[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

harrynh

Xe container
Giống mấy cái Lờ của mấy con SV Việt Nam này lắm, cụ không tin thì vạch ra mà so sánh =))
ngứa cả lờ

Em phụ thêm : 1 con SV làm cave thì SV cả nước làm cave hết
Cũng giống như cái tiêu đề thớt này thôi... 1 đứa SV NT chảnh thì cả hàng cả họ nó chảnh :))
úi xời, khả năng ngoại ngữ cựu SV NT phát huy hết cỡ nhé, trước khi nghỉ việc phun châu nhả ngọc vào Quý Công ty thì hay ho đây

Tranbinh

Xe hơi
* Người ta thường viết “ Chúng tôi chỉ tuyển sinh đại học hệ chính quy “ thì không vấn đề gì.
* Nhưng nếu viết “ Chúng tôi không tuyển các sinh viên tốt nghiệp đại học tại chức, đại học dân lập, liên thông…” thì sẽ nhiều chuyện phải không ạ.
* Cho nên chuyện này cũng chẳng có gì để bàn nữa.
P/S: Vả lại cái công ty ấy cũng chẳng phải là niềm mơ ước gì sau khi tìm hiẻu về nó, nhiệm vụ chức năng thì Giao nhận vận tải, làm thủ tục hải quan, giáo dục giới tính , tình dục, bệnh truyền nhiễm qua đường ... là thấy mức độ " hoành tráng" của nó rôi

Chỉnh sửa cuối:

T91

Xe container
Hôm nay vừa gặp 1 bạn NT, thích p.cách, tác phong và cách làm việc thế...hiệu quả đi thẳng vào vấn đề. 84 mà khá phết hơn hẳn mình, trc đỗ NT 27,5đ: 9,9,9,5. Hic phục quá, giờ thì ...ngon và ngọt chả thấy sĩ gì lại còn khiêm tốn, giản dị. Hi vọng hỗ trợ đc nhau trong cv
điểm cao thật... toàn 9
còn em thì toàn 5 dh 5. 5. 5,5

SoDepCatTuong

Xe điện
Cụ hỏi đến con số thống kê thì em chịu, nhưng em hỏi cụ trừ trường hợp tự mở DN thì những vị trí cấp cao nào trong DN dành cho dân NT nếu ko có thêm chuyên môn khác ạ? nếu cụ học NT thì hãy nhìn vào sự thật đừng tưởng chỉ có NT mới là người ngồi lên đầu thiên hạ
Dân NT đã bao giờ ngồi lên đâu thiên hạ đâu mà cụ bức xúc thế nhỉ? Lâu lâu rồi em không biết, ngày xưa hồi em đi học, có thấy các thấy nói về những vị trí mà sinh viên NT ra trường đã và đang nắm giữ, lâu rồi em không nhớ! Nhưng nhớ phần thì hồi đó trong 7 thứ trưởng bộ Thương Mại thì 4 vị là cựu sv NT (đang tại vị)

Cu Sut

Xe buýt
Báo chí viết lung tung ấy mà
Bài viết kiểu này, theo em, khá lá cải và mang mục đích bán báo/câu view là chủ yếu. Bản thân doanh nghiệp tuyển dụng cũng có những tiêu chí khác nhau, chứ chưa chắc với một ví dụ như vậy đã được coi là đủ để một tờ báo (nghiêm túc) giật tít "... bị chê chảnh".

Mà nếu thực sự FTU được xếp hạng cao thì SV tốt nghiệp trường đó cũng có quyền tự hào chứ. Nhân nói chuyện này, ở một số nước người ta tổ chức xếp hạng các trương hàng năm thông qua một số tiêu chí như: tỉ lệ tìm thấy việc ngay sau khi tốt nghiệp, mức lương khởi điểm trung bình, tỉ lệ cựu sinh viên nắm giữ các vị trí trưởng phòng/giám đốc sau 5-10 năm, các giải thưởng khoa học, vv... Sinh viên các trường được xếp hạng cao nó cũng vênh (và được quyền vênh) hơn, các cụ ạ. Nói chung em thấy truyền thông và dư luận xã hội của mình hay sớm vùi dập sự kiêu hãnh của tuổi trẻ, mà niềm kiêu hãnh nói chung rất cần thiết để nuôi dưỡng ý chí phấn đấu vươn lên.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Dân NT đã bao giờ ngồi lên đâu thiên hạ đâu mà cụ bức xúc thế nhỉ? Lâu lâu rồi em không biết, ngày xưa hồi em đi học, có thấy các thấy nói về những vị trí mà sinh viên NT ra trường đã và đang nắm giữ, lâu rồi em không nhớ! Nhưng nhớ phần thì hồi đó trong 7 thứ trưởng bộ Thương Mại thì 4 vị là cựu sv NT (đang tại vị)

Thảo nào ngành công thương của nước nhà ngày một phát triển ngang với Mẽo cụ nhỉ

SoDepCatTuong

Xe điện
[/B]
Thảo nào ngành công thương của nước nhà ngày một phát triển ngang với Mẽo cụ nhỉ
Nó là cơ chế của cả 1 nước cụ ạ! Vn mới đổi mới từ năm 87, bây giờ được như thế này là ngon lắm rồi!

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi đến con số thống kê thì em chịu, nhưng em hỏi cụ trừ trường hợp tự mở DN thì những vị trí cấp cao nào trong DN dành cho dân NT nếu ko có thêm chuyên môn khác ạ? nếu cụ học NT thì hãy nhìn vào sự thật đừng tưởng chỉ có NT mới là người ngồi lên đầu thiên hạ
vị trí cấp cao nào dành cho NT? Kụ hỏi buồn cười thế nhỉ. Chứng tỏ kụ chả hiểu khỉ gì hệ thống trong DN lớn cả. Nhân tiện kụ hỏi đây thì em xin chém bậy bạ cái ngu dốt của em như sau nhé:
1- Xuất phát điểm của tất cả SV khối kinh tế khi ra trường là như nhau dù mỗi trường có cái gọi là chuyên môn nhưng không chuyên sâu khác nhau.
2- Muốn đạt vị trí cao cấp trong 1 cty lớn tạm gọi là các head hoặc Chief ở các phòng ban chính như Commercial, HR, Operation, Technical, Finance...thì phải có chuyên môn chuyên sâu + kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực đó. Ví dụ: để làm giám đốc tài chính phải có 1 loạt các bằng chuyên sâu: ACCA/CPA/CIMA/AIA/ICSA và đặc biệt CFA level 3 + kinh nghiệm.

Từ 1+2 suy ra sinh viên trường kinh tế nào cũng có thể trở thành các Chief nếu chọn 1 chuyên ngành và đi sâu, nâng cao.

Ai bảo kụ là SVNT thì không làm được CFO, nếu như các cháu nó ra trường và theo học đầy đủ chuyên ngành này? kiểu như chỉ có SV tài chính ngân hàng mới theo học được CFO?

Ngoài ra, em tưởng/nói dân NT ngồi lên đầu thiên hạ bao giờ? Kụ chỉ ra xem nào? Đừng có nhét chữ vào mồm nhau như thế, lần sau kụ rút kinh nghiệm.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

liverpool

Xe tải
Kiểu dư là: A-rê-ka ấy mờ cụ :D

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn

SoDepCatTuong

Xe điện

sepbu

Xe điện
Slogan của trường NT. Ngang ngửa với Sen Việt nhỉ, có khi còn hơn ấy chứ, gí cả vào OF
Toàn những lời "phun châu, nhả ngọc" ...
cuối cùng cũng đã hiểu rồi nhỉ =))

trungnn

Xe tăng
ngotatto nói:
Đang dùng đt nên ko vodka cụ 1 ly được.

Sent from my iPhone using Forum Runner

Godfather77

Xe điện
Sinh viên ngoại thương thì đỉnh roài...

tuankietauto

Xe tăng
Hợp lý quá, mềnh cũng đã tiếp xúc với mấy bạn ý rồi

anhtu49

Xe hơi
chung ý kiến, ko chỗ này thì chỗ khác các bác nhỉ