[Funland] Các cụ nghĩ sao khi "Sinh viên Ngoại thương bị nhà tuyển dụng chê 'chảnh'"

ngauhung196

Xe máy
Cháu nào tự tin bẩu làm được như vậy thì cháu đó tự kinh doanh làm lấy, chứ đi xin việc éo giề.
Chuẩn! :-bd bố ai dám tự tin quá thể như thế khi chưa có tí kinh nghiệm nào ah! Dưng mà vào guồng rồi thì tùy theo một số ngành đặc thù mà các ẻm có thể nàm hơn thế ý chớ, ví như cái nghề đi buôn í ạhh(buôn tiền, buôn BĐS, thậm chí buôn... vốn tự có nữa!!!)

Mà em chả thấy cty nước ngoài nào nó kêu ca, định kiến SV trường này trường nọ, nộp hồ sơ, phỏng vấn như nhau, vào làm có năng lực phù hợp vs vị trí thì ở lại, k thì tếch. Các bác DN k có nhu cầu tuyển dụng vị trí cần đúng thực lực của các cháu thì k tuyển là đúng rồi, vừa đỡ mất chi phí đào tạo mà xong rồi nó cũng biến (vì k phù hợp, k có tương lai...). Còn bể nào rộng đủ cho nó vẫy vùng, có trả thêm một ít mà bóc lột được vài chục ít thì vẫn nên lắm chứ. Nói thẳng chứ bây h chỗ éo nào mà chả tìm cách bóc lột, VD cụ tỉ chỗ em đây này, mày học trường gì k quan trọng, kể cả ĐH trong nước lẫn nước ngoài, k cần biết anh, mẽo, úc gì sất, nếu chưa có kinh nghiệm làm việc thì dù kiến thức có ngon lành đến đâu cũng vào intern 2 tháng đã rồi tính tiếp, mà intern thì hem có lương, chỉ có phụ cấp đi lại ăn trưa 1củ nhỏ/tháng thoai, được thì ở k thì thôi, vui vẻ :-"!! Sau 2 tháng, sếp sẽ cho bản đánh giá performance, phù hợp thì kí probation, lương đc 75% chính thức, chế độ khác đầy đủ, còn k phù hợp thì lại tếch, hoặc nếu kiên trì bán trụ thì cho extend thêm 2 - 3 tháng nữa ;)) (k nói trình độ các anh thạc sí nhé, sẽ đc probation ngay)

Chỉnh sửa cuối:

jihadv

Xe tải
Em thấy ở đây chỉ có kụ và kụ sodiachinh là thành phần ném đá điên cuồng các cháu SVNT, chứ các kụ khác cũng nhẹ nhàng góp ý, đồng thời cũng công nhận không thể qui nạp vài chú thần kinh lên thành điển hình được.

Thành ra em tò mò không biết sân si 2 kụ 6x đến mức nào mà thù ghét mấy cháu trẻ trâu đến vậy. Em nói thẳng 2 kụ ném đá kiểu té nước theo mưa chứ chả có luận điểm luận cứ khỉ gì cả. Mà em ngờ ngợ có khi chưa gặp em SVNT nào chảnh nhưng cứ vào ném đá cho bõ ghét hoặc chính 2 kụ thuộc tầm siêu chảnh nên thấy người khác chảnh là ko chịu được. Kiểu người này em gặp đầy:P
Cụ xem lại giúp nhà em nhé, câu nặng nhất trong thớt này mà em nói sinh viên NT chảnh là câu này: "Em vốn chả có ác cảm gì với dân NT, dù rằng đã từng làm việc và gặp dân NT chảnh, nhưng chỉ nghĩ đâu cũng có người này người kia. Nhưng đọc hết thớt này, thì e rằng sẽ phải suy nghĩ lại. :)"

stone_lamp

Xe điện
Các cụ đếm hộ em xem có bao nhiêu bác NT làm lãnh đạo nhà nước thì vụ trưởng trở lên, tập đoàn Nhà nước cỡ lớn, TCty 90,91 từ PTGĐ, Phó CTHĐQT trở lên, các DN tư nhân doanh thu 1 năm 1000 tỷ trở lên, lãnh đạo các NGân hàng lớn là biết ngay lý do để chảnh ý mà.
Trong khi đế ĐH Thái nguyên còn đến mấy BỘ trưởng, BK cũng thế, riêng ĐHTH em thì từ Tổng Bí thư trở xuống :))

ngauhung196

Xe máy
Cái khái niệm: Chảnh và tự tin, khiêm tốn hay thiếu tự tin thật ra nó rất gần nhau. Quan trọng là dưới con mắt nhà tuyển dụng nào mà thôi.
vote cụ một nữa vì đúng là ranh giới nó mỏng, dưng mà quan trọng nữa là các em ý nhận định bản thân mình ra sao nữa!

Nine

Xe điện
Các cụ đếm hộ em xem có bao nhiêu bác NT làm lãnh đạo nhà nước thì vụ trưởng trở lên, tập đoàn Nhà nước cỡ lớn, TCty 90,91 từ PTGĐ, Phó CTHĐQT trở lên, các DN tư nhân doanh thu 1 năm 1000 tỷ trở lên, lãnh đạo các NGân hàng lớn là biết ngay lý do để chảnh ý mà.
Trong khi đế ĐH Thái nguyên còn đến mấy BỘ trưởng, BK cũng thế, riêng ĐHTH em thì từ Tổng Bí thư trở xuống :))
Ví dụ trực quan quá :D

bmw318i

Xe tăng
Đã thế mai em về thành lập cái công ty nhiều nhiều hạn kiếm 1 chú phụ hồ đứng tên cho em cái chức CEO, xong là em đăng cái thông báo tuyển dụng, nghiêm cấm Ét Vê ĐHTH nộp hồ sơ vì 1 số cái lý do tế nhị, rồi cho các diễn đàn chém, thế là ĐHTH cũng rơi vào tình trạng Phờ Tu bị chém te tua thôi.

ngauhung196

Xe máy
Cụ nói chơi thì phải, ở ta mà cụ lấy tiêu chí số "lãnh đạo nhà nước" mấy lị "tập đoàn nhà nước" để đánh giá thì em cũng thấy lạ.
- Thứ nhất: nếu em không phải đứa ngu muội ở ta muốn nàm chính trị ít nhất cụ phải là "con người của ****", **** đóng vai trò lãnh đạo, không biết anh quản trị ra sao, hiệu quả nhường nào nhưng cứ phải quán triệt đường nối, càng vững về tư tưởng thì càng được cấp trên tin tưởng giao phó...
- Thứ hai: Quan niệm ở ta gừng càng già càng cay, các bác muốn lên cao ít cũng tầm cuối 4x, 5x, đầu 6x. Tuổi các bác mà hồi đó đi học nghề con buôn là k có được, hồi xưa em thấy bảo cụ nào có tí **** mà đi buôn là chít ngay.
- Thứ ba: xưa là vậy còn nay, muốn lên mặt với đời ngoài tài năng ra cụ còn phải có hậu phương vững chắc, chứ từ củ khoai mà đi lên thì khó lắm ạh. Chả nói tập đoàn của nhà nước, cty nhớn của tư nhân mà "k có... thì cũng ...cạp đất mà ăn" thôi ạhh

So vậy thì em so đời được.
P/s mod: e còn non, chưa hiểu bít nhìu, hi vọng bài em k bị mod bem vì tội dám phát ngôn bừa bãi niên quan đến chính chị chính em ạhh

Jamebonds

Xe container
Cụ nói chơi thì phải, ở ta mà cụ lấy tiêu chí số "lãnh đạo nhà nước" mấy lị "tập đoàn nhà nước" để đánh giá thì em cũng thấy lạ.
- Thứ nhất: nếu em không phải đứa ngu muội ở ta muốn nàm chính trị ít nhất cụ phải là "con người của ****", **** đóng vai trò lãnh đạo, không biết anh quản trị ra sao, hiệu quả nhường nào nhưng cứ phải quán triệt đường nối, càng vững về tư tưởng thì càng được cấp trên tin tưởng giao phó...
- Thứ hai: Quan niệm ở ta gừng càng già càng cay, các bác muốn lên cao ít cũng tầm cuối 4x, 5x, đầu 6x. Tuổi các bác mà hồi đó đi học nghề con buôn là k có được, hồi xưa em thấy bảo cụ nào có tí **** mà đi buôn là chít ngay.
- Thứ ba: xưa là vậy còn nay, muốn lên mặt với đời ngoài tài năng ra cụ còn phải có hậu phương vững chắc, chứ từ củ khoai mà đi lên thì khó lắm ạh. Chả nói tập đoàn của nhà nước, cty nhớn của tư nhân mà "k có... thì cũng ...cạp đất mà ăn" thôi ạhh
So vậy thì em so đời được.
P/s mod: e còn non, chưa hiểu bít nhìu, hi vọng bài em k bị mod bem vì tội dám phát ngôn bừa bãi niên quan đến chính chị chính em ạhh
Cụ nói chuẩn. Mà cu stone_lamp có cái nhìn phiến diện. Cụ xem trường NT tuổi đời của trường bao nhiêu. Các cụ LĐ Nhà nước tuổi đời thế nào. So sánh khập khiễng quá.

ngauhung196

Xe máy
Trong vài năm trở lại đây, DHNT và Y Hà nội luôn là 2 trường lấy điểm thi đầu vào cao nhất KV phía Bắc. Cao đến mức gần như tuyệt đối, và loại bỏ( gần như) may mắn.

Những em đỗ 2 trường này phải hội tụ đủ ít nhất 1 trong 2 yếu tố: Tư chất tốt và Gia đình có truyền thống học tập.

Các Cụ cứ tranh luận đâu xa, em hỏi thật nhé : Các cụ thích con cái các Cụ đỗ Ngoại Thương, hoặc Y hà Nội hơn, hay nín thở chờ xem có đủ điểm sàn không, rồi xin vào học Liên kết đào tạo? Loại hình liên kết đào tạo cũng học toàn tiếng Anh đấy.

So sánh các trường liên kết đào tạo, hay RMIT với NT, em e hơi khập khiễng, vì lý do đầu vào và truyền thống.

Còn cái thông báo không tuyển dụng kia, em dịch thành thế này:

" Trạm Y tế xã Đại Mỗ - Từ Liêm - Hà nội cần tuyển Nhân viên:
Yêu cầu:......

Chế độ đãi ngộ:.....

Lưu ý: Vì một số lý do riêng, chúng tôi không tuyển ứng viên tốt nghiệp Đại học Y Hà nội"
Cụ nói cũng phải, hệ chính quy thực chất điểm bọn nó cao thật, cũng cày cuốc ra phết đới, mà gia cảnh em nghĩ cũng thuộc trung lưu khá giả là đa số, chứ nếu con nhà đại gia có điều kiện, lại học giỏi vậy thì chúng nó đi nước ngoài hết rồi 8-> mà con nhà trung lưu, tu chí học hành thì hầu hết là biết cầu tiến (cái nài em hiểu theo ý cụ nói là truyền thống giáo dục của gia đình đấy ạh). Em đang nói số nhều nhá, k tính trường hợp cá biệt nên các cụ đừng có ném đá em. Bình loạn thôi chứ tranh luận gay gắt mất hòa khí chết! ~o) mời các cụ

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Kụ ơi, muốn làm những vị trí đấy thì toàn phải tốt nghiệp loại giỏi ngôi trường số 1 thế giới cụ biết là trường nào không?

Trường đại học COCC đấy kụ ạ :))

Kể cả Harvard vẫn phải xếp sau 1 đoạn cực dài kụ nhé.

Em dự kụ sống ở bển lâu quá nên mới hỏi câu này, chứ ở Việt nam ai cũng biết mà, sao phải hỏi. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

liverpool

Xe tải
Vuốt cụ. Em thấy có các cụ ở đây kỳ thị dân NT nhưng có lẽ các cụ ấy chưa hiểu hết về DHNT thoai.
Trường Làng thôi cụ ạ, nhưng trường top của cái làng ý! Trường Làng thì hãy so sánh ở quy mô làng, so sánh quy mô Huyện, Tỉnh mà làm gì, khập khiễng lắm! FTUer chưa tự mình chảnh, nhưng người khác lại gán cho họ cái danh hiệu đó, lại cố tình nói này nói kia để dìm hàng! Sv NT phải cố gắng từ lúc chưa vào trường, lúc đang học lẫn lúc ra trường và tương đối vui vẻ, hòa đồng với mọi người, nhưng nếu người khác không tiếp nhận thì chúng tôi vui vẻ, hòa đồng với những người còn lại cũng được!
Nói thật, cụ nào làm tuyển dụng nếu cảm thấy thích thì không cần tuyển sv NT cũng chẳng sao, sv NT hãy coi đây là thử thách để tiếp tục khẳng định mình! Cụ nào khác vẫn thấy ngứa mắt với sv NT thì hãy cố mà vươn lên vị trí tuyển dụng hoặc chủ công ty để có thể dìm hàng sv NT!

liverpool

Xe tải
Trường COCC chỉ gần đây thoai cụ ợ, em thấy có cái "trường" gì của Pháp ở Côn Đảo ngày xưa ấy, trường ấy mới ra nhiều LD

Kụ ơi, muốn làm những vị trí đấy thì toàn phải tốt nghiệp loại giỏi ngôi trường số 1 thế giới cụ biết là trường nào không?

Trường đại học COCC đấy kụ ạ :))

Kể cả Harvard vẫn phải xếp sau 1 đoạn cực dài kụ nhé.

Em dự kụ sống ở bển lâu quá nên mới hỏi câu này, chứ ở Việt nam ai cũng biết mà, sao phải hỏi. :))

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Trường COCC chỉ gần đây thoai cụ ợ, em thấy có cái "trường" gì của Pháp ở Côn Đảo ngày xưa ấy, trường ấy mới ra nhiều LD
Có phải ai ở đh Côn Đảo ra đều làm tủ lạnh đâu kụ. Chỉ có trường COCC mới có hy vọng thôi :))

ngaydoclap

Xe container
Các cô các chú cứ đòi chúng cháu phải có kinh nghiệm, vậy nếu không tạo điều kiện cho chúng cháu vào làm làm thử từ khi mới ra trường còn bỡ ngỡ thì chúng cháu lấy đâu ra kinh nghiệm ? Công ty các cô các chú phải đầu tư đào tạo chúng cháu chứ.

huyphungtk

Xe tăng
Các cô các chú cứ đòi chúng cháu phải có kinh nghiệm, vậy nếu không tạo điều kiện cho chúng cháu vào làm làm thử từ khi mới ra trường còn bỡ ngỡ thì chúng cháu lấy đâu ra kinh nghiệm ? Công ty các cô các chú phải đầu tư đào tạo chúng cháu chứ.
Vậy chưa có kinh nghiệm thì đừng có kiêu, đừng đòi lương cao ngay, phải chịu khó học hỏi, từ từ mới có thành quả được. Ai cũng phải đi từ cái không biết đến cái biết chứ chẳng ai sinh ra 1 cái đã giỏi luôn đâu.

Streamline

Xe điện
Sang năm em đang định thi ĐH Ngoại thương
Thấy các cụ bàn luận thế này lại lăn tăn quá.~X(