[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Ai lại chấp nhận thế cụ nhỉ, chờ đến ngày 4/3 xem ý bên bán như thế nào chứ. Ko trình sổ ra thì phút mốt thằng chủ và thằng môi giới chết.
Chủ thớt yếu vía thế, chồng đâu rồi không biết
chắc gặp các cụ of treen này phản đối ác quas neen buông bỏ, theo con đưongf bát chánh đạo của nhà Phaatj

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Bài ý sổ khác mà, ảnh chụp sổ đỏ gốc và ko có thế chấp,vd chỉ là sổ chung thôi
Sao cụ biết không có thế chấp, cụ ấy có chụp trang sau cùng tại thời điểm này Cho cụ xem không? Hay ảnh chỉ ở trang giữa lúc sang tên thôi. Còn phsir xem ảnh người chụp khi nào, lúc mới sang tên chưa thế chấp. Sau khi thế chấp, hiện tại ntn

Tungmbi

Xe tải
Em đi mua ô tô lúc đầu cũng không biết có thế chấp ngân hàng. Sau đặt cọc, họ cũng đi giải chấp rồi mới bán cho em được mà. Cũng nên quen với việc này bác ạ. Giá cả hợp lý thì mua thôi ạ.

NguyenChum1219

Xe tăng
nếu cụ đâm đơn kiện bên kia và đề nghị phong tỏa nhà đang tranh chấp thì có thể lấy dc 50tr ạ

nhưng cứ dọa trước đã
Không phải cứ nộp đơn lên tòa để yêu cầu là đc cụ nhé, ko có cơ sở tòa ko nhận đơn. Vụ này bên mua ko còn hứng mua nữa thì mất cọc là đúng rồi, bên bán ko có gì sai cả.

honda acura

Xe điện
việc mua bán nhà thế chấp có sao đâu nhỉ, bình thường mà. em đã từng mua và cững từng bán, trả tiền và kí công chứng ngay tại ngân hàng
cụ chủ vin vào đó để từ chối mua thì mất cọc thôi

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Không phải cứ nộp đơn lên tòa để yêu cầu là đc cụ nhé, ko có cơ sở tòa ko nhận đơn. Vụ này bên mua ko còn hứng mua nữa thì mất cọc là đúng rồi, bên bán ko có gì sai cả.
dạ

e ko nói sai aj

ys e nói là neu bên mua ko chịu thi làm đơn ra toà để lấy dc tieenf

mitdac1819

Xe điện
vâng cám ơn cụ ạ, giờ dù ko mua nữa e cũng ko còn ý định lấy lại tiền nữa ạ
Mợ dính vụ này nhẹ nhàng, qua gặp người bán nói lịch sự, họ trả cho ít nào thì tốt, ko thì thôi. Xưa nhà em đi mua nhà, còn dính vụ chủ nhà là nhà tình nghĩa, ko giao dịch được, mà còn đành chịu mất cọc. Kiện tụng có 50 củ, mất thời gian, công sức, tiền của nữa. Ko đáng đâu mợ.

QD092000

Xì hơi lốp
E đoán cụ thớt lơ ngơ vừa ko xem sổ đỏ, lại vừa ko biết nhà này có chuyện j xấu trc đó nên đến khi biết thì thôi ko mua thôi. Còn mà vẫn kết thì cứ theo p.án đc cccm tư vấn là mua tiếp.

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao cụ biết không có thế chấp, cụ ấy có chụp trang sau cùng tại thời điểm này Cho cụ xem không? Hay ảnh chỉ ở trang giữa lúc sang tên thôi. Còn phsir xem ảnh người chụp khi nào, lúc mới sang tên chưa thế chấp. Sau khi thế chấp, hiện tại ntn
Cụ nghĩ sao thì tuỳ, vụ ấy là đất chưa xây nhà, vụ này bạn ấy bảo sẵn là căn nhà, ưng căn nhà, thôi cụ cứ cho là cụ đúng thì cụ đúng, cũng chả liên quan gì em

NguyenChum1219

Xe tăng
thủ tục như nào cụ, chắc là làm thủ tục giải chấp và ký HĐ mua bán ngay tại NH nhỉ? nếu cụ có biết quy trình thủ tục thì đưa lên đây để mợ kia tham khảo
Trước còn làm bank, em toàn đc nhờ làm trung gian cho khách của em bán nhà đang thế chấp. Việc mua nhà đang thế chấp bank cũng đơn giản, buổi sáng 2 bên ký trước HĐMB tại phòng CC, hợp đồng này chỉ có chữ ký và lăn tay của 2 bên, chưa đc CC ký dấu, bên mua CK đủ số tiền cho bank để rút sổ ra, làm thủ tục giải chấp trong ngày (tốn ít tiền dịch vụ cỡ 3-5tr), chiều lấy sổ đã giải chấp thì ra VPCC đưa cho họ sổ và vb giải chấp mà bank gửi VPCC, lúc này VPCC họ mới ký đóng dấu hợp đồng mua bán, tất cả chỉ trong ngày là xong tất.

my.eb

Xe điện
Biết là của đau con xót nhưng vụ này cụ đuối lý lắm, phần mất nhiều hơn, nên thôi nếu ko mua nữa thì coi như rơi mất đi, đau tý rồi thôi. Với cả tái ông thất mã, chắc gì mua được đã hay, chắc gì mất cọc đã dở.
Nhớ năm ơ kìa nào đấy, hồi tiền còn khá to, em đi lang thang vào một cái làng nào đó, thấy mảnh đất nhà ấy chia đôi để bán, nhìn vuông như cái bánh chưng, em thích điên lên, dốc hết cả ví ra có bao nhiêu đặt cọc, được tất cả là 15tr. Xong hồ hởi phấn khởi đi về khoe với bà dì làm BĐS, bà í gào lên mài nghĩ mài là ai mà dám mua đất thổ cư giữa làng thiên hạ lại còn đòi xây nhà ở đó để ở :D
Em mới giật mình bốc máy lên gọi cho chủ nhà, năn nỉ rằng thì là mà cho chị xin lại 1/2 cọc, làm ơn đi, chứ về lý thì chị biết mình sai rồi. Nhưng họ chả xúc động gì,

nowhereland

Xe điện
Giờ thông tin rất nhiều và nhanh, tự Gúc cũng biết được kha khá, hoặc mang lên đây hỏi mọi thứ cũng rất nhanh và rõ.
Nhưng nên hỏi trước khi quyết định (xuống cọc, đòi dỡ cọc....) chứ tự quyết rồi mới hỏi thì xong cũng chẳng thay đổi được gì. Rút kinh nghiệm cái gì mình chưa biết thì nên tìm hiểu kỹ thông tin, nhất là khi dính dáng đến tài sản lớn, đừng vội giải quyết sồn sồn lên theo cảm tính của mình.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước còn làm bank, em toàn đc nhờ làm trung gian cho khách của em bán nhà đang thế chấp. Việc mua nhà đang thế chấp bank cũng đơn giản, buổi sáng 2 bên ký trước HĐMB tại phòng CC, hợp đồng này chỉ có chữ ký và lăn tay của 2 bên, chưa đc CC ký dấu, bên mua CK đủ số tiền cho bank để rút sổ ra, làm thủ tục giải chấp trong ngày (tốn ít tiền dịch vụ cỡ 3-5tr), chiều lấy sổ đã giải chấp thì ra VPCC đưa cho họ sổ và vb giải chấp mà bank gửi VPCC, lúc này VPCC họ mới ký đóng dấu hợp đồng mua bán, tất cả chỉ trong ngày là xong tất.
Quy trình ntn gọn nhưng bản chất là cc treo, trái pl cụ nhé.

taiadau

Xe điện
vâng

vậy khi nào cụ bán nhà có sổ đỏ mà bên kia cọc xong ko đồng ý mua

cụ cứ từ chối trả xem có nuốt nổi cái cọc đó ko nhé
Mất bình thường cụ nhé, thế ko mât thì làm cái hd cọc làm gì. Em còn được cọc 100 triệu (20 triệu trả cho môi giới) vì bên mua hủy ko mua nữa, em thấy thế là bình thường. Bạn em thì hủy ko bán, còn trả lại 600 triệu (trong đó có 300 triệu cọc của bên mua và trả thêm 300 triệu tiền phạt). Đây là việc mua bán của nhưng người đàng hoàng khi ko có việc gì sia sót từ hợp đồng mà chỉ là đơn phương thay đổi quyết định.
Trong trường hợp này, bên bán đã chấp nhận tự giải chấp cầm sổ đỏ về mua bán bt với mợ chủ là cũng rất ok rồi. Giờ ko chịu mua tức là đơn phương thay đổi chịu mất cọc cũng là hợp lý.

hiepnongdan1988

Xe buýt

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Mất bình thường cụ nhé, thế ko mât thì làm cái hd cọc làm gì. Em còn được cọc 100 triệu (20 triệu trả cho môi giới) vì bên mua hủy ko mua nữa, em thấy thế là bình thường. Bạn em thì hủy ko bán, còn trả lại 600 triệu (trong đó có 300 triệu cọc của bên mua và trả thêm 300 triệu tiền phạt). Đây là việc mua bán của nhưng người đàng hoàng khi ko có việc gì sia sót từ hợp đồng mà chỉ là đơn phương thay đổi quyết định.
Trong trường hợp này, bên bán đã chấp nhận tự giải chấp cầm sổ đỏ về mua bán bt với mợ chủ là cũng rất ok rồi. Giờ ko chịu mua tức là đơn phương thay đổi chịu mất cọc cũng là hợp lý.

vâng

ý e nói là đôi bên thỏa thuận vui vẻ chấp nhận mất cọc thì nó khác

còn đã đến mức cảm thấy bị đè thì nó cay lắm, và ra tòa sẽ là cách tốt cho cụ ý

NguyenChum1219

Xe tăng
Việc muốn lấy lại cọc thì cứ xoáy sâu vào cái hợp đồng đặt cọc, trong cái hợp đồng đó, ở đoạn cuối "Cam kết chung" em thấy có ghi "ko có tranh chấp với bất kỳ cơ quan, tổ chức, cá nhân nào..." thì liệu việc đang cắm sổ đỏ ở NH có fải là 1 dạng tranh chấp ko ạ?
Sổ đang thế chấp ở bank thì chủ sở hữu nhà chỉ bị hạn chế quyền chuyển nhượng cho tặng, còn nhà vẫn là sở hữu của chủ nhà, nên chủ nhà có quyền ký thỏa thuận đặt cọc, và ko thuộc trường hợp tranh chấp với bất kỳ bên nào.