Các cung bậc cảm xúc với Tây nguyên hùng vĩ, Tây nam bộ thanh bình và biển cả bao la

4953

Xe tăng
Đến miền Tây có cái hay là tên địa danh trên cạn được đặt theo giao lộ đường sông. VD: cầu ngã năm là cầu đi trên nơi gặp nhau của năm nhánh kênh.
Một trong những địa anh miệt thứ đây ạ

4953

Xe tăng
Chuyện sống nước em có thể ngồi nói cả tháng. Nếu cụ nào rảnh, có cùng sở thích xuống HP chơi với em nhé.

Đến Cà Mau em lấy phòng KS Cà Mau ngay chân Cầu đầu Tp đi Năm Căn (trên QL1).
450k/phòng 2 giường đôi có phòng khách riêng. Em tưởng vào nhầm phòng nghỉ của Chủ tịch UBND TP Cà Mau

4953

Xe tăng
Chết. Máy em hết pin quên không cầm sạc về, hẹn các cụ mai up tiếp

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Chuyến đi của cụ hấp dữn quá, dưng mỗi lần xem ảnh em lại phải nghẹo đầu sang 1 bên nên đau cổ quá cụ ạh

BBB

Xe buýt
Em đi mấy cái Phà miền Tây cứ thấy sờ sợ. . Thấy cụ đi vậy em lại nổi máu.
Chúc cụ và GĐ mạnh khỏe có chuyến đi bổ ích.

Thần Tài

Xe điện
Anh cũng ngủ để mai lên đường đây. Hóng tiếp sau.

4953

Xe tăng
Chuyến đi của cụ hấp dữn quá, dưng mỗi lần xem ảnh em lại phải nghẹo đầu sang 1 bên nên đau cổ quá cụ ạh
Em đã lười cụ còn lười hơn em. Sao cụ không dựng đứng màn hình mà xem cho đỡ đau cổ.

4953

Xe tăng
Em đi mấy cái Phà miền Tây cứ thấy sờ sợ. . Thấy cụ đi vậy em lại nổi máu.
Chúc cụ và GĐ mạnh khỏe có chuyến đi bổ ích.
Phà miền Tây an toàn hơn phà miền Bắc nhiều cụ ạ. Hầu hết cầu phà đều ít dốc (trừ phà Tân Châu), dân sông nước họ thiết kế tiện ích lắm, cụ đi nhanh kẻo sắp hết phà rồi đấy. Năm ngoái em không kịp đi mà năm nay đi hết QL1 không còn phà nào nữa rồi.

4953

Xe tăng
Nhận phòng, ăn tối tại tại Nhà hàng 257 gần KS, quán nổi tiếng, tuy nhiên nhà em đến hơi muôn so với ở đây (8h) nên đồ không ngon lắm, được cái mấy em nhân viên cực xinh lại còn thể hiện không kém gì anh hai, cái này các mợ đáng suy ngẫm đây. Chả là ăn xong trời mưa rất to, em bảo mấy em phục vụ xuống nhà kêu dùm taxi, một em xinh nhất rút ngay máy của minh ra gọi (Đáng nể). Trời mưa quá nhà em em về ngủ lấy sức mai đi vùng đất rất ý nghĩa trong dải đất hình chữ S - Đất mũi.

4953

Xe tăng
Ngày 9: Cà Mau - Năm Căn - Ngọc Hiển (xã Đất Mũi) - Cần Thơ

Sáng dậy sớm cả nhà trả phòng hành trình đến điểm tận cùng của nước Việt. Ăn sáng bằng xôi ga ngay chân cầu nối rẽ đi Năm Căn, quán đông, ngon.
Trên đường xuống Năm Căn cảnh cực kỳ thanh bình, đường đẹp, dân thưa, rừng đước xuất hiện ngày càng dày đặc, dân ở đây chủ yếu nuôi tôm và khai thác nguồn lợi thủy sản thiên nhiên từ rừng ngậm mặn.

Phà cuối cùng trên QL1 được thay bằng cầu Đầm Cùng rồi (hơi tiếc).

Phà nằm đây chờ mở tuyến du lịch

Rừng đước

4953

Xe tăng
Em đến Năm Căn một lần rồi dịch vụ tầu thuyền tại thị trấn rất lộn xộn, cách TT 2 km em thấy có bến tầu mới ghé vào.
Sau khi thống nhất nhà em quyết định chọn vỏ lãi có mái che, máy khỏe, đầy đủ thiết bị an toàn, đăng kiểm, tài công có bằng, giá 1,2 củ cho hai chiều ra đất mũi.
Lên đường thôi, bắt đầu thấy phe rồi.

Vỏ lãi chạy tốc độ trung bình 60 -70km/h. Nhẹ, lướt trên sóng, cực phê luôn. Các cụ đừng cho là nhà em gấu quá tại sao không đi xuồng to mà lại đi vỏ lãi, có hai lý do: một là nhà em là dân biển đi tầu thuyền là chuyện bình thường; hai là em muốn tận hưởng cảm giác đi trên phương tiện thông dụng nhất của dân sông nước miền Tây, các cụ cứ mạnh dạn đi thử đi, phê hơn đi xuồng nhiều.

Cảnh hai bên bờ trước khi ra cửa

Gara các loại nè

Các cụ, các mợ có "giám" đua không?

4953

Xe tăng
Đoạn ngoài cửa mênh mông nước, gió to, sóng lớn phê không thể tả được, cái này chỉ có thể tự cảm nhận thôi

Phương tiền di chuyển hàng ngày giữa các xã của huyện Ngọc Hiển, như xe tuyến Hoàng Long, KaLong, Phương Trang ấy.

Mênh mông, trời đất "giao hoan" nè cuồn cuộn nhé.

Nghiêng ngả

Các cụ thấy chưa bọn nhỏ vẫn rất vui vẻ, hứng thú nhé

Em định bảo tài công tập vào cái này trèo lên làm một kiểu kỷ niệm nhưng cả nhà gàn lại thôi.

4953

Xe tăng
Cụ nào thích trải nghiệm thì vỏ lãi đây

Không thì Xuồng to đây

Rừng đước bắt đầu nha

Bắt đầu vào địa phận huyện Ngọc Hiển, các cụ thấy xe hơi nhiều không, em tính mỗi nhà phải có tới 2 chiếc lận. Giầu thế!

4953

Xe tăng
Tập vô đổ dầu nào

Các cụ ở đây cũng quen với sông nước

Vỏ lãi chạy như vầy nè

Đước nè

Luồn lách giữa rừng đước

4953

Xe tăng
Các cụ có công nhận với em là nếu sống ở đây mình cũng thấy yên bình, thanh thản không?

Dọc đường thỉnh thoảng em gặp một cậu bé đeo giỏ từ trong này đi ra, giỏ nặng trĩu, nước da đen sạm vì sóng gió biển cả, tuy nhiên vẻ mặt rất bình thản. Nhìn vẻ mặt ấy em có cảm giác cậu bé cảm thấy hạnh phúc với cuộc sống hiện tại, không gợn chút ganh đua. Tiếc là em mải suy tư quên khuấy chụp hình.

Carlighting

Đi bộ
Cụ đi vậy mà không cho cả nhà về Hà Tiên.Cũng có nhiều cái đẹp.

4953

Xe tăng
Mải suy ngẫm đến nơi rồi. Lên vọng đài ngắm cảnh đã

Xuống đánh dấu mốc chủ quyền Quốc gia và chụp kỷ niệm biểu tượng thiêng liêng thôi

Già, trẻ đầu vui vì được đặt chân đến mảnh đất thiêng liêng nơi tận cùng của Tổ quốc

Biểu tượng đây. Đông quá nha em không chờ được

Mốc chủ quyền đây

Em cũng đánh dấu phát

4953

Xe tăng
Cụ đi vậy mà không cho cả nhà về Hà Tiên.Cũng có nhiều cái đẹp.
Hôm đó em mất nhiều thời gian ở Tịnh Biên quá, mọi người nói đi đường nào gần nhất đến Cà Mau thi đi thế là em đanh chọn đi Rạch Giá luôn. Để lần sau cụ ạ, kế hoạch nhà em là 2 năm đi một lần mà.

catrang7557

Xe hơi
Cụ cho e hoi nhà cụ 5 người vào cái KS Tre xanh này cũng dược à? Nhà em cung định ở KS này, số lượng người đi giống nhà cụ không biết họ có cho ở chung một phòng ko?
Cảm nhận Tây nguyên hùng vĩ theo cá nhân em cả thiên nhiên và con người. Bắt đầu từ chân đèo Lò Xo em rất hay giao lưu với dân địa phương, người dân Tây nguyên thật thà, mạnh mẽ, thẳng thắn. Cảm xúc này được chứng minh qua từng cung đường, tùng vùng miền, em chắc các cụ nếu đi cũng sẽ có cảm nhận giống em thôi, em thấy cả nhà em đều có cảm nhận ấy.
Đến Đắc Tô - Tân cảnh em không nghé vào khu di tích và chạy thẳng qua Đắc Hà tới Pkeiku.
Đến Pleiku 17h em lấy phòng KS Tre Xanh theo gợi ý của cụ Ti Tach. Phòng quá OK. Giá 450k, 2 giường đôi 1,8m; rộng rãi, đầy đủ trang thiết bị, nhân viên nhiệt tình chu đáo, trung tâm, ngay trước cửa là chợ đầu mối pleiku.
Phòng nghỉ

Cả nhà nghỉ ngơi sau chặng đường xoắn như lò xo, chỉ có bọn trẻ vẫn khỏe

Cún con còn có sức làm dáng nè