[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

xukute

Xe tăng
em cũng từng mua nhà thế chấp, cũng từng bán nhà thế chấp nên hiểu được hoàn cảnh của người ko có tiền họ mới phải thế chấp và cắt lỗ nhà bán cho cụ, vì phá vỡ hợp đồng vay vốn với ngân hàng ngoài chạy dòng tiền nóng rút sổ ra, còn phải chịu phí phạt với ngân hàng mấy % trên khoản tiền vay, ko nhỏ đâu cụ, thôi cứ để họ xoay tiền ra rồi tính, làm nhanh còn xóa chấp các kiểu mới đk công chứng đúng thời hạn được, thủ tục xong với ngân hàng lấy đc sổ về cũng mất 1-2 hôm, xong lên vp đất đai xóa chấp, và vp công chứng xóa chấp nữa cũng vài hôm nữa, xong xuôi mới ký lại đc mua bán với cụ....
Em trước cũng mua nhà thế chấp, bên bán quen công chứng viên như này luôn
Rút sổ xóa thế chấp trong ngày luôn nếu quen cụ ạ.
Trường hợp này em nghĩ cũng vậy thôi.
Họ bí tiền mới phải bán

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
nếu cụ đâm đơn kiện bên kia và đề nghị phong tỏa nhà đang tranh chấp thì có thể lấy dc 50tr ạ

nhưng cứ dọa trước đã
bị dở hơi à mà đâm với chém, về lý thì sai bét, về tình thì cũng sai luôn, đâm thì chỉ thiệt tiền án phí thôi, mà ai ngta nhận đơn kiện dở hơi vậy... đã hết thời hạn cọc tiền ngta ko ký hợp đồng mua bán công chứng thì mới là sai nhé

butchikim

Xe ba gác
Thế chấp thì giải chấp thôi, gì mà căng. Không mua thì mất cọc theo HĐ đã ký. Nói không chả ý nghĩa gì.

nguyen09

Xe hơi
cụ chủ buồn cười quá, sao phải cuống quýt lên. cụ chưa có kinh nghiệm đi mua nhà nhưng cũng ko nhờ ai có kinh nghiệm đi theo, đầu tiên mua nhà phải xem sổ có chính chủ, và cầm được sổ không? vì đầy sổ giả phôi đểu,chưa kể là trên sổ những ai đứng tên, tình trạng pháp lý ra sao? giấy lăn tay đủ 3 bên rõ ràng rồi, cụ đợi đến ngày 4/3/23 người ta không giao sổ làm công chứng thì cụ được thêm 100 củ tiền bồi thường theo đúng tờ cọc tiền đó thôi. còn nói không mua nữa thì mất cọc vì cụ sai mà
cụ này tư vấn chuẩn đó cụ

Bố Pun Chun

Xe máy
Em thì thấy thế chấp ngân hàng không có gì xấu, vì giờ mua nhà trả góp phổ biến rồi.
Kể cả cụ mua của người này khi sổ ko thế chấp, thì chưa chắc chủ nhà đầu tiên chưa từng thế chấp sổ / hợp đồng mua bán khi mua nhà.
Nên cụ tốt nhất thoải mái vấn đề sổ trong ngân hàng thôi.
Còn bên bán tự tất toán thì có vấn đề gì đâu. Cứ đợi họ tất toán rồi làm sang tên.
Đúng là nếu kiện lên thì chủ nhà cũng ko bán được nhà, có thể nhờ thế mà chủ nhà phải trả tiền cọc lại.
Nhưng cái thứ nhất là mất thời gian công sức của cụ.
Cái thứ 2 là tìm mãi mới được căn nhà ưng ý, giờ làm thế này lại phải đi tìm lại rất mất thời gian.
Em nghĩ cứ thoải mái, mua nhà thôi, chứ pháp lý có sổ là quá ổn rồi.

xukute

Xe tăng
ko cụ ạ, e mua để ở chứ ko phải đầu tư đầu tiếc gì hết, thấy thích thì dù có đắt e cũng mua, e đòi hủy là vì lúc đặt cọc họ ko nói nhà thế chấp NH, sau 10 ngày họ mới nói và bảo e chuẩn bị đủ tiền để đi cùng họ rút sổ rồi giải chấp, e thấy phức tạp quá và cảm giác ko hài lòng vì họ che dấu mình nên mới đòi hủy
thế thì cụ không đòi được đâu, em thật
Kể cả có đòi được thì cũng trày da, tróc vảy

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
bị dở hơi à mà đâm với chém, về lý thì sai bét, về tình thì cũng sai luôn, đâm thì chỉ thiệt tiền án phí thôi, mà ai ngta nhận đơn kiện dở hơi vậy... đã hết thời hạn cọc tiền ngta ko ký hợp đồng mua bán công chứng thì mới là sai nhé
vâng

vậy khi nào cụ bán nhà có sổ đỏ mà bên kia cọc xong ko đồng ý mua

cụ cứ từ chối trả xem có nuốt nổi cái cọc đó ko nhé

kaku223223

Xe tăng
vâng
mỗi người 1 quan điểm
nhưng thường là sổ cắm bank thì khách rất ngại mua và có quyền từ chối
e chỉ nói là e thường chiều khách mua, nếu ko ưng e sẵn sàng trả lại cọc ngay hoặc ít nhất 50% số cọc đó
Nếu ng mua lịch sự thiện chí thì em cũng trả 50% cọc.

Em tin ng bán chẳng them gì phần cọc kia, chỉ là mất công chuyện của họ, khi mình nhận cọc từ ng mua, tức phải thông báo cho các sàn là nhà đã nhận cọc. Giờ lại hủy cọc, và thông báo lại cho các sàn thì sẽ khá mất công, chưa kể sẽ là lý do để bị mặc cả xuống.

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
ko cụ ạ, e mua để ở chứ ko phải đầu tư đầu tiếc gì hết, thấy thích thì dù có đắt e cũng mua, e đòi hủy là vì lúc đặt cọc họ ko nói nhà thế chấp NH, sau 10 ngày họ mới nói và bảo e chuẩn bị đủ tiền để đi cùng họ rút sổ rồi giải chấp, e thấy phức tạp quá và cảm giác ko hài lòng vì họ che dấu mình nên mới đòi hủy
khổ, đúng tâm lý người mới mua nhà hoang mang, ko sao đâu cụ nhé, cứ để họ xoay xở rút sổ, vì ngân hàng có dịch vụ đáo hạn lấy sổ ra, có cái là họ mất nhiều tiền hơn thôi... nên mới nhờ cụ chuẩn bị tiền để đập vào, mình ko hỗ trợ thì kệ họ tự xoay thôi

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
E ko đồng ý và làm căng lên, một lúc sau họ nói rằng sẽ tự rút sổ đỏ và xóa thế chấp, chỉ cần e giữ nguyên cam kết mua bán. Nhưng e thấy ngay từ đầu họ đã ko thành thật và minh bạch đầy đủ thông tin cho e nên e quyết định ko mua nữa.

Sau một hồi tranh cãi qua lại e vẫn cương quyết hủy, ko mua nữa. Họ nói nếu ko mua thì cứ theo hđ đặt cọc mà làm, tức là e sẽ mất 50tr tiền cọc nếu e ko mua. E thấy mình hoàn toàn ko có sai gì cả,
Từ đầu đến cuối thì cụ đuối cả về tình lẫn lý. Giờ đơn phương hủy thì mất cọc chứ sao bảo họ lừa. Họ lừa cụ cái gì? Họ có giấy trắng mực đen đàng hoàng mà.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Sổ trong NH thì rút sổ giải chấp mất chục ngày chứ có vđ gì đâu, mình k mua nữa thì mất cọc, cụ cứ theo hợp đồng mà làm thôi

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ng mua lịch sự thiện chí thì em cũng trả 50% cọc.

Em tin ng bán chẳng them gì phần cọc kia, chỉ là mất công chuyện của họ, khi mình nhận cọc từ ng mua, tức phải thông báo cho các sàn là nhà đã nhận cọc. Giờ lại hủy cọc, và thông báo lại cho các sàn thì sẽ khá mất công, chưa kể sẽ là lý do để bị mặc cả xuống.

cụ chuẩn ạ

nhưng đặt địa vị người mua

bỏ ra cả 1 số tiền lớn mà mua cái nhà cắm bank và tư tưởng ko thoải mái thì cũng ức chế lắm

quan điểm của e là trả từ 50 đến 100% cọc

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
vâng

là sao cụ, em cũng chấp nhận mất rồi mà, kể cả là đi thuê kho, cọc 20 củ mà không đủ tài chính thuê tính toán lại cũng chấp nhận mất cọc, đi nói khéo người ta ko trả em cũng đành thôi chứ biết làm sao? vì mình đặt cọc 1 tháng đó ngta cũng mất bao nhiêu chi phí cơ hội cho người khác thuê, và cả tiền cho môi giới đó cụ, cái gì đúng thì thôi chứ. cùn sao đc. ngta giữ nhà cho mình cả tháng trời chờ ngày chuyển vào, lỡ việc của họ mình chấp nhận mất, chẳng ai muốn lấy cọc của mình đâu, mà chi phí cơ hội và thời gian mình om giữ của họ thì mình cũng phải chia sẻ thôi

QD092000

Xì hơi lốp
Cũng lạ. E mà gd là e chỉ gd với chủ nhà hoặc người được ủy quyền có giấy công chứng.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
là sao cụ, em cũng chấp nhận mất rồi mà, kể cả là đi thuê kho, cọc 20 củ mà không đủ tài chính thuê tính toán lại cũng chấp nhận mất cọc, đi nói khéo người ta ko trả em cũng đành thôi chứ biết làm sao? vì mình đặt cọc 1 tháng đó ngta cũng mất bao nhiêu chi phí cơ hội cho người khác thuê, và cả tiền cho môi giới đó cụ, cái gì đúng thì thôi chứ. cùn sao đc
vâng

e nói trên rồi, mỗi người 1 quan điểm thôi, nếu trong hđ cọc có đk trả 1 phần cho môi giới thì mất cho môi giới, còn người mua nhận dc 1 phần cọc

còn ra tòa, cụ đừng nói hay nhé, tòa nó quay cho bên bán nhà ( bên có tóc ) chết thôi luôn, nó hoãn xử đi xử lại 1,2 năm thì khóc tiếng mán luôn

yamaha-x8

Xe tăng
nhưng quan trọng e ko đc minh bạch thông tin trước khi ký đặt cọc, nói như cụ thì bây giờ cứ bán 1 sản phẩm rồi thích nói gì gì nói, cứ lừa đc người mua ký tên xong là thôi ạ?
Nếu hôm đó cụ hỏi về tình trạng sổ đỏ hoặc đòi xem sổ gốc mà họ nói dối thì mới đáng trách. Còn cụ ko hỏi thì cũng ko bắt bẻ họ được !

kaku223223

Xe tăng
thấy thích thì dù có đắt e cũng mua, e đòi hủy là vì lúc đặt cọc họ ko nói nhà thế chấp NH, sau 10 ngày họ mới nói và bảo e chuẩn bị đủ tiền để đi cùng họ rút sổ rồi giải chấp, e thấy phức tạp quá và cảm giác ko hài lòng vì họ che dấu mình nên mới đòi hủy
Cụ mua cái nhà chứ ko mua ng bán, kiếm được cái nhà ưng là quan trọng nhất. Bán xong chắc gì cụ và thằng bán đã gặp lại nhau.

Cụ gặp cô gái hoàn hảo để cưới làm vợ, chẳng lẽ hủy cưới vì nhà gái chỉ thích tiệc ngọt hay tiệc mặn.

Mục tiêu cuối cùng của cụ là có nhà ưng, giá phù hợp và pháp lý chuẩn, Hết.

TungThoc

Xe điện
vâng

Kiện nhiều thành Thầy kiện, có thể tìm được chút lợi lộc cho mình nhưng cái mất là thời gian và sau này ai ai cũng kiêng kỵ không muốn giao dịch gì với thầy kiện nữa. Cái mất vô hình cũng khó đong đếm đấy.

Khó chịu thật vì ko như ý mình, nhưng huỷ hđ thì cụ sai rồi mấy cọc phải chịu thôi #_#

MikeTan7568

Xe máy
Em cho thuê căn chung cư mà bên thuê còn cẩn thận đòi cho xem sổ đỏ trước khi đặt cọc. Cụ đi mua nhà giá trị lớn mà không ktra sổ đỏ thế nào thì một phần lỗi do bên cụ.