[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

TungThoc

Xe điện
ko hiểu lắm, giá tăng mà bên bán ko bán nữa thì cụ làm gì được họ :D
Bên bán là Việt kiều Mỹ, họ cực sợ rắc rối pháp lý nên đã thỏa thuận xong ký rồi là phải thực hiện hết sức đến cùng, trừ khi họ thuyết phục được em đồng thuận cùng tự nguyện dừng việc mua bán lại, em không dừng thì họ không dám đơn phương hủy hợp đồng.

qazwsxedc

Xe tăng
Cuối cùng e ko hiểu vì sao sđo thế chấp thì cụ ko lấy nhà nhỉ? Thế chấp thì nó hỏng nhà à?
Kết quả cuối cùng là sổ đỏ sang tên mình, mình vào nhà ở, chấm hết.

Black Ocean

Xe máy
Các cụ mợ hiểu luật tư vấn giúp e với (e xin phép che thông tin cá nhân để tránh phiền hà có thể xảy ra cho các bên )

Ngày 4/2 e có tìm đc 1 căn nhà đc rao trên FB, 2 vợ chồng e đến xem và thấy ưng căn nhà này, sau khi hỏi thăm vài thông tin liên quan và thỏa thuận giá cả thì vợ chồng e đồng ý mua căn nhà. Chủ nhà sống ở HN nên ko có nhà, mà người đại diện bán nhà là một người công chứng viên, chỗ thân quen của chủ nhà. 2 bên thỏa thuận xong, bên bán yêu cầu đặt cọc và e có chuyển khoản 50tr tiền đặt cọc vào stk của chủ nhà, xong xuôi các bên về chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ, tiền nong để chờ đến ngày xoay đủ tiền thì làm hợp đồng.

10 ngày sau, 14/2, anh công chứng viên kia gọi cho e bảo hiện tại sổ đỏ căn nhà đang đc thế chấp tại ngân hàng, tiền thế chấp khoảng 1.6 tỷ, và yêu cầu e khi nào chuẩn bị đủ tiền sẽ cùng anh ta và bên chủ nhà đi rút sổ và xóa thế chấp sau đó sẽ về ký công chứng hợp đồng. E bị bất ngờ và ko hài lòng về điều này, vì hôm e đến xem nhà bên bán ko ai nói e biết việc sổ đỏ đang thế chấp NH, và e cũng thấy rủi ro với phương án họ đưa ra. E ko đồng ý và làm căng lên, một lúc sau họ nói rằng sẽ tự rút sổ đỏ và xóa thế chấp, chỉ cần e giữ nguyên cam kết mua bán. Nhưng e thấy ngay từ đầu họ đã ko thành thật và minh bạch đầy đủ thông tin cho e nên e quyết định ko mua nữa.

Sau một hồi tranh cãi qua lại e vẫn cương quyết hủy, ko mua nữa. Họ nói nếu ko mua thì cứ theo hđ đặt cọc mà làm, tức là e sẽ mất 50tr tiền cọc nếu e ko mua. E thấy mình hoàn toàn ko có sai gì cả, vì ngay từ lúc đầu bên họ đã ko minh bạch, che dấu thông tin việc sổ đỏ đang thế chấp NH, đến khi e biết sự thật e hủy bỏ giao dịch, ko thích mua của nhà này nữa. E lần đầu tiền đi mua nhà đất, ko có tí kiến thức kinh nghiệm nào nên cũng thấy mình ngu ngơ. Nhưng nếu họ nói với e ngay từ đầu thì bây giờ e hủy e sẽ chấp chận mất tiền cọc. Nhưng họ đã ko nói gì, e cảm giác như mình bị lừa vậy.

Giờ e muốn lấy lại 50tr tiền cọc của e, đó là công sức lao động vất vả và bao năm tháng tích cóp của vợ chồng e, là ước mơ sở hữu một ngôi nhà để thoát kiếp đi ở trọ, đối với nhiều người thì 50tr đó chỉ bằng chuyến đi chơi hoặc vài bữa nhậu, nhưng đối với e thì nó là bỉm sữa, thuốc men, học hành của các con e trong cả năm trời. E đã nói chuyện với chủ nhà, đã nhượng bộ, đã rất cầu thị, đã xin lỗi nếu như có gây ra bất tiện gì cho họ, chỉ mong họ trả lại e số tiền cọc. Nhưng họ trả lời rất dửng dưng: “cứ theo hợp đồng mà làm”. Nhiều người nói e thôi chấp nhận mất tiền để làm bài học, vì kiện cáo chỉ mất thêm mà chưa chắc đã lấy lại đc tiền, vì bên kia họ là công chứng viên, là người biết sử dụng luật, chủ nhà là chủ doanh nghiệp, có tiền bạc, quan hệ. Sợ dân lao động phổ thông như e ko đấu lại đc, nhưng để mất oan 50tr e thấy rất đau xót.

Các cụ mợ am hiểu luật pháp xem xét giúp e trường hợp này với, phân tích giúp e đúng sai thế nào, xem e có khả năng lấy lại đc tiền ko và e phải làm thế nào để lấy lại đc ạ. E cám ơn các cụ mợ đã đọc bài ạ

Chủ nhà nói sẽ tự rút sổ đỏ và xoá thế chấp để chuyển sổ đỏ cho bạn, như vậy nếu bạn không mua nữa là lỗi ở phía bạn và sẽ bị thu cọc theo hợp đồng. Nếu vẫn có nhu cầu mua nhà thì bạn nên bỏ qua lỗi nhỏ vừa xảy ra rồi thực hiện tiếp hợp đồng đặt cọc mua bán nhà, đừng để sự giận rỗi ảnh hưởng đến quyết định của mình. Mua nhà là việc lớn, không phải giống đi mua thịt ngoài chợ, vui thì mua, không vui thì thôi. Bạn đã đến bước đặt cọc rồi chứng tỏ ngôi nhà đấy phù hợp với yêu cầu của bạn, nếu khó khăn nhỏ trong thủ tục thì các bên cố gắng hợp tác mà cùng vượt qua.
Tìm mua được một ngôi nhà phù hợp khômg phải là dễ, trước đây mình đã mua một ngôi nhà giống như trường hợp của bạn, phức tạp hơn là chủ nhà còn không có tiền mà rút sổ từ ngân hàng về, họ phải lấy tiền mình nộp vào ngân hàng rồi mới rút sổ để ký hợp đồng mua bán. Đôi lời chia sẻ.

juve99

Xe cút kít
cái chính là họ ko nói với e là tại thời điểm ký đặt cọc thì sổ đỏ đang thế chấp NH, nếu lúc đó biết căn nhà đang thế chấp NH e sẽ ko mua
Nhà đất thế chấp NH là việc rất bt, vì lí do này mà mợ k mua nữa thì cũng đáng tiếc, còn thay đổi sang pa khác thì k nói

Hoài An 05

Xe đạp
Chủ nhà nói sẽ tự rút sổ đỏ và xoá thế chấp để chuyển sổ đỏ cho bạn, như vậy nếu bạn không mua nữa là lỗi ở phía bạn và sẽ bị thu cọc theo hợp đồng. Nếu vẫn có nhu cầu mua nhà thì bạn nên bỏ qua lỗi nhỏ vừa xảy ra rồi thực hiện tiếp hợp đồng đặt cọc mua bán nhà, đừng để sự giận rỗi ảnh hưởng đến quyết định của mình. Mua nhà là việc lớn, không phải giống đi mua thịt ngoài chợ, vui thì mua, không vui thì thôi. Bạn đã đến bước đặt cọc rồi chứng tỏ ngôi nhà đấy phù hợp với yêu cầu của bạn, nếu khó khăn nhỏ trong thủ tục thì các bên cố gắng hợp tác mà cùng vượt qua.
Tìm mua được một ngôi nhà phù hợp khômg phải là dễ, trước đây mình đã mua một ngôi nhà giống như trường hợp của bạn, phức tạp hơn là chủ nhà còn không có tiền mà rút sổ từ ngân hàng về, họ phải lấy tiền mình nộp vào ngân hàng rồi mới rút sổ để ký hợp đồng mua bán. Đôi lời chia sẻ.
dạ vâng, e cám ơn cụ ạ

Tony_Le

Xe container
Cụ bám vào ý đầu tiên ở mục “Cam kết chung” mà cãi.
- Bên A cam kết tài sản thuộc sở hữu của mình. Vậy khi A mang tài sản đi cắm ngân hàng thì lúc đó tài sản còn là của A không?
- Tương tự, ý “không có tranh chấp”, thì lúc sổ đang cắm là có tranh chấp rồi.
Cãi vậy rồi xin lại 1/2 tiền cọc xem họ đồng ý không. Chứ bên A họ cũng đã thu xếp để rút sổ ra cho cụ xong cụ không mua nữa thì không thể nói là “chơi đẹp” được.
Tài sản mang đi cắm vẫn là tài sản của người ta chứ của ai? Tiền cầm của ngân hàng là của Ngân hàng.

Cắm ngân hàng là tranh chấp cái gì? Kể cả khi không trả được nợ đúng hạn thì cũng không có tranh chấp, ngân hàng nó phát mãi lấy tiền mà thằng chủ đâu kêu la gì.

Cụ biết thì có cái văn bản nào chỉ cho người ta đọc chứ cứ tưởng tượng ra làm gì.

Hoài An 05

Xe đạp
Nhà đất thế chấp NH là việc rất bt, vì lí do này mà mợ k mua nữa thì cũng đáng tiếc, còn thay đổi sang pa khác thì k nói
dạ vâng, thật lòng e thấy sổ thế chấp bank thì cũng ko đáng lo lắm, chỉ là e đã để cảm xúc lấn át quá nhiều, nhờ các cụ nói e đã vỡ ra nhiều điều

Bopbi_hsgs

Xe container
HĐ đặt cọc này vô hiệu nên có thể lấy lại đc tiền cọc

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đi bán rau mợ có nhất thiết phải khai báo là rau tôi mới phun thuốc sâu hôm qua không nếu mà không khai ra vẫn bán được :D
Cụ so sánh d ốt

Bán rau phun thuốc trừ sâu là vi phạm quy định vệ sinh an toàn thực phẩm, ảnh hưởng đến chất lượng sản phẩm. Còn mua nhà khi sổ đỏ còn cắm ngân hàng nó chả ảnh hưởng đến cái gì. So sánh làm sao được.

MuathuHN252

Xe cút kít
Không phải cứ lừa là xấu. Có cái bị lừa thì đau đớn, có cái thì lại là cam tâm tình nguyện. Thực phức tạp. =))
Vâng, cái bị lừa mà cam tâm tình nguyện là bị kiểu gì ạ. Cụ có thể khai sáng cho em thêm 1 chút dc ko

Tony_Le

Xe container
HĐ đặt cọc này vô hiệu nên có thể lấy lại đc tiền cọc
Nó thò cái giấy ủy quyền ra là xong thôi, tên kia là công chứng viên nên đến h này nó chuẩn bị cho vụ kiện xong rồi.

Bopbi_hsgs

Xe container
vâng cám ơn cụ ạ, giờ dù ko mua nữa e cũng ko còn ý định lấy lại tiền nữa ạ
Cụ ko lấy lại tiền cọc nữa thì thôi. Chứ cái hđ đặt cọc kia chả có giá trị gì vì ko có hợp đồng ủy quyền đc công chứng, mà sổ đỏ đang cắm NH thì ko có hđ ủy quyền công chứng đâu

Bopbi_hsgs

Xe container
Nó thò cái giấy ủy quyền ra là xong thôi, tên kia là công chứng viên nên đến h này nó chuẩn bị cho vụ kiện xong rồi.
Ủy quyền phải có công chứng cơ, mà sđ đang cắm NH thì ko có đâu. Dọa lại nó đưa đơn ra CA tội lừa đảo chiếm đoạt ts cx đc đấy

lykai

Xe tăng
Cái sai lớn nhất của cụ là không xem sổ gốc trước khi cọc, giờ chỉ nói chuyện lịch sự với bên bán thôi ạ.
(1) cụ không mua nữa thì chịu mất cọc; (2) mang tiền ra bank giải chấp và lấy sổ về sang tên.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cái sai lớn nhất của cụ là không xem sổ gốc trước khi cọc, giờ chỉ nói chuyện lịch sự với bên bán thôi ạ.
(1) cụ không mua nữa thì chịu mất cọc; (2) mang tiền ra bank giải chấp và lấy sổ về sang tên.
Sao phải mang tiền ra bank để lấy sđ đang thế chấp của ng ta về hả cụ? Đến ngày làm HĐ mà họ ko lấy đc sđ về thì còn bị phạt ý chớ.
1. Đến ngày làm hđ mình ko muốn mua cx đc vì hđ đặt cọc vô hiệu
2. Đến ngày làm hđ mà họ ko lấy đc sđ về thì còn bị phạt, mà chưa bán đc nhà thì xác suất cao là chưa lấy đc sđ về

tuannm1510

Xe tải
Về lý thì hợp đồng đặt cọc này có hiệu lực pháp lý không nhỉ ?

1. Tài sản đang thế chấp ở Bank nên quyền quyết định đang ở Bank, Chủ nhà muốn thực hiện bất kỳ giao dịch gì thì đều phải có sự chấp thuận của Bank. Thường thì HĐ thế chấp với bankd dều quy định rõ việc này đó. HĐ cọc này ký khi Bank chưa có chấp thuận thì có hiệu lực không?
Ví dụ, chủ nhà bùng, thì người mua có cơ sở pháp lý để đòi tiền không?
2. Như vậy, cũng có thể coi chủ nhà đang che dấu thông tin và gài người mua vào một tình huống bất lợi về pháp lý đó chứ?

Dẫu rằng theo thông lệ trên thị trường thì HĐ cọc đất trong trạng thái chủ đất đang cắm bank là bình thường; chủ đất cũng muốn chắc cú thì mới đi rút sổ ra, nhưng coi kỹ thì rủi ro về phía người mua khi cọc kiểu này là rất lớn. Tư vấn thêm để chủ topic cân nhắc.

IP man

Xe lăn
Tài sản mang đi cắm vẫn là tài sản của người ta chứ của ai? Tiền cầm của ngân hàng là của Ngân hàng.

Cắm ngân hàng là tranh chấp cái gì? Kể cả khi không trả được nợ đúng hạn thì cũng không có tranh chấp, ngân hàng nó phát mãi lấy tiền mà thằng chủ đâu kêu la gì.

Cụ biết thì có cái văn bản nào chỉ cho người ta đọc chứ cứ tưởng tượng ra làm gì.
Chẳng có văn bản nào cả.
Cái này là giao dịch dân sự thì ra toà cũng ưu tiên hoà giải thôi.
Nhưng nếu khởi kiện trong thời gian thụ lý vụ án thì chủ nhà cũng làm ơn miễn xuất cảnh. Có thể người ta thấy không đáng với 25 củ thì họ cũng cho xin lại.

Bopbi_hsgs

Xe container
Về lý thì hợp đồng đặt cọc này có hiệu lực pháp lý không nhỉ ?

1. Tài sản đang thế chấp ở Bank nên quyền quyết định đang ở Bank, Chủ nhà muốn thực hiện bất kỳ giao dịch gì thì đều phải có sự chấp thuận của Bank. Thường thì HĐ thế chấp với bankd dều quy định rõ việc này đó. HĐ cọc này ký khi Bank chưa có chấp thuận thì có hiệu lực không?
Ví dụ, chủ nhà bùng, thì người mua có cơ sở pháp lý để đòi tiền không?
2. Như vậy, cũng có thể coi chủ nhà đang che dấu thông tin và gài người mua vào một tình huống bất lợi về pháp lý đó chứ?

Dẫu rằng theo thông lệ trên thị trường thì HĐ cọc đất trong trạng thái chủ đất đang cắm bank là bình thường; chủ đất cũng muốn chắc cú thì mới đi rút sổ ra, nhưng coi kỹ thì rủi ro về phía người mua khi cọc kiểu này là rất lớn. Tư vấn thêm để chủ topic cân nhắc.
Quy định các giao dịch liên quan đến bđs phải đc công chứng, ko công chứng là vô hiệu, nên cái hđ ủy quyền kia là vô hiệu ah