[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

sepbu

Xe điện
Càng theo dõi thớt này, em thấy nhiều Cụ cứ chê bai này nọ lại càng thấy nhảm ...các Cụ đừng có vơ đũa cả nắm, cả cái trường nó như 1 xã hôi thu nhỏ, giống như cái OF này, chả ai là người tốt hết cả ... cho nên cũng vừa vừa , phải phải ...cho các em ý 1 con đường vươn lên
Chứ nay đọc báo con SV trường sư phạm làm đĩ, mai lại thấy thằng SV Bách Khoa giết người ...vậy cả làng cả họ cái trướng đấy thành cave thành tội phạm hết ah
Ngứa cả lờ

trungnn

Xe tăng
PSi_J2 nói:
Em đang nói chung trên thị trường lao động chứ có nói các em NT tiếng anh giỏi đâu :P. Các kụ lại cứ vào nhận hộ các em nó là sao.

Ý em là trên thị trường lao động, tiếng anh bồi thì nhiều, nhưng ngon lành cành đào lọ chai các kiểu thì không nhiều.

Khổ quá, tâm lý nhiều kụ thấy gì cũng qui ngay cho SVNT thế ngày thì đỡ sao nổi.

Nhiều kụ xác nhận ko có định kiến, ấm ức gì với cháu SVNT, nhưng kiểu post bài cứ dìm hàng cá mè 1 lứa thì sao mà tin nổi. Đấy là kụ 6x, tuổi đời khá rồi chứ trẻ trâu đâu mà vẫn còn tư duy theo kiểu biết vài trường hợp rồi qui nạp lên thành số đông. Dìm hàng cho mấy đứa bằng tuổi con/cháu chết kụ nó đi. Tuổi thế rồi mà em thấy sân si vẫn còn nhiều lắm. Chưa có cái độ lượng bản lĩnh của người lớn đâu. Hay có khi ngồi bàn giấy nhà nước, quen thói hành dân rồi cũng nên.
Em đồng ý với cụ khoản này Tiếng Anh bồi nhiều vì cứ mạnh dạn nói kiểu từ+từ=>câu. Kể cả du học về nói chuẩn cũng ko nhiều. Em thì toàn tiếng Nga, lên ĐH mới được bồi dưỡng tý tiếng Anh nhưng khả năng ngoại ngữ kém nên vẫn dốt, chỉ làm cho ta mà suốt ngày bị sếp bắt đọc tài liệu kỹ thuật tiếng Anh để trình bày lại.

Sent from my iPad 3-2=1 using Forum Runner

harrynh

Xe container
Càng theo dõi thớt này, em thấy nhiều Cụ cứ chê bai này nọ lại càng thấy nhảm ...các Cụ đừng có vơ đũa cả nắm, cả cái trường nó như 1 xã hôi thu nhỏ, giống như cái OF này, chả ai là người tốt hết cả ... cho nên cũng vừa vừa , phải phải ...cho các em ý 1 con đường vươn lên
Chứ nay đọc báo con SV trường sư phạm làm đĩ, mai lại thấy thằng SV Bách Khoa giết người ...vậy cả làng cả họ cái trướng đấy thành cave thành tội phạm hết ah
Ngứa cả lờ
Đúng chất NT đây rồi, đấy cứ vào thử việc 1 tháng là chảnh thế này bố thằng tuyên dụng nào chịu đc.

P/S: nghiệp vụ chính của em: chuyên ném đá giấu tay, chọc gậy bánh xe, bơm vá xe mô-kích

bimbimzinzin

Xe tăng

Các cụ cứ để ý mà xem, nếu đánh giá lại sau 10 - 15 năm sau khi tốt nghiệp thì cựu SVNT thường khó có thể có những vị trí cao trong Doanh nghiệp nếu không học nâng cao hoặc học thêm một ngành nào khác, trong khi đó cựu SV các trường khác dễ dàng hơn có những vị trí tốt như giám đốc tài chính, giám đốc kỹ thuật, quản lý nhân sự... mà những vị trí này đa phần từ KTQD, TCKT, BK...
Mấy đứa em của em là cựu SV NT, đứa nào cũng phải có đi học thêm một văn bằng khác hoặc xin học bổng nước ngoài để học thêm cái gì đó chứ nó học ngành "Kinh tế đối ngoại" ra trường chỉ có mấy việc liên quan đến thanh toán ngoại thương, có làm 10 năm đi nữa thì vẫn cứ là nhân viên làm thanh toán... mà mấy đứa em nó tốt nghiệp trường này còn lo sốt vó lên, bây giờ có đứa nó bảo nó ngu khi đỗ cả bên Dược nhưng nghe tiếng NT nên cứ vào NT cho oai, bây giờ tốt nghiệp 4 năm rồi vẫn xin tiền bố mẹ học ACCA để có thêm chuyên ngành kế toán.
Theo cá nhân em thì SVNT họ có quyền chảnh nhưng phải biết mình là ai, nếu về vùng dân tộc thiểu số thì chảnh thoải mái nhưng ngồi với các bác đang làm DN rồi thì dù họ chưa có cái bằng ĐH nhưng đáng để học hỏi lắm rồi, chảnh cái giề.... mấy chú SV chảnh chắc chẳng bao giờ xin làm cho Bill Gate hay ở Vn có mấy bầu vừa làm DN vừa làm bóng đá đâu nhỉ.

liverpool

Xe tải
@ cụ Bimbim: Em dự là "mấy đứa em" của cụ thuộc dạng "phế phẩm" của trường NT ồi. Cụ lấy mấy đứa em của cụ ra để làm mẫu số chung thế thì hỏng !

Ơi xời, chả cụ thấy cụ nào nhắc đến SV trường ĐHY nhỉ. Đầu vào khó, đầu giữa khó, đầu ra cũng khó nốt. Suốt ngày bị chửi nữa. huhu

ngaydoclap

Xe container
Ngứa cả lờ
Cháu là cháu ưa những con người như cô làm lãnh đạo lắm.
Cái lờ mà cô bị ngứa có giống cái lờ cá rô ngoài ruộng không ợ ? :102:

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Đúng chất NT đây rồi, đấy cứ vào thử việc 1 tháng là chảnh thế này bố thằng tuyên dụng nào chịu đc.

P/S: nghiệp vụ chính của em: chuyên ném đá giấu tay, chọc gậy bánh xe, bơm vá xe mô-kích
Cháu là cháu ưa những con người như cô làm lãnh đạo lắm.
Cái lờ mà cô bị ngứa có giống cái lờ cá rô ngoài ruộng không ợ ? :102:
Giống mấy cái Lờ của mấy con SV Việt Nam này lắm, cụ không tin thì vạch ra mà so sánh =))
ngứa cả lờ

Em phụ thêm : 1 con SV làm cave thì SV cả nước làm cave hết
Cũng giống như cái tiêu đề thớt này thôi... 1 đứa SV NT chảnh thì cả hàng cả họ nó chảnh :))

Chỉnh sửa cuối:

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]

Các cụ cứ để ý mà xem, nếu đánh giá lại sau 10 - 15 năm sau khi tốt nghiệp thì cựu SVNT thường khó có thể có những vị trí cao trong Doanh nghiệp nếu không học nâng cao hoặc học thêm một ngành nào khác, trong khi đó cựu SV các trường khác dễ dàng hơn có những vị trí tốt như giám đốc tài chính, giám đốc kỹ thuật, quản lý nhân sự... mà những vị trí này đa phần từ KTQD, TCKT, BK...
Mấy đứa em của em là cựu SV NT, đứa nào cũng phải có đi học thêm một văn bằng khác hoặc xin học bổng nước ngoài để học thêm cái gì đó chứ nó học ngành "Kinh tế đối ngoại" ra trường chỉ có mấy việc liên quan đến thanh toán ngoại thương, có làm 10 năm đi nữa thì vẫn cứ là nhân viên làm thanh toán... mà mấy đứa em nó tốt nghiệp trường này còn lo sốt vó lên, bây giờ có đứa nó bảo nó ngu khi đỗ cả bên Dược nhưng nghe tiếng NT nên cứ vào NT cho oai, bây giờ tốt nghiệp 4 năm rồi vẫn xin tiền bố mẹ học ACCA để có thêm chuyên ngành kế toán.
Theo cá nhân em thì SVNT họ có quyền chảnh nhưng phải biết mình là ai, nếu về vùng dân tộc thiểu số thì chảnh thoải mái nhưng ngồi với các bác đang làm DN rồi thì dù họ chưa có cái bằng ĐH nhưng đáng để học hỏi lắm rồi, chảnh cái giề.... mấy chú SV chảnh chắc chẳng bao giờ xin làm cho Bill Gate hay ở Vn có mấy bầu vừa làm DN vừa làm bóng đá đâu nhỉ.
Kụ bật giúp em cái tốc năng không lạnh quá, em run cầm cập rồi. :D

Kụ phát biểu thế dựa trên con số thống kê nào? Thống kê kụ tự nghĩ ra à? Nói suông thì em bảo 90% tỉnh nhà kụ toàn nhặt lá ống bơ, kụ nghe có thích không?

Lê Chon goang

Xe tải
Các Cụ ạ.
Nếu ai cũng khẳng định được tài năng trong công việc thì sẽ nhận được phần thưởng xứng đáng. Ở đâu cũng thế thôi, cũng có người giỏi, người chưa giỏi. Có 1 thực tế mà hiếm ai có thể chối bỏ được: Học là 1 chuyện, còn làm việc lại là chuyện khác. Thế nên đừng nghĩ rằng mình học trường điểm, trường chuyên, trường cao giá thì mình sẽ giỏi hơn người khác. Hiệu quả công việc mới quyết định đấy.

biahoihanoi

Xe lăn
Cho chừa đi. Mặc dù em cũng dân NT ra trường lâu rồi, đi làm học KN hơn 10 năm, bây giờ mở cty XNK khổ bỏ bu mà tuyển đứa nào chảnh thì cút.

Chỉnh sửa cuối:

liverpool

Xe tải
Có ai bênh cái sự chảnh đâu cụ, chỉ là phê phán cái cách "vơ đũa cả nắm" thoai!

ngauhung196

Xe máy
Em mà là thằng ứng cử viên, em cứ để ông giám đốc sales đan mạch chán đi. Xong em nhổ một bãi đờm vào giữa mặt ông ý, nếu ông ý mỉm cười và cảm ơn em thì ông ý xứng đáng là giám đốc sales công ty.;))
Khứa khứa, tuyệt cú! em kính cụ một ny!

bimbimzinzin

Xe tăng
Kụ bật giúp em cái tốc năng không lạnh quá, em run cầm cập rồi. :D

Kụ phát biểu thế dựa trên con số thống kê nào? Thống kê kụ tự nghĩ ra à? Nói suông thì em bảo 90% tỉnh nhà kụ toàn nhặt lá ống bơ, kụ nghe có thích không?
Cụ hỏi đến con số thống kê thì em chịu, nhưng em hỏi cụ trừ trường hợp tự mở DN thì những vị trí cấp cao nào trong DN dành cho dân NT nếu ko có thêm chuyên môn khác ạ? nếu cụ học NT thì hãy nhìn vào sự thật đừng tưởng chỉ có NT mới là người ngồi lên đầu thiên hạ

ngauhung196

Xe máy
em tuyển dụng cũng tương đối nhiều, tiếp xúc nhiều với các sinh viên đủ loại, đủ trường, cá nhân em nhận xét thì SV Ngoại thương thwucj sự có nền tảng, có tố chất nếu bạn nào đó chịu khó học hỏi thì khả năng tiến nhanh hơn SV các trường khác là điiều không thể phủ nhận. Tuy nhiên hiện nay rất nhiều các bạn SV Ngoại thương đang tự đề cao mình hơi quá, không xác định đwwocj mình là ai vì thế chính các bạn đó không được ưu tiên trong tuyển dụng. mà thực tế ra đi làm thì áp dụng những cái được đào tạo trong các trường DH của VN là không nhiều...em tuyển dụng thì quan trọng làm được việc chứ khôg quan trọng bằng cấp...
Cụ rất khách quan và cho nhời khuyên cũng chí ní lắm, vuốt cụ một cái. Em thích quan điểm thiện chí và tinh thần xây dựng của cụ, còn cứ chỉ trích tiêu cực lẫn nhau thì mệt mỏi lắm, cái xã hội này còn ít thứ để phàn nàn bực bội đây mà!

Nhiều cụ of rất fun, trải đời nên nhìn sự việc nó bao quát, chuyện to thành nhỏ, chuyện nhỏ thành k có, còn nhiều cụ cứ đôi co cãi vã, rước cái bực vào người. Theo em tiên trách kỷ hậu trách nhân, trước khi trách cứ người khác cứ tự nhìn lại mình đã rồi hắng nói thì đỡ mệt người.
Các em NT trách ngta định kiến, vơ đũa cả nắm, nhưng thử hỏi k có lửa làm sao có khói? không nên bảo thủ mà cần tiếp thu, điều chỉnh lại. Đành rằng các em có đầu vào cao, môi trường năng động hơn các trường khác nhưng đừng lấy đó làm tự đắc, hãy biết phát huy thế mạnh bản thân đúng lúc đúng chỗ để khẳng định mình, các em có nền tảng tốt cũng ví như có cái bệ phóng tốt, có vào được quỹ đạo thành công hay không thì còn nhiều cái để nói lắm!

Còn về phía các cụ định kiến sâu nặng quá, em nghĩ là do va vấp một vài lần với trường hợp củ chuối rồi. Ấn tượng ban đầu rất quan trọng nên k tránh khỏi bất mãn nhưng các cụ lại quy chụp, đánh đồng, kiểu "một khi đã ghét thì đập nát bét cho xong" thì khó nói chuyện lắm.
Ai chả có cái hay cái dở, cụ nào rơi vào hoàn cảnh bị người ta định kiến, đối xử bất công chắc mới hiểu được. Nhớ lại ngày xưa đi học, chả cứ bậc ĐH, kể cả C1, C2, C3, cụ nào học lớp chọn trường chuyên có nhìn lũ học lớp cá biệt, trường dân lập bằng nửa con mắt không? Cụ nào dân thành phố có chảnh hơn lũ nhà quê, nông thôn tiếng anh thì kém, cù là cù lần không? Xin thưa là không phải cụ nào cũng chảnh ra mặt nhưng em dám cá đa phần các cụ ít nhiều cũng có hạt sạn trong đầu ạhh.

Có cụ ví rằng dùng hàng một lần thấy dở thì lần sau cạch k dùng nữa, và phải báo cho anh em lần sau tẩy chay cái hàng đó ra, đỡ mắc vào khổ thân. Công nhận tâm lý chung của người tiêu dùng là như vậy nhưng cụ có thấy mình ví thế hơi bị khập khiễng k? Đây là việc dùng người, mà người thì có người nọ người chai, việc thì cũng có việc này việc khác, có phải hàng điện tử sản xuất hàng loạt đâu mà có dây chuyền công nghệ cố định, cái nào cũng như cái nào?
Đứng ở vị trí người tuyển dụng, cái quan trọng là tìm người phù hợp với yêu cầu công việc, khách quan, công bằng, bất kể sự định kiến nào cũng cho thấy cái chưa chuyên nghiệp của người tuyển dụng, và phần nào là cái nhìn hạn chế của nhà quản lý trong việc dùng người!

vivavivu84

Xe tải
Website
www.cubicfun.vn
Hôm nay vừa gặp 1 bạn NT, thích p.cách, tác phong và cách làm việc thế...hiệu quả đi thẳng vào vấn đề. 84 mà khá phết hơn hẳn mình, trc đỗ NT 27,5đ: 9,9,9,5. Hic phục quá, giờ thì ...ngon và ngọt chả thấy sĩ gì lại còn khiêm tốn, giản dị. Hi vọng hỗ trợ đc nhau trong cv

ngauhung196

Xe máy
Câu này hay em phải ghi lại mới được :D
hì hì, cháu biết cụ chê cháu viết sai chính tả, cơ mà dân bắc, nói rầu, giầu hay dầu có phân biệt mấy đâu, viết thì cháu cũng hay ngọng sờ với xờ lắm ạhh, mong các cụ rộng lòng mà bỏ quá cho!