[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

harrynh

Xe container
Hì hì, cuối cùng cũng có 2 cụ NT ko kìm chế được phải đi-văng để bảo vệ trường. em cố tình chọc xem các cụ có giữ được sự điềm đạm cũng như phân tích cái hay cái dở của nhà tuyển dụng cũng như các em SV NT để anh em cùng rút kinh nghiệm thôi, ngoài đời em cũng đi-văng như các cụ, híc. Thớt này mở ra, em nghĩ để mỗi người tự rút ra 1 số điều bổ ích qua các trao đổi OF, các cụ Fun và ko nâng cao quan điểm nhé.

SoDepCatTuong

Xe điện

bimbimzinzin

Xe tăng
vị trí cấp cao nào dành cho NT? Kụ hỏi buồn cười thế nhỉ. Chứng tỏ kụ chả hiểu khỉ gì hệ thống trong DN lớn cả. Nhân tiện kụ hỏi đây thì em xin chém bậy bạ cái ngu dốt của em như sau nhé:
1- Xuất phát điểm của tất cả SV khối kinh tế khi ra trường là như nhau dù mỗi trường có cái gọi là chuyên môn nhưng không chuyên sâu khác nhau.
2- Muốn đạt vị trí cao cấp trong 1 cty lớn tạm gọi là các head hoặc Chief ở các phòng ban chính như Commercial, HR, Operation, Technical, Finance...thì phải có chuyên môn chuyên sâu + kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực đó. Ví dụ: để làm giám đốc tài chính phải có 1 loạt các bằng chuyên sâu: ACCA/CPA/CIMA/AIA/ICSA và đặc biệt CFA level 3 + kinh nghiệm.

Từ 1+2 suy ra sinh viên trường kinh tế nào cũng có thể trở thành các Chief nếu chọn 1 chuyên ngành và đi sâu, nâng cao.

Ai bảo kụ là SVNT thì không làm được CFO, nếu như các cháu nó ra trường và theo học đầy đủ chuyên ngành này? kiểu như chỉ có SV tài chính ngân hàng mới theo học được CFO?

Ngoài ra, em tưởng/nói dân NT ngồi lên đầu thiên hạ bao giờ? Kụ chỉ ra xem nào? Đừng có nhét chữ vào mồm nhau như thế, lần sau kụ rút kinh nghiệm.
Em cũng xin rút kinh nghiệm vì cách nói có thể cụ hoặc các cụ khác hiểu lầm là em cay cú với dân NT, mục đích của em ko hạ thấp SV NT nhưng em rất ghét cái kiểu tự tin thái quá của trường này, từ giáo viên và hiệu trưởng luôn thổi cho SV theo kiểu chỉ có SV NT mới là số một... cái đó có mặt tích cực nhưng nó có mặt tiêu cực là dễ sinh ra nhiều SV chảnh, xa vời thực tế, lúc nào cũng như trên mây.

Em có mấy đưa em học NT, em luôn giáo dục chúng nó là sau khi tốt nghiệp NT thì khó khăn hơn rất nhiều so với các trường khác nếu muốn có vị trí cao trong DN, vì vậy cần cố gắng học thêm văn bằng và có cơ hội đi làm thì dù ko có lương cũng phài làm để có KN..

Cụ bảo là SV các trường KT tốt nghiệp có nền tảng như nhau là ko đúng đâu cụ à, cái ví dụ cụ đưa là học thêm CFA hoặc ACCA chẳng hạn, SV trường chuyên về KT-TC họ mất thêm 2 năm thì SV NT phải mất thêm nhiều thời gian nữa mới bằng họ đấy.

Cụ bảo SV NT làm CFO, đương nhiên là có, sinh viên ĐH Ngoại ngữ cũng có thể làm CFO cơ mà, nhưng con đường họ dài hơn các trường chuyên là điều chắc chắn.

Các cụ hãy nhìn thật vào thực tế đi, hãy nói những gì thực tế để cho các em, các cháu nó phấn đấu và khiêm tốn, cái đấy mới là điều quý.

sepbu

Xe điện
Hì hì, cuối cùng cũng có 2 cụ NT ko kìm chế được phải đi-văng để bảo vệ trường. em cố tình chọc xem các cụ có giữ được sự điềm đạm cũng như phân tích cái hay cái dở của nhà tuyển dụng cũng như các em SV NT để anh em cùng rút kinh nghiệm thôi, ngoài đời em cũng đi-văng như các cụ, híc. Thớt này mở ra, em nghĩ để mỗi người tự rút ra 1 số điều bổ ích qua các trao đổi OF, các cụ Fun và ko nâng cao quan điểm nhé.
vâng , fun .... =))

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Em cũng xin rút kinh nghiệm vì cách nói có thể cụ hoặc các cụ khác hiểu lầm là em cay cú với dân NT, mục đích của em ko hạ thấp SV NT nhưng em rất ghét cái kiểu tự tin thái quá của trường này, từ giáo viên và hiệu trưởng luôn thổi cho SV theo kiểu chỉ có SV NT mới là số một... cái đó có mặt tích cực nhưng nó có mặt tiêu cực là dễ sinh ra nhiều SV chảnh, xa vời thực tế, lúc nào cũng như trên mây.

Em có mấy đưa em học NT, em luôn giáo dục chúng nó là sau khi tốt nghiệp NT thì khó khăn hơn rất nhiều so với các trường khác nếu muốn có vị trí cao trong DN, vì vậy cần cố gắng học thêm văn bằng và có cơ hội đi làm thì dù ko có lương cũng phài làm để có KN..

Cụ bảo là SV các trường KT tốt nghiệp có nền tảng như nhau là ko đúng đâu cụ à, cái ví dụ cụ đưa là học thêm CFA hoặc ACCA chẳng hạn, SV trường chuyên về KT-TC họ mất thêm 2 năm thì SV NT phải mất thêm nhiều thời gian nữa mới bằng họ đấy.

Cụ bảo SV NT làm CFO, đương nhiên là có, sinh viên ĐH Ngoại ngữ cũng có thể làm CFO cơ mà, nhưng con đường họ dài hơn các trường chuyên là điều chắc chắn.

Các cụ hãy nhìn thật vào thực tế đi, hãy nói những gì thực tế để cho các em, các cháu nó phấn đấu và khiêm tốn, cái đấy mới là điều quý.
Cụ đi khắp các trường ở cái nước Việt Nam này, từ mẫu giáo đến Đại Học
Trong các bài phát biểu Khai giảng, Bế giảng của các Hiệu Trường, ban Phụ Huynh, các khách mời .... xem họ thổi gì vào trong các bài diễn văn đó ... :D

Sonmic

Xe đạp
SV trường nào cũng có người giỏi, người kém. SV ngoại thương được cái là năng động và mặt bằng đầu vào hơn các trường khác nên chất lượng nhân sự có thể có sự khác biệt. Còn 1 DN tuyển người sẽ tuyển nhân sự phù hợp cho vị trí và điều kiện của DN, ví dụ chân lon ton mức lương tầm 3-4t/ tháng thì chỉ chuyển vài em cao đẳng, trung cấp, vị trí cần kinh nghiệm hơn thì tuyển đại học, có kinh nghiệm trong ngành và lương đương nhiên cũng phải cao hơn vv... Thế nên chả cứ là dân NT thì mới tuyển hay không tuyển mà dân nào cũng được tuốt miễn là phù hợp với các tiêu chí thôi, còn chủ DN nào mà đề hẳn là không tuyển SV NT thì là dở hơi, thích chơi trội hoặc có thù ghét gì với dân NT. Phàm người bản lĩnh, đứng trên phân người khác bao giờ cũng sẽ có cái nhìn bao dung, bao quát hơn, phỏng ạ?

samsungl2400

Xe tải
Trường ngoại thương vẫn là trường đỉnh nhất từ trước đến nay, ở vịt mềnh chắc có nhõn trường này là được thế giới nó thừa nhận. Vào trường cứ như vào động tiên, toàn hàng đẹp, đẹp cả người lẫn óc vậy mà có thằng tây đầu bã đậu khi các em nhà mình sang công tác lại bắt các ẻm nhà mình làm cái việc là cầm him cho dân nó ái. Mà có được đại gia cho cam, tuyền mấy thằng ngồi xe lăn ah! Tây nó ngu đã đành mà ta cũng dại nếu mời hết các em vào nhà nước làm thì kinh tế mình đâu có suy thoái tệ hại như bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

tubin

Xe buýt
Em thì em cũng ít tiếp xúc với mấy cháu ngoại thương nên cũng chửa rõ thực hư thế nào, nhưng mà đọc comment của các cháu ý trên báo mà tự dưng cũng làm nhà cháu thấy ác cảm với cháu nào mà xưng là Ngoại thương, toàn thấy các cháu ý tự khen là năng động hơn các sv trường khác, giao tiếp tốt hơn các sv trường khác, ngoại ngữ cũng tốt hơn các sv trường khác, ...abc ... xyz ... . Nói chung cứ tự nhận hơn người khác trong khi thực tế chửa biết thằng nào hơn thằng nào, núi cao thì có núi cao hơn, nên đâm ra cháu cũng thấy ghét ghét.

ngauhung196

Xe máy

haizzz! cụ phát biểu thế nài lại bị ném đá hội đồng bây h! Cụ nói SV NT phải học lâu hơn mới bằng họ thì k phải rồi. Thiển ý của em hiểu ý cụ ám chỉ ngành KTĐN của các em ý, ngành đấy thì ít nền tảng về tài chính thật, nhưng chưa chắc đã mất công thế đâu. Các em năm 2 đi học CAT nhiều như chó con rồi. Phần nào vì có định hướng nghề nghiệp rõ ràng phần nào theo phong trào nhưng tinh thần cầu tiến và tự giác trau dồi kiến thức như vậy là tốt cụ ạhh. Hơn nữa bây chừ NT nó cũng nhiều ngành nhiều khoa lắm, tài chính, ngân hàng, chứng khoán rộ như bươm bướm vậy. Em thấy mấy em TCNH, ĐTCK nó bảo môn chuyên ngành học theo giáo trình nước ngoài, sát với CFA nên năm 3, năm 4 mà có level 1 CFA k p là chuyện lạ nữa vì bọn nó học cũng nhàn, ACCA thì ít hơn vì yêu cầu đặc thù và khó hơn thì phải, thường ra làm kiểm toán có kinh nghiệm rồi mới học nốt đc một số môn còn lại. Ngành kế toán cũng là ngành mới, k phải thế mạnh của trường.

Em xin nếu ví dụ cụ tỉ: cụ có bít cậu Hiệp (giải vàng thắp sáng tài năng trẻ, ngày xưa có thời dẫn chtr lên "đỉnh"... Olympia) không ạhh? Chuyên ngành của cậu ý là gì cụ có bít k? Thưa cụ là "Tiếng anh thương mại" ạhh, thế mà hắn làm 3 level CFA và lấy bằng thạc sĩ tài chính tại Melbourne (học bổng toàn phần) trong vòng có 3 năm thôi ạhh (Melbourne thì k phải nói rồi nhé, còn 3 năm là vì level 1 cậu ta thi tháng 6, các level sau thì 1 năm có 1 bận thi thôi ạhh - em bít vì h em cũng đang đua đòi đi học! :(. Bây h thì hắn đang làm cho quỹ ĐT Paribas đấy ạhh. Nói chuyện rất thì từ tốn, thân thiện, em nà em cảm tình lắm ;;)!!

Không chỉ SV mà giáo viên trường này cũng khá năng động, giảng viên các khoa tài chính đều có kinh nghiệm làm việc thực tế và du học Thsĩ về. Cơ sở vật chất và trang thiết bị hỗ trợ sinh viên phần lớn do giảng viên vận động tài trợ của DN, bank, các trường ĐH nước ngoài và cựu SV NT... So sánh tốc độ xây dựng tòa đa chức năng của NT và KTQD thì đủ biết, trong khi trường phải tự quyết toán thu chi như một doanh nghiệp độc lập chứ k chờ bao cấp của bộ. (Em từng lượn lờ website của trường này nhiều, thấy nhiều ông lớn như Lienviet, Vietcom... tài trợ tiền tỷ, k tin các cụ tự tìm hiểu)

Các CLB trong trường thì nhan nhản, event, discusion, game show tổ chức liên tục, tiền ở đâu ra ạhh? Toàn là bọn nó tự đi xin tài trợ hết. Cty em cũng có quan hệ với HRC (CLB nguồn nhân lực), thi thoảng cũng bị bọn nó đến hỏi tiền, nhưng mà tiền bỏ ra cũng k nhiều, cũng coi là chi phí quảng cáo PR cho cty, nên cũng vui vẻ! Trước giờ chuyện xin xỏ tiền nong là rất tế nhị, bọn nó có chiến lược xin xỏ hẳn hoi, trình bày kế hoạch và lợi ích cụ tỷ cho DN và tất nhiên xác định con mồi cũng kỹ lưỡng.

Các cụ từng đến event của bọn nó thì biết, chuyên nghiệp chả kém gì các show thực tế của VTV6, CLB có ban bệ, phân công rõ ràng, tổ chức chặt chẽ, MC thì còn lưu loát và xử lý thông minh hơn ối em chân dài trên VTV3. Sinh viên đến hội thảo đông như kiến, em đánh giá cao sự sôi nổi và quan tâm nghiêm túc đến doanh nghiệp tuyển dụng của các em ấy, trong số những đứa đứng lên phát biểu, thắc mắc cũng có cả SV của KTQD, HVTC... Bọn nó tự tin dám nói dám làm, càng về sau càng có uy tín, DN cũng yên tâm mà móc hầu bao...

Cuối cùng phòng ban chuyên môn nào của cty em cũng có khoảng 1-2 đứa NT, và gấu tương lai cũng từng là FTUer, em chưa thấy có vấn đề gì với IC của mấy em đó cả, có thể e k làm tuyển dụng nên chưa có va chạm như các cụ!

Newchampion

Xe đạp
Quan trọng là trình độ thế nào thôi, cứ bằng cấp thì đâu phải là yếu tố quyết định tất cả đâu. Trường nào mà chẳng có người này người nọ, các cụ thấy có chuẩn không ah.

long1974

Xe hơi
Em mà được là SV ngoại thương em cũng chảnh. Tội gì

GAT

Xe điện
Em thấy chả có vấn đề gì nếu như không có 1-2 em SV NT mới ra trường phát ngôn kiểu 1-2k USD mới làm; và sau đó báo chí thổi phồng lên 1-2 con sâu đó làm đại diện cho cả SV NT.

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]

Đọc cái bôi đậm của kụ là em bó tay rồi.

Mấy dòng ở dưới của kụ cũng sai nốt. Nhưng em mệt rồi, em xin đầu hàng kụ.[-(

harrynh

Xe container
Mệt thì anh Sếp bự và anh Số đỏ Chạy tiếp sức đê

tom_tep1

Xe buýt
NT nhiều gái xuynh cccm nhể

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
đào mộ ghê quá. 8 năm rồi các cháu nó giờ cũng đề huề, chảnh hay ko thì cũng vẫn phải rửa mít cho con rồi =))

Jamebonds

Xe container
Các cụ đếm hộ em xem có bao nhiêu bác NT làm lãnh đạo nhà nước thì vụ trưởng trở lên, tập đoàn Nhà nước cỡ lớn, TCty 90,91 từ PTGĐ, Phó CTHĐQT trở lên, các DN tư nhân doanh thu 1 năm 1000 tỷ trở lên, lãnh đạo các NGân hàng lớn là biết ngay lý do để chảnh ý mà.
Trong khi đế ĐH Thái nguyên còn đến mấy BỘ trưởng, BK cũng thế, riêng ĐHTH em thì từ Tổng Bí thư trở xuống :))
Em đi công tác Quảng Ninh, đi cùng đoàn của ADB, có anh cán bộ cấp cao ADB lớn tuổi rồi, khi gặp lãnh đạo tỉnh Quảng Ninh được ông Thành phó chủ tịch tiếp, hai người hỏi nhau thì biết ông Thành học ĐHNT. Lúc sau ông ADB ra nói với em Từ hồi làm việc với khối nhà nước đến giờ, đây là lần đầu tiên tao gặp một người tốt nghiệp ngoại thương làm lãnh đạo.
Chuyện thật, vk ô này là gv tương đối có tiếng trong ĐHNT