[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

hiepnongdan1988

Xe buýt
nhưng quan trọng e ko đc minh bạch thông tin trước khi ký đặt cọc, nói như cụ thì bây giờ cứ bán 1 sản phẩm rồi thích nói gì gì nói, cứ lừa đc người mua ký tên xong là thôi ạ?
tại sao phải nói kaka,giống như bán xe ý... Đấy, xe đấy, ông xem đi, thuận mua vừa bán... Nhà cũng vậy, nhà đấy, ông xem đi, còn về thủ tục pháp lý thì họ báo có sổ, còn sổ đê đâu là việc của họ , mợ ko hỏi thì chịu thui

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nếu ng mua lịch sự thiện chí thì em cũng trả 50% cọc.

Em tin ng bán chẳng them gì phần cọc kia, chỉ là mất công chuyện của họ, khi mình nhận cọc từ ng mua, tức phải thông báo cho các sàn là nhà đã nhận cọc. Giờ lại hủy cọc, và thông báo lại cho các sàn thì sẽ khá mất công, chưa kể sẽ là lý do để bị mặc cả xuống.
đúng cụ ạ, 1 cái nhà mua bán thông qua mấy chục ông môi giới, ko dễ gì mà tự dưng bán đc nhà đâu, hôm tết cái nhà trước cửa nhà em mới mua còn bị mấy ông môi giới đến cãi cọ vì trùng khách, 1 khách mà hỏi qua 2-3 môi giới, nên cuối cùng phải trả cho cả mấy bên vì tội đi check choác nhiều nơi, nhưng vẫn là ng mua nhà đó... mua ai thìqua 1 sàn thôi, ko họ đến tận cửa làm inh ỏi lên em tưởng xh thâm đến đòi nợ

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Kiện nhiều thành Thầy kiện, có thể tìm được chút lợi lộc cho mình nhưng cái mất là thời gian và sau này ai ai cũng kiêng kỵ không muốn giao dịch gì với thầy kiện nữa. Cái mất vô hình cũng khó đong đếm đấy.
cụ chủ thớt ko dc biêt là nhà cắm bank
nên ko dc thoải mái
và muốn rút lui
e chỉ muốn nói là ủng hộ cụ chủ, và nếu cần thì đâm đơn kiện bên kia
100% là thắng kiện
đây là quan điểm cá nhân e thôi ạ, khi nào cụ ở trong hoàn cảnh đó mới thấu hiểu

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
vâng

e nói trên rồi, mỗi người 1 quan điểm thôi, nếu trong hđ cọc có đk trả 1 phần cho môi giới thì mất cho môi giới, còn người mua nhận dc 1 phần cọc

còn ra tòa, cụ đừng nói hay nhé, tòa nó quay cho bên bán nhà ( bên có tóc ) chết thôi luôn, nó hoãn xử đi xử lại 1,2 năm thì khóc tiếng mán luôn
thế thì gặp phải khách vừa bẩn vừa cùn rồi cụ, loại khách đó thì thôi cho nó lấy tiền mua thuốc chứ biết sao? đã sai còn gây khó dễ... coi như của đi thay người

hoviethung

Xe lăn
Thực ra căn nhà có đang thế chấp NH hay ko thì họ ko có nghĩa vụ phải nói với mợ.
Nghĩa vụ của họ là đến ngày mua bán họ có đủ giấy tờ hợp pháp ký HĐ mua bán với mợ là được.
Chuyện căn nhà đã từng là thế chấp NH (sau khi giải chấp thì họ mới cầm sổ đỏ về đc chứ) đâu có ảnh hưởng đến bất cứ chuyện gì và họ ko có nghĩa vụ phải nói với mợ, chuyện cũng bình thường thôi.
E nghĩ mợ nên mua bán tiếp bình thường, nhưng nếu có người trong nghề đi cùng để check các giấy tờ ok thì tốt
Mình nghĩ cũng giống cụ. Trước đây đứa cháu mình có mua căn nhà đang thế chấp ở ngân hàng. Nó bỏ tiền ra giải chấp để mua căn nhà đó. Ổn không sao cả.

kaku223223

Xe tăng
đúng cụ ạ, 1 cái nhà mua bán thông qua mấy chục ông môi giới, ko dễ gì mà tự dưng bán đc nhà đâu, hôm tết cái nhà trước cửa nhà em mới mua còn bị mấy ông môi giới đến cãi cọ vì trùng khách, 1 khách mà hỏi qua 2-3 môi giới, nên cuối cùng phải trả cho cả mấy bên vì tội đi check choác nhiều nơi, nhưng vẫn là ng mua nhà đó... mua ai thìqua 1 sàn thôi, ko họ đến tận cửa làm inh ỏi lên em tưởng xh thâm đến đòi nợ

Vâng, cách đây vài tháng em cũng bán 1 bds, từ lúc nhận cọc đến lúc công chứng nhận tiền cũng phải tìm kế hoãn binh với MG, nhận tiền đầy đủ mới dám báo vs các sàn là nhà chốt bán, đề phòng thiệt hại cho mình.

Còn vụ MG đòi tiền kia thì em có biết, nên khi bán em có dặn ng mua là không được bô bô việc chốt mua với ai, không thì sẽ bị phiền nhiễu. Mấy sàn Nhà Phố, Tuấn 123, abc hay chơi trò này.

MuathuHN252

Xe cút kít
ko cụ ạ, e mua để ở chứ ko phải đầu tư đầu tiếc gì hết, thấy thích thì dù có đắt e cũng mua, e đòi hủy là vì lúc đặt cọc họ ko nói nhà thế chấp NH, sau 10 ngày họ mới nói và bảo e chuẩn bị đủ tiền để đi cùng họ rút sổ rồi giải chấp, e thấy phức tạp quá và cảm giác ko hài lòng vì họ che dấu mình nên mới đòi hủy
Công nhận là sẽ phức tạp hơn, nhưng nếu đúng tên trên sổ và chủ đất là 1 thì ko sao đâu mợ ah. Mợ đi cùng họ ra ngân hàng thì ngân hàng sẽ trả sổ cho chủ đất, kèm thêm giấy xác nhận đã tất toán khoản vay, lúc đó mợ ko yên tâm thì mợ cầm sổ cùng giấy xác nhận đi cùng với chủ nhà lên 1 cửa phòng qly đất đai, Sở TNMT ( đúng ko nhỉ), họ nhận hồ sơ sau đó sẽ có giấy hẹn trả, thường là nhanh, em từng làm thì 1 ngày ạ. ( lúc này có thể tâm lý mợ là mợ đã bỏ tiền ra rồi nhưng chưa làm thủ tục công chứng sang tên nên sợ nhưng sổ đang ở sở TNMT thì họ cũng ko lấy dc, giấy hẹn trả sổ thì mợ cứ cầm, khi nào đi lấy thì mợ gọi chủ nhà đi), lấy dc sổ đã xóa thế chấp thì ra phòng công chứng sang tên. Nhiều cụ ở trên nói theo hướng là sổ ở bank là an toàn, ko lo sổ giả vì bank nó thẩm định rồi, thôi thì lỡ đâm lao theo lao, nhà mình cũng thích, cọc mình cũng đóng rồi, sổ thì sổ xịn, chịu khó xíu mà rước nhà về thôi mợ.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
thế thì gặp phải khách vừa bẩn vừa cùn rồi cụ, loại khách đó thì thôi cho nó lấy tiền mua thuốc chứ biết sao? đã sai còn gây khó dễ... coi như của đi thay người
e
là người mua đã từng đòi lại tiền cọc
là người bán đã trả lại cọc cho bên mua

e thấy tốt nhất là nên trả lại cọc cho cụ chủ hoặc ít nhất là 50% cọc

Tuongtien1977

Xe điện
nên ko dc thoải mái
và muốn rút lui
100% là thắng kiện
đây là quan điểm cá nhân e thôi ạ, khi nào cụ ở trong hoàn cảnh đó mới thấu hiểu
chả có gì đảm bảo là 100% thắng kiện, muốn kiện cụ cũng phải thuê luật sư, cụ cũng mất thời gian tiền bạc mà cụ chủ lại đang ở thế yếu về lý

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy lạ là việc thế chấp nhà vay tiền đã diễn ra hàng chục năm nay rồi, mà không có bank nào đưa ra dịch vụ bảo lãnh thực hiện hợp đồng mua bán nhỉ? Thu cũng được kha khá phí đấy.

A đang có nhà thế chấp tại bank, B mua nhà của A.
B và A ký hợp đồng mua bán, trong hợp đồng thỏa thuận sau khi B ck đủ tiền vào tài khoản ngân hàng tại bank đang giữ sổ đỏ, thì bank hold số tiền này lại, làm thủ tục giải chấp, rút sổ đưa cho B. KHI NÀO B LÀM ĐƯỢC THỦ TỤC SANG TÊN SỔ ĐỎ xong rồi thì BANK mới giải tỏa số tiền cho A.
Bank đứng giữa thu phí, A chịu mọi chi phí, B giải tỏa nỗi lo bị lừa đảo.

Ở bên nước ngoài mọi hoạt động mua bán nhà đều phải qua môi giới hết và môi giới lo tất cả các thủ tục mua bán giấy tờ cho cả bên bán và bên mua.

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Mình nghĩ cũng giống cụ. Trước đây đứa cháu mình có mua căn nhà đang thế chấp ở ngân hàng. Nó bỏ tiền ra giải chấp để mua căn nhà đó. Ổn không sao cả.
thủ tục như nào cụ, chắc là làm thủ tục giải chấp và ký HĐ mua bán ngay tại NH nhỉ? nếu cụ có biết quy trình thủ tục thì đưa lên đây để mợ kia tham khảo

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
chả có gì đảm bảo là 100% thắng kiện, muốn kiện cụ cũng phải thuê luật sư, cụ cũng mất thời gian tiền bạc mà cụ chủ lại đang ở thế yếu về lý
cái này ra tòa ko cần luật sư cụ nhé, cụ có thể tự bào chữa dc

còn cụ nói yếu thế về lý là do cụ nghĩ thế thôi, tòa chưa chắc nó đã nói vậy

TungThoc

Xe điện
nên ko dc thoải mái
và muốn rút lui
100% là thắng kiện
Em cũng mua đi bán lại 7 căn nhà rồi, cũng đã từng nhận lại cọc, mất cọc, đền cọc, nhưng đều rất thoải mái hai bên người mua - người bán, chưa lần nào phải chính thức ra tòa. Dọa ra tòa với nhau thì cũng vài lần rồi. Ra tòa thật cũng 1 lần rồi nhưng hòa giải không thành án.
Em biết mấu chốt cụ giữ để xoay đó là nhà đất thế chấp ngân hàng thì không được phép giao dịch bán cho bên thứ 3, nhìn 1 chiều thì có vẻ chắc chắn, nhưng chiều ngược lại thì cũng không dễ để xoay đâu, còn tùy vào Tòa.

Cuonglv

Xe tăng
vâng
mỗi người 1 quan điểm
nhưng thường là sổ cắm bank thì khách rất ngại mua và có quyền từ chối
e chỉ nói là e thường chiều khách mua, nếu ko ưng e sẵn sàng trả lại cọc ngay hoặc ít nhất 50% số cọc đó
Em lại rất thích mua sổ cắm bank, vì cắm được bank thì là ok rồi, còn mua thì cứ nhổ bank ra, em nhìn thấy thì cọc. Ai lại thả gà ra đuổi bao giờ, có người tử tế nhưng biết đâu có người không

NNS

Xe ngựa
việc mua nhà 3 bên : mua - bán -bank thì cũng bình thường chứ có gì đâu mà cụ phải xoắn? mình mua thì việc của mình là trả tiền, thằng bán nó thu xèng và việc của nó là đưa mình cái mảnh đất hạp pháp, bank ở giữa nó tất toán khoản vay thôi, có gì mà phải huỷ, nếu như cụ ưng cái mảnh đất đó rồi.

Tony_Le

Xe container
nhưng quan trọng e ko đc minh bạch thông tin trước khi ký đặt cọc, nói như cụ thì bây giờ cứ bán 1 sản phẩm rồi thích nói gì gì nói, cứ lừa đc người mua ký tên xong là thôi ạ?
Không minh bạch thông tin gì thì yêu cầu trước khi ký chứ ký rồi thì coi như đã biết và chấp nhận. Bút sa gà xối mỡ chứ sao giờ?

MuathuHN252

Xe cút kít
Em thấy lạ là việc thế chấp nhà vay tiền đã diễn ra hàng chục năm nay rồi, mà không có bank nào đưa ra dịch vụ bảo lãnh thực hiện hợp đồng mua bán nhỉ? Thu cũng được kha khá phí đấy.

A đang có nhà thế chấp tại bank, B mua nhà của A.
B và A ký hợp đồng mua bán, trong hợp đồng thỏa thuận sau khi B ck đủ tiền vào tài khoản ngân hàng tại bank đang giữ sổ đỏ, thì bank hold số tiền này lại, làm thủ tục giải chấp, rút sổ đưa cho B. KHI NÀO B LÀM ĐƯỢC THỦ TỤC SANG TÊN SỔ ĐỎ xong rồi thì BANK mới giải tỏa số tiền cho A.
Bank đứng giữa thu phí, A chịu mọi chi phí, B giải tỏa nỗi lo bị lừa đảo.

Ở bên nước ngoài mọi hoạt động mua bán nhà đều phải qua môi giới hết và môi giới lo tất cả các thủ tục mua bán giấy tờ cho cả bên bán và bên mua.
Sổ chưa xóa thế chấp thì làm sao dc kí hợp đồng mua bán hả cụ

vulanlt

Xe buýt
Thích đâu thì ở đấy, đâu đâu cũng là nhà.
cái chính là họ ko nói với e là tại thời điểm ký đặt cọc thì sổ đỏ đang thế chấp NH, nếu lúc đó biết căn nhà đang thế chấp NH e sẽ ko mua
Thế khi cụ đi xem nhà, thấy thích và muốn mua mà không yêu cầu họ đem sổ đỏ để ra xem trước để biết sổ đỏ chính chủ hay không, họ mua từ lâu hay mua bán lướt sóng... Thậm chí nếu sổ đỏ có vấn đề về thông tin thì cụ có thể đặt câu hỏi trực tiếp với chủ nhà chứ.

hoviethung

Xe lăn
Ký rồi thì cứ đúng những chữ viết lên tờ giấy ký mà làm, mọi lời nói lúc đó vứt hết đi.
Chủ thớt không mua nữa thì mất tiền đặt cọc.
Đúng rồi chủ thớt không mua thì mất tiền đặt cọc vì hợp đồng đã kí rồi. Lý do không mua cũng vì tự ái cá nhân thì phải chấp nhận thôi.

ancopxkaia

Xe hơi
Các cụ mợ hiểu luật tư vấn giúp e với (e xin phép che thông tin cá nhân để tránh phiền hà có thể xảy ra cho các bên )

Ngày 4/2 e có tìm đc 1 căn nhà đc rao trên FB, 2 vợ chồng e đến xem và thấy ưng căn nhà này, sau khi hỏi thăm vài thông tin liên quan và thỏa thuận giá cả thì vợ chồng e đồng ý mua căn nhà. Chủ nhà sống ở HN nên ko có nhà, mà người đại diện bán nhà là một người công chứng viên, chỗ thân quen của chủ nhà. 2 bên thỏa thuận xong, bên bán yêu cầu đặt cọc và e có chuyển khoản 50tr tiền đặt cọc vào stk của chủ nhà, xong xuôi các bên về chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ, tiền nong để chờ đến ngày xoay đủ tiền thì làm hợp đồng.

10 ngày sau, 14/2, anh công chứng viên kia gọi cho e bảo hiện tại sổ đỏ căn nhà đang đc thế chấp tại ngân hàng, tiền thế chấp khoảng 1.6 tỷ, và yêu cầu e khi nào chuẩn bị đủ tiền sẽ cùng anh ta và bên chủ nhà đi rút sổ và xóa thế chấp sau đó sẽ về ký công chứng hợp đồng. E bị bất ngờ và ko hài lòng về điều này, vì hôm e đến xem nhà bên bán ko ai nói e biết việc sổ đỏ đang thế chấp NH, và e cũng thấy rủi ro với phương án họ đưa ra. E ko đồng ý và làm căng lên, một lúc sau họ nói rằng sẽ tự rút sổ đỏ và xóa thế chấp, chỉ cần e giữ nguyên cam kết mua bán. Nhưng e thấy ngay từ đầu họ đã ko thành thật và minh bạch đầy đủ thông tin cho e nên e quyết định ko mua nữa.

Sau một hồi tranh cãi qua lại e vẫn cương quyết hủy, ko mua nữa. Họ nói nếu ko mua thì cứ theo hđ đặt cọc mà làm, tức là e sẽ mất 50tr tiền cọc nếu e ko mua. E thấy mình hoàn toàn ko có sai gì cả, vì ngay từ lúc đầu bên họ đã ko minh bạch, che dấu thông tin việc sổ đỏ đang thế chấp NH, đến khi e biết sự thật e hủy bỏ giao dịch, ko thích mua của nhà này nữa. E lần đầu tiền đi mua nhà đất, ko có tí kiến thức kinh nghiệm nào nên cũng thấy mình ngu ngơ. Nhưng nếu họ nói với e ngay từ đầu thì bây giờ e hủy e sẽ chấp chận mất tiền cọc. Nhưng họ đã ko nói gì, e cảm giác như mình bị lừa vậy.

Giờ e muốn lấy lại 50tr tiền cọc của e, đó là công sức lao động vất vả và bao năm tháng tích cóp của vợ chồng e, là ước mơ sở hữu một ngôi nhà để thoát kiếp đi ở trọ, đối với nhiều người thì 50tr đó chỉ bằng chuyến đi chơi hoặc vài bữa nhậu, nhưng đối với e thì nó là bỉm sữa, thuốc men, học hành của các con e trong cả năm trời. E đã nói chuyện với chủ nhà, đã nhượng bộ, đã rất cầu thị, đã xin lỗi nếu như có gây ra bất tiện gì cho họ, chỉ mong họ trả lại e số tiền cọc. Nhưng họ trả lời rất dửng dưng: “cứ theo hợp đồng mà làm”. Nhiều người nói e thôi chấp nhận mất tiền để làm bài học, vì kiện cáo chỉ mất thêm mà chưa chắc đã lấy lại đc tiền, vì bên kia họ là công chứng viên, là người biết sử dụng luật, chủ nhà là chủ doanh nghiệp, có tiền bạc, quan hệ. Sợ dân lao động phổ thông như e ko đấu lại đc, nhưng để mất oan 50tr e thấy rất đau xót.

Các cụ mợ am hiểu luật pháp xem xét giúp e trường hợp này với, phân tích giúp e đúng sai thế nào, xem e có khả năng lấy lại đc tiền ko và e phải làm thế nào để lấy lại đc ạ. E cám ơn các cụ mợ đã đọc bài ạ

Cụ ơi theo em thì cụ hủy không muốn mua nữa thì cũng rất hợp tình. Có điều về lý thì bên kia lại không có gì sai khi yêu cầu không hoàn trả tiền cọc.
Vấn đề ở đây chỉ là họ chưa thông tin rõ cho cụ về việc căn hộ đang thế chấp, tuy vậy khi yêu cầu cụ cọc thêm tiền để rút thế chấp không được thì họ cũng đưa ra phương án bên họ sẽ tự lo để rút thế chấp, như vậy ngoài việc thiếu thông tin họ cũng không có sai gì về mặt pháp luật, cho nên em nghĩ là không phải căn cứ để cụ hủy cọc, vì cuối cùng họ vẫn theo đúng như hợp đồng cọc, nếu cụ mua tiếp họ vẫn bán cho cụ đúng như thỏa thuận.
Chốt lại em vẫn chúc cụ bình tĩnh lại, xem lại thông tin nếu ok thì mua, bỏ qua vụ căn hộ đang thế chấp kia cũng không ảnh hưởng gì (căn hộ thế chấp chỉ cần rút thế chấp vẫn bán bình thường đúng luật pháp, trừ khi họ không rút được thế chấp thì lúc đó họ sẽ phải hoàn cọc không nói), chỉ hơi bực mình thôi cụ.