[Funland] Các thể loại Mật ong rừng giá ảo?

hoanganh2812

Xe hơi
Sáng ngủ dậy, làm cốc vại 200ml nước ấm 30 độ, một nửa quả chanh, một thìa cafe mật ong nguyên chất, thì thập toàn đại bổ.
Món yêu thích mỗi sáng của em đấy ạ.
em giống cụ, mỗi sáng em đều uống 1 cốc khi vừa trên giường xuống

timeout

Xe điện
Làm thao để mua được mật đảm bảo ạ
Cái đó em chịu ạ. Nhường các cụ chuyên nuôi ong trên đó thôi. 🤪
Bản thân em cũng không thích dùng mật ong bạc hà, phần vì khó kiểm chứng độ chuẩn của mật nên lâu lâu có qua chỗ mấy ông anh chơi mà đúng đợt chuyển ong lên đó (theo quota) thì em dặn để dành cho một chai thôi. Của nhà làm lấy nên dù sao cũng tin tưởng hơn.

le_petit

Xe tăng
Hình như 2 cụ bị nhầm về mật ong bạc hà, mật ong bạc hà mà mọi người hay nói đến là loại mật ong đặc sản ở vùng cao nguyên đá ở Hà Giang (chủ yếu là Đồng Văn, Mèo Vạc, Yên Minh, Quản Bạ). Cây bạc hà mà ong lấy mật ở đây ko phải là cây bạc hà thông thường mà các cụ hay thấy ở vùng đồng bằng trồng để chiết xuất tinh dầu hay làm rau thơm đâu. Cây bạc hà ở cao nguyên đá là cây bạc hà dại mọc hoang trên các khe kẽ núi đá, nó chỉ ra hoa vào tầm đầu đến giữa mùa đông thôi nên chỉ tầm này mới có mật bạc hà mới.
Em tìm cái ảnh trên mạng cho các cụ rõ về cây bạc hà dại ở cao nguyên đá này
Cảm ơn cụ, tôi dùng mật suốt mà vẫn nghĩ mật bạc hà làm tinh dầu!
Thảo nào phải chờ suốt đến tuần vừa rồi nó mới gửi cho.

Bang lang

Xe điện
Một lít mật ong nặng độ 1,3-1,4kg, còn tùy vào loại hoa nữa mới quyết định giá rẻ hay đắt. Em thấy mua ở VN mật ong bạc hà giá 800k/l lâu lắm rồi thì chất lượng khác hẳn loại 3-400k/l trên mạng.
Em vừa mua có 400k mà đặc quánh, ăn có vị bạc hà nhẹ. Em chưa ăn mật 800k bao h, nhưng mật em mua pha nước sôi phải khuấy một lúc nó mới tan. Mà ăn mật bạc hà nó ko nóng như mật nhãn. Em mua mât nhãn có 170k/cân, người nhà em bán cho em thì chắc chắn ko giả rồi. Thùng ong để trong vườn nhãn luôn, em toàn mua tầm mùa hoa nhãn.

Phỡn

Xe tăng
Cái đó em chịu ạ. Nhường các cụ chuyên nuôi ong trên đó thôi. 🤪
Bản thân em cũng không thích dùng mật ong bạc hà, phần vì khó kiểm chứng độ chuẩn của mật nên lâu lâu có qua chỗ mấy ông anh chơi mà đúng đợt chuyển ong lên đó (theo quota) thì em dặn để dành cho một chai thôi. Của nhà làm lấy nên dù sao cũng tin tưởng hơn.
Mật nuôi em không biết thế nào, chứ mật rừng mà trộn hai tổ vào nhau là mật nó chia tầng chứ không lẫn.

Phỡn

Xe tăng
Em vừa mua có 400k mà đặc quánh, ăn có vị bạc hà nhẹ. Em chưa ăn mật 800k bao h, nhưng mật em mua pha nước sôi phải khuấy một lúc nó mới tan. Mà ăn mật bạc hà nó ko nóng như mật nhãn. Em mua mât nhãn có 170k/cân, người nhà em bán cho em thì chắc chắn ko giả rồi. Thùng ong để trong vườn nhãn luôn, em toàn mua tầm mùa hoa nhãn.
Mật nhãn giá đó là đúng rồi cụ, trên em bán khoảng 130k/l

Bang lang

Xe điện
Sáng ngủ dậy, làm cốc vại 200ml nước ấm 30 độ, một nửa quả chanh, một thìa cafe mật ong nguyên chất, thì thập toàn đại bổ.
Món yêu thích mỗi sáng của em đấy ạ.
Cụ cho tý gừng và tinh nghệ nữa thì càng bổ. Em cho thêm 1 thìa hạt chia là xong bữa sáng.

tranvanlong

Xe điện
Nhà cô ruột em có vườn nhãn vài hecta, đến mùa hoa nhãn những nhà nuôi ong lại đến đặt tổ để lấy mật, năm nào nhà em cũng được cho dăm lít, mầu không được đẹp nhưng sánh lắm ah.

Bang lang

Xe điện
Mật ong đóng đường là bình thường, nó phụ thuộc nhiều yếu tố: nhiệt độ, tỷ lệ nước trong mật...Mật ong hoa nhãn sẽ ít đóng đường hơn mật vải và cao su. Thằng bạn thân em chuyên xuất khẩu mật ong thô sang Châu Âu, nó gửi cho em can 20l giờ bị đóng đường hết rồi
Mật đóng đường em nghĩ nó ko chất lượng. Trước em mua 5 lít mà bị đóng đường hết. Mà mua tận 500k/ chai coca. Em bảo họ là bán hàng giả chứ chả có chuyện vì này vì kia.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ cho em cái web hoặc tên chính xác công ty mật Nhà nước nhé. Mật rừng em cũng kg ham ạ, mật chuẩn là đc. Hồi em ở Trà Vinh gần tháng, ngay gần ks có ông bán mật rừng UMinh mà em cũng kg mua.
Láng hạ đây cụ, em mua từ thời sinh viên, sau này toàn đồ "rừng" với bên lào về nhiều nên em ko mua nữa.

tototata

Xe buýt
Láng hạ đây cụ, em mua từ thời sinh viên, sau này toàn đồ "rừng" với bên lào về nhiều nên em ko mua nữa.
Vâng thanks cụ, em vod tiếp mà không được. Em vào nghía luôn mật ong Bạc Hà 1,4 kg giá 480k, hàng chuẩn Hà Giang.

Chỉnh sửa cuối:

Dzon

Xe điện
Mật đóng đường em nghĩ nó ko chất lượng. Trước em mua 5 lít mà bị đóng đường hết. Mà mua tận 500k/ chai coca. Em bảo họ là bán hàng giả chứ chả có chuyện vì này vì kia.
Cụ trách người ta hàng giả thì tội người ta quá! Kiến thức cơ bản về mật ong giờ cũng nhiều mà, có thể tìm hiểu dễ dàng trên mạng nhưng cũng phải biết chắt lọc.

Bang lang

Xe điện
Cụ trách người ta hàng giả thì tội người ta quá! Kiến thức cơ bản về mật ong giờ cũng nhiều mà, có thể tìm hiểu dễ dàng trên mạng nhưng cũng phải biết chắt lọc.
Em đồng ý là mật có thể đóng đường nhưng ko đến nỗi đóng cả chai được. Em mua 4 chai to mà chỉ uống được có 1/3 chai, còn lại đóng đường đến nỗi ko lấy ra được. Đường nó đóng thành dạng bột cụ ạ. Trước em cũng nuôi ong, chỉ có luvs quay mật khi cho nó ăn đường thì nó mới đóng thế.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đồng ý là mật có thể đóng đường nhưng ko đến nỗi đóng cả chai được. Em mua 4 chai to mà chỉ uống được có 1/3 chai, còn lại đóng đường đến nỗi ko lấy ra được. Đường nó đóng thành dạng bột cụ ạ. Trước em cũng nuôi ong, chỉ có luvs quay mật khi cho nó ăn đường thì nó mới đóng thế.
Ko phải cho ăn đường đâu cụ.. Cho ăn đường là với ong nuôi là ong ruồi..

Em trực tiếp mua của người đi rừng... lấy cả tảng mật ong khoái ( loại này ko nuôi cụ nhé).. Về mùa đông nó vẫn đóng bình thường... Đóng ít hay đóng nhiều do tính chất của hoa.. cùng thời điểm thu .. Nói chung bán mật ong rừng là phải xác định tư vấn cho khách rất nhiều .. và bị nghi ngờ nhiều..Giờ em chán chả muốn bán mật ong nữa.. Bạn thân nó còn nghi mình bán mật pha đường =))