[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

Tony_Le

Xe container
Chẳng có văn bản nào cả.
Cái này là giao dịch dân sự thì ra toà cũng ưu tiên hoà giải thôi.
Nhưng nếu khởi kiện trong thời gian thụ lý vụ án thì chủ nhà cũng làm ơn miễn xuất cảnh. Có thể người ta thấy không đáng với 25 củ thì họ cũng cho xin lại.
Thế thì khuyên khởi kiện vì lý do khác hợp lý cho nhanh chứ cứ nại ra tranh chấp với tài sản mà không có căn cứ chi vậy. Việc này đâu phải chém gió để vui đâu, căn cứ khởi kiện không đúng tòa nó không thụ lý, vậy lại mất việc.

Bopbi_hsgs

Xe container
Thì giờ họ nói họ tự rút sổ mà cụ. Vì vậy mọ chủ mới đuối lý ạ
Rút đc sổ là họ nói mồm thôi, chứ cụ chủ đã nhìn thấy sđ gốc của ng ta chưa? Ko có tiền vay NH, phải bán nhà để trả nợ NH thì xác suất cao là chưa lấy đc sđ về. Kể cả có lấy đc sđ về thì ko mua cx đc vì hđ đặt cọc vô hiệu do ko có hđ ủy quyền đc công chứng trc khi ký hđ đặt cọc

banmotnucuoi

Xe lăn
Rút đc sổ là họ nói mồm thôi, chứ cụ chủ đã nhìn thấy sđ gốc của ng ta chưa? Ko có tiền vay NH, phải bán nhà để trả nợ NH thì xác suất cao là chưa lấy đc sđ về. Kể cả có lấy đc sđ về thì ko mua cx đc vì hđ đặt cọc vô hiệu do ko có hđ ủy quyền đc công chứng trc khi ký hđ đặt cọc
Cụ ngây thơ thật hay giả vờ ạ, thằng môi giới là thằng công chứng luôn mà nó làm cái hợp đồng uỷ quyền công chứng trong một nốt nhạc.
Và cụ tin em đi là thằng công chứng thậm trí nó đi bốc họ 1 thì nó cũng lấy sổ về trc 1 ngày để bàn giao cho khách mua, chứ cái phiền phức nó bị mang lại lớn hơn việc để hợp đồng vô hiệu nhiều. Mợ chủ chả còn cách gì khac đc ngoài "xin" lại 50% tiền cọc cả, cứng là mất tiền

azazzuj

Xe tải
Cuối cùng e ko hiểu vì sao sđo thế chấp thì cụ ko lấy nhà nhỉ? Thế chấp thì nó hỏng nhà à?
Kết quả cuối cùng là sổ đỏ sang tên mình, mình vào nhà ở, chấm hết.
Em cũng thắc mắc giống cụ.
Năm 2021 em đi mua nhà, thuê luôn bạn cậu em làm công chứng, giấy tờ, sổ đỏ ko cần xem bản gốc, bản chụp cũng được nhưng cậu công chứng kia check tất cả thông tin xem có vướng mắc gì không, bên bán nhà cho em lấy chồng nước ngoài nên thủ tục còn lằng nhằng nữa. May sao mọi chuyện cuối cùng đều suôn sẻ :)

IP man

Xe lăn
Thế thì khuyên khởi kiện vì lý do khác hợp lý cho nhanh chứ cứ nại ra tranh chấp với tài sản mà không có căn cứ chi vậy. Việc này đâu phải chém gió để vui đâu, căn cứ khởi kiện không đúng tòa nó không thụ lý, vậy lại mất việc.
Đàm phán trước. Nếu anh ko đồng ý thì em kiện cho văn minh. Nếu kiện thì anh phiền phức abc, xyz…

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ ngây thơ thật hay giả vờ ạ, thằng môi giới là thằng công chứng luôn mà nó làm cái hợp đồng uỷ quyền công chứng trong một nốt nhạc.
Và cụ tin em đi là thằng công chứng thậm trí nó đi bốc họ 1 thì nó cũng lấy sổ về trc 1 ngày để bàn giao cho khách mua, chứ cái phiền phức nó bị mang lại lớn hơn việc để hợp đồng vô hiệu nhiều. Mợ chủ chả còn cách gì khac đc ngoài "xin" lại 50% tiền cọc cả, cứng là mất tiền
Thèng công chứng ko phải muốn công chứng gì cx đc, sđ đang cắm NH mà công chứng bậy để thu tiền đặt cọc của ng ta thì mời ra CA nhóe. Án tại hồ sơ, sự việc xảy ra trc làm hs sau chả đc đâu

Thèng công chứng đi bốc họ để trả nợ vay NH cho chủ nhà ý à? Cụ nghĩ thèng công chứng ngu thế à? Lấy sđ về rồi ko bán đc nhà hoặc bán giá thấp thì thèng công chứng vừa trả nợ vay vừa trả lãi chợ đen à?

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Bài gốc xóa rồi nhưng em đoán khi cọc xong thì mới biết sổ đi cắm, tuy nhiên người bán vẫn vẫn rút sổ về bán nhưng bên mua lại cho rằng thế là mập mờ ko mua nữa -> mất cọc.
Sê Lốc Hôm thế đúng chưa các cụ thông thái:D

VuNgoanMuc

Xe điện
Đàm phán trước. Nếu anh ko đồng ý thì em kiện cho văn minh. Nếu kiện thì anh phiền phức abc, xyz…
Căn cứ để khởi kiện là chỉ có tuyên hợp đồng vô hiệu .. vì nhìn cái hợp đồng đó ông A ký hợp đồng theo giấy ủy quyền (nếu có) nhưng không ghi điều này vào trong nội dung hợp đồng..
Hồi trước bên em quên ghi 1 lần mà tí thì mất tiền vì rõ ràng người ký là em theo giấy ủy quyền của sếp, nhưng lại không ghi rõ trong hợp đồng là "theo giấy ủy quyền số.. ngày tháng năm"...

Bàn cho vui vậy thôi chứ chủ thớt chấp nhận mất tiền rồi.. Mà giao dịch mua bán của chủ thớt em đọc thì thấy ít có khả năng lừa đảo, nếu chấp nhận theo bên bán để đi ra ngân hàng thì giờ cũng xong rồi

MuathuHN252

Xe cút kít
Căn cứ để khởi kiện là chỉ có tuyên hợp đồng vô hiệu .. vì nhìn cái hợp đồng đó ông A ký hợp đồng theo giấy ủy quyền (nếu có) nhưng không ghi điều này vào trong nội dung hợp đồng..
Hồi trước bên em quên ghi 1 lần mà tí thì mất tiền vì rõ ràng người ký là em theo giấy ủy quyền của sếp, nhưng lại không ghi rõ trong hợp đồng là "theo giấy ủy quyền số.. ngày tháng năm"...

Bàn cho vui vậy thôi chứ chủ thớt chấp nhận mất tiền rồi.. Mà giao dịch mua bán của chủ thớt em đọc thì thấy ít có khả năng lừa đảo, nếu chấp nhận theo bên bán để đi ra ngân hàng thì giờ cũng xong rồi
Qt là ứ thích mua nữa dc ko. Chấp nhận mất 50tr coi như 1 bài học. Tưởng là bao nhiêu ng tư vấn vậy mợ ý sẽ hiểu ra mà tiếp tục mua nhỉ.

Hieumos

Xe container
Em thấy hơi lạ, sao cụ/mợ thớt lại nhất quyết không mua nữa sau khi nghe bao tư vấn là việc thế chấp, giải chấp nhà trước khi bán là chuyện bình thường như cân đường hộp sữa.

Ghét chủ nhà?
Sợ cái dớp nhà đã bị mang đi thế chấp?
Vỡ kế hoạch tài chính mua nhà?

Tự dưng chấp nhận mất 50tr tiền cọc

IP man

Xe lăn

Bản chất là phía ông chủ thớt chơi không đẹp mà phía ông chủ nhà cũng chẳng trong veo. Nên mỗi bên chịu 1 chút.
Năm ngoái em bán miếng đất gần chục tỏi, bên mua cứ đòi cọc 500 củ, em bảo chỉ cần cọc 200 thôi. Có gì đền cho dễ 🤣🤣🤣

QD092000

Xì hơi lốp
Vậy chỉ cần cứng là: tôi vẫn mua, a rút sổ về đi. Đến hạn có khi ng phải cầu cạnh là chủ nhà vì sẽ phải trà cọc và phạt tương đương nếu có qui định (e ko đọc hđ cọc ợ :D)

Bopbi_hsgs

Xe container
Vậy chỉ cần cứng là: tôi vẫn mua, a rút sổ về đi. Đến hạn có khi ng phải cầu cạnh là chủ nhà vì sẽ phải trà cọc và phạt tương đương nếu có qui định (e ko đọc hđ cọc ợ :D)
Đúng vậy, chủ nhà mà ko lấy đc sđ về để ký hđ thì còn bị phạt thêm ý chớ. Kể cả có lấy đc thì cụ thớt muốn mua thì mua, ko muốn mua thì phải trả lại tiền cọc vì hđ đặt cọc vô hiệu

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
cụ thowts đã quyết đinhj chấp nhận mất cọc r

giair tán thôi các cụ ơi

kduc

Xe Cứu Trợ
Em đi mua đất lúc cầm tiền đi sổ đỏ vẫn trong NH, e bảo tiền đây, sổ đâu, chủ đất phải xoay tiền nhổ sổ xong xuôi thì e ms bàn giao tiền và ký công chứng.

Cuonglv

Xe tăng
cụ thowts đã quyết đinhj chấp nhận mất cọc r

giair tán thôi các cụ ơi
Ai lại chấp nhận thế cụ nhỉ, chờ đến ngày 4/3 xem ý bên bán như thế nào chứ. Ko trình sổ ra thì phút mốt thằng chủ và thằng môi giới chết.
Chủ thớt yếu vía thế, chồng đâu rồi không biết

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Lội cả 2 bài đăng của cụ chủ em đã hiểu lý do vì sao cụ ko mua nữa, và muốn lấy lại cọc, thôi thì mình ko am hiểu thì chấp nhận mất học phí cho yên ổn cụ ạ!

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Ai lại chấp nhận thế cụ nhỉ, chờ đến ngày 4/3 xem ý bên bán như thế nào chứ. Ko trình sổ ra thì phút mốt thằng chủ và thằng môi giới chết.
Chủ thớt yếu vía thế, chồng đâu rồi không biết
Sổ trình được nhưng sổ có vấn đề về xây dựng nên cụ chủ không muốn mua nữa cụ, cụ ấy có 1 toppic trước hỏi về cái này rồi. Cái ý chính thì cụ ấy ko nói làm các cụ tư vấn nhiệt tình quá thể đáng

MuathuHN252

Xe cút kít
Sổ trình được nhưng sổ có vấn đề về xây dựng nên cụ chủ không muốn mua nữa cụ, cụ ấy có 1 toppic trước hỏi về cái này rồi. Cái ý chính thì cụ ấy ko nói làm các cụ tư vấn nhiệt tình quá thể đáng
Bài ý sổ khác mà, ảnh chụp sổ đỏ gốc và ko có thế chấp,vd chỉ là sổ chung thôi