[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ. Với ng chưa giao dịch bh thì đúng là cũng có sự e dè và sợ là đúng. Bản thân e, hôm ý e cũng fai túm cổ 1 bạn bên phòng công chứng đi cùng, xong thì mọi giấy tờ em là ng cầm, mà đi 1 đoàn đông, em nghĩ chả nhẽ nó oánh mình để nó cướp dc cái sổ mình cầm trên tay ah. Rồi cả đoàn cùng kéo nhau lên sở TNMT, họ đưa giấy hẹn lấy sổ thì em là ng cầm, sau đó mới làm thủ tục sang tên ở phòng công chứng. Đến lúc hồ sơ xong xuôi nộp xong mới cảm giác yên tâm 100% ấy. Trước đó cũng lo lắm, cứ sợ bị lừa, vừa mất tiền lại ko có sổ
Rất nhiều trường hợp bị lừa rồi mợ ạ, chuyển tiền xong là bên bán tò te tí. Thậm chí nó còn cấu kết với cả bên công chứng đi lừa người mua luôn. Có trường hợp 1 cái nhà nó bán cho 3 người cùng một lúc. Đến khi sờ ra thì cao chạy xa bay rồi.Nó còn lừa lấy cả tiền của mấy ngân hàng cùng một lúc hồi còn chưa có quy định đăng ký giao dịch bảo đảm ấy.

Tony_Le

Xe container
Đi mua ko xem sổ là mợ sai rồi, lỡ thằng bán và thằng chủ nhà 2 thằng éo liên quan, chứng minh thư nó dùng cũng giả nốt lại rách việc
Mua nhà

1. Xem sổ gốc
2. Đặt cọc chính chủ (cả hai vợ chồng càng tốt) hoặc có giấy ủy quyền
2.1 Chắc cú nữa thì ra công chứng đặt cọc
2.2 Hay nữa thì ra công chứng mua bán luôn.

edc

Xe lăn
Em cũng từng bị 1 phát chủ nhà cũ thay con smart tv bằng 1 con stupid tv và gỡ mất bình nóng lạnh rửa bát (nhưng em không có ý kiến với chủ cũ vì cơ bản là mua nhà, nội thất lúc đó tính như khuyến mại kèm theo)
Em mua tại thời điểm đó nhà vừa xây xong. Nội thất giường, tủ, bàn ghế... bằng gỗ cũng vừa mới mua cụ. Chắc thằng ofer mất dạy đó nó mua nội thất để lùa em :))

Minmatday

Xe tải
vậy chắc cụ chưa đi kiện rồi, vô phúc đáo tụng đình

trong thời gian kiện, tòa hoãn đi hoãn lại hàng vài năm, người bán ko làm gì dc luôn, và cách tốt nhất là nhả cọc cho người mua

với địa vị đã từng là người mua và người bán, e mà là người bán e sẽ trả lại 50tr cho bên mua vì bên bán cố giấu thông tin là nhà đang cầm bank
Với địa vị là người mua và bán nhà, sau khi tôi đã mất tiền rút sổ ra để có thể công chứng đúng hẹn với bên mua (tối thiểu phải chiuh thiệt lãi) thì chắc chắn tôi sẽ k trả lại! Và tôi tin là cụ cũng sẽ k trả lại, mình k sai sao lại phải chịu thiệt theo ông cảm tính?! Tôi giấu gì đâu, bên mua k hỏi han j giờ kêu ai?

MuathuHN252

Xe cút kít
Rất nhiều trường hợp bị lừa rồi mợ ạ, chuyển tiền xong là bên bán tò te tí. Thậm chí nó còn cấu kết với cả bên công chứng đi lừa người mua luôn. Có trường hợp 1 cái nhà nó bán cho 3 người cùng một lúc. Đến khi sờ ra thì cao chạy xa bay rồi.Nó còn lừa lấy cả tiền của mấy ngân hàng cùng một lúc hồi còn chưa có quy định đăng ký giao dịch bảo đảm ấy.
Vâng ạ. Tâm lý ntn thì đúng sợ thật. Nhưng nếu là e thì tất cả cùng nhau đi ra ngân hàng, lúc đó mình đưa tiền trực tiếp cho bank. Ko qua stk chủ đất. Bank trả sổ và giấy xác nhận e sẽ là ng cầm. Mọi thủ tục sau đó em fai là ng chủ động, thằng chủ chỉ cần có mặt nó để kí và đi cùng mình thôi

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Với địa vị là người mua và bán nhà, sau khi tôi đã mất tiền rút sổ ra để có thể công chứng đúng hẹn với bên mua (tối thiểu phải chiuh thiệt lãi) thì chắc chắn tôi sẽ k trả lại! Và tôi tin là cụ cũng sẽ k trả lại, mình k sai sao lại phải chịu thiệt theo ông cảm tính?! Tôi giấu gì đâu, bên mua k hỏi han j giờ kêu ai?
cụ ơi

cụ làm việc đó e ủng hộ nếu ngay từ đầu cụ thông báo là sổ đang cắm bank

đây khi bên mua xuống cọc rồi cụ mới thông báo làm họ khó chịu

MuathuHN252

Xe cút kít
ko hiểu lắm, giá tăng mà bên bán ko bán nữa thì cụ làm gì được họ :D
Thì dc đền cọc gấp đôi. Nhiều ng ở bẩn họ họ chấp nhận mất cọc nếu bán đất theo giá mới- cọc+ phạt cọc vẫn lãi

Tony_Le

Xe container
Thì dc đền cọc gấp đôi. Nhiều ng ở bẩn họ họ chấp nhận mất cọc nếu bán đất theo giá mới- cọc+ phạt cọc vẫn lãi
Sao lại là bẩn? Trong HĐ đặt cọc ghi rõ không bán thì đền cọc, người ta đền là rất lịch sự chứ nhỉ? Còn đền xong người ta bán cho người khác lời lỗ thế nào mặc mẹ người ta chứ.

Minmatday

Xe tải
cụ ơi

cụ làm việc đó e ủng hộ nếu ngay từ đầu cụ thông báo là sổ đang cắm bank

đây khi bên mua xuống cọc rồi cụ mới thông báo làm họ khó chịu
Sao em lại phải thông báo? Thế chấp bank hay không em vẫn cứ đảm bảo đủ pháp lý ngày công chứng là ok, em lừa ai? Thế chấp bank còn an toàn hơn là k thế chấp ấy! Việc thế chấp k xấu, nó chỉ là 1 hiện trạng, vậy thì nếu người bán k hỏi em cũng chẳng phải nói! Hiện trạng thì người thích người không, kĩ càng thì tự đi hỏi thôi, hỏi em cũng có nói dối đâu? Lúc đầu k hỏi, sau hỏi rồi thì k đồng ý công chứng 3 bên, em đã chiều khách theo đúng ý khách là bỏ tiền rút sổ ra rồi, lại k đồng ý tiếp! Vậy thì phật online mới bảo là k sao và trả lại cọc, em k làm thế đc! :)

khanhtb

Xe điện
chắc tham rẻ mới xuống tiền nhanh cọc, bt phải xem sổ và gặp chủ

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Sao em lại phải thông báo? Thế chấp bank hay không em vẫn cứ đảm bảo đủ pháp lý ngày công chứng là ok, em lừa ai? Thế chấp bank còn an toàn hơn là k thế chấp ấy! Việc thế chấp k xấu, nó chỉ là 1 hiện trạng, vậy thì nếu người bán k hỏi em cũng chẳng phải nói! Hiện trạng thì người thích người không, kĩ càng thì tự đi hỏi thôi, hỏi em cũng có nói dối đâu? Lúc đầu k hỏi, sau hỏi rồi thì k đồng ý công chứng 3 bên, em đã chiều khách theo đúng ý khách là bỏ tiền rút sổ ra rồi, lại k đồng ý tiếp! Vậy thì phật online mới bảo là k sao và trả lại cọc, em k làm thế đc! :)

vâng

cái này mỗi người 1 quan điểm mà cụ

ở đây e nói 2 ddieuf, 1 là cá nhân mà như chủ bán e sẽ buông cọc

2 là còn cụ chủ hỏi muốn đòi lại cọc thì e xúi đâm đơn kiện chủ nhà

vậy thôi ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao lại là bẩn? Trong HĐ đặt cọc ghi rõ không bán thì đền cọc, người ta đền là rất lịch sự chứ nhỉ? Còn đền xong người ta bán cho người khác lời lỗ thế nào mặc mẹ người ta chứ.
Vâng. Thì đúng về lý là lịch sự rồi, nhưng mua bán thì duyên sao ăn vậy, mình cũng có lãi rồi. Trong thời gian tìm hiểu và xoay tiền cọc để mua lô đất của mình có thể ng mua cũng bỏ qua các cơ hội khác. Mình đã bảo bán cho ng ta, ví dụ giờ mà có lý do khác nó hợp tình hơn thì ko nói lgi, chứ vì đất sốt hủy cọc với mình xong bán cho thằng khác giá cao hơn, mặc dù dc đền cọc vẫn thấy ấm ức mà

Minmatday

Xe tải
vâng

cái này mỗi người 1 quan điểm mà cụ

ở đây e nói 2 ddieuf, 1 là cá nhân mà như chủ bán e sẽ buông cọc

2 là còn cụ chủ hỏi muốn đòi lại cọc thì e xúi đâm đơn kiện chủ nhà

vậy thôi ạ
Việc đâm đơn kiện chủ nhà em cho là mưu hèn kế bẩn! Sai cả tình lẫn lý! Nếu lý có chỗ nào làm khó được chủ nhà thì cũng là dạng bới bèo ra bọ, đổi ý rồi thì tìm mọi cách để lợi cho mình. Bẩn là ở chỗ ấy! Đẹp nhất là chịu mất và lấy đó làm bài học kinh nghiệm cho mua nhà qua FB :)

Leean

Xe tăng
khi người bán bán 1 sản phẩm thì phải nói rõ tình trạng sản phẩm đó cho người mua biết chứ đúng ko ạ? vì tiêu chí đó có thể tác động đến quyết định mua hàng của người mua mà cụ, nếu họ nói e sổ đang thế chấp thì e sẽ ko mua
TRời đi mua nhà mà ngơ ngơ + ngây thơ thế này thì chết rồi, không sổ thì không xuống tiền, sổ cắm ngân hàng thì phải yêu cầu giải chấp và không vướng pháp lý, nếu không thì làm giao dịch đảm bảo với bên thứ 3 là ngân hàng, nếu có thiện chí mua, còn muốn huỷ kéo để không mất cọc thì chơi bẩn quá (nếu sự thực là vậy)

Nếu ngu ngơ thật sự thì là lỗi của mình thôi, thông tin minh bạch là thông tin như thế nào và bao gồm những gì, cơ sở pháp lý của nó là gì, thể hiện bằng văn bản dạng nào ? Mợ còn không nắm mà bẳt thằng khác nó phải lo cho mợ?

Chỉnh sửa cuối:

Rolexchuan

Xe hơi
Ko thấy sổ, ko hỏi sổ đâu mà đã đặt cọc. Lạ cụ thật!