Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

skywalkers

Xe buýt
Giá Big Peat ở VN đang bán 2tr6 cụ à. Hợp lý cái nỗi gì hả cụ :D E bán 2tr350 mà cứ về chai nào khách lấy chai đấy :)
Hehe. Bác đọc kỹ hộ em cái. Em bảo chai Big Peat giá chát quá. Thê nên em bảo tham khảo chai khác là chai SmokeHead nếu thích khói.
Chai Smokehead ỏ HN bán giá hợp lý.

skywalkers

Xe buýt
Em thì loại j cũng xơi, cứ giá ngon là mua về uống dần.
Cụ nói chỉ có chuẩn. Thỉnh thoảng có chai nào độc đáo, nổi nổi tý cũng cố mua về thẩm du cho biết còn bình thường cứ tiêu chí ngon bổ giá hợp lý là chơi.
Dạo này hàng mùi khói đang hot nhưng mà hot theo Bùi Thị Xuân thôi ạ :D Nếu mà uống rượu chuẩn để có dòng và có gu riêng. Có những cụ chỉ thích uống những dòng đầu Glen, có những cụ chỉ thích những blend. Tuy nhiên thì em thấy các cụ ấy phải tìm hiểu rất kỹ và có lý do riêng để thích nó :) VN bây giờ vẫn còn uống theo trào lưu chứ em thấy có những dòng giá tốt mà uống ngon không phải rượu giả :D mà vẫn bị chết ở thị trường VN do mấy bạn đại gia vào trước làm thị trường tốt quá :)
Ý cụ noi 1 trong những dòng giá tốt, ngon mà chết ở VN là Glendronach phải ko ạ? Ở VN uống theo phong trào từ xưa đến nay rồi. Quan trọng là đi đầu hay đi theo mà thôi :)

skywalkers

Xe buýt
Hehe. Hôm nay kiếm được 1 chai Glen Ord 12. Giá tuy hơi chát nhưng vẫn vui vì kiếm được chai rượu hiếm.

Văn Đoành

Xe điện
Hehe. Hôm nay kiếm được 1 chai Glen Ord 12. Giá tuy hơi chát nhưng vẫn vui vì kiếm được chai rượu hiếm.
Cụ cho cháu xin tí ảnh ạ. Hình như Glen Ord 12 có 2 mẫu chai hình trụ và chai 4 cạnh phải không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Balblair 26 là vintage năm nào hả cụ. HP 30 5 củ có được ko cụ nhỉ?
Balblair 26 chỉ có 1 Vintage là 1979. Vintage 1979 khi đóng chai dòng 24 tuổi thì thường được giới thưởng rượu châu Âu đánh giá cao hơn chai 26 tuổi. Tuy nhiên, trên thực tế tự mình trải nghiệm và thưởng thức khá kỹ, em thấy hương vị không khác quá xa nhau như các nhận xét mà mấy chuyên gia châu Âu đã viết.

Vintage này về sau được nhà Balblair cho đóng chai một lần nữa khi họ đã chuyển toàn bộ corerange của mình từ Age Statement model sang Vintage model. Chai lúc này có dáng lùn, tròn, béo nhìn rất đẹp mắt, hấp dẫn và có nét đặc trưng rất dễ nhận biết. Có thể nói, Vintage 1979 là sản phẩm đầu tiên thuộc line thứ 3 (trên 21 tuổi) sau khi đã chuyển sang Vintage style. Sau khi Vintage 1979 hết hàng, với line này, Nhà Balblair đã thay thế bằng Vintage 1975 (distilled 1975, bottled 2007, 32yo) cũng là một chai vô cùng đặc sắc và hảo hạng. Sau khi Vintage 1975 nhanh chóng hết hàng, thì line này đã có lính mới là Vintage 1978.

HP 30 mà 5 triệu thì cụ múc khẩn trương chứ còn lăn tăn gì nữa.

phamhavn

Xe tải
Balblair 26 chỉ có 1 Vintage là 1979. Vintage 1979 khi đóng chai dòng 24 tuổi thì thường được giới thưởng rượu châu Âu đánh giá cao hơn chai 26 tuổi. Tuy nhiên, trên thực tế tự mình trải nghiệm và thưởng thức khá kỹ, em thấy hương vị không khác quá xa nhau như các nhận xét mà mấy chuyên gia châu Âu đã viết.

Vintage này về sau được nhà Balblair cho đóng chai một lần nữa khi họ đã chuyển toàn bộ corerange của mình từ Age Statement model sang Vintage model. Chai lúc này có dáng lùn, tròn, béo nhìn rất đẹp mắt, hấp dẫn và có nét đặc trưng rất dễ nhận biết. Có thể nói, Vintage 1979 là sản phẩm đầu tiên thuộc line thứ 3 (trên 21 tuổi) sau khi đã chuyển sang Vintage style. Sau khi Vintage 1979 hết hàng, với line này, Nhà Balblair đã thay thế bằng Vintage 1975 (distilled 1975, bottled 2007, 32yo) cũng là một chai vô cùng đặc sắc và hảo hạng. Sau khi Vintage 1975 nhanh chóng hết hàng, thì line này đã có lính mới là Vintage 1978.

Cám ơn thông tin của cụ nhé!

skywalkers

Xe buýt

Thông tin của cụ hay quá. Balblair em cũng có 2 chai nhưng đều chai cỏ Vintage 97 và 00. Mấy chai 89, 79, 75 ở nhà mình bán giá đội lên kinh quá.
HP30 5t em biết là hợp lý nhưng hình như nó ko đặc sắc bằng chai 25 hay 40 thì phải. Đấy là em nghe Tây đồn thế..

dongbaclangtu

Xe điện
Nếu sưu tầm thì em sưu vỏ rượu thôi!

Clayton

Xe điện
Thông tin của cụ hay quá. Balblair em cũng có 2 chai nhưng đều chai cỏ Vintage 97 và 00. Mấy chai 89, 79, 75 ở nhà mình bán giá đội lên kinh quá.
HP30 5t em biết là hợp lý nhưng hình như nó ko đặc sắc bằng chai 25 hay 40 thì phải. Đấy là em nghe Tây đồn thế..
Tây đồn là một chuyện, thực tế trải nghiệm và cảm nhận từ riêng bản thân mình lại là chuyện khác. Tây đồn cũng chỉ để tham khảo thôi bác ạ. Đương nhiên họ là người sành, và cứ coi như đương nhiên là họ sành hơn hẳn ta đi, không có nghĩa cái mũi, cái lưỡi, cái khoang miệng của họ thay thế hẳn... cho cái của ta được :)

Chai HP 30 được đấy! Vị khói nhiều hơn chai 25, nhưng ngược lại, lại ít vị sherry hơn chai 25. Độ phức hợp hương vị, chai 25 đúng là có trội hơn thật, nhưng phải rất kỹ và rất tĩnh mới nhận biết được. Chai 25, do có nhiều sherry nên ngọt ngào hơn, còn 30 thì có độ khỏe khoắn, mạnh mẽ hơn. Túm lại, hai style này khác nhau kha khá, nên ai thích style nào thường sẽ vote mạnh cho dòng mang style đó.

HP 40yo, em cầm trên tay vô số lần rồi, nhưng chưa được nếm thử nên chưa biết. :D Đang gạ một bác trong mùa đông này "xẻ thịt" em nó, nhưng bác ấy vẫn cứ đang ậm ừ :P

phamhavn

Xe tải
Sao ko xem được trang 81 nhỉ?

skywalkers

Xe buýt
Hình như đánh trang lỗi.
Hôm qua về nhà ông già lôi ra được chai Robbie Dhu 12 của bác Jackal hâm mộ..

Trạng thái
Thớt đang đóng