Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

phamhavn

Xe tải
cái này là kinh doanh chứ siu tập giề, công thức đây:
rượu 12 để 6 =18 years ago
rượu 18 để 3 =21 years ago
rượu 21 để 4 =25 years ago vin vin và vin vin. Chứ siu tập thì mua mị a vỏ chai về đổ nước chè vào cho xong.
Đổ cha nó nước tè vào mà chơi chứ việc đêk j phải dùng nước chè.

Chỉnh sửa cuối:

tuankts

Xe tải
rượu 21 để 4 =25 years ago vin vin và vin vin. Chứ siu tập thì mua mị a vỏ chai về đổ nước chè vào cho xong.
Siu ko uống thì cũng ko thể là nngười biết diệu, vì có biết mùi vị thế nào đâu mà chém gió, còn công thức của cụ với người có kiến thức diệu là vứt đi, về nguyên tắc diệu sau khi ủ trong thùng gỗ sồi có thể dc các nhà chưng cất xử lí tạo màu, pha loãng, lọc...hoặc đóng trực tiếp vô chai ( cask streng) là diệu sẽ gần như ko thể trưởng thành tiếp dc trong điều kiện thay đổi về vật liệu xúc tác tạo nên Hương vị diệu (gỗ sồi - thủy tinh), nhiệt độ, độ ẩm, môi trường ko khí....v...v...Còn vấn đề siu hay uống thì xin thưa với cụ là dân siu bọn em luôn cố gắng tùy điều kiện kinh tế mà mỗi loại diệu theo nguyên tắc là luôn có từ 2 chai trở lên, loại nào có 1 là ko uống, nếu loại đó có sẵn thì uống xong là phải mua ngay. Còn tại sao lại như thế thì các cụ chơi diệu trên đây đều hiểu cái cảm giác vui sướng đến thế nào khi dc sở hữu 1 chai yêu thích. Bộ sưu tập của cụ Skywalker tại sao lại thường có 2 chai là thế, vui bạn bè thẩm mất 1 chai thì ít ra còn 1 phỏng cụ.....

CuongDunhill

Xe hơi
Post hình lên đi cụ ơi, nhà cháu thích sưu tập Flaks Bottle, chai rượi sắt bỏ túi hehe...
Sáng đi ăn phở mà rút ra ngửa cổ lên là khối bộ đội già nhìn nóng mắt đấy ạ.

Văn Đoành

Xe điện
Siu ko uống thì cũng ko thể là nngười biết diệu, vì có biết mùi vị thế nào đâu mà chém gió, ...
Chuẩn! Chuẩn!
Có thực mới vực được đạo phỏng Cụ?
Một số chai sử dụng nút bấc để lâu quá cũng không tốt.

skywalkers

Xe buýt
Siu ko uống thì cũng ko thể là nngười biết diệu, vì có biết mùi vị thế nào đâu mà chém gió, còn công thức của cụ với người có kiến thức diệu là vứt đi, về nguyên tắc diệu sau khi ủ trong thùng gỗ sồi có thể dc các nhà chưng cất xử lí tạo màu, pha loãng, lọc...hoặc đóng trực tiếp vô chai ( cask streng) là diệu sẽ gần như ko thể trưởng thành tiếp dc trong điều kiện thay đổi về vật liệu xúc tác tạo nên Hương vị diệu (gỗ sồi - thủy tinh), nhiệt độ, độ ẩm, môi trường ko khí....v...v...Còn vấn đề siu hay uống thì xin thưa với cụ là dân siu bọn em luôn cố gắng tùy điều kiện kinh tế mà mỗi loại diệu theo nguyên tắc là luôn có từ 2 chai trở lên, loại nào có 1 là ko uống, nếu loại đó có sẵn thì uống xong là phải mua ngay. Còn tại sao lại như thế thì các cụ chơi diệu trên đây đều hiểu cái cảm giác vui sướng đến thế nào khi dc sở hữu 1 chai yêu thích. Bộ sưu tập của cụ Skywalker tại sao lại thường có 2 chai là thế, vui bạn bè thẩm mất 1 chai thì ít ra còn 1 phỏng cụ.....
Bác KTS nói quá chuẩn. Những chai ko có sẵn và nhiều trên thị trường thìneeuus điều kiện cho phép thì nên làm 1 đôi. 1 chai về mở ra uống với bạn bè còn 1 chai thì để ngắm. Bọn em ngồi với nhau thông thường sẽ hết ít nhất là 1 chai nên rượu đi cũng nhanh lắm nên đang bàn nhau chuyển sang 1 buổi sẽ thẩm 2 nửa chai khác nhau. Vừa có được cảm giác thử nhiều loại khác nhau, so sánh, đánh giá mà lại đỡ phí rượu. Chai nào uống hết, nếu có điều kiện sẽ mua lại ngay. Có những chai bọn em uống hết 3, 4 chai rồi những vẫn luôn phải có 1 chai để dự phòng. Loại nào có 1 chai thì chỉ dịp nào đặc biệt lắm như sinh nhật hay Tết nhất mới mở cho nó xứng đáng. Uống xong rồi cũng cố săn lùng để mua lại cho bằng được. Em thấy cách chơi của bác kts rất giống với em.
Rượu của em cũng được vài chục chai nhưng nếu xét về giá trị thì chỉ bằng 1 đến 2 chai rượu 30 năm của các bác sưu tập rượu khủng vì tiêu chí của em luôn là giá cả hợp lý để còn được uống với bạn bè.
1 điều nữa em để ý là những chai rượu trẻ 12-15 năm nếu mua được ở VN thì giá bằng hoặc rẻ hơn nước ngoài nếu mua khéo. Còn những chai từ 25-30 năm thì đắt gấp 2, thậm chí gấp 3 nước ngoài vì loại này chỉ phục vụ đi biếu. Mà đã biếu thì giá nào chả mua, càng đắt càng tốt.

tuankts

Xe tải
Các cụ nhà mình đã có cụ nào xơi Big Peat chưa ạh. Thằng này là Blended Malt của 4 loại thuộc Islay (Bowmore, Caol Ila, Port Ellen, Ardbeg). Em dg tìm cách đặt 1 chai Christmas uống Noel.

skywalkers

Xe buýt
Các cụ nhà mình đã có cụ nào xơi Big Peat chưa ạh. Thằng này là Blended Malt của 4 loại thuộc Islay (Bowmore, Caol Ila, Port Ellen, Ardbeg). Em dg tìm cách đặt 1 chai Christmas uống Noel.
Big Peat em chưa thử nhưng có biết chỗ bán tại HN. Giá cũng chát vì chai này khá nổi trong dòng blended malt.
Ngoài ra bác có thể tham khảo thêm chai này: http://www.smokehead.com/
Giá bán ở VN khá hợp lý.
Bác tuankts chơi bên nknd phải ko ạ? Tới bác đặt rượu nếu tiện cho em đặt ké 1 vài chai trên PJ với ạ :)

f1_hn

Xe container
Big Peat em chưa thử nhưng có biết chỗ bán tại HN. Giá cũng chát vì chai này khá nổi trong dòng blended malt.
Ngoài ra bác có thể tham khảo thêm chai này: http://www.smokehead.com/
Giá bán ở VN khá hợp lý.
Bác tuankts chơi bên nknd phải ko ạ? Tới bác đặt rượu nếu tiện cho em đặt ké 1 vài chai trên PJ với ạ :)
Hâm mộ bộ Siu của cụ đới :). Mỗi cặp của cụ chắc cũng pải vài củ nhi ;)

skywalkers

Xe buýt
Hâm mộ bộ Siu của cụ đới :). Mỗi cặp của cụ chắc cũng pải vài củ nhi ;)
Rượu của em toàn rượu cỏ. Cả đống đấy chưa đổi nổi 1 chai của cụ Bố Già, Jackal hay Blue King bác ợ. Cái đấy mới là sưu, của em chỉ để uốn thôi.

Văn Đoành

Xe điện
Cháu mới xin được chai này, các Cụ cho ý kiến ạ, cháu ngại chụp ảnh nên mượn tạm trên gôgle(Chai của cháu như chai bên phải)

tuankts

Xe tải
Cháu mới xin được chai này, các Cụ cho ý kiến ạ, cháu ngại chụp ảnh nên mượn tạm trên gôgle(Chai của cháu như chai bên phải)
Chai này của cụ Đoành chắc có người xách về từ Hàn Xẻng nhỉ? đây là 2 trong bộ 4 nhà máy có đóng góp nhiều blend nên tên tuổi của Bal, nên nó làm dòng này có giới hạn, cụ nên giữ lại, đừng uống. Chai của cụ màu xanh là chai Scapa, còn chai bên cạnh hình như là Glenburgie, hôm trc em cũng có dc thử qua chai Scapa, vị thanh, ngọt mùi trái cây xanh nhiều, màu rượu như kiểu Singleton, thoang thoảng vị cam. Chai Glenburgie thì hiếm hơn, chỉ bán trong DFS.
Dòng Bal thì ngoài chai 30 tên tuổi thích nhất vẫn là chai 17, em thấy còn ngon hơn chai 21.

tuankts

Xe tải
Cụ Skywalker em thấy cách chơi và cấp độ khá giống nhà em, cụ thích chai nào trên PJ thì em có thể nhờ bạn lấy giúp cụ 1,2 chai, khi nào có đợt order sẽ alo cụ Giá bọn em mua về VN thì giá cuối = giá bên đó + thêm phí ship khoảng 16-18% chai rượu. Em thấy tính ra cũng rẻ chán.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Cụ kiếm đâu được chai này đấy ạ? Hiếm phết nhỉ?

Godfather77

Xe điện
Dạ vâng ạ, cụ dạy rất phải ạ :D
E có chai 12 để 10 năm nay rồi, bây giờ nó là 22 years cụ nhở :))

Văn Đoành

Xe điện
Chai này của cụ Đoành chắc có người xách về từ Hàn Xẻng nhỉ? đây là 2 trong bộ 4 nhà máy có đóng góp nhiều blend nên tên tuổi của Bal, nên nó làm dòng này có giới hạn, cụ nên giữ lại, đừng uống. Chai của cụ màu xanh là chai Scapa, còn chai bên cạnh hình như là Glenburgie, hôm trc em cũng có dc thử qua chai Scapa, vị thanh, ngọt mùi trái cây xanh nhiều, màu rượu như kiểu Singleton, thoang thoảng vị cam. Chai Glenburgie thì hiếm hơn, chỉ bán trong DFS.
Dòng Bal thì ngoài chai 30 tên tuổi thích nhất vẫn là chai 17, em thấy còn ngon hơn chai 21.
Hình như năm nay mới có mẫu chai này Cụ ợ.

Cụ kiếm đâu được chai này đấy ạ? Hiếm phết nhỉ?
Ông anh cháu có người bạn đi Nga về cho Cụ ạ, Cháu biếu ông anh bình 5 lít loại 138 rồi xin chai này về bày trên tủ ạ.

Godfather77

Xe điện
Cụ dạy chí lý, tuy nhiên nếu có 1 chai thì em phải mua thêm được 1 chai thì mới dám mở chứ ko dám mở trước khi mua được đâu cụ ạ:))

phamhavn

Xe tải
Dạo này đi lượn lờ mà chẳng kiếm được chai nào lạ, giá ngon cả vì các cụ biết rượu đi mua nhiều quá! Từ khi đọc topic của các cụ em đi mua rượu uống cũng chém với chủ shop loạn xị và cách uống cũng khác tí.
Các shop đợt này nhập về VN nhiều Single Malt thế, mỗi tội khi nhìn thấy giá mà choáng. Không biết tình hình kinh tế khó khăn thế này từ giờ đến cuối năm em có mua thêm được chai mới nào về thử ko nữa?

G810

[Tịch thu bằng lái]
Không biết có cụ nào vote chai này chưa.:D

tuankts

Xe tải
Ngoài nguồn xách tay nhà em mỗi đợt lấy khoảng chục chai các loại, thì mua rịu ở HN em thấy giá hạt dẻ nhất là Hạnh Huệ - HBT, nhiều chủng loại, giá khá ổn, như chai Glenlivet 12 chẳng hạn, tầm hơn 600 chút. Ngọc Thanh - GVM cũng bán nhiều loại nhưng giá em thấy thường là đắt hơn. Ở đây có cụ nào uống qua Octomore chưa ạh, 1 style của nhà Bruichladdich, nó có mấy phiên bản từ 1 đến 5 thì phải, nồng độ khói tăng từ 1-5, cao nhất là 169ppm, hơn cả chai Ardbeg và Laphroaig mà em có, nhưng giá thì ngược lại, phiên bản 1 đắt nhất, sau đó giảm dần.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng