[Funland] Các cụ trải lòng cùng em!

VLC

Xe hơi
Chào cccm,
Hôm nay đối với em có lẽ là 1 ngày tồi tệ nhất trong năm. Công việc của em đột ngột có sự thay đổi lớn. Mà theo 1 chiều hướng rất tiêu cực. ko có thu nhập.
Em buồn và căng thẳng quá. Dẫu biết đó là quy luật của cuộc sống mình phải đối mặt. Nhưng cảm giác rất buồn và khó diễn tả :).
Còn hơn 1 tháng nữa là Tết rùi. Bất đắc dĩ thành kẻ thất nghiệp. Chiều nay lúc tan làm, vừa lái xe trên đường vừa khóc. Mình là 1 kẻ thất bại. Hihi. Trc đến nay luôn ảo tưởng mình thật mạnh mẽ, bao nhiêu giông bão gió táp cuộc đời mình chơi đc hết vậy mà giây phút này nhận ra bản thân mình có lúc đã mỏng manh yếu đuối đến vậy :). Xin phép bản thân gục ngã nốt ngày hnay thôi nhá
Tết này nhà em ko có Tết :)
Cụ cứ khóc đi cho nhẹ lòng hôm nay, nghỉ ngơi tĩnh tâm ít thời gian tìm công việc khác, biết đâu lại hay hơn!

Bị cho nghỉ việc bất ngờ như cụ kể cũng sốc, nhưng không sốc và đau bằng thằng em xã hội của em, chuyện là:
- Thằng này trước toàn làm cho nước ngoài, nó giỏi thật, anh em toàn tếu nói là nó nằm trong top sao thi đấu giải ngoại hạng Anh, còn mấy anh em thì toàn đá sân phủi! Cách đây hơn 10 năm nó cũng đã giúp một ông giầu nhất trong nhóm vực công ty của ông ấy từ chỗ chuẩn bị phá sản sang làm ăn phát đạt
- Trước khi có dịch Covid, thằng này đang làm giám đốc cho một công ty nước ngoài, lương (chưa tính thưởng) khoảng 7000 US$ NET thì lại được ông kia rủ rê về để tái cấu trúc công ty của ông ấy phát nữa để cổ phần hoá, lên sàn, rồi liên doanh, liên kết với nước ngoài
- Thằng này vui vẻ về vì cũng chán đi làm thuê, cũng muốn góp vốn để được làm cái của mình, nên chấp nhận ban đầu nhận lương 3000 US$ và góp vào đợt 1 là 500 triệu
- Dịch Covid bùng phát, thằng em tự nguyện làm việc không nhận lương, lăn lộn cùng ông kia điều chỉnh, xoay sở để công ty đứng vững và chuyển đổi thích ứng với điều kiện có dịch bệnh, công ty lại có lợi nhuận cho dù ko bằng trước
- Khi công ty đã tạm thời ổn định trong tình hình mới, thằng em đề xuất với ông kia xin làm việc từ nhà 1 tháng (vẫn không nhận lương) để tĩnh tâm điều chỉnh lại kế hoạch cải tổ sao cho phù hợp với tình hình dịch bệnh sẽ kéo dài đến hết năm 2025, ông kia OK!
- Hết 1 tháng thằng em hẹn ông kia để quay lại công ty trình bầy xong kế hoạch sửa đổi thì ông kia bảo thôi cậu cứ nghỉ đi, còn 500 triệu sẽ thu xếp gửi lại sau

Quá đau và sốc, bọn em cũng sốc và bất ngờ vì không ngờ ông kia phũ thế! Ấy thế mà đến giờ sau hơn 1 năm ku em kia lại đâu vào đấy rồi và quan trọng là nó đang làm cho chính nó! Cho nên cụ cứ bình tâm đi rồi đâu sẽ vào đó!

BuildHouse

Xe hơi
Cố lên cụ, vui lên cho tinh thần nó lạc quan. Mai lại lên Vietnamworks apply tiếp có sao đâu.
E đầy lần như vậy.

Đại Ba

Xe điện
Để em phác thảo qua chân dung mợ chủ thớt xem có đúng không

28 tuổi
Sống quanh khu vực Ngã Tư Khổ
Quê hương của chị hai năm tấn
Bạn trai người miền nam
Hình thức dễ nhìn "ảnh chụp hoa nhưng lẫn hình trong gương, nhiều cụ OF đã lưu và thỉnh thoảng up lại"
Ngoài đi làm thì có nghề tay trái kinh doanh với bạn
Sếp là nữ tính khí thất thường, vui thì sống hết mình với nhân viên, buồn thì cũng chửi hết mình với nhân viên ;)
Tạm thời sơ sơ thế đã
Em nghi ko phải 28 tuổi. Có lẽ là 40.

Tầm tuổi 28, người ta đang ao ước nhảy việc với nhiều dự định mới mà.

Smile1102

Xe container
Cụ cứ khóc đi cho nhẹ lòng hôm nay, nghỉ ngơi tĩnh tâm ít thời gian tìm công việc khác, biết đâu lại hay hơn!

Bị cho nghỉ việc bất ngờ như cụ kể cũng sốc, nhưng không sốc và đau bằng thằng em xã hội của em, chuyện là:
- Thằng này trước toàn làm cho nước ngoài, nó giỏi thật, anh em toàn tếu nói là nó nằm trong top sao thi đấu giải ngoại hạng Anh, còn mấy anh em thì toàn đá sân phủi! Cách đây hơn 10 năm nó cũng đã giúp một ông giầu nhất trong nhóm vực công ty của ông ấy từ chỗ chuẩn bị phá sản sang làm ăn phát đạt
- Trước khi có dịch Covid, thằng này đang làm giám đốc cho một công ty nước ngoài, lương (chưa tính thưởng) khoảng 7000 US$ NET thì lại được ông kia rủ rê về để tái cấu trúc công ty của ông ấy phát nữa để cổ phần hoá, lên sàn, rồi liên doanh, liên kết với nước ngoài
- Thằng này vui vẻ về vì cũng chán đi làm thuê, cũng muốn góp vốn để được làm cái của mình, nên chấp nhận ban đầu nhận lương 3000 US$ và góp vào đợt 1 là 500 triệu
- Dịch Covid bùng phát, thằng em tự nguyện làm việc không nhận lương, lăn lộn cùng ông kia điều chỉnh, xoay sở để công ty đứng vững và chuyển đổi thích ứng với điều kiện có dịch bệnh, công ty lại có lợi nhuận cho dù ko bằng trước
- Khi công ty đã tạm thời ổn định trong tình hình mới, thằng em đề xuất với ông kia xin làm việc từ nhà 1 tháng (vẫn không nhận lương) để tĩnh tâm điều chỉnh lại kế hoạch cải tổ sao cho phù hợp với tình hình dịch bệnh sẽ kéo dài đến hết năm 2025, ông kia OK!
- Hết 1 tháng thằng em hẹn ông kia để quay lại công ty trình bầy xong kế hoạch sửa đổi thì ông kia bảo thôi cậu cứ nghỉ đi, còn 500 triệu sẽ thu xếp gửi lại sau

Quá đau và sốc, bọn em cũng sốc và bất ngờ vì không ngờ ông kia phũ thế! Ấy thế mà đến giờ sau hơn 1 năm ku em kia lại đâu vào đấy rồi và quan trọng là nó đang làm cho chính nó! Cho nên cụ cứ bình tâm đi rồi đâu sẽ vào đó!
Cụ ơi góp vốn thì phải có số cổ phiếu tương ứng chứ ạ? Lúc CTY có lợi nhuận thì phải trả theo giá trị CTY? Thực ra ko thích chứ nếu kiện chắc ông kìa phải trả nhiều hơn chứ ạ? Mà làm business một trong những yếu tố quan trọng là network và uy tín. Nếu ông kia để mất dễ như thế vì chút lợi ích nhỏ ko sớm thì muộn cũng sẽ lụn bại thôi. Mà ngoài số mệnh ra em còn tin cả nhân quả nữa cụ ạ.

Ba Ngơ

Xích lô
Em nghi ko phải 28 tuổi. Có lẽ là 40.

Tầm tuổi 28, người ta đang ao ước nhảy việc với nhiều dự định mới mà.
Cái này từ chính mợ ý nói ra ạ, mà em thì luôn tin phụ nữ nói ;)

giacmo1234

Xe tải
Không biết nên chia buồn hay chia vui với mợ. Cái gì đến rồi sẽ đến, biết đâu cuộc đời mợ lại sang trang mới từ đây.

ocean08

Xe điện
Kết thúc việc này lại bắt đầu sự khởi đầu mới. Lac quan lên và chúc Cụ thành công!

MEC V6

Xe điện
Chào cccm,
Hôm nay đối với em có lẽ là 1 ngày tồi tệ nhất trong năm. Công việc của em đột ngột có sự thay đổi lớn. Mà theo 1 chiều hướng rất tiêu cực. ko có thu nhập.
Em buồn và căng thẳng quá. Dẫu biết đó là quy luật của cuộc sống mình phải đối mặt. Nhưng cảm giác rất buồn và khó diễn tả :).
Còn hơn 1 tháng nữa là Tết rùi. Bất đắc dĩ thành kẻ thất nghiệp. Chiều nay lúc tan làm, vừa lái xe trên đường vừa khóc. Mình là 1 kẻ thất bại. Hihi. Trc đến nay luôn ảo tưởng mình thật mạnh mẽ, bao nhiêu giông bão gió táp cuộc đời mình chơi đc hết vậy mà giây phút này nhận ra bản thân mình có lúc đã mỏng manh yếu đuối đến vậy :). Xin phép bản thân gục ngã nốt ngày hnay thôi nhá
Cụ xuống đồ Sơn cho vui

Sùng A Lềnh

Xe buýt

28 tuổi
Bạn trai người miền nam
Hình thức dễ nhìn "ảnh chụp hoa nhưng lẫn hình trong gương, nhiều cụ OF đã lưu và thỉnh thoảng up lại"
Sếp là nữ tính khí thất thường, vui thì sống hết mình với nhân viên, buồn thì cũng chửi hết mình với nhân viên ;)
Tạm thời sơ sơ thế đã
Bố mẹ mợ ấy từng phản đối rất gay gắt việc yêu anh miền nam, có dạo bố mẹ bắt thí sinh chọn 1 trong 2 đề :D
Cụ Ba Ngơ mà nhớ kinh thế

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

28 tuổi
Bạn trai người miền nam
Tạm thời sơ sơ thế đã
Đúng là phụ nữ, mới có 28t gặp chút sóng gió đã khóc rồi.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Buồn thì muôn vẻ.

Em đi làm về 9h tối. Bụng đói meo chưa ăn gì. Mang về con mú đỏ mua chỗ cụ quocvunu trên Of này bỏ vào ngăn đá.

Vợ nó thả câu khẩy " Đã béo còn ăn lắm". Tí nữa em qua vả phát vào mồm. Ngồi nhà ăn cơm mẹ em nấu mà còn chọc ngoáy thằng cầy chục tiếng ngoài đường. Nhưng mẹ em ở đó nên em nhịn kẻo cụ buồn. Chỉ là em không ăn nữa và đi ngủ luôn. Mấy tuần nay chả thèm nói chuyện.

dalink

Xe điện
Buồn thì muôn vẻ.

Em đi làm về 9h tối. Bụng đói meo chưa ăn gì. Mang về con mú đỏ mua chỗ cụ quocvunu trên Of này bỏ vào ngăn đá.

Vợ nó thả câu khẩy " Đã béo còn ăn lắm". Tí nữa em qua vả phát vào mồm. Ngồi nhà ăn cơm mẹ em nấu mà còn chọc ngoáy thằng cầy chục tiếng ngoài đường. Nhưng mẹ em ở đó nên em nhịn kẻo cụ buồn. Chỉ là em không ăn nữa và đi ngủ luôn. Mấy tuần nay chả thèm nói chuyện.
Bụng to lò xo ngắn. Chê là đúng rồi còn giề :P

Ben BMS

Xe buýt
Em cũng tin có số mệnh cụ ạ :(
Có số thật đấy ạ. Con người sống hôm nay, ngày mai có thể chết mà không được báo trước. Vậy thôi cứ sống hết mình. Mất việc tạm thời cũng chỉ là một bước ngoặt để người ta rẽ sang con đường khác. Còn người là còn của.
Vâng cụ, nhiều khi mình mải mê chạy theo cơm áo gạo tiền mà quên mất cuộc sống còn nhiều thứ quan tâm: gia đình, bạn bè đẵc biệt là con cái. Dừng lại một chút để dành thời gian cho nhau.
Cụ khonglamgi em kể câu truyện của em bên trên để chia sẻ với cụ, sự cố lại là cơ hội để mình dừng lại để suy ngẫm và đọc một cái gì đó. Nếu thấy buồn cứ khóc, nếu thấy cần cứ say…nhưng sau đó hay ôm vợ, con để cảm nhận, hạy nói chuyện với bạn bè để có niềm tin.
Chúc cụ vững vàng.

Chỉnh sửa cuối:

BigC

Xe tăng
Dạ không mợ ạ, làm nhà nước thì đuổi khó lắm, cho ngồi chơi xơi nước là cùng thôi chứ sao đuổi được, nhất là lực lượng vũ trang nữa thì...an tâm ^^ bạn kia làm tập đoàn tư nhân có niêm yết ạ.
Em có cậu bạn trước cũng làm tập đoàn tư nhân. Cậu này dc cử đi Brasil công tác, khổ là chưa đi nước ngoài bao giờ nên háo hức còn ăn uống liên hoan...ăn chưa xong thì nhận dt bảo mai kg phải đi nữa! Cả nhà nó chả biết nói gì để động viên luôn :))
Xong, khoảng mấy tháng sau, buổi sáng đang trên đường đi làm thì sếp gọi bảo "mày kg phải đến công ty nữa đâu, cứ ở nhà rồi kế toán với nhân sự sẽ tổng kết, trả lương còn lại...nghỉ việc từ hôm nay"
Nói chung kg hiểu nổi luôn! Công ty này làm về kính, em kg tiện nêu tên :D

Daigorou

Xe tải
Chào cccm,
Em từng được nhận bàn giao trong vòng 2 tiếng đồng hồ. Vì sếp cho chị đồng nghiệp của em nghỉ, với lý do “không phù hợp với công việc”. Và bà chị ấy sau 1 tháng bị shock h đã mở cửa hàng riêng, tự làm chủ luôn. Lấy bảo hiểm thất nghiệp, ăn chơi mấy tháng cho khuây khoả, ra tết các cty tuyển dụng nhiều lắm, mợ đừng lo. Anh hùng k thiếu đất dụng võ. P/s: đi shopping k có bạn thì ới em nha. :D

Yeuaibaygio

Xe container
Liệu có phải tập đoàn tư nhân lớn nhất cùa anh tỷ phú giàu nhất ko hả cụ? Thấy phong cách có vẻ quen quen.
Tụi tư bản sa thải cũng khiếp. Một ngày đẹp trời đi làm đc nhận tờ giấy sa thải, thu máy tính, trả mấy tháng lương, tất cả trong 1 ngày, sòng phẳng nhất cũng phũ nhất chính là đội Mỹ ợ.
Công ty cũ của em đây. Tập đoàn chủ Mỹ gốc Hồng Kong.
Cho nghỉ là đang làm báo lên gặp nhân sự. Sau 20 phút nghe thông báo là nhận QĐ chấm dứt HĐKĐ, xuống dọn đồ, bàn giao. Mọi khoản chi trả, bồi thường được chuyển khoản.
Nhưng họ cho nghỉ đúng người, có nguyên nhân, và cũng cho cơ hội để sửa sai trong thời gian nhất định mà không cải thiện được.

Yeuaibaygio

Xe container
Còn chưa buồn bằng cậu nhân viên của chồng em. Đang là lao động thời vụ giờ được tuyển vào chính thức. Phải nói là hàng trăm lao động thời vụ thì công ty chỉ hãn hữu lắm mới ký hợp đồng chính thức với vài người. Nó đi khao bạn bè lúc về gặp tai nạn ra đi luôn. Chưa kịp làm chính thức ngày nào.
Vậy nên cái gì cũng không nên quá mợ ạ. Vui không vui quá, buồn không buồn quá. Trạng thái lâng lâng cũng nguy hiểm không kém gì say rượu.
Đi làm lâu năm, qua nhiều môi trường mới thấy, nhiều việc nhìn vậy mà không phải vậy.