh mặt hàng này, vì độ làm mầu món đồ giới hạn của VN còn phải học Nhật Bản nhiều! :D

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Nhà em trước kia ở miền núi cũng mua 500k/l của mấy người dân tộc thiểu số đi rừng rồi, đôi lúc họ kẹt tiền thì bán rẻ khoảng 300k/l.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Nhà em hay dùng mật ong hàng ngày, thấy nhiều nơi rao các thể loại mật ong rừng 700k/lít, 800k/l, 1 củ/l rồi đến cả 1,5 củ/l. Mà toàn thể loại không nhãn mác! Không hiểu các cụ bán mật ong có ảo giá quá không? Mật ong của hãng Kirkland - Mỹ loại Wildflower sản xuất ở Arghentina xuất vào Mỹ (siêu thị Costco) bán có 650k/5lb = 650k/ 2,27kg. Mỹ bán rẻ hơn Việt Nam là có thật! Chất lượng là US Grade A!
Cụ nào có kinh nghiệm về món này thông não cho em với!
Mật ong rừng mà còn đòi nhãn mác thì lấy đâu ra bác,

Dzon

Xe điện
Mật không lắng đường: loại này chuẩn ( chỉ có nhà dùng ).
Chứ bán ra thị trường thì hiếm lắm.
Em thấy chưa chuẩn, tùy từng loại mật mà có thể kết tinh đóng đường hoặc không. Có nhiều tài liệu nghiên cứu về vấn đề này rồi. Còn mật giả nấu từ đường thì chỉ cần biết cách thêm một số thứ vào sẽ ko đóng đường tí nào, kể cả để tủ lạnh :D

Chỉnh sửa cuối:

Dzon

Xe điện
Một lít mật ong nặng độ 1,3-1,4kg, còn tùy vào loại hoa nữa mới quyết định giá rẻ hay đắt. Em thấy mua ở VN mật ong bạc hà giá 800k/l lâu lắm rồi thì chất lượng khác hẳn loại 3-400k/l trên mạng.
Mật hoa bạc hà ở Hà Giang thường hay bị pha mật khác vào nên nếu ko biết mua nguồn tin cậy thì thường sẽ bị lừa. Mật chuẩn cũng phải tầm giá 700k trở lên mới chuẩn. Mật bạc hà này thường hay bị đóng đường nếu để lâu nhưng rất thơm và vị ngọt thanh, dễ chịu. Nhà em từ thập niên 90 đến giờ chỉ dùng loại mật này, rất ưng ý dù giá hơi đắt

dongnat123

Xe container
Mật ong đóng đường là bình thường, nó phụ thuộc nhiều yếu tố: nhiệt độ, tỷ lệ nước trong mật...Mật ong hoa nhãn sẽ ít đóng đường hơn mật vải và cao su. Thằng bạn thân em chuyên xuất khẩu mật ong thô sang Châu Âu, nó gửi cho em can 20l giờ bị đóng đường hết rồi

kaku223223

Xe tăng
E trước hay dùng loại mật ong ruồii, ng nhà ở lâm đồng gửi ra nguyên cả bọng bằng 2 nắm tay nguyên cả cành cây, thấy rất thơm

đợt này qua mùa mất, nên Em dùng hàng vinmart thấy cũng ổn,

Sáng nào ngủ dậy cũng phải đớp 1 cốc mật ong chanh ấm, rồi làm gì thì làm

o0akay0o

Xe buýt
Em người rừng, mật ong rừng là có nhưng không nhiều, em ở khu bảo tồn gần 10 nghìn ha mà mỗi năm cũng chỉ có vài chục lít cho bọn nhỏ dùng. Mật ong Khoái thọc tổ bằng ống nứa thì không tiền nào mua được.
Lạy cụ. Cụ lên youtube xem mấy kênh của Hoabanfood hay Thợ rừng. Thấy họ đi lấy hàng chục tổ mỗi tổ trên 10kg là bình thường

tototata

Xe buýt
Cuối cùng là mua món này ở đâu là chuẩn ạ?

Euro2CityStar

Xe lăn
tùy thôi
như mật xịn bạc hà
để yên không sao .

nếu quẹt tí men từ nước bọt vào , lập tức có hạt đục đục kết tinh .

tototata

Xe buýt
tất cả mật đều tự nhiên .
chỉ có tác động là đưa đàn ong tới nơi có hoa , tạo điều kiện cho ong thu nhiều mật .
Cụ trả lời thẳng vào câu em hỏi đi ạ. Ai cũng biết như vậy, nhưng thu mật về họ chế biến, bảo quản, pha chế gì không hay nguyên chất. Cái chuẩn em hỏi mua ở đâu để đc nguyên chất í.

cunglatruong

Xe container
gạo còn phải ăn gạo thái cho an toàn thì cho kẹo cũng ko dám ăn mật ong .. rừng .

le_petit

Xe tăng
Nhà em hay dùng mật ong hàng ngày, thấy nhiều nơi rao các thể loại mật ong rừng 700k/lít, 800k/l, 1 củ/l rồi đến cả 1,5 củ/l. Mà toàn thể loại không nhãn mác! Không hiểu các cụ bán mật ong có ảo giá quá không? Mật ong của hãng Kirkland - Mỹ loại Wildflower sản xuất ở Arghentina xuất vào Mỹ (siêu thị Costco) bán có 650k/5lb = 650k/ 2,27kg. Mỹ bán rẻ hơn Việt Nam là có thật! Chất lượng là US Grade A!
Mật nhãn, vải quay tại vườn tôi mua chỉ dưới 100k 1 kg.
Mật ong ruồi lấy hoa tự nhiên (cả rừng, vườn, ruộng...tôi mua giá 200k 1 kg.
Mật ong hoa bạc hà Lào cai tôi mua 800k 1 kg.
Mật hoa anh túc...
tất cả các loại mật ong trên tôi mua đều được bảo đảm tuyệt đối về chất lượng và xuất xứ.
Gía thì dựa trên giá trị sử dụng và độ hiếm thôi. Ví dụ mật vải nhà tôi để lăn lóc ít khi ăn nhưng mật hoa bạc hà hay anh túc thì để tháng là hết 1 lít vì ăn nó ngọt rất nhẹ và thơm mát, pha nước uống hay chấm bánh mì ăn đều ngon chứ ko khé cổ như mật ong nhãn hay vải. Mật ong ruồi chất lượng nằm giữa hai loại trên.
Tuy nhiên, khi đi mua trên thị trường, phần lớn các cụ ăn thịt chó với giá thịt cầy nên cứ mua loại thấp nhất cho lành, trừ khi có nguồn tin cậy.
Việt nam hàng năm xuất khẩu hàng trăm ngàn tấn mật ong nên giá mật ong ở VN rẻ hơn Âu Mỹ nhiều, bao giờ cũng dưới 5 USD 1 kg mật đã tách nước đạt chuẩn xuất khẩu.

Mzc

Xe điện
Mật ong rừng chỗ em bán tầm 120k/kg. Giá thành vắt ra tầm 200-250k/lít. Mật ong rừng có 2 loại chính, 1 là mật lấy từ tổ tự nhiên, 2 là họ làm những cái tổ trong rừng để ong tự vào làm tổ. Chất lượng thì như nhau thôi. Ảnh này em chụp khi lên đấy chơi.
Còn mấy cái mật hoa này hoa kia thì phải nuôi, họ đem đi tới nơi có hoa. Còn tự nhiên kiểu hoa anh túc này nọ thì em thật là bốc phét thôi hehe.

Chỉnh sửa cuối: