Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Natsumi07

Xe tải
Còn đây là các thể loại ngâm:
Từ phải qua trái: Sâm, Cá ngựa, Tắc kè, Bã Chè Hổ ... còn có cả Amakong nữa nhưng mà Sói em tặng bạn mất rồi.

Bình này 20L, Sói tha về từ Hàng Khoai ... thấy bảo chuẩn bị ngâm gì đấy ...:)

Ôi thế này chắc là mợ phải khen Sói nhà mợ mỏi cả mồm rồi

Chỉnh sửa cuối:

phamhavn

Xe tải
Dạ em đã kịp uống đâu ạ. Đọc review thì bảo ok. Chai này giờ discontiued rồi nên hiếm thôi ạ.
Thi thoảng cũng có hàng có, lâu lâu rồi em ko biết họ còn ko? Em nghĩ uống cũng như Chivas 12 thôi.
Dạo này phải nói thị trường Single Malt sôi động thật, em thấy các shop về rất nhiều loại mới, đầy đủ các năm cơ bản nhưng giá thì quá chát. Dân tình giờ đi nhậu cũng Single Malt, ăn hải sản thì làm tí rượu khói (phải nói là ăn rất hợp) và anh em cũng ngồi chém rượu nọ rượu kia thấy cũng vui. Mình uống mà cảm nhận được ít nhiều hương vị thì cũng thấy hay và nhận biết được giá trị của chai rượu. Tụi em giờ đi nhậu, 4-5 anh em cũng chém nhặng xị. Khi vừa đến quán ai cũng hỏi em (vì em giờ là người phụ trách mua rượu cho nhóm) hôm nay uống chai j? Tụi bạn em giờ nghiện Double Black, Lagavulin 16, Talisker 10 và đặ biệt là Glenmorangie Cellar 13 / 10 Year Old vì em mua được giá rất ư là hợp lý.

skywalkers

Xe buýt
Thi thoảng cũng có hàng có, lâu lâu rồi em ko biết họ còn ko? Em nghĩ uống cũng như Chivas 12 thôi.
Dạo này phải nói thị trường Single Malt sôi động thật, em thấy các shop về rất nhiều loại mới, đầy đủ các năm cơ bản nhưng giá thì quá chát. Dân tình giờ đi nhậu cũng Single Malt, ăn hải sản thì làm tí rượu khói (phải nói là ăn rất hợp) và anh em cũng ngồi chém rượu nọ rượu kia thấy cũng vui. Mình uống mà cảm nhận được ít nhiều hương vị thì cũng thấy hay và nhận biết được giá trị của chai rượu. Tụi em giờ đi nhậu, 4-5 anh em cũng chém nhặng xị. Khi vừa đến quán ai cũng hỏi em (vì em giờ là người phụ trách mua rượu cho nhóm) hôm nay uống chai j? Tụi bạn em giờ nghiện Double Black, Lagavulin 16, Talisker 10 và đặ biệt là Glenmorangie Cellar 13 / 10 Year Old vì em mua được giá rất ư là hợp lý.
Cellar 13 nằm sát bờ biển phải ko bác. Có phải đây là chai 10yo 1lit old expression đựng trong carton tube phải ko bác?
Chai HP 30 em định nhờ bạn mua bên UK tại worldofwhiskies giá khoảng 160£ bác ạ.
Laga 16 bác có biết đâu bán giá tốt ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

domino_js

Xe tăng
Cháu tuyền siu tập vỏ chai về chắt rượu ngâm thuốc vào rồi cho lên tủ ngắm, thỉnh thoảng cũng dót uốn!
Những chai có độ cồn trên 50 độ là loại hiếm Kụ ợ, đó là những chi Streng cask tức là giữ nguyên độ rượu trong thùng gỗ.
Chai Vua của Kụ bây giờ cũng > chục củ hĩ?
Nhà em cũng theo phong cách nhà cụ Oành....cứ có là chỉ zữ đc đến nửa năm là cùng....tết có đc biếu khơ khớ thì cũng chỉ đến sau zỗ bà nội 12/5 âm là hết. Ông cụ nhà em thị đc cái tính cổ quái...riệu quý như tây mí ngâm sâm tươi, đinh lăng,3 kích, có bình ngâm nguyên con gấu con...toàn cho vào cái hộc tủ dưới nhà bếp đóng kín mít chứ chả bầy trên phòng khách như ng ta bao giờ. hỏi thì bẩu "người ta xây hầm rượu làm gì?"
mà riệu các cụ hay có tem nhờ? Riệu nhà cháu chả mấy khi có tem...mấy chau chi vất mí cả balungtung, macallan còn chả thấy bi đâu cả :D đc hat riệu đểu??? mà cũng uống hết rồi còn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

domino_js

Xe tăng
Tớ chả sưu tập mà cũng chả kinh doanh. Mua về uống dần với đám bạn. Thỉnh thoảng 1 tối 4 thằng hết 1 đến 2 chai thì cũng chả mấy chốc mà đi hết.
Còn cái công thức của bác thì chịu ko hiểu nổi. Nếu bác nghĩ chai 12 mua về để thêm 6 năm thành rượu 18 thì chắc em đang có khoảng 20 chai 30 năm tuổi. Hố hố hố.
Vỏ chai mua chỗ nào hả bác để em mua cho con gái em vài chai đổ nước chè vào chơi?
Tặng các bác thêm mấy thể loại anh em con chú con bác, anh em kết nghĩa, anh em xã hội nữa cho vui:
Nhà em số lượng cũng tạm nhưng toàn malt cỏ để uống chứ ko có chai nào đặc sắc đáng để sưu tầm. Đang nịnh nọt nhạc phụ đâị nhân chuyển giao cho chai Yamazki 12 :)
Hehe, cái khoản vỏ chai thì em biết....lên mấy cái bar đầy vỏ...thích thì xin còn đc. Nếu mấy loại vỏ hịn hịn thì phải mua...Ra chợ đồng nát khu hồ Hoàn cầu thỉnh thoảng em cũng thấy có. :)) Em là em chỉ phục các cụ bỏ ra hàng khìn mẽo để mua chai riệu về ngắm thôi...cụ nhà em cổ quái nên đa phần đc cho cái loại cắp nách. còn mua thì....mua toàn riệu bắc hà hịn về ngâm, ngon, bổ, rẻ.....Mà vấn đề là ngắm chả chịu đc, phải uống mới chịu đc :)).
Còn bố nào bẩu để chai 12years 18y sau nó thành...30years đc thì : Ai am so zzy! Iu....éo hiểu cái ấy gì về riệu, lượn ra chỗ khác cho nó thoáng!

Chỉnh sửa cuối:

f1_hn

Xe container
mà riệu các cụ hay có tem nhờ? Riệu nhà cháu chả mấy khi có tem...mấy chau chi vất mí cả balungtung, macallan còn chả thấy bi đâu cả :D đc hat riệu đểu??? mà cũng uống hết rồi còn đâu.
E uống rượu ko tem quen rồi...đi nhà hàng mà uống rượu có tem thì chẳng muốn uống nhưng vẫn pải uống :(

Văn Đoành

Xe điện
Ông cụ nhà em thị đc cái tính cổ quái...riệu quý như tây mí ngâm sâm tươi, đinh lăng,3 kích, có bình ngâm nguyên con gấu con...toàn cho vào cái hộc tủ dưới nhà bếp đóng kín mít chứ chả bầy trên phòng khách như ng ta bao giờ. hỏi thì bẩu "người ta xây hầm rượu làm gì?"
Ông Cụ nhà Cụ quả là tinh tế.
Rượu nhà Cụ nút không bi, không tem NK tự xách ở xa về nó mới quý!

tuankts

Xe tải
Thực ra tem hay ko tem ko phải vấn đề lớn phỏng các cụ. Vì với như loại thông dụng mà Vịt ta hay xơi thì bọn nó tránh hàng giả dùng bi, tem ko vỡ...xuất cho mấy nc Đông Nam Á và chất lượng riệu em thấy ko thể bằng dc loại dành cho thị trường khác. Còn Single Malt thì gần đây mới rộ lên thì ngoài 1 số thằng làm dc thị trường như vài dòng Glen ( morangie, fiddich) Singleton, Macca còn lại chất lượng ko khác nhiều. Nhà em thì có nguồn hàng bạn xách giúp từ nc ngoài, xưa nó hỏi có uống Red ko thì em bảo giờ béo ai uống Red nữa, nhưng đúng là lâu ko dc uống chai xịn cũng có khác, đợt trc nó mở chai ko bi, 1L thơm nức phòng, chả khác j hồi trẻ trâu dc nếm ngụm JW đầu đời, giá lại hạt dẻ nên giờ bọn em đi đâu cũng xách đôi chai Red 1L, bọn nha hàng cứ trố mắt cbn ra bảo chắc đây mấy thằng bán đất...hẹ..hẹ..ai ngờ diệu của bọn em là diệu chất, kệ cbn, sướng cái mồm là OK, nên đi đâu tính phí cũng rẻ. Mấy thằng bạn em giờ cũng toàn dùng Red xịn này làm daily dram. Nhà em thì cũng ko quá kết dù xịn thật, dù sao cũng chỉ là Blend.......hẹ..hẹ...tìm vài loại SM rẻ hàng xách tay sướng hơn, Glen Moray, Speyburn, Glen Grant, Glenfarclas 12...còn nhà lúc nào cũng thủ dăm chai Teacher's loại 1L để thi thoảng uống bầy đàn...zô kiểu 100%.

Chỉnh sửa cuối:

domino_js

Xe tăng
Ông Cụ nhà Cụ quả là tinh tế.
Rượu nhà Cụ nút không bi, không tem NK tự xách ở xa về nó mới quý!
Vâng ạ, ngày xưa cụ nhà em cũng đi học ở bển mất 4 ,5 năm nên mõ phết! Thời đầu đi nga đói khổ nhưng sau này cán bộ điba lan mí pháp thì đỡ hơn....nhưng mà vì cái tính cổ quái nên chỉ thành danh chứ ko thành quan :)). Đc cái sống chân tình nên đi đâu anh em cũng quý thôi.

skywalkers

Xe buýt
Thực ra tem hay ko tem ko phải vấn đề lớn phỏng các cụ. Vì với như loại thông dụng mà Vịt ta hay xơi thì bọn nó tránh hàng giả dùng bi, tem ko vỡ...xuất cho mấy nc Đông Nam Á và chất lượng riệu em thấy ko thể bằng dc loại dành cho thị trường khác. Còn Single Malt thì gần đây mới rộ lên thì ngoài 1 số thằng làm dc thị trường như vài dòng Glen ( morangie, fiddich) Singleton, Macca còn lại chất lượng ko khác nhiều. Nhà em thì có nguồn hàng bạn xách giúp từ nc ngoài, xưa nó hỏi có uống Red ko thì em bảo giờ béo ai uống Red nữa, nhưng đúng là lâu ko dc uống chai xịn cũng có khác, đợt trc nó mở chai ko bi, 1L thơm nức phòng, chả khác j hồi trẻ trâu dc nếm ngụm JW đầu đời, giá lại hạt dẻ nên giờ bọn em đi đâu cũng xách đôi chai Red 1L, bọn nha hàng cứ trố mắt cbn ra bảo chắc đây mấy thằng bán đất...hẹ..hẹ..ai ngờ diệu của bọn em là diệu chất, kệ cbn, sướng cái mồm là OK, nên đi đâu tính phí cũng rẻ. Mấy thằng bạn em giờ cũng toàn dùng Red xịn này làm daily dram. Nhà em thì cũng ko quá kết dù xịn thật, dù sao cũng chỉ là Blend.......hẹ..hẹ...tìm vài loại SM rẻ hàng xách tay sướng hơn, Glen Moray, Speyburn, Glen Grant, Glenfarclas 12...còn nhà lúc nào cũng thủ dăm chai Teacher's loại 1L để thi thoảng uống bầy đàn...zô kiểu 100%.
Chuẩn. Cứ rượu chuẩn thì có tem hay ko đều ngon cả. Rượu lởm thì tem hay ko tem đều hại người.

skywalkers

Xe buýt
Bác Jackal đã thử chai HP Vintage 1994 chưa? KO biết thế nào nhỉ? Chai này đóng chai năm 2010 tức là 16 yo.
Ngoài ra chai Glenrothes Vintage 1991 em thấy có rất nhiều năm bottles khác nhau từ 2005 đến 2010. Vậy có nghĩa là những chai đóng chai càng sau thì càng cao tuổi hơn phải ko các bác nhỉ. Hình như ko phải vậy vì trên chai này có ghi: Check: 1991; Approve 2005; Bottle theo từng năm từ 2005 đến 2010. Vậy có lẽ đến năm 2005 sau khi appove by Master distiller thì nó sẽ ko được mature nữa mà được lấy ra để đóng chai cho lần lượt các năm 2005, 2006, 2007 cho đến 2010 thì hết rượu.
Cái này ko như Balblair, cùng 1 Vintage nhưng khác release thì tuổi sẽ khác nhau. Ví dụ chai 1997 đóng chai 1st release 2007 sẽ là 10 năm còn 2nd release 2009 sẽ là 12 năm thì phải.
Có bác nào biết thông tin này thì cùng trao đổi nhé.

f1_hn

Xe container
Chuẩn cụ ah, John đỏ giờ ra hàng ít người dùng nhưng cụ có loại 1lit mà tin tưởng nguồn thì chuẩn của chuẩn ;)

NewPeace

Xe điện

tuankts

Xe tải
Bác uống khỏe nhỉ, rượu này mà 2 người / 1 chai thì tửu lượng cao đấy, dưng mà uống thế thì còn gì là ngon.
Thì nhà em đã bẩu là rịu uốn bầy đàn mà, chứ SM cỡ 15,18 thì uống khác. Mà thằng Tít chờ này êm phết, em thấy lượng khói của nó có vẻ nhiều hơn Red thật, ko thơm bằng nhưng nhẹ êm, 1 chai NAS khá đấy các cụ ợ, mùi khói có vẻ của Bowmore, hương vị hoa quả theo style Speyside. Chai này em thấy HN cũng nhiều nơi bán nhưng đa phần là chai 0,75.

wagon150487

Xe đạp
Em chỉ thích uống xong tập hợp lại vỏ chai thôi.

tuankts

Xe tải
Đợt tới thằng bạn xách về cho mấy loại trong đó có chai Tullamore này, cụ nào đã xơi thử thì cho vài cảm nhận xem sao. Ở VN em cũng chưa bao giờ nhìn thấy chai này.

Trạng thái
Thớt đang đóng