[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ ko chịu dc gạch đá nên đã off thớt rồi

alceste

Xe điện
vâng

vậy khi nào cụ bán nhà có sổ đỏ mà bên kia cọc xong ko đồng ý mua

cụ cứ từ chối trả xem có nuốt nổi cái cọc đó ko nhé
Em đã từng nhận cọc nhưng sau đó đổi ý ko bán nữa, cái chính vì ko thấy thoải mái với người mua nữa, nên em đã đền gấp đôi cọc ngay và luôn, ko hề nài nỉ hay mở miệng ra xin 1 câu gì. Cũng ko cần phải nuốt hay ko nuốt, cứ đúng thoả thuận mà làm thôi chứ cụ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thèng công chứng ko phải muốn công chứng gì cx đc, sđ đang cắm NH mà công chứng bậy để thu tiền đặt cọc của ng ta thì mời ra CA nhóe. Án tại hồ sơ, sự việc xảy ra trc làm hs sau chả đc đâu

Thèng công chứng đi bốc họ để trả nợ vay NH cho chủ nhà ý à? Cụ nghĩ thèng công chứng ngu thế à? Lấy sđ về rồi ko bán đc nhà hoặc bán giá thấp thì thèng công chứng vừa trả nợ vay vừa trả lãi chợ đen à?
Nó không công chứng mua nhà mà công chứng ủy quyền. có quá khó không cụ?
Tất nhiên nó cũng không dại tới mức đi bốc họ về để rồi không bán được, Mà nó phải chắc chắn chủ nhà đi mua nó mới lấy về, với 1,6 tỷ đang vay ngân hàng cứ cho cao nó cũng chỉ mất chưa tới 10tr để lấy sổ về giao cho khách đâu, bọn ngân hàng cột điện nó nạp vào rút sổ ra cho cụ ngay lắp tự. Tóm lại về lý mợ chủ thua hoàn toàn, còn về tình em ko nói.

banmotnucuoi

Xe lăn
Vậy chỉ cần cứng là: tôi vẫn mua, a rút sổ về đi. Đến hạn có khi ng phải cầu cạnh là chủ nhà vì sẽ phải trà cọc và phạt tương đương nếu có qui định (e ko đọc hđ cọc ợ :D)
Theo em là bàn luộn để đòi lại 1 phần tiền cọc thôi, chứ nếu mất hết thì cứ bảo để xem 4/3 đến uchj phát bắt có sổ giao tiền thì chúng nó cũng mệt. phương án hợp tình hợp lý nhất là 50/50

Hieumos

Xe container
Theo em là bàn luộn để đòi lại 1 phần tiền cọc thôi, chứ nếu mất hết thì cứ bảo để xem 4/3 đến uchj phát bắt có sổ giao tiền thì chúng nó cũng mệt. phương án hợp tình hợp lý nhất là 50/50
Đúng rồi, nếu chủ nhà không trả cọc, mợ chủ thớt mà thích chơi lại chủ nhà thì cứ yêu cầu giao dịch bình thường.

Xong đến đúng ngày bỏ không giao dịch nữa, đằng nào cũng xác định mất cọc.

Lúc đấy chủ nhà đã phải vay cột điện để gỡ sổ ra, giờ không giao dịch được cũng vỡ mồm với mấy thằng cột điện.

Chuẩn phương án hợp lý nhất là 50/50

Bopbi_hsgs

Xe container
Tất nhiên nó cũng không dại tới mức đi bốc họ về để rồi không bán được, Mà nó phải chắc chắn chủ nhà đi mua nó mới lấy về, với 1,6 tỷ đang vay ngân hàng cứ cho cao nó cũng chỉ mất chưa tới 10tr để lấy sổ về giao cho khách đâu, bọn ngân hàng cột điện nó nạp vào rút sổ ra cho cụ ngay lắp tự. Tóm lại về lý mợ chủ thua hoàn toàn, còn về tình em ko nói.
Công chứng ủy quyền liên quan đất đai, bđs thì cũng phải có sổ gốc, mà trên hệ thống chưa bị thế chấp. Cụ ko có sđ trong tay đố cụ đi công chứng ủy quyền đc đấy?

Đọc cái hđ đặt cọc đấy thì thèng cc chả có tư cách gì ký hđ đấy cả cho nên chủ nhà cx chả có tư cách gì để nhận tiền, buộc phải trả lại cho ng chuyển tiền

Chỉnh sửa cuối:

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Mất nhiều đó cụ, tiền phạt trước hạn 2-5% khoản vay tuỳ từng ngân hàng cũng mất vài chục củ, chưa kể tiền làm giải chấp, xoá chấp các kiểu! Tiền lãi ngày đi vay nóng đập vào. Giờ mà bên mua ko mua thì cực gay go luôn

river8x

Xe buýt
Mình đã xem bài kia của cụ chủ. Sổ đó là khác với sổ cụ chủ hỏi trong thớt này.
nhà này cụ chủ định mua giá 2,5tỉ trong khi mảnh kia 70m ngõ 1,5m ko thể có giá thế được.
cụ đừng bảo em nhầm nhé, vì em ko lạ gì khu vực chủ thớt hỏi.
Tuỳ ngõ thực tế như nào, nông hay sâu, vị trí, môi trường xung quanh nữa chứ cụ. Ngõ nhà e trên bìa cũng 1.5 nhưng thực tế phải 3.5m, lách khéo thì 2 con fadil vẫn tránh nhau đc. E nhớ khu TH này gần cái lô 16 LHP thì phải, giá tầm 80tr/m, vậy nhà ngõ 70m như bài bên kia e nghĩ là cũng ổn

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng nhận cọc nhưng sau đó đổi ý ko bán nữa, cái chính vì ko thấy thoải mái với người mua nữa, nên em đã đền gấp đôi cọc ngay và luôn, ko hề nài nỉ hay mở miệng ra xin 1 câu gì. Cũng ko cần phải nuốt hay ko nuốt, cứ đúng thoả thuận mà làm thôi chứ cụ.
tuỳ tính cách mỗi ngwoif

cuj chủ camr thaays ko coong bằng nên muốn đòi lại cọc

xukute

Xe tăng
Tuỳ ngõ thực tế như nào, nông hay sâu, vị trí, môi trường xung quanh nữa chứ cụ. Ngõ nhà e trên bìa cũng 1.5 nhưng thực tế phải 3.5m, lách khéo thì 2 con fadil vẫn tránh nhau đc. E nhớ khu TH này gần cái lô 16 LHP thì phải, giá tầm 80tr/m, vậy nhà ngõ 70m như bài bên kia e nghĩ là cũng ổn
Ko ổn đâu cụ, ngõ bé tí mà ~ 38tr/m2 thì kinh quá
Ko thể so giá với khu chia lô đường to tướng ở LHP được. Bà dì em bán ở ngõ 39 ngô gia tự gần đó khi giá ở định còn ko đc 30tr/m (ngõ đi 2m)

Bopbi_hsgs

Xe container
Đúng rồi, nếu chủ nhà không trả cọc, mợ chủ thớt mà thích chơi lại chủ nhà thì cứ yêu cầu giao dịch bình thường.

Xong đến đúng ngày bỏ không giao dịch nữa, đằng nào cũng xác định mất cọc.

Lúc đấy chủ nhà đã phải vay cột điện để gỡ sổ ra, giờ không giao dịch được cũng vỡ mồm với mấy thằng cột điện.

Chuẩn phương án hợp lý nhất là 50/50
Cụ chủ muốn lấy lại cọc dễ ợt: Cứ bảo bên công chứng bổ sung hđ ủy quyền cho đúng thủ tục, đến ngày ký hđ thì bảo mang sđ đến phòng cc ký hđ

river8x

Xe buýt
Lội còm nãy giờ thấy các cụ chủ yếu ném đá mợ chủ, e thì thấy thương cho mợ chủ, ko biết thực hư đúng sai như nào nhưng cảm thấy mợ chủ đang ở trọng trạng thái tinh thần đau đớn vì xót của, hối hận vì chưa tìm hiểu kĩ, hoang mang bất lực vì ko có cách nào lấy lại đc tiền. Thôi thì tiền bạc là vật ngoài thân, coi như làm rơi đi, trốn vào chỗ nào khóc một trận cho bõ rồi thôi, coi như đó là một bài học xương máu, trên đường đời còn nhiều bài học đắt giá hơn thế này nhiều, mất tiền là mất ít, mất sức khoẻ, thời gian, tự do mới là mất nhiều. Chúc mợ chủ bình tâm lại, biết đâu sau vụ mất tiền này lại gặp may mắn lộc lá thì sao :)

river8x

Xe buýt
Ko ổn đâu cụ, ngõ bé tí mà ~ 38tr/m2 thì kinh quá
Ko thể so giá với khu chia lô đường to tướng ở LHP được. Bà dì em bán ở ngõ 39 ngô gia tự gần đó khi giá ở định còn ko đc 30tr/m (ngõ đi 2m)
Vâng 38 thì hơi cao, e nghĩ tầm 34-35 thì ổn, thằng bạn e cũng mua một lô giá này ở phía sau toà nhà Hoa Đăng, ngõ ô tô đỗ cửa

Tuan Can

Xe container
Tình hình căng với em thật. Nhà em cắm ngân hàng hết, không biết khi cần bán, có ai thèm mua không. :))
Đi mua cái xe ô tô, bên gara cũng nói thẳng ra là cần đặt cọc vì hồ sơ đóng trong ngân hàng. Đặt cọc thì họ làm thủ tục rút hồ sơ về giao cho mình. Nên xe thì cứ đánh về được, còn hồ sơ gửi sau :D

banmotnucuoi

Xe lăn
Mất nhiều đó cụ, tiền phạt trước hạn 2-5% khoản vay tuỳ từng ngân hàng cũng mất vài chục củ, chưa kể tiền làm giải chấp, xoá chấp các kiểu! Tiền lãi ngày đi vay nóng đập vào. Giờ mà bên mua ko mua thì cực gay go luôn
Vâng nên theo em phương án 50/50 là hợp lý, cũng phải thông cảm cho chủ nhà là đã mất tiền cho bọn môi giới (em đoán bọn công chứng kiêm môi giới luôn)

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy cụ chủ thớt có hẳn một thớt thắc mắc về sổ đỏ ở đây
Thế mà đi mua nhà này lại không hỏi sổ thì thấy cứ sai sai thế nào ấy.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tình hình căng với em thật. Nhà em cắm ngân hàng hết, không biết khi cần bán, có ai thèm mua không. :))
Đi mua cái xe ô tô, bên gara cũng nói thẳng ra là cần đặt cọc vì hồ sơ đóng trong ngân hàng. Đặt cọc thì họ làm thủ tục rút hồ sơ về giao cho mình. Nên xe thì cứ đánh về được, còn hồ sơ gửi sau :D
Mợ chủ ko muốn mua nữa nên bảo cắm ngân hàng thôi, chứ độ kết thì việc này giải quyết phút mốt, ngân hàng giờ ko còn phải nịnh khách vay như 2 năm trc nữa nên hợp đồng giải chấp các kiểu in trc, nộp tiền ngồi chờ tiếng sau lấy số😂

Tuan Can

Xe container
Mợ chủ ko muốn mua nữa nên bảo cắm ngân hàng thôi, chứ độ kết thì việc này giải quyết phút mốt, ngân hàng giờ ko còn phải nịnh khách vay như 2 năm trc nữa nên hợp đồng giải chấp các kiểu in trc, nộp tiền ngồi chờ tiếng sau lấy số😂
Vâng anh. Tầm này nh cầm được tiền có khi còn quỳ xuống dâng sổ đỏ cho khách ấy chứ.

FORWD

Xe tải
Vâng. Thì đúng về lý là lịch sự rồi, nhưng mua bán thì duyên sao ăn vậy, mình cũng có lãi rồi. Trong thời gian tìm hiểu và xoay tiền cọc để mua lô đất của mình có thể ng mua cũng bỏ qua các cơ hội khác. Mình đã bảo bán cho ng ta, ví dụ giờ mà có lý do khác nó hợp tình hơn thì ko nói lgi, chứ vì đất sốt hủy cọc với mình xong bán cho thằng khác giá cao hơn, mặc dù dc đền cọc vẫn thấy ấm ức mà
Mợ buồn cười nhẻ, đưa cái cảm giác vào việc giao dịch đúng luật.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
cắm sổ thì k sao đâu. chứng tỏ nó OK thì thằng bank mới cho cắm sổ.
chỉ là họ vay nóng đâu đó để nhổ ra, rồi mình bơm tiền cho họ là dc
trc mình mua căn cc đang ở cũng thế. chủ nhà + cò vay đâu đó nhổ sổ, m cầm sổ đỏ tại phòng công chứng, lăn tay các kiểu m mới bắn gần 2 tỏi vào nhà kia, giữ lại 50 củ, khi nào sổ có tên mình thì m bank nốt 50 củ còn lại.
Cụ chủ nghĩ đơn giản nhưng nhiều khi cọc của cụ chủ chẳng là gì nếu so với phiền phức mà cụ gây ra.
Ví dụ để rút sổ ra khỏi ngân hàng, họ vay mượn họ hàng và cả vay nóng để có tiền rút sổ ra.
Giờ cụ muốn thôi giao dịch. Họ vay mượn thì cũng vay mượn rồi, cả tỷ bạc mà vay ngoài thì cái 50tr tiền cọc cụ mất không ăn thua gì với hệ lụy khi cụ đơn phương chấm dứt và gây ra cho họ.
Chứ sổ đỏ họ cắm ngân hàng thì càng chứng tỏ lúc thẩm định cũng tương đối rồi bank mới cho vay. Về pháp lý thì cũng chẳng có căn cứ nói nhà đất đó có tranh chấp.